TIN TÀI TRỢ.

5 món cháo bổ dưỡng giúp con tăng cân đều, đạt chuẩn chiều cao hồng hào khỏe mạnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 208 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 623 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Nuôi con ngoài niềm vui, cũng lắm khổ cực các mẹ nhỉ. Nhất là những mẹ có con lười ăn, còi cọc, khó nuôi thì càng khổ hơn hic

Như con gái em 14 tháng tuổi, cân nặng chỉ ngót 8kg thôi. Đi khám bác sĩ cứ hỏi sao còi quá. Xong bác sĩ còn dặn về ăn uống tẩm bổ gấp để thúc cân, chứ không là mai mốt suy dinh dưỡng, rồi còn ảnh hưởng thể chất và trí tuệ của con sau này.

Vậy là đợt đó, ngày nào em cũng nấu cho con 1 món cháo thật ngon. Trộm vía, có thể là do cháo dễ ăn, dễ nuốt nên con em cũng ăn nhiều hơn trước. Rồi cũng nhờ vậy mà con lên ký đều đều, đạt chuẩn cân nặng, da dẻ hồng hào, hoạt bát hẳn. Mẹ nào có con ốm còi thì có thử đổi vị bằng mấy món cháo bổ dưỡng sau đây nha.

Cháo bí đỏ chim bồ câu: Bí đỏ giàu vitamin A, C, nhiều chất xơ giúp tăng cường hệ miễn dịch, kích thích tiêu hoá cho con. So với thịt gà thì thịt chim bồ câu bổ dưỡng hơn rất nhiều, với hàm lượng giàu protein, chất béo, axit amin, vitamin… đây được xem là “thượng phẩm bồi bổ sức khỏe” đó nha các mẹ!

5-mon-chao-bo-duong-giup-con-tang-can-deu-dat-chuan-chieu-cao-hong-hao-khoe-manh-01

Cháo thịt bò súp lơ: Súp lơ xanh là nguồn cung cấp chất xơ, vitamin K tuyệt vời cho trẻ, giúp cải thiện hệ tiêu hóa và chống táo bón. Riêng thịt bò thì chứa các chất dinh dưỡng như Protein, acid amin, vitamin B12 và B6… rất thích hợp với những bé chậm lớn, suy dinh dưỡng.

Cháo gà hạt sen: Hạt sen rất dễ kết hợp với nhiều loại thực phẩm khác nhau, thế nhưng ngon nhất là khi nấu chung với thịt gà. Chỉ cần mẹ dành tầm 45 phút vào bếp, bé nhà mình sẽ có ngay một bữa ăn dặm không những thơm ngon, mà còn dồi dào dinh dưỡng, giúp hạn chế tình trạng tiêu chảy, đầy bụng, khó tiêu….

Cháo lươn khoai môn: Thịt lươn rất giàu vitamin giúp phát triển và hoàn thiện hệ xương của bé thêm chắc khỏe. Để thịt lươn không bị tanh thì mẹ nên nấu chung với khoai môn nha, chính mùi thơm đặc trưng của khoai môn sẽ khiến món cháo thêm hấp dẫn.

Cháo cá lóc đậu xanh: Thịt cá lóc mềm ngọt, dễ ăn, đậu xanh thì thơm mát giúp bé ăn ngon và dễ tiêu hóa hơn.

5-mon-chao-bo-duong-giup-con-tang-can-deu-dat-chuan-chieu-cao-hong-hao-khoe-manh-02

Món ăn ngon thôi chưa đủ, các mẹ còn phải để ý nhiều đến cách thức cho con ăn nữa nha. Nhất là với những bé chỉ mới bước vào độ tuổi ăn dặm hoặc những bé đang trong tình trạng biếng ăn đó ạ!

Điển hình như bé Bống em, nàng ta cực thích những món ăn nhiều màu sắc, thế nên em luôn dùng các loại rau củ quả như bí đỏ, cà rốt, khoai môn, đậu xanh, súp lơ… để “tạo màu” cho món cháo. Không biết các bé nhà mẹ sao, chứ cô nàng nhà em cứ thấy xanh, đỏ, tím, vàng là thích mê và ăn ngon miệng vô cùng luôn.

Chưa hết đâu ạ, em còn đầu tư hẳn cho con trọn bộ sản phẩm ăn dặm của Ku.Ku Duckbill bao gồm bình nước, chén và thìa, yếm ăn bằng nhựa EVA. Nói không phải khen chứ các sản phẩm này không những hỗ trợ tốt cho bé trong quá trình ăn uống, mà còn rất tiện lợi, giúp mình nuôi và chăm sóc con dễ dàng hơn đó các mẹ! Tiện đây để em review sơ qua về mấy em này cho các mẹ cùng biết nhé!

cgBMQmpeBenVyUJZhJ7oJHvtUNtW5OzYNz3nQpbR_qnJ7FRa47ljrzNQPcYzcrr1tD-kmQF-EP2YC0al71QNn8S-J_wx2A

Cận cảnh bộ 3 sản phẩm ăn dặm của Ku.Ku Duckbill đây các mẹ!

