Bài thuốc trị tắc tia sữa đơn giản và ngọt ngào nhất trên đời ^^

• 536 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em xin chia sẻ với các mẹ một bài thuốc trị tắc sữa vừa dễ làm vừa dễ ăn (ngọt ngọt, thơm thơm, ngậy ngậy) mà em đã kinh qua!
    Em nói luôn công thức để các mẹ đỡ sốt ruột nhé: Chỉ cần trộn đều 5 thìa (thìa cafe thôi nhé) sữa ông thọ với 1 thìa bia lon Hà Nội (em thấy anh mách bài thuốc này bảo là mua bia lon Hà Nội đấy nhé), trộn đều 2 thứ này lên rồi măm măm. Thế là xong!
    Chả là em sinh mổ. 3 ngày sau thì bị tắc sữa. 2 bầu ngực cứng như 2 cục đá, rắn đanh, bóp vào đau gần chết mà không ra được sữa. Mọi người nhà em làm đủ cách: uống nước lá đinh lăng đã sao vàng hạ thổ; chườm nóng rồi massage đến mức phồng rộp hết cả ngực, rướm cả máu cũng không được. Rồi chồng em còn thuê cả máy hút sữa của Medela gì đó nữa, em ngồi cả đêm để hút cũng không ăn thua. Thế mà 3 hôm sau (tính từ cái ngày phát hiện ra bị tắc sữa ý ạ), mẹ em được anh kia mách làm như trên.Anh ấy bảo vợ anh ấy cũng bị tắc sữa đến sốt nóng sốt rét, làm đủ trò mà k khỏi, vậy mà chỉ làm như thế là ngon lành ngay. Chồng em làm cho em theo cách anh ấy chỉ, ăn xong khoảng 1-2h sau đã thấy ngực mềm mềm, rồi vắt được ra sữa lúc nào không hay. Em vội vàng cho con bú, tích cực cho con bú, thế mà hết tắc thật nhé.
    Thôi em phải làm rồi, nếu có mẹ nào bị tắc sữa mà chữa theo cách này khỏi thì ới một cái cho mọi người biết nhé. Chúc các mẹ và các bé yêu của chúng ta luôn khỏe mạnh, bình an!
    Con là yêu thương được gọi thành tên cùa bố và mẹ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,059 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cho tớ hỏi cà phê sữa hay cà phê đen phin?
    NB: 3.7kg - 56cm/ 1m: 5.2 kg -60 cm/ 2m: 6.6kg-63cm/ 3m: 7.4 kg - 65cm/ 3m3w3d: 8.5 kg - 66cm/ 4m: 9kg -70 cm/ 5m: 9.3kg - 73cm, 5 tháng chính thức biết lẫy, 6m: 10kg-75cm, 6m2w2d-nhú 2 răng xinh, 7m: 10.5kg, 8m: 11kg, 80cm , 8m2d biết vịn cũi đứng dậy, 8m2w: nhú thêm 2 răng cửa trên xinh xắn , 9m: 11,2kg , 10m: 11,4kg 5 răng xinh xắn ; 10m1w chính thức biết bò ; 11m: 7 răng xinh xắn , 11m1w: Chập chững bước đi , 12w: 12,5kg - 83cm, 12w5d: Nhú thêm 1 răng xinh - Tổng 8 chiếc; 13m10d: Chạy ầm ầm; 14m: 13kg, đang nhú 5 răng xinh
    • 50 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom-thuytrung Xem bài viết
    Cho tớ hỏi cà phê sữa hay cà phê đen phin?
    Muỗng size uống cafe chứ kg fải muỗng cafe bột bạn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của TramTuThai
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

tắc tia sữa này mà hồi mới sinh đc 2 tháng nó làm e phát khóc lên, sốt cả đêm, con chạm vào là đau đến nỗi chảy nc mắt í ạ! em uống cả nc đinh lăng, lá mít, chườm bắp cải, phun lá cây theo dân gian đủ kiểu mà ko ăn thua. Cuối cùng phải sang viện tống kháng sinh vào thì mới khỏi đấy ạ
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đây mẹ nhé, tất tần tật CÁC LOẠI LÁ, ĂN, UỐNG, HƠ VÀ ĐẮP CHỮA TẮC TIA SỮA THEO DÂN GIAN hiệu quả mà lại DỄ KIẾM xung quanh chúng ta đây ah. Khoảng chục loại liền nhé!
    https://www.facebook.com/blueskyspa6...41232949581005

