TIN TÀI TRỢ.

5 lỗi nghiêm trọng khi pha sữa công thức cho con ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.4K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yulita Xem bài viết
    Wtt tập trung các mẹ bỉm sữa thông thái, mẹ biết tuốt mà em. Các mẹ tích lũy kinh nghiệm từ thực tế, từ sách báo, từ các hội nhóm,... và chia sẻ rất có tâm. Chị cả 2 đứa đều vào Wtt học hỏi kinh nghiệm hằng ngày đấy.
    Trước đây em chăm con cũng cực lắm chị, thậm chí stress luôn, em vào wtt để xin chia sẻ và tư vân của các chị em đi trước, nhò vậy mà em thư thái đầu óc vì các chị nói cho mình biết rằng khó khăn của mình nhỏ bé lắm, nhiều trường hợp còn kinh khủng hơn. Mâu thuẩn của mình cũng xoay quanh việc chăm con, pha sữa cho con và thay bỉm cho con thôi đấy, hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ các con quá. Em may mắn có mẹ chồng tiến bộ, không can thiệp vào chuyện chăm sóc con cái của em và bà rất chịu khó lắng nghe và làm theo. Nên nói là mẹ chồng chứ em thân như mẹ ruột ấy.
    Bạn thật may mắn đó nha. Bé thì mình trông và chăm hoàn toàn, bà thích thì chơi với cháu. Nhưng có những kiểu lúc bà giữ cháu rất không ổn mà mình thì nhắc nhẹ nhưng sau lưng vẫn cứ thế, đành im luôn cho yên cửa yên nhà. Vì bà trông lúc mình làm công việc nhà thôi nên thôi kệ luôn. May nhờ có WTT mà mình học các mẹ nhiều lắm, để chăm con khỏe dạy con ngoan.like like
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Nhiệt độ quá nóng sữa sẽ mất chất, nên thử độ nóng ấm trước bằng cách thử trên tay, nhỏ giọt ra cổ tay..., hoặc có điều kiện sắm nhiệt kế đo cho tiện. Và pha đúng tỷ lệ như hướng dẫn tránh loãng hoặc đặc đều không tốt cho bé. Nghe có vẻ chi tiết cầu kỳ nhưng làm quen sẽ thấy dễ và nhanh lắm các mom.
    Em học cách chăm con và pha sữa kỹ nhất á chị, cơ địa em sữa ít nên em 2 tháng đã phải sủ dụng sữa bình rồi, bình em chọn của Ku Ku cho yên tâm chất lượng, rồi em còn sắm cả nhiệt độ để do nhiệt độ nước . Tỉ lệ sữa và nước em cũng đọc kỹ hướng dẫn sủ dụng. Bữa nào nhờ ông bà pha dùm là em toàn phải gọi video call về xem đấy. Tuy mới đầu có hơi lọng ngọng nhưng em hướng dẫn kỷ nên ông bà cũng làm rất tốt, trộm vía bé em không bón là mừng lắm rồi ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Bạn thật may mắn đó nha. Bé thì mình trông và chăm hoàn toàn, bà thích thì chơi với cháu. Nhưng có những kiểu lúc bà giữ cháu rất không ổn mà mình thì nhắc nhẹ nhưng sau lưng vẫn cứ thế, đành im luôn cho yên cửa yên nhà. Vì bà trông lúc mình làm công việc nhà thôi nên thôi kệ luôn. May nhờ có WTT mà mình học các mẹ nhiều lắm, để chăm con khỏe dạy con ngoan.like like
    Ỏ chung thì mỗi người phụ nữ nhịn một tiếng chứ một nhà không thể có 2 nữ tướng được mẹ nó nhỉ. Thôi thì cố gắng vì chồng vì con vì hạnh phúc chung mà nhường nhau nhưng cũng phải nói cho chồng biết để chồng lựa lời góp ý với bà chị ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bemy82012 Xem bài viết
    Trước đây em chăm con cũng cực lắm chị, thậm chí stress luôn, em vào wtt để xin chia sẻ và tư vân của các chị em đi trước, nhò vậy mà em thư thái đầu óc vì các chị nói cho mình biết rằng khó khăn của mình nhỏ bé lắm, nhiều trường hợp còn kinh khủng hơn. Mâu thuẩn của mình cũng xoay quanh việc chăm con, pha sữa cho con và thay bỉm cho con thôi đấy, hihi.
