TIN TÀI TRỢ.

4 lợi ích tuyệt vời khi cho trẻ ngủ cùng với bố mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 230 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 857 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hôm bữa “dạo một vòng” trên các group chăm con, em thấy các mẹ tranh cãi nhau rất kịch liệt về vấn đề nên cho con nhỏ ngủ cùng với bố mẹ hay ngủ riêng. Người thì nói ngủ riêng mới tốt, người lại bảo ngủ chung mới an toàn, con có bị gì còn biết mà xử lý ngay được. Đọc đến đây thì em nghĩ ngay tới mình lúc mới sinh con, cũng băn khoăn không biết nên cho bé ngủ chung hay ngủ riêng. Cuối cùng sau khi tham khảo nhiều nguồn, hỏi ý kiến bác sĩ, em quyết định vẫn cho bé ngủ chung trong suốt thời gian bú mẹ vì những lợi ích vô cùng tuyệt vời này đây:

1. Cho con bú dễ dàng

Lợi ích đầu tiên chính là khi mẹ và bé ngủ chung, mẹ sẽ dễ dàng biết được khi nào con đói, đau bệnh, khó chịu để đáp ứng nhu cầu của con một cách nhanh chóng. Cũng nhờ vậy mà mẹ cũng sẽ có thêm nhiều thời gian nghỉ ngơi hơn, đảm bảo được sức khỏe và tâm trạng luôn thoải mái để có thêm nhiều sữa cho con bú.

lm5518E-vDKTr7yod1ADRfd7Eu4B9TLb-V2ygl22SKa6-Im7n5ffJdKwK_OZG0e6ZXwXOmGMG99KjbU0qsZ4Zcc6mCcyaA
    (Ảnh minh họa, nguồn: Shutterstock)

2. Trẻ dễ ngủ và ngủ sâu giấc

Trẻ ngủ một mình thường xuyên bị thức giấc giữa đêm, khi đó, bé sẽ rất dễ khóc quấy, khó ngủ tiếp nếu bố mẹ không ở bên cạnh dỗ dành. Nếu bố mẹ ngủ cùng, bé sẽ có cảm giác an tâm, ngủ sâu và nhanh vào giấc hơn.

3. Phát triển trí não và thể chất

Khi ngủ cùng bố mẹ, bé sẽ thường xuyên được nhận những cử chỉ âu yếm, vỗ về đầy yêu thương. Chính những cử chỉ vuốt ve, âu yếm đó sẽ giúp con cảm thấy được bao bọc, tâm lý tốt là yếu tố quan trọng để bé tăng trưởng nhanh chóng. Bên cạnh đó, việc được bú ngay khi có nhu cầu đảm bảo con không bao giờ bị đói mà luôn có đủ chất để lớn nhanh khỏe mạnh.

4. Tình cảm gia đình gắn bó hơn

Chắc nhiều chị em cũng chưa biết, những đứa trẻ được ngủ chung với bố mẹ thường sẽ có xu hướng gắn bó với gia đình, tâm trạng vui vẻ hơn so với những em bé ngủ riêng. Ngủ chung với bố mẹ còn giúp bé luôn tự tin, tâm lý vững vàng và tự lập hơn trong tương lai nữa đó các chị.

Tuy nhiên, khi cho bé ngủ chung với bố mẹ, chị em cũng nên lưu ý một số vấn đề sau để giúp con ngủ sâu giấc và được an toàn hơn:

- Chỉ nên cho bé ngủ chung với bố mẹ đến khi 1 tuổi để con nhận được những lợi ích tốt nhất

• Sắp xếp phòng ngủ rộng rãi, thoáng khí, hạn chế tiếng ồn hoặc ánh sáng mạnh
    • Cho trẻ nghe những bài nhạc nhẹ nhàng khi ngủ sẽ giúp con thông minh hơn, vì âm nhạc có thể kích thích các dây thần kinh của trẻ.
    • Mẹ nên cho trẻ nằm ở cũi, nôi ở sát giường bố mẹ
    • Không đặt quá nhiều thú nhồi bông, đồ chơi,… xung quanh để hạn chế tình trạng ngạt thở khi ngủ
    • Tốt nhất, bố mẹ nên mua gối chống ngạt cho bé

Em thấy có nhiều chị em vẫn còn “xa lạ” với gối chống ngạt lắm nên giải thích cho các chị biết rõ luôn nè. Đây là loại gối có thiết kế đặc biệt giúp cố định phần đầu, hỗ trợ bé có tư thế nằm ngủ đúng cách, không lo bị ngạt thở. Theo em sản phẩm này rất là cần thiết luôn, chị em nào có con nhỏ cũng nên “sắm” ngay cho bé 1 chiếc vì đọc báo em thấy tình trạng trẻ bị ngạt thở khi ngủ xảy ra khá nhiều. Như nhà em sử dụng gối chống ngạt của hãng Ku.Ku Duckbill cho bé từ lúc mới sinh luôn trộm vía thấy rất ok các chị ạ.

