TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu có nên uống nước cam?

• 154 Lượt chia sẻ
  • 54.4K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

nhà mình có cam, quýt, bưởi vườn cô chú dượng trồng được ở Bình Dương gửi lên. Trái xù xì xấu hoắc àh do không xịt thuốc và làm trái - ko láng như cam chợ nhưng ruột thì đỏ vàng và ngọt đậm.

Mình thì uống cam quýt liên tục mấy năm nay rồi do bị bệnh tim mạch. Giờ có bầu 3 tháng, bs thai sản lại bảo càng phải uống nhiều để tăng sức đề kháng cho con.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 675 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy là nên uống nước cam để bổ sung vitamin C tăng thêm sức đề kháng nhưng tốt nhất là uống vào ban ngày, không nên uống vào ban đêm nhé.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi trước cứ cách ngày là uống nước cam hoặc chanh, nhưng pha loãng với nước chứ không nên uống đậm đặc nhé, với lại không nên uống vào ban đêm nữa, sẽ không tốt lắm cho tiêu hóa. Còn ngày nào cũng đều đặn 2 cử Dielac Mama Gold, lúc đầu chưa quen thấy ngán nhưng uống riết rồi ghiền luôn :P
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tham khảo nhé các mom ơi:

- Không uống trực tiếp nước cốt chanh đậm đặc: Vì chanh có hàm lượng axit rất cao nên khi uống phải pha với nước, nếu uống trực tiếp có thể sẽ làm hại dạ dày, tăng nguy cơ viêm loét dạ dày và đường tiêu hóa.

- Không pha nước cốt chanh với nước quá lạnh hoặc quá nóng: Nước lạnh pha với chanh khi uống có thể gây sốc cho cơ thể. Ngược lại, nếu pha với nước nóng có thể làm cho các enzym có lợi trong chanh bị phá vỡ, không đem lại hiệu quả khi uống. Bạn chỉ nên pha chanh với nước ấm vừa đủ, bằng với thân nhiệt của cơ thể mới có tác dụng giảm mỡ, không ảnh hưởng đến dạ dày. - Không uống nước chanh khi đang đói:

Nên uống nước chanh sau khi ăn khoản 30 phút để tiêu hóa thức ăn tốt hơn. Uống nước chanh khi đang đói dễ khiến cho đường tiêu hóa bị tổn thương, đặc biệt là gây đau quặn dạ dày.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Hồi trước cứ cách ngày là uống nước cam hoặc chanh, nhưng pha loãng với nước chứ không nên uống đậm đặc nhé, với lại không nên uống vào ban đêm nữa, sẽ không tốt lắm cho tiêu hóa. Còn ngày nào cũng đều đặn 2 cử Dielac Mama Gold, lúc đầu chưa quen thấy ngán nhưng uống riết rồi ghiền luôn :P
    Uống nước cam, chanh thì nhớ cách bữa sữa tầm hơn 1 tiếng nhe mẹ, tốt nhất là uống buổi trưa còn sữa thì uống sáng và tối
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Merry123 Xem bài viết
    nhà mình có cam, quýt, bưởi vườn cô chú dượng trồng được ở Bình Dương gửi lên. Trái xù xì xấu hoắc àh do không xịt thuốc và làm trái - ko láng như cam chợ nhưng ruột thì đỏ vàng và ngọt đậm.