    Đấy, ai bảo ở nhà chăm con khỏe, nhàn hoặc chán thì cứ việc chăm. Gần như 24/24 tất bật, ngủ cũng không ngon được giấc nào. Chưa kể ốm đau này nọ, con sổ mũi thôi mẹ đã lo rồi. Việc vệ sinh bình sữa cũng đã mất thời gian, cọ cọ, tiệt trùng này nọ, không kỹ lại còn vi khuẩn, mảng bám sữa. Mà các mom có thấy thiết kế cọ của Ku Ku rất khác các loại khác không, mua bộ dung dich rửa bình kiwi fruit để sở hữu bộ cọ rửa bình luôn nhé.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ỏ chung thì mỗi người phụ nữ nhịn một tiếng chứ một nhà không thể có 2 nữ tướng được mẹ nó nhỉ. Thôi thì cố gắng vì chồng vì con vì hạnh phúc chung mà nhường nhau nhưng cũng phải nói cho chồng biết để chồng lựa lời góp ý với bà chị ạ.
    Hihi hồi mình mới sinh bé đầu tiên, mẹ chồng có vô phụ, mẹ chỉ dẫn từng chút một mặc dù mình biết rồi nhưng vẫn vâng dạ, cảm ơn mẹ về những gì mẹ chỉ bảo, mình rất trân trọng nhưng kiến thức của bà, tuy nó hơi lỗi thời nhưng bà chỉ mình bằng cả tình thương của một người mẹ và của một người bà muốn những điều tốt nhất cho cháu.
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Đấy, ai bảo ở nhà chăm con khỏe, nhàn hoặc chán thì cứ việc chăm. Gần như 24/24 tất bật, ngủ cũng không ngon được giấc nào. Chưa kể ốm đau này nọ, con sổ mũi thôi mẹ đã lo rồi. Việc vệ sinh bình sữa cũng đã mất thời gian, cọ cọ, tiệt trùng này nọ, không kỹ lại còn vi khuẩn, mảng bám sữa. Mà các mom có thấy thiết kế cọ của Ku Ku rất khác các loại khác không, mua bộ dung dich rửa bình kiwi fruit để sở hữu bộ cọ rửa bình luôn nhé.
    Ai nói ở nhà sướng chứ mình làm không hết việc mom ạ, nội cái việc hút sữa, rửa bình, pha sữa chiếm hết 70% thời gian của mình chưa kể giặt giũ phơi phóng cơm nước rồi cho con ti này kia nữa, ôi trời tỉ việc không tên mà nào có ai thấu hiểu cho. Thế nên mình cũng tạo điều kiện cho mình rửa bình nhanh và sạch nhất có thể bằng bình dễ chùi rửa vệ sinh và nước rửa cũng phải tốt.
    • 931 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Em học cách chăm con và pha sữa kỹ nhất á chị, cơ địa em sữa ít nên em 2 tháng đã phải sủ dụng sữa bình rồi, bình em chọn của Ku Ku cho yên tâm chất lượng, rồi em còn sắm cả nhiệt độ để do nhiệt độ nước . Tỉ lệ sữa và nước em cũng đọc kỹ hướng dẫn sủ dụng. Bữa nào nhờ ông bà pha dùm là em toàn phải gọi video call về xem đấy. Tuy mới đầu có hơi lọng ngọng nhưng em hướng dẫn kỷ nên ông bà cũng làm rất tốt, trộm vía bé em không bón là mừng lắm rồi ạ.
    Mẹ nó coi vậy mà kỹ tính, được cái ông bà cũng dễ nữa, chứ mình ở với Ngoại nha, mà Ngoại dễ tự ái nên môi lần nói gì là hơi bị khó, cứ biết rồi biết rồi nhưng tới giờ pha sữa cũng phải gọi về hỏi coi có làm đúng không, hihi.