Nói chung để triệt để chữa trị tắc tia sữa thì bạn kết hợp cả ăn, uống, hơ, đắp lẫn massage ngực thì càng nhanh khỏi đảm bảo chỉ trong một vài ngày thôi.
    • 87 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước kia lúc mới sinh con được 3 tuần, mình cũng bị tắc tia sữa, mà đúng hơn là tớ bị nứt các tia, giống như nứt cựa gà, đầu ti lại bị to quá và thụt vao nên con không bú được, tớ chỉ hay lấy cái vắt sữa để vắt ra thôi.Thế nên hôm nọ cũng bị tắc tia, đau kinh khủng, rồi sốt rét, người nóng bừng nhưng đắp mấy chăn vẫn thấy rét. Sau tớ bôi mỡ tra mắt têta vào đầu núm vú cho đỡ bị chảy máu mỗi lần con bú, khi nào cho con bú thì rửa sạch. Mấy lần đầu mỗi lần con bú tớ đau lắm,con vừa bú mẹ vừa khóc nhưng vẫn phải cố , con bú hết được chỗ sữa đấy thì thấy ngực đỡ đau hơn, sau đấy lấy thêm nước nóng chườm, H cũng ổn hơn rồi. Tớ nghĩ mẹ nó cố gắng cho con bú nhiều, muốn con không bú vặt thì chịu khó xem thời gian rồi cho bú, tớ cứ 3 tiếng mới cho bú, lúc đấy nó đói quá nên bú cũng nhanh mà mạnh, thành bữa. chỉ có một lần tắc nặng quá thì gọi cho bên chăm sóc vú ở nghĩa dũng đến thông một lần là hết thôi, giờ nghĩ lại sợ lắm.
    • 77 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi mới sinh bé xong, mình ko biết nhiều về việc tắc tia sữa nên đã bị tắc sữa mất 1 tháng trời, đi hết viện này đến viện khác.
    ngày nào cũng sốt cao. suốt ngày đi viện. cả đông y, cả tây y. Con suốt ngày theo mẹ đi viện. Bây giờ được hơn 10 tháng rồi, trộm vía vẫn đủ sữa cho con. Chia sẻ với các mẹ để tránh bị như mình.
    - Sau khi sinh, phải cho con bú ngay và để ý là bao giờ sữa về, nếu nhiều quá mà con ko ăn hết thì phải vắt bớt đi, cất lạnh cho con dùng dần. Đừng để trong người, gây căng sữa đấy. Thường xuyên vệ sinh đầu ti sạch sẽ.
    - Nếu có biểu hiện căng cứng ngực, tức sữa thì có biểu hiện rồi đấy. Lập tức lấy nước ấm làm mềm đầu ti, sau đó nặn ở quầng nâu cho sữa ra hết.
    - Nếu làm thế mà vẫn căng, sốt thì cần chữa ngay. Đừng để lâu.. MÌnh đã đi châm cứu, đi viện, đều ko ăn thua. Cuối cùng có chị bạn mách đến trung tâm breatech mới khỏi đấy.
    Các mẹ cố gắng đừng để bị tắc sữa nhé! mệt mỏi lắm.
    • 97 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

bị tắc tia sữa khổ kinh khủng
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đã từng bị tắc tia sữa, kinh nghiệm chữa của mình là:
    1- mua lá bồ côg anh tươi về, rửa sạch, thái nhỏ, xay nhuyễn, lọc lấy nứoc uống, tầm 200ml ( 1 cốc) 1 lần uống, còn phần bã thì đắp lên ngực, khoảng vài lần là ok
    2- kết hợp thêm với việc hút sữa, có thể nhờ chồng hút cho, nhưng mình thì mua cái xi lanh hút sữa về ( có 60k thôi) hút vài lần là thông. lúc mới sinh 5 ngyaf mình bị tắc nghiêm trọng, nên kết hợp cả 2 việc trên thì sau 1 ngày là ok. còn những tháng sau, thỉng thoảng mình bị tắc nhẹ hơn, thì chỉ cần hút bằng xi-lanh vài lần là thông luôn.
    3- cho con bú càng nhiều càng tốt, con bú là cách hút sữa nhẹ nhàng nhất đấy, mà hiệu quả, con vừa đựoc ăn nhiều mẹ lại bớt căng tức ko đau. có thể lúc đầu con hút chưa ra mấy nhưng chịu khó cho con hút nhiều sẽ kích thích thông tia sữa
    4 - có thể di ra hiệu thuốc bắc mua thêm 1, 2 thang thuốc thông tia sưa về uống.
    5- nên kết hợp thêm chườm nóng ( cho nứoc nóng vào bình sữa thủy tinh của con , rồi lăn chườm lên ngực) và mat-xa tròn ngực theo chiều kim đồng hồ nhé
    Nếu sau 1, 2 ngày ko thuyên giảm, các mẹ nên đi đến chỗ 105 láng hạ, chỗ này mình mới chữa 1 lần thôi, nhưng khỏi hẳn luôn rồi, không phải qua đó nữa