TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu có nên uống nước cam?

• 154 Lượt chia sẻ
  • 54.4K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Theo các nhà khoa học, cam là một trong những loại trái cây có chứa nhiều vitamin C, vitamin A, canxi và chất xơ... rất bổ dưỡng cho cơ thể phụ nữ mang thai. Vitamin B9 (axit folic) có trong cam giúp ngăn ngừa bệnh tim mạch, phòng bệnh ung thư (đặc biệt là ung thư dạ dày và thanh quản) vì chúng giàu chất chống oxy hóa.

nuoccam1

Axit folic vô cùng quan trọng đối với tất cả phụ nữ, đặc biệt đối với phụ nữ có thai hoặc những người đang cố gắng thụ thai. Nó giúp ngăn ngừa một số loại khuyết tật bẩm sinh và giúp sản xuất các tế bào máu khỏe mạnh.
    Ngoài ra chất limonoid trong nước cam giúp ngăn ngừa bệnh ung thư và có tác dụng giải độc, lợi tiểu. Phụ nữ mang thai thường ăn cam, hoặc các loại trái có họ hàng với cam như quýt, bưởi... có tỉ lệ nhiễm các bệnh ung thư (phổi và dạ dày) khá thấp. Tuy nhiên bà bầu nào bị rối loạn tiêu hóa không nên ăn nhiều cam.

nuoccam

Nước cam chứa nhiều canxi và vitamin hơn cả các sản phẩm từ sữa. Kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học cho thấy bà bầu thường xuyên uống nước cam và nước bưởi có thể giúp ngăn ngừa loãng xương và các chứng bệnh khác.
    Chất canxi tập trung nhiều trong vỏ cam. Để tận dụng được tối đa lượng canxi có trong vỏ cam, bà bầu có thể ăn thêm vỏ cam cùng với nước cam hoặc cam cắt miếng. Như vậy cam không chỉ tốt cho mẹ mà còn tốt cho cả thai nhi.
    Do trong nước cam tươi dồi dào canxi, axit folic, kali, rất tốt để điều hòa và ổn định huyết áp nên khá an toàn với nhóm bà bầu cao huyết áp.
    Ngoài ra, nước cam còn là nguồn thực phẩm dồi dào vitamin C – có tác dụng chống cảm lạnh, giúp cơ thể hấp thụ sắt tốt hơn và giúp cho răng cũng như xương em bé khỏe mạnh.

nuoccam3

Chọn cam ngon: Cam ngon sẽ có da bóng, cầm nặng tay. Phần vỏ cam, phía xung quanh cuống dày và cao trong khi chính giữa núm lõm hơn so với xung quanh. Cam chín tự nhiên hơi vàng ở phần đáy, còn nếu chín đều ở các phần là cam chín do dấm. Nên chọn cam có màu vàng mỡ gà, chiếm ít nhất 1/3 quả, da bóng láng, có đốm mờ, vỏ mỏng. Lưu ý: không nên chọn cam sành quá to, da sần sùi, vàng chóe một bên vì đây là những quả bị rám nắng, nên vỏ dày, sượng khô, ít nước, không ngọt.

nuoccam2

Bà bầu nên sử dụng cam tươi, vắt lấy nước uống và không cần pha thêm đường. Mỗi ngày có thể uống một cốc nước cam nhỏ hoặc uống cách một ngày nếu cảm thấy chán.
    Nước cam tốt nhất nên uống vào lúc không no, không đói - tức sau khi ăn 1 - 2 giờ. Không nên uống nước cam ngay sau khi ăn và vào buổi tối. Nếu phụ nữ mang thai (kể cả người bình thường) đang bị viêm loét dạ dày, tá tràng, hay viêm tuyến tụy thì tốt nhất là không nên uống nước cam, vì nó chứa rất nhiều chất hữu cơ làm tăng a-xít trong dạ dày, gây ra chứng ợ nóng và làm chứng viêm loét nặng thêm.

Mẹ hãy cùng Bé Yêu lựa chọn những loại sữa bầu mùi vị thơm ngon nhưng vẫn đảm bảo đủ dưỡng chất cho cả hai mẹ con nhé!

Bên cạnh việc quan tâm tới dinh dưỡng khi mang thai, mẹ cũng cần chuẩn bị những vật dụng cần thiết để đón con yêu chào đời. Bé Yêu gợi ý cho mẹ danh sách những sản phẩm cần thiết cho trẻ sơ sinh để mẹ tham khảo, các mẹ click vào để xem chi tiết nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,309 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uống thường xuyên và nhiều quá có bị sao không nhỉ?
    • 239 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