    • 447 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Vừa rồi em có sử dụng thử nước rửa bình sữa hương Kiwi của Ku.ku Duckbill, chồng em nghe em nói cũng mua thử cho em dùng, thì đúng là thơm thật các mẹ ạ, nước rửa vừa sạch vừa không nhớt nên rửa tới đâu sạch đến đó. Mỗi lần pha sữa con uống xong là em tráng sơ qua nước để tránh mảng bám thành bình và đáy bình, nhờ vậy mà rửa nhanh và sạch hơn đấy ạ. Các mẹ thử nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    KHó lắm bạn ơi, tính người già đâu nhận mình sai mà sửa, mà ck nói lại sẽ nói con trai bênh vợ, lại đi ghen với mình nữa đó. May bà thỉnh thoảng vào chơi ở thì thời gian thường 1 năm , nên cách 2 năm mình mới phải chịu đựng 1 năm là bể khổ, hihi. Ráng vì ck vì con, ck hiểu được 1/10 là mình vui rồi. Mà ck mình cũng giao luôn việc chăm con thế nào cho mình luôn, 2 đứa rồi chứ không biết pha sữa đâu, không biết đến cách cho con uống thuốc nữa cơ nhưng chăm phụ việc nhà, rửa bình cho con cũng được lắm. Hôm qua mới hỏi nay mẹ nó mua dung dich rửa khác có mùi thơm quá, để đưa cho cọ mới dùng luôn xem xã nhận xét thế nào.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 1,281 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacobexiu Xem bài viết
    Ai nói ở nhà sướng chứ mình làm không hết việc mom ạ, nội cái việc hút sữa, rửa bình, pha sữa chiếm hết 70% thời gian của mình chưa kể giặt giũ phơi phóng cơm nước rồi cho con ti này kia nữa, ôi trời tỉ việc không tên mà nào có ai thấu hiểu cho. Thế nên mình cũng tạo điều kiện cho mình rửa bình nhanh và sạch nhất có thể bằng bình dễ chùi rửa vệ sinh và nước rửa cũng phải tốt.
    Bây giờ nhẹ nhàng hơn nhiều rồi chị ơi, mình được giúp sức của nhiều sản phẩm chất lượng, hiệu quả và rất an toàn. Như vụ rửa bình sữa, chị cứ mua nước rửa bình sữa Kiwi Fruit của Ku.ku về dùng, không mất nhiều thời gian rửa như trước đây nửa đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,033 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rongcon062012 Xem bài viết
    Bây giờ nhẹ nhàng hơn nhiều rồi chị ơi, mình được giúp sức của nhiều sản phẩm chất lượng, hiệu quả và rất an toàn. Như vụ rửa bình sữa, chị cứ mua nước rửa bình sữa Kiwi Fruit của Ku.ku về dùng, không mất nhiều thời gian rửa như trước đây nửa đâu.
    Đúng rồi, sản phẩm có thể tẩy sạch chất béo của sữa và các chất bẩn khác rên bề mặt dụng cụ bằng nhựa hay thuỷ tinh một cách dễ dàng. Ngoài tẩy rửa bình sữa, sản phẩm còn giúp tiệt trùng các loại núm vú, ty ngậm, ngậm nướu, đồ chơi, dụng cụ ăn uống và đồ dùng cho bé. Sản phẩm giúp đảm bảo sức khỏe cho bé, tiết kiệm thời gian, mẹ không phải cọ rửa mất thời gian. Mẹ nhớ mua kèm bộ 2 cọ rửa bình sữa luôn nhé.
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blueTshirt Xem bài viết
    Vừa rồi em có sử dụng thử nước rửa bình sữa hương Kiwi của Ku.ku Duckbill, chồng em nghe em nói cũng mua thử cho em dùng, thì đúng là thơm thật các mẹ ạ, nước rửa vừa sạch vừa không nhớt nên rửa tới đâu sạch đến đó. Mỗi lần pha sữa con uống xong là em tráng sơ qua nước để tránh mảng bám thành bình và đáy bình, nhờ vậy mà rửa nhanh và sạch hơn đấy ạ. Các mẹ thử nhé.
