Bin nhà em năm nay được 5 tuổi, năm sau chuẩn bị lên lớp 1 nên cu cậu háo hức lắm, cứ nhắc mẹ cho con đi học mãi thôi. Nhìn thằng con suốt ngày chạy nhảy tung tăng vui đùa không bao giờ mệt, ông chồng em lúc nào cũng cười toe toét xuýt xoa: “Thằng Bin chắc chắn lớn lên thông minh học giỏi giống anh”. Nghe lão nói thế mà em phì cười: “Gớm, chỉ nhận bừa là giỏi!”, ai dè lão đáp ngay: “Bừa là bừa thế nào, có nghiên cứu khoa học chứng minh hẳn hoi nhé, đây để anh cho vợ xem”. Nói xong lão lại lúi húi tìm kiếm gì đó trên điện thoại rồi đưa cho em một bài báo với tựa đề: “Khoa học chứng minh: Trẻ có những đặc điểm này lớn lên IQ cao ngất”. Em đọc qua thì đúng thật cu Bin có đến cả 5/5, mặc dù biết là không chính xác hoàn toàn 100% trường hợp nhưng vẫn cảm thấy vui vui các mẹ ạ. Dưới đây là những đặc điểm cho thấy trẻ sở hữu IQ cao, lớn lên thông minh học giỏi nè, nghe phân tích khoa học thì cũng rất có lý, các mẹ tham khảo xem sao nha!

Trẻ thích tưởng tượng và vẽ vời

Dựa theo một nghiên cứu từ Đại học King’s College London, các nhà khoa học đã rút ra kết luận rằng, những đứa trẻ có mắt thẩm mỹ và khả năng tưởng tượng, vẽ vời ngay từ nhỏ thường sẽ có chỉ số thông minh vượt trội so với các bạn đồng trang lứa khi lớn lên.

aNNQME7ri91dCLVEg8l8IBH-jVFQZEHjybs6IwiDazLZGYiwHzADMKKnlL3S3zSBbkd--JxOJrU6r0FH1e0uhlVxWdPY_Q

Trẻ thích hoạt động

So với những em bé thụ động, suốt ngày chỉ biết ôm máy tính, điện thoại thì những đứa trẻ có xu hướng hướng ngoại, thích hoạt động, tìm tòi, hay chạy nhảy và hứng thú với điều này sẽ phát triển trí não nhanh chóng hơn hẳn. Tất cả các hoạt động bên ngoài sẽ giúp bé luôn lanh lợi, rèn luyện được các kỹ năng quan sát, nhận định, phân tích và xử lý sự việc.

Trẻ có kỹ năng vận động tinh

Những em bé có chỉ số IQ cao cũng rất hứng thú với các hoạt động giúp phát triển kỹ năng vận động tinh – nghĩa là kiểu vận động đòi hỏi phải có đôi tay khéo léo, uyển chuyển, phát triển điều khiển bàn tay và các ngón tay. Trẻ sẽ rất vui khi được rèn luyện và thực hiện những hoạt động như lắp khối ghép, xâu chuỗi hạt, lắp ráp các chi tiết nhỏ, chơi cùng các món đồ vật nhỏ,… Các chuyên gia cho rằng, những đứa trẻ giỏi vận động tinh, tức là luôn chú trọng đến những chi tiết nhỏ sẽ có óc quan sát và học hỏi, cẩn thận kỹ càng và thông minh hơn.

Có khiếu hài hước

Nếu mẹ để ý thấy bé nhà mình hay cười, có óc hài hước thể hiện rõ thì đây là một dấu hiệu cực kỳ tố chứng tỏ con lớn lên sẽ thông minh lắm đó mẹ nha. Lý do là vì não bộ sẽ cần đến khả năng nhận thức để tiến hành xử lý và tạo ra những tình huống hài hước. Vì thế, bé càng hay cười và có khiếu hài thì thường sẽ càng có chỉ số IQ cao, thông minh, sáng tạo nhiều hơn hẳn.

WtANmScsnU7yCRqAxAsR4qryqdnmCETPiX0d41srHMZsNWXR-aFLu4c1OIDbMFTelC3husymm05DN1B22jBk83PS157wH18

Hoà đồng

Một em bé hòa đồng thích cười đùa, thậm chí phản ứng lại cực kỳ nhanh chóng với cả người lạ chứng tỏ bé có cả chỉ số IQ cả EQ rất cao và sẽ trở thành người thông minh nhạy bén trong tương lai. Đây là một trong những dấu hiệu cực kỳ đơn giản để nhận biết lớn lên con có giỏi giang hay không, quá dễ dàng đúng không các mẹ?

Sau khi đọc và “nghiền ngẫm” xong những thông tin thú vị này, theo em nhận thấy thì đa phần các em bé thông minh đều có một điểm chung là thích chạy nhảy, vui đùa và thường tích cực được bố mẹ đưa đi tham gia các hoạt động ngoại khóa. Chị em nên nhớ hãy thường xuyên cho con ra ngoài chơi chứ đừng để bé suốt ngày ngồi lì trong nhà nha, em thấy có nhiều gia đình lúc nào rảnh là phát cho con điện thoại hay máy tính bảng để chơi game lúc đó mà không biết rằng điều này hại vô cùng.

zMzkgjhXwUL6FYxFEtJKe8N3hq8MgjJ3cS0KLLi3s5OtyzVmU-MQRGPNWF4JquvEIFv3w5SplvM6myfDOmh5t29JBzQMQw

Sắp đến 1/6 rồi nên các hoạt động cho bé diễn ra nhiều vô số kể, các mẹ có thể tham khảo thêm trên mạng rồi đưa bé đến vui chơi nè. Em thì dự định sẽ cho cu Bin tham gia VietBaby Fair 2019, đây là một triển lãm quốc tế sản phẩm, dịch vụ cho mẹ và bé rất uy tín lại còn đi kèm nhiều hoạt động vui chơi miễn phí cực kỳ “xịn” như tô tượng, vẽ tranh, xem xiếc, học gấp giấy, xem ca múa nhạc,… được tổ chức từ ngày 30/5 – 2/6/2019. Năm ngoái em đã từng đi và phải công nhận chương trình hết sức đầu tư, mẹ tha hồ mua sắm đồ dùng giá rẻ, con thì thỏa sức chơi đến nỗi tới giờ vẫn không chịu về luôn các chị ạ :v

Mẹ nào còn đang băn khoăn không biết đưa con đi chơi ở đâu dịp 1/6 thì có thể tham khảo ngay nhé! À VietBaby Fair 2019 sẽ diễn ra tại SECC - Trung tâm hội nghị triển lãm Sài Gòn số 799 Đường Nguyễn Văn Linh, Q.7, TP. HCM, nghe nói năm nay mới vào cổng là sẽ được quà ngay rồi nên không đi là uổng lắm luôn đó các chị, nhớ sắp xếp thời gian đưa bé đi chơi nha!