Mình thì uống cam quýt liên tục mấy năm nay rồi do bị bệnh tim mạch. Giờ có bầu 3 tháng, bs thai sản lại bảo càng phải uống nhiều để tăng sức đề kháng cho con.
    Ủa quýt khác cam như nào ạ? Em thì sáng sáng pha nước cam bỏ bình giữ nhiệt cho các bạn mang đi học. Hồi có bầu cũng mê cam lắm. Mà hồi đó còn dại, uống cam sữa. Ta nói nó ngon gì đâu á. Sau nghe nói không nên, cũng tiếc hết một thời gian
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 242 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Uống nước cam, chanh thì nhớ cách bữa sữa tầm hơn 1 tiếng nhe mẹ, tốt nhất là uống buổi trưa còn sữa thì uống sáng và tối
    Em sáng ăn sáng xong tầm 8h uống sữa, ăn trưa, tầm 2h chiều thì uống nước cam. Tối 8:30 thêm 1 ly Dielac Mama Gold đó ạ.
    Cái tầm 2h uống nước cam nó ngon mát gì đâu á
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 675 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng sau khi ăn sáng xong chừng tiếng là 1 cử Dielac Mama Gold, rồi trước khi ngủ buổi tối làm thêm 1 cử nữa, đều đặn như thế, lúc đầu còn bữa nhớ bữa quên, riết thành thói quen luôn.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các loại quả có múi như cam, quýt, bưởi ccos rất nhiều vitamin C và chất xơ, tốt cho mẹ bầu lắm. Đối với phụ nữ mang thai, những người có hệ miễn dịch bị suy yếu, vitamin C giúp xây dựng “bức tường” bảo vệ cơ thể chống sự tấn công của các loại vi khuẩn. Ngoài ra, vitamin C còn giúp mẹ bầu hấp thu hiệu quả canxi và sắt trong thực phẩm.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 355 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Em sáng ăn sáng xong tầm 8h uống sữa, ăn trưa, tầm 2h chiều thì uống nước cam. Tối 8:30 thêm 1 ly Dielac Mama Gold đó ạ.
    Cái tầm 2h uống nước cam nó ngon mát gì đâu á
    Cam bây giờ mua ở ngoài sợ lắm. Chẳng hiểu sao, cứ bị ám ảnh là cam Trung Quốc, với cả sợ bị phun thuốc sâu này nọ.
    Em kỹ tính, cam mua về, bào sơ cái vỏ ngoài rồi mới vắt nước :P
    Chồng cứ cười em.
    Nhưng sao em nghe đồn uống cam nhiều quá bị vàng da ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fidealvn Xem bài viết
    Cam bây giờ mua ở ngoài sợ lắm. Chẳng hiểu sao, cứ bị ám ảnh là cam Trung Quốc, với cả sợ bị phun thuốc sâu này nọ.
    Chồng cứ cười em.
    Thực ra thì cái gì cũng thế, uống nhiều quá cũng có tốt đâu mẹ :P. Mẹ mua trái cây chỗ quen biết thì họ sẽ thật tình với mình hơn về nguồn gốc í ạ.
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fidealvn Xem bài viết
    Chồng cứ cười em.
    Mình thì đọc thấy tài liệu nói như này
    Tuy nhiên, các nhà nghiên cứu thừa nhận độc tính tiềm tàng trong nước cam nếu sử dụng quá mức, nhất là đối với trẻ em, người huyết áp cao, suy thận và bệnh nhân tiểu đường. Các cá nhân thuộc các nhóm này nếu uống quá nhiều nước cam, có thể gây ra phản ứng độc hại như tăng kali máu, cũng như liên quan mật thiết với dị ứng thực phẩm và bùng phát vi khuẩn (trong trường hợp chưa được tiệt trùng.)

“Ăn quá nhiều thức ăn, thậm chí là thức ăn bổ dưỡng, đều có thể dẫn đến trạng thái mất cân bằng ô xy hóa,” các nhà nghiên cứu viết.
    Thưa bác sĩ,

Em đang mang thai tháng thứ 7. Mỗi ngày sáng, chiều em đều uống một ly nước cam, nhưng em không biết uống nước cam nhiều như vậy có sao không BS? Có ảnh hưởng gì đến em bé không, như bị vàng da chẳng hạn? Rất mong nhận được sự trả lời của BS. Em xin cảm ơn.

BS Nội tổng quát Trần Thị Thu Cúc

Chào em,
    Ngoài ra, còn có 1 link nữa liên quan tới nước cam, đó là Cách uống nước cam tốt theo đó, không uống nước cam khi dùng kháng sinh; ko uống khi viêm loét bao tử; ko uống sau khi ăn; ko uống khi đói; ko uống buổi tối; ko uống cam khi ăn củ cải; ko uống sữa khi ăn cam.