RjUalGdV0Hh3vTV1Hj9lzBFu15Llw7MzJ2Gprpd5ndq-v6hAfobMEM03xRJmNTB1D38PP-9wxjtETJVmqgz4NxNkHVI6
    kbwQX6QNuZhpVjE9eA8B_yK08BZYN4bSjw5NvQYZq2cFWKlMf48ElQ58ag0dYsk_iz1M8rpEIbvrLIOe0koICUuhUs79uw
    Phần ruột gối được làm từ chất liệu cao su thiên nhiên thoáng khí, đàn hồi tốt giúp cố định phần đầu, hạn chế tối đa tình trạng bé bị lệch đầu, méo đầu, ảnh hưởng phần xương sọ khi ngủ. Em để ý thấy gối còn có những lỗ thông hơi đặc biệt cho phép không khí lưu thông dễ dàng nữa, không lo con bị nóng hay đổ mồ hôi. Công thức kỵ nước ở phần ruột cũng giúp gối nhanh chóng hấp thụ độ ẩm để bé không hít vào mũi và miệng nếu bị đổ sữa khi nằm.

Vỏ ngoài của gối thì được làm từ 100% vải cotton mềm mại, thấm hút tốt. Chất liệu này vô cùng thoáng mát, thoải mái và đặc biệt là an toàn với làn da nhạy cảm của trẻ, không lo kích ứng. Việc vệ sinh gối cũng rất dễ nên tiện lắm nha các chị, em giặt sơ qua đem phơi cái là khô liền à.

Một điểm cộng nữa khiến em phải chọn ngay gối chống ngạt của Ku.Ku Duckbill đó là vì chúng có vẻ ngoài siêu đáng yêu, vỏ gối in hình vịt KuKu sinh động với 2 màu xanh và hồng phù hợp cho các bé trai lẫn các bé gái. Bên cạnh đó, gối còn có nhiều kích thước cho mẹ dễ dàng lựa chọn: 29,5 x 43 x 2,5 cm / 33 x 48 x 2,5cm / 33 x 48 x 3cm và 33 x 48 x 4cm. Tùy theo độ tuổi và vòng đầu của bé mà mẹ hãy cân nhắc mua chiếc gối phù hợp nhất với con nha. Có gối chống ngạt của Ku.Ku Duckbill, chị em chắc chắn sẽ yên tâm hơn trong việc chăm sóc giấc ngủ của con mỗi ngày luôn đó!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bắt ngay đúng cái tớt này hay quá. Nhiều người bảo là nên cho bé ngủ riêng, nhưng mình thì không, mình thích cho con ngủ chung với ba mẹ, để được ôm ấp, hôn hít, gần gũi với con. Như vậy sẽ giúp cho con phát triển về tình cảm tốt hơn. Sau này con lớn con sẽ gắn bó với ba mẹ và sẽ biết cách thể hiện tình cảm tốt hơn đó chứ. Nên ai nói gì nói, con mình vẫn ngủ với mình từ nhỏ.