Bình nước của Ku.Ku Duckbill đặc biệt ở chỗ có tay cầm và lớp đệm chống trơn trượt nên giúp con hút nước và sữa dễ dàng hơn. Thay vì mình phải đút từng muỗng cho con, có cái bình này bé sẽ có thể tự uống, nhờ đó mà cứng cáp và ít phụ thuộc bố mẹ ngay từ nhỏ. Còn bộ chén ăn và thìa ăn thì cũng xịn sò lắm. Đế của bộ chén ăn này được làm từ cao su nhiệt dẽo nên chống trượt rất tốt, cộng thêm lòng muỗng sâu giúp thức ăn không bị tràn ra ngoài. Yếm ăn bằng nhựa EVA cũng hay ho không kém nha các mẹ! Yếm này giúp giữ cho thức ăn không rớt xuống nhà và quần áo của con, với cả dễ chùi rửa và mau khô, phải nói tiện vô cùng tiện cho mẹ nào có con đang ăn dặm luôn ý

Điểm mà Bống nhà em bồ kết nhất ở 3 bạn này chính là có in hình chú vịt con Kuku đáng yêu, cùng màu xanh, màu hồng siêu dễ thương Em có tìm hiểu thì được biết, chất liệu của các sản phẩm trên đều không chứa BPA nên rất an toàn cho sức khỏe của trẻ nhỏ