Uống nước cam cung cấp vitamin C cho cơ thể là 1 loại thức uống có lợi cho sức khỏe bà mẹ khi mang thai, không liên quan đến việc vàng da của trẻ. Vàng da sơ sinh có thể lành tính hoặc ác tính do tăng Bilirubin trong máu, ít liên quan đến thực phẩm ăn vào, em nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với các mẹ ốm nghén nhiều như mình thì cam cũng là một biện pháp giảm nghén nữa đó. Mình không uống nhưng mình ăn, cam xoàn ngọt ăn ngon lắm, vỏ mình để ngửi khi gặp mùi khó chịu. Nhớ ngày đó nghén kinh khủng, ăn uống có được gì đâu, mỗi ngày uống được 1 ly sữa Dielac mama gold để có dinh dưỡng thêm cho con. Khộ lắm, thèm món này, món kia, bắt chồng mua về cho bằng được, rốt cuộc nhìn rồi lắc đầu bỏ đi... Tội cho anh chồng phải ăn hết mấy thứ vợ ngoảnh mặt ấy rồi lụi hụi đi pha cho ly sữa nhỏ ép vợ uống, được bao nhiêu hay bấy nhiêu. Nhờ vậy mà qua đợt nghén mình không bị sụt cân ấy chứ, con đủ chuẩn mừng quá chừng luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 355 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Với các mẹ ốm nghén nhiều như mình thì cam cũng là một biện pháp giảm nghén nữa đó. Mình không uống nhưng mình ăn, cam xoàn ngọt ăn ngon lắm, vỏ mình để ngửi khi gặp mùi khó chịu. Nhớ ngày đó nghén kinh khủng, ăn uống có được gì đâu, mỗi ngày uống được 1 ly sữa Dielac mama gold để có dinh dưỡng thêm cho con. Khộ lắm, thèm món này, món kia, bắt chồng mua về cho bằng được, rốt cuộc nhìn rồi lắc đầu bỏ đi... Tội cho anh chồng phải ăn hết mấy thứ vợ ngoảnh mặt ấy rồi lụi hụi đi pha cho ly sữa nhỏ ép vợ uống, được bao nhiêu hay bấy nhiêu. Nhờ vậy mà qua đợt nghén mình không bị sụt cân ấy chứ, con đủ chuẩn mừng quá chừng luôn
    Em thì không ăn cam, mà em thích ngửi vỏ quít. Cứ bắt chồng bóc quýt cho ngửi vỏ thôi. Chồng em thì lại còn sợ vợ ngửi vỏ quít nhỡ đâu có thuốc trừ sâu. Khổ thế ý
    Thành ra ở nhà có màn chồng bóc quít xa xa, cho mùi bay lừng giời, rồi vê vê vỏ quít cho mùi lan ra. Con vợ hít lấy hít để, tay bưng ly Dielac Mama uống =)) Nghĩ lại cũng thấy hài.
    Mới đó mà cũng nửa năm rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cái j cũng nên có liều lượng nhất định, nc cam tốt nhưng ko nên lạm dụng
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em tìm hiểu thì thấy cam có rất nhiều tác dụng bổ ích đối với mẹ bầu luôn ấy. Cam có chứa nhiều vitamin C, vitamin A, canxi và chất xơ... rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai. Vitamin B9 (axit folic) có trong cam giúp ngăn ngừa bệnh tim mạch, phòng bệnh ung thư (đặc biệt là ung thư dạ dày và thanh quản) vì chúng giàu chất chống oxy hóa. Chất limonoid trong nước cam giúp ngăn ngừa bệnh ung thư và có tác dụng giải độc, lợi tiểu. Nước cam chứa nhiều canxi và vitamin hơn cả các sản phẩm từ sữa. Em mang bầu ngày nào sau ăn sáng 30' cũng uống 1 ly nước cam như tráng miệng luôn ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Merry123 Xem bài viết

