Chia sẻ tí với các mẹ là con em giờ hơn 3 tuổi và dạo gần đây con hay đổ mồ hôi lắm. Lúc đầu em cứ nghĩ do thời tiết nắng nóng nên con mới vậy, nhưng càng để ý thì em càng thấy không ổn. Vì dù mẹ đã mặc đồ thoáng mát và cho con nằm điều hòa nhưng mồ hôi vẫn cứ ra nhiều ở phần đầu và lưng, ngủ dậy con còn hay uể oải, quấy khóc nữa… Thời gian trước con em đâu có ra nhiều mồ hôi như vậy :’( Nghi là con bị đổ mồ hôi trộm do thiếu canxi, nên hôm rồi em có bồng con đi khám bác sĩ luôn cho chắc các mẹ ạ!

Và cũng nhờ vậy mà em được bác sĩ mách cho rất nhiều thông tin thú vị về canxi mà lâu nay em không biết. Đây, không để các mẹ chờ lâu em chia sẻ một số dấu hiệu nhận biết trẻ thiếu canxi, để mẹ có thể bồng con đi khám kịp thời nhé!

1. Đổ mồ hôi trộm

Đoán không sai, bác sĩ khám xong cũng bảo con em đang thiếu canxi các mẹ ạ  Trẻ bị thiếu canxi, sau khi bú mẹ hoặc ngủ dậy sẽ đổ nhiều mồ hôi, kể cả khi thời tiết lạnh hoặc mát mẻ cũng vậy. Khi đổ mồ hôi, cơ thể trẻ sẽ mất đi một lượng nước và muối. Từ đó bé sẽ mất sức, mau mệt, với cả dễ bị cảm lạnh và mắc các bệnh về đường hô hấp hơn.

2. Khó ngủ

Canxi còn đóng vai trò cân bằng trạng thái hưng phấn và ức chế của vỏ não. Chính vì vậy, khi thiếu canxi, các hoạt động trao đổi chất của hệ thần kinh trung ương cũng bị ảnh hưởng, khiến vỏ não của bé luôn ở trạng thái hưng phấn, trẻ sẽ khó ngủ hoặc ngủ không sâu giấc.

0FrDCqz1ZpU_i8Dji2UIfpBpBKsuup6VE8iTLWC8qIDZglaY9hk9B7qhQWtxY5zvq6FQcujbr_CPYfuL4qpZh60-pu0O

3. Chậm phát triển, xương và khớp bị biến dạng

Đây là dấu hiệu cho thấy các bé nhà mình đang bị thiếu canxi trầm trọng đó ạ  Không nói chắc hẳn các mẹ cũng biết, canxi đóng vai trò rất quan trọng đối với các cơ quan trong cơ thể, nhất là hệ xương khớp. Nếu không đủ canxi, hệ xương của bé sẽ phát triển chậm, từ đó khiến việc tập lẫy, bò, ngồi, đi của bé cũng muộn hơn các bạn khác. Trường hợp nặng hơn là bé sẽ chậm phát triển chiều cao, biến dạng xương, chân cong hình chữ X, chữ O.

4. Chậm mọc răng, răng không đều

Trẻ chậm mọc răng, răng phát triển không đều thường do thiếu canxi. Đối với những bé chậm mọc răng nhưng vẫn phát triển tốt, bú khỏe và ngủ ngon thì mẹ cũng đừng quá lo lắng, vì đó hoàn toàn là do sinh lý, không đáng lo ngại đâu ạ.

5. Thóp liền muộn

Thóp hay còn gọi là “cửa đỉnh đầu”. Tầm 2-3 tháng đầu, thóp sẽ tăng dần theo chu vi đầu của bé, và sẽ dần dần liền lại từ tháng 12-18. Tuy nhiên, nếu thiếu hụt canxi thì quá trình liền thóp sẽ diễn ra chậm.
Khi phát hiện con có những dấu hiệu này mẹ nên đưa bé đi khám và tham khảo ý kiến của bác sĩ để có thể bổ sung lượng canxi phù hợp cho con nha. Sẵn đây em chia sẻ luôn bảng khuyến nghị nhu cầu canxi theo từng độ tuổi cho các mẹ cùng tham khảo nè

ZbS6YZ1bySLKK3TTu_Tzl86V0hEZB2cOpCUmh8LUN8926T54xuW2Kd896yxSUagYGajnNyRKxhc1sMGlvOwcszL8-ABgog

Theo em được biết, sữa mẹ chính là nguồn cung cấp canxi dồi dào và hiệu quả nhất cho trẻ nhỏ. Bởi thế mà các chuyên gia luôn khuyến khích nên cho bé bú mẹ liên tục và hoàn toàn trong 2 năm đầu đời, hoặc duy trì ít nhất trong 6 tháng đầu. Nhìn vào bảng trên mẹ có thể thấy, phụ nữ đang cho con bú cần hấp thụ khoảng 1300 mg canxi mỗi ngày. Vì vậy, trong giai đoạn này mẹ không nên kiêng khem quá nhiều để tránh ảnh hưởng tới sự phát triển của trẻ và giảm thiểu nguy cơ loãng xương của mẹ sau này.

Riêng với những bé đã lớn, mỗi bữa ăn mẹ nên bổ sung thêm các loại sữa và các sản phẩm từ sữa (như phô mai, sữa chua), lòng đỏ trứng, thủy hải sản (như tôm, cua, nghêu), các loại ngũ cốc, các loại rau lá xanh thẫm (như rau chân vịt, rau cải thìa, cải bó xôi)... Đặc biệt, bên cạnh bữa ăn hàng ngày, mẹ cũng nên bổ sung thêm cho cả nhà các loại canxi hữu cơ dạng lỏng. Loại này có độ tan, độ hấp thu tốt hơn các dạng bào chế khác như viên nén, viên nang hay dạng cốm đó ạ! Ngoài ra, mẹ nên cho bé tắm nắng vào buổi sáng để bé hấp thu đủ vitamin D nha. Có vitamin D, cơ thể bé cũng sẽ hấp thu tốt canxi hơn, góp phần phát triển và duy trì hệ xương, răng chắc khỏe đó ạ!

Hy vọng những thông tin em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ chăm con tốt hơn, cũng như biết cách bổ sung canxi hiệu quả cho cả gia đình nhé