Ngoài ra, Ku.Ku Duckbill còn có cả bộ sản phẩm chén muỗng nĩa với chất liệu bột tre thiên nhiên vô cùng an toàn và cũng rất tiện lợi, hiện đang rất được lòng các mẹ nuôi con nhỏ luôn đó ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bộ ăn dặm nhìn cưng quá đi. Nhưng mà mình muốn hỏi là bộ ăn dặm này có nhiều màu khác nhau để lựa chọn không vậy chủ top. Chứ bộ ăn dặm thì dễ thương, nhưng mình muốn chọn tông màu hồng cho bé gái nhà mình. Con gái thường thích màu hồng mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các món cháo chủ top chia sẻ nhìn hấp dẫn quá, nhìn là muốn ăn luôn nè. Nhưng mà con mình bị cái tật hay ngậm cháo trong miệng rồi phun phèo phèo, đang không biết làm sao khắc phục đây. Mỗi bữa ăn là một chiến trường, đầu tóc, quần áo, mặt mũi lem luốc hết trơn.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sẵn đây mình cũng muốn hỏi thêm là có tiêu chí nào để lựa chọn một bộ ăn dặm tốt cho con không các chị? Hay là thấy cái nào đẹp, cái nào thích thì mình rinh về cũng được? Thấy bộ của Ku Ku có vẻ an toàn cho bé quá nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy món cháo ăn dặm nhìn bổ dưỡng và ngon mắt quá đi à! Bộ ăn dặm này dùng cho bé mấy tháng tuổi thì được vậy chủ top? Mình cũng muốn mua cho con mình một bộ nè, không biết giá cả sao ha? Thấy cái yếm ăn có phần máng hứng thì sẽ giúp cho con giữ vệ sinh tốt nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À, cho mình hỏi là bộ đồ ăn dặm này vệ sinh có dễ dàng không vậy? Phần yếm ăn cho bé có dễ dàng vệ sinh không? Mình đang thắc mắc nó làm bằng chất liệu gì nè, để cho bé mình mang vào thì bé có thoải mái không. Vì con nít cũng táy máy tay chân lắm, đeo vào cổ khó chịu là bứt lia lịa à.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,372 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcanhcut. Xem bài viết
    Các món cháo chủ top chia sẻ nhìn hấp dẫn quá, nhìn là muốn ăn luôn nè. Nhưng mà con mình bị cái tật hay ngậm cháo trong miệng rồi phun phèo phèo, đang không biết làm sao khắc phục đây. Mỗi bữa ăn là một chiến trường, đầu tóc, quần áo, mặt mũi lem luốc hết trơn.
    Con mình cũng có lúc ăn cũng phun phèo phèo đó. Sau đó buổi chiều mình nấu món khác thấy ăn ngon lành. Do vậy mình nghĩ rằng bé phun là do món đó không hợp khẩu vị với bé rồi. Mấy bé mới tập ăn dặm là hay phun lắm, cho nên mẹ chịu khó kiên nhẫn và đổi món cho con, từ từ bé sẽ ăn một cách ngoan ngoãn và thích thú, không có phun nữa đâu.
    • 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Con mình cũng có lúc ăn cũng phun phèo phèo đó. Sau đó buổi chiều mình nấu món khác thấy ăn ngon lành. Do vậy mình nghĩ rằng bé phun là do món đó không hợp khẩu vị với bé rồi. Mấy bé mới tập ăn dặm là hay phun lắm, cho nên mẹ chịu khó kiên nhẫn và đổi món cho con, từ từ bé sẽ ăn một cách ngoan ngoãn và thích thú, không có phun nữa đâu.
    Con em mới tặp ăn dặm, nên em siêng nấu đổi món cho con lắm, trưa món khác, chiều món khác mà bé vẫn phun phèo phèo. Sau khi ăn là quần áo ướt sũng vì bé phun khắp người, nhiều lúc bé còn phun phèo phèo vô mặt mẹ nữa chớ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,808 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em mới tặp ăn dặm, nên em siêng nấu đổi món cho con lắm, trưa món khác, chiều món khác mà bé vẫn phun phèo phèo. Sau khi ăn là quần áo ướt sũng vì bé phun khắp người, nhiều lúc bé còn phun phèo phèo vô mặt mẹ nữa chớ.
    Nhiều khi không phải do món ăn không ngon, mà việc phun phèo phèo cháo giống như là một trò chơi của bé vậy đó. Vậy nếu mẹ nó ngại việc quần áo bé dơ sau khi ăn thì có thể mua yếm ăn cho bé nha. Yếm ăn vừa giúp che đậy tốt phần thân trước khi bé ăn, vừa giúp ngăn ngừa việc rớt thức ăn xuống quần áo bên dưới nữa đó.
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    oa nhìn những món cháo ngon dinh dưỡng đáng yêu quá, em cũng đang cần thực đơn mới cho con để học hỏi
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Nhiều khi không phải do món ăn không ngon, mà việc phun phèo phèo cháo giống như là một trò chơi của bé vậy đó. Vậy nếu mẹ nó ngại việc quần áo bé dơ sau khi ăn thì có thể mua yếm ăn cho bé nha. Yếm ăn vừa giúp che đậy tốt phần thân trước khi bé ăn, vừa giúp ngăn ngừa việc rớt thức ăn xuống quần áo bên dưới nữa đó.
    có nhiều kiểu cho con ăn dặm thế nên thực hiện cho con ăn dặm có nhiều phương pháp, việc cho con ăn nhiều món nhiều khẩu vị cũng làm cho con thêm thích ăn mỗi ngày, ngon miệng hơn mõi ngày đó ạ
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em thực hiện cho con ăn ít một và cũng đang học tạp da dạng món ăn cho con, em sợ con phun nên bón ít một cũng trộm vía mỗi bé mỗi khác ý a
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    công nhận là những món cháo chủ top chia sẻ cũng dân gian và dễ làm chị nhỉ? đôi khi là sự phối hợp dinh dưỡng giản đơn mà chị em mình chưa biết được hết
    • 482 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Bộ ăn dặm nhìn cưng quá đi. Nhưng mà mình muốn hỏi là bộ ăn dặm này có nhiều màu khác nhau để lựa chọn không vậy chủ top. Chứ bộ ăn dặm thì dễ thương, nhưng mình muốn chọn tông màu hồng cho bé gái nhà mình. Con gái thường thích màu hồng mà.
    bộ ăn dặm nhìn giản đơn dễ thương mà kích thích trẻ ăn dặm lắm nha mẹ, nhỏ mà có võ ý
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ui nhìn sự chia sẻ của các bác mới muốn nói lên lời là bản thân mẹ cháu cũng trang bị cho cháu 1 góc ăn dặm đa sắc màu hơi bi yêu luôn
    • 482 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

hihi thế hả chị? nhà em cũng đang loay hoay với vấn đề ăn dặm của con nên cũng đnag ngâm cứu từ thực đơn đến dụng cụ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,479 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em thấy món cháo bí đỏ đầu tiên là thực đơn nhiều mẹ quan tâm nè, nhà em có thêm món củ dền đỏ nữa cac bác ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,479 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh0701.. Xem bài viết
    ui nhìn sự chia sẻ của các bác mới muốn nói lên lời là bản thân mẹ cháu cũng trang bị cho cháu 1 góc ăn dặm đa sắc màu hơi bi yêu luôn
    dạ bắt mắt thì các con cũng đam mê món ăn hơn đúng không bác? bộ ăn dặm của con bác ntn ? con em thì xanh theo màu nam tính a
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi vấn đề ăn dặm như muôn thủa ý ạ! bây giờ em chuẩn bị đô ăn dặm cho con cũng yêu lắm, đồ cho trẻ xinh ơi là xinh !
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tungtho Xem bài viết
    em thấy món cháo bí đỏ đầu tiên là thực đơn nhiều mẹ quan tâm nè, nhà em có thêm món củ dền đỏ nữa cac bác ạ
    món đầu tiên là cháo bí đỏ rất nhiều dinh dưỡng cho bé yêu đó chị ạ, e nấu cho con một tuần 2 bữa a