Có cam sạch là thích nhất rồi chị. Em bình thường cũng hay uống nước cam vừa giải khát, vừa là cách để tăng sức đề kháng tốt. Giờ mang bầu tập 2 em vẫn duy trì ngày 1 ly nước cam, hoặc ăn cam cả trái. Kết hợp thêm uống sữa bầu Dielac Mama Gold của Vinamilk để bổ sung thêm chất dinh dưỡng cho con. Em thích Dielac Mama Gold ở chỗ giảm 20 % hàm lượng chất béo, bổ sung dầu thực vật giúp tránh tình trạng tăng cân quá mức sau sinh. Chứ tập 1 em tăng cân sợ luôn ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 252 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thungocngoc Xem bài viết
    Hay là do chị uống nhiều quá, cái gì thừa cũng ko tốt mà.
    Mọi người ơi mới có bầu mấy tuần có uống được nước dừa ko ạ? Em nghe nói uống nước dừa sau này da dẻ con sẽ đẹp, mà hôm trước bà chị dâu nói ko được uống nước dừa với ăn rau răm, em cũng ko biết sao ạ, mọi người cho em kinh nghiệm với
    Em nghe mẹ em nói nước dừa chỉ nên uống 3 tháng giữa và cuối thai kỳ cho nước ối sạch á chị. Ngày nào em cũng đều đặn 1 trái dừa. Với uống nước cam cũng phải đúng cách, không phải muốn uống là uống đâu ạ. Nước cam nên uống sau khi ăn từ 1-2 tiếng, khi cơ thể không quá no cũng như quá đói, không nên uống nước cam vào buổi tối. Vì uống nước cam vào buổi tối sẽ khiến mẹ bầu “ghé thăm” nhà vệ sinh thường xuyên hơn, và mất ngủ là hệ quả dễ thấy nhất.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Em cũng sau khi ăn sáng xong chừng tiếng là 1 cử Dielac Mama Gold, rồi trước khi ngủ buổi tối làm thêm 1 cử nữa, đều đặn như thế, lúc đầu còn bữa nhớ bữa quên, riết thành thói quen luôn.
    Em cũng 2 cữ sữa bầu Dielac Mama Gold 1 ngày, sau ăn sáng và trước khi đi ngủ cũng làm 1 ly sữa ấm cho ấm bụng, dễ ngủ hơn đó ạ. Mà em uống nhiều loại sữa bầu, thấy Dielac Mama Gold của Vinamilk có hương vani dễ uống, mà thích nhất là tăng thêm 30 % DHA, dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển hệ thần kinh của thai nhi trong suốt thai kỳ. Bổ sung 100 % nhu cầu Axít Folic cho mẹ bầu và thai nhi nữa.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Em cũng 2 cữ sữa bầu Dielac Mama Gold 1 ngày, sau ăn sáng và trước khi đi ngủ cũng làm 1 ly sữa ấm cho ấm bụng, dễ ngủ hơn đó ạ. Mà em uống nhiều loại sữa bầu, thấy Dielac Mama Gold của Vinamilk có hương vani dễ uống, mà thích nhất là tăng thêm 30 % DHA, dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển hệ thần kinh của thai nhi trong suốt thai kỳ. Bổ sung 100 % nhu cầu Axít Folic cho mẹ bầu và thai nhi nữa.
    Nhà em cũng chọn Dielac Mama Gold của Vinamilk, cá nhân em thấy sữa thơm ngon, dễ uống. Mà có bổ sung hệ chất xơ hòa tan tiên tiến SC-FOS và Inulin, giúp ngăn ngừa táo bón và rối loạn tiêu hóa ở mẹ nữa. Chứ em hồi tập 1 bón tận cả tháng sợ đến giờ tập 2 còn sợ. Uống nước cam cũng ngăn ngừa được táo bón nữa đó các chị.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4