    Hic vậy mà em toàn để bình lại đợi đến chiều mới rửa một lần.Vậy từ giờ phải tráng nước rồi ngâm luôn ha chị, chứ nghe chị nói xong em thấy mình mất vệ sinh quá cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacobexiu Xem bài viết
    Bé đồng nghiệp bữa gặp cafe hỏi mình là chị ở nhà vậy không chán sao? VÌ mình sinh xong nghỉ làm luôn chăm bé, bé được 20 tháng rồi mình mới đi gửi trẻ, bây giờ bắt đầu xin việc lại. Mình nói bé đó sau em có con thử xem chăm con ở nhà có nhàn rồi thấy chán không? Tù túng thật nhưng không nhàn đến mức thấy chán vì không có việc, có chán là việc không tên nhiều quá làm không hết thôi. Phần vì nội ngoại không thể trông bé, lại không thể thuê vú em , mẹ chăm con là ổn nhất mà. Cho mình than thở xíu nhé, hihi. Mà chăm con là điều hạnh phúc nhất của mẹ.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Đúng rồi, sản phẩm có thể tẩy sạch chất béo của sữa và các chất bẩn khác rên bề mặt dụng cụ bằng nhựa hay thuỷ tinh một cách dễ dàng. Ngoài tẩy rửa bình sữa, sản phẩm còn giúp tiệt trùng các loại núm vú, ty ngậm, ngậm nướu, đồ chơi, dụng cụ ăn uống và đồ dùng cho bé. Sản phẩm giúp đảm bảo sức khỏe cho bé, tiết kiệm thời gian, mẹ không phải cọ rửa mất thời gian. Mẹ nhớ mua kèm bộ 2 cọ rửa bình sữa luôn nhé.
    Bộ này xài tốt lắm luôn á chị, bền mà rửa sạch lắm. Có mấy dụng cụ đắc lực này việc vệ sinh bình của con cũng khỏe hơn và nhanh hơn nhiều so với các bình và cọ rửa nước rửa trước đây của em
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic vậy mà em toàn để bình lại đợi đến chiều mới rửa một lần.Vậy từ giờ phải tráng nước rồi ngâm luôn ha chị, chứ nghe chị nói xong em thấy mình mất vệ sinh quá cơ.
    Bé uống xong tốt nhất là tráng sơ qua, rồi ngâm chừng 15' sau đó rửa bằng dung dịch kiwi fruit luôn nhé, tránh bình bị nhiễm khuẩn đó bạn.Để ráo rồi tiệt trùng bằng nước sôi hoặc cho vào máy tiệt trùng bình sữa nhé.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bộ này xài tốt lắm luôn á chị, bền mà rửa sạch lắm. Có mấy dụng cụ đắc lực này việc vệ sinh bình của con cũng khỏe hơn và nhanh hơn nhiều so với các bình và cọ rửa nước rửa trước đây của em
    Chăm con khỏe con ngoan mẹ luôn cần những trợ thủ thế này, giảm thời gian và công sức cho mẹ lắm luôn.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 1,281 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho bé uống xong mình nên tráng sơ lại cho sạch, đến lúc rửa khỏe lắm. Con em 1 buổi uống 3 bình, mỗi lần uống xong em tráng sơ, xong tới trưa gom ra rửa một lần.
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Bé đồng nghiệp bữa gặp cafe hỏi mình là chị ở nhà vậy không chán sao? VÌ mình sinh xong nghỉ làm luôn chăm bé, bé được 20 tháng rồi mình mới đi gửi trẻ, bây giờ bắt đầu xin việc lại. Mình nói bé đó sau em có con thử xem chăm con ở nhà có nhàn rồi thấy chán không? Tù túng thật nhưng không nhàn đến mức thấy chán vì không có việc, có chán là việc không tên nhiều quá làm không hết thôi. Phần vì nội ngoại không thể trông bé, lại không thể thuê vú em , mẹ chăm con là ổn nhất mà. Cho mình than thở xíu nhé, hihi. Mà chăm con là điều hạnh phúc nhất của mẹ.
    Mình ước dươc ở nhà chăm con nè, công việc của mình cũng thuận lợi nên muốn nghỉ ở nhà mà tiếc thu nhập mom ạ, chứ ở nhà chăm con tốt hơn chứ, chồng mình cũng động viên mình nghỉ và húa chu cấp và lo lắng hết cho mẹ con ẹm nhưng tính em k thích phụ thuộc nên bay nhảy ra mà làm mình chủ động tài chính vẫn tốt hơn đúng k mom.
    • 360 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rongcon062012 Xem bài viết
    Cho bé uống xong mình nên tráng sơ lại cho sạch, đến lúc rửa khỏe lắm. Con em 1 buổi uống 3 bình, mỗi lần uống xong em tráng sơ, xong tới trưa gom ra rửa một lần.
    Hihi đúng rồi đó, mình cho bé uống xong là quay qua vỗ con ợ hơi, cho con ngủ rồi đi nấu ăn xong giặt đồ phơi đồ, quên luôn bình sữa uống rồi. Con chuẩn bị dậy lại pha cái bình mới cho con, tối em mới gom rửa 1 lần, đúng là khó rửa hơn và tiệt trùng cũng lâu hơn.