• 1,691 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanbaonhi911 Xem bài viết
    Uống thường xuyên và nhiều quá có bị sao không nhỉ?
    nhiều là bao nhiêu ? Mỗi ngày 1 ly và ngày nào cũng uống 1 ly nước cam, nước táo hay dâu thì tốt cho sức khỏe, nhất là bà bầu vì các loại trái cây chua có chất acid làm tăng cường hệ miễn dịch của cơ thể, con cái sanh ra ít bị bịnh lặt vặt vì hệ miễn dịch mạnh. Mình hồi mang bầu ngày nào cũng ăn dâu vì dâu ở Mỹ rẻ và to, ngon, và uống nước cam mỗi ngày. Con mình từ lúc sanh ra tới giờ 7 tuổi chưa từng đi bác sĩ vì bịnh vặt ( ngoại trừ đi học té bể đầu đi may và bị công trùng cắn dị ứng đi BS da liễu).
    Cho nên Mỹ nó có câu " An apple a day keeps the doctor away". ( Mỗi ngày ăn 1 trái táo thì khỏi phải đi bác sĩ ).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ đẻ mình bảo sau khi sinh 1-2 tháng không nên ăn đồ chua, bao gồm cả cam. Vì dù cam có ngọt đi nữa thì bản thân nó cũng xuất phát là giống quả chua. Và trong những tháng đầu sau sinh ăn cam chua mẹ và bé có thể bị sủi bụng và đi ngoài. Nhưng mình thấy mẹ chồng mình cho em chồng ăn cam sau sinh vì bảo cam bổ và tốt. Và thực sự là cam đúng là giống quả tốt và bổ dưỡng nếu như mình không ăn phải cam tẩm thuốc bảo quản hoặc cam hỏng. Mình nghe chồng nói cô em chồng có bị đi ngoài nhưng vì không ở cùng nên không rõ nguyên nhân do đâu và mình cũng ngại không hỏi mẹ chồng và em chồng vấn đề này. Vậy theo các mẹ thì có nên uống cam ngay sau sinh không?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay thiet, minh la dan ong ko biet gi nhieu. Phai ngoi doc kinh nghiem thoi...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 122 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha_233 Xem bài viết
    Mẹ đẻ mình bảo sau khi sinh 1-2 tháng không nên ăn đồ chua, bao gồm cả cam. Vì dù cam có ngọt đi nữa thì bản thân nó cũng xuất phát là giống quả chua. Và trong những tháng đầu sau sinh ăn cam chua mẹ và bé có thể bị sủi bụng và đi ngoài. Nhưng mình thấy mẹ chồng mình cho em chồng ăn cam sau sinh vì bảo cam bổ và tốt. Và thực sự là cam đúng là giống quả tốt và bổ dưỡng nếu như mình không ăn phải cam tẩm thuốc bảo quản hoặc cam hỏng. Mình nghe chồng nói cô em chồng có bị đi ngoài nhưng vì không ở cùng nên không rõ nguyên nhân do đâu và mình cũng ngại không hỏi mẹ chồng và em chồng vấn đề này. Vậy theo các mẹ thì có nên uống cam ngay sau sinh không?
    Mình sinh xong uống nước cam bình thường mà không việc gì đây bạn ơi! Chọn cam không bị chua là được, và như mình thì có pha một chút nước nóng hay ngâm ly nước cam vào nước sôi cho ấm ấm lên, ko cần cho đường. Uống như vậy mình thấy tỉnh người ra đấy!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,993 Bài viết

• 6,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha_233 Xem bài viết
    Nhớ hồi sinh bé lớn ở Pháp, ngay bữa ăn đầu tiên sau khi sinh của mình toàn là đồ chua: 1 ly nước cam, thịt bò sốt cà chua, salad giấm. 1 tuần nằm viện (do mình sinh khó) mà sáng nào cũng 1 ly nước cam, thực đơn trong ngày đều có cà chua, salad dầu giấm, tráng miệng hay ăn vặt đều có sữa chua. BS nói là sau khi sinh mất máu nhiều nên nạp nhiều vitamine C là tốt nhất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn chị bài viết có ích này, e ko thích cam lắm. nên mỗi sáng e thay bằng côc nước chanh cũng đc chị nhỉ
    • 427 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết hữu ích
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Thực ra nước cam, thực phẩm ăn uống hàng ngày, sữa bầu, vitamin tổng hợp... đều là các nguồn cung cấp dưỡng chất cho mẹ khi mang thai. Quan trọng là mình xem mình ăn uống đã đủ cung cấp dưỡng chất chưa, hợp với nguồn cung cấp dưỡng chất nào.

Tớ vẫn ủng hộ các nguồn vitamin tự nhiên như từ nước cam, cái này là tốt nhất, và chắc cũng dễ uống nữa. Tớ thấy sữa bầu morinaga (loại được các mẹ đánh giá rất cao) còn có vị cam nữa mà.
    • 342 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thông tin hữu ích quá, bà chị mình đang mang bầu, phải bảo chị ấy chăm uống nước cam mới được.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 131 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hay quá, tks BeYeu nhiu lam
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng ...
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn kinh nghiệm cuả mẹ <3
    • 140 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bài viết hữu ích quá, phải lưu vào bổ sung kiến thức cho mình mới được.
    • 427 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Em đặt gạch học kinh nghiệm của các chị. Em mới mang bầu 4 tháng mọi người bảo uống nước cam tốt nhưng em lười không uống. Bây giờ sẽ chịu khó uống đầy dủ mỗi ngày hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình uống nước cam, nước mía (con sạch sẽ ít gây trắng) , trái bơ => nhìu axit folic , thấy bảo ăn trái na cũng rất toít, mà ngon nữa :d

Uống sắt có bổ sung axit folic

Uống bổ sung sữa bầu cho con ko kém b kém bè mình uống morinaga hồng trà 280k/12 gói . Đắt nên uống đá thêm vào thui chứ ngày 3 gói như hdsd thì chát lứm
    • 68 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

có mẹ nào biết lựa cam ngon chỉ e với, chuẩn bị chăm bà chị dâu sắp sinh
    • 931 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi foreveralone_girl Xem bài viết
    có mẹ nào biết lựa cam ngon chỉ e với, chuẩn bị chăm bà chị dâu sắp sinh
    Quả cam ngon là quả có vỏ bóng mịn, da căng đều không sần, cuống cam còn tươi là được.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4