• 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào đây đọc được nhiều kiến thức hay quá! Đúng là mình cũng từng tranh cãi với bạn bè về việc cho con ngủ chung với ba mẹ, cuối cùng thì mình cũng cho con mình ngủ riêng cái cũi đặt chung phòng với ba mẹ. Con còn nhỏ lắm, nằm chung ba mẹ thì có gì mẹ cũng để ý và chăm lo cho con được, chứ ngủ riêng thì 1 là mẹ cứ phập phồng lo âu không ngủ được, hai là ngủ một mạch tới sáng thì
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 321 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hị hị, thế mà mình lại huấn luyện cho con ngủ riêng cho nó tự lập, đọc xong bài này thấy mình sai lầm quá
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ có nhiều gối hay nhỉ, hồi mình sinh bỡ ngỡ vẫn chưa biết đến mấy cái gối này đâu. Con em mình sinh sau này, chả biết cho bé ngủ thế nào, giờ đầu cháu mình nó ko được tròn nữa chứ, vì cứ để cho bé ngủ nghiêng sang 1 bên, tội con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 321 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcanhcut. Xem bài viết
    Vào đây đọc được nhiều kiến thức hay quá! Đúng là mình cũng từng tranh cãi với bạn bè về việc cho con ngủ chung với ba mẹ, cuối cùng thì mình cũng cho con mình ngủ riêng cái cũi đặt chung phòng với ba mẹ. Con còn nhỏ lắm, nằm chung ba mẹ thì có gì mẹ cũng để ý và chăm lo cho con được, chứ ngủ riêng thì 1 là mẹ cứ phập phồng lo âu không ngủ được, hai là ngủ một mạch tới sáng thì
    Bé nhà mình chỉ nằm chung với mẹ 3 ngày trong viện thui à, đến khi về nhà là mình kê cái cũi cho con nằm cạnh mẹ, đêm nằm con chỉ cần ẹ cái là mình vùng dậy ngó con. Giờ bé nhà mình 4 tuổi rồi nhưng k quen ai ôm ấp cả, nhiều khi muốn ôm con mà con cứ gạt ra vì k quen, huhuhu. Giờ thấy sai lầm quá, mình cbi sinh bé T2, rút kinh nghiệm sâu sắc từ bé đầu mới được
    • 289 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều mẹ lần đầu làm mẹ nên bỡ ngỡ lắm, không có chú ý đến mấy việc này đâu, cũng may cho mình là ngày xưa được mẹ chăm chỉ, nắn tay nắn chân, giữ đầu ngay ngắn nên đầu mình tròn đẹp lắm ... Hồi lúc mình mới sinh bà ngoại cũng nhắc suốt à, nhờ đó mình mới biết đó thôi, chứ lúc đó lọng cọng đâu biết mấy cái này
    Happy day and night
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luckystar Xem bài viết
    Bé nhà mình chỉ nằm chung với mẹ 3 ngày trong viện thui à, đến khi về nhà là mình kê cái cũi cho con nằm cạnh mẹ, đêm nằm con chỉ cần ẹ cái là mình vùng dậy ngó con. Giờ bé nhà mình 4 tuổi rồi nhưng k quen ai ôm ấp cả, nhiều khi muốn ôm con mà con cứ gạt ra vì k quen, huhuhu. Giờ thấy sai lầm quá, mình cbi sinh bé T2, rút kinh nghiệm sâu sắc từ bé đầu mới được
    Ngủ riêng cũng giúp bé tự lập từ nhỏ mà mẹ, nói chung mình nghĩ có nhiều cách để truyền tải tình cảm cho con , nên mẹ cũng đừng lo lắng quá nhe.
    • 289 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn mình bây giờ bé 3 tuổi rồi muốn cho ngủ riêng mà không biết cho sao nè. Tại vì giờ bé bấu mẹ quá cứ cho nằm riêng bé cứ nhè nhè nhõng nhẽo suốt ngày à. Mẹ nào có cao kiến gì cho mình xin với nha.
    Happy day and night
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó cái vụ chọn gối cho con cũng là một công cuộc lựa chọn đau đầu đó nha, mình đọc thấy đi tìm gối vỏ đậu xanh, rồi gối lá cây đinh lăng để con có giấc ngủ ngon, rồi chọn gối nào để con ngủ mà không bị méo đầu. Mọi người nói cái gối hõm chính giữa sẽ làm cho con bị méo đầu, căng não ghê luôn.

• 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luz_clarita_2000 Xem bài viết
    Còn mình bây giờ bé 3 tuổi rồi muốn cho ngủ riêng mà không biết cho sao nè. Tại vì giờ bé bấu mẹ quá cứ cho nằm riêng bé cứ nhè nhè nhõng nhẽo suốt ngày à. Mẹ nào có cao kiến gì cho mình xin với nha.
    Ban đầu mình trang trí phòng riêng cho bé tập đẹp theo phong cách bé thích, rồi mình qua ngủ với bé vài ngày.. Xong rồi mình nói với con là bây giờ con lớn rồi, con tập ngủ 1 mình nhé, thực ra mình vẫn đọc truyện, ngủ cùng con tầm 1 ,2 tiếng sau mình về phòng cho con ngủ 1 mình, mình có để 1 cái đèn ngủ nhè nhẹ để bé thức giấc không sợ tối... Có mấy hôm bé giật mình hét to thì mình phải chạy qua liền á chứ, để con có cảm giác là ở 1 mình nhưng lúc nào cần cũng có ba mẹ kế bên. Thực ra cũng tốn nhiều thời gian lắm, nhưng cuối cùng mình đã thành công. Hy vọng bạn cũng được như mình nha.
    • 289 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Hồi đó cái vụ chọn gối cho con cũng là một công cuộc lựa chọn đau đầu đó nha, mình đọc thấy đi tìm gối vỏ đậu xanh, rồi gối lá cây đinh lăng để con có giấc ngủ ngon, rồi chọn gối nào để con ngủ mà không bị méo đầu. Mọi người nói cái gối hõm chính giữa sẽ làm cho con bị méo đầu, căng não ghê luôn.
    Hồi lúc mình sinh bé, bà ngoại toàn dùng khăn lót đầu cho bé á chứ, bà ngoại khéo lắm, chặn chăn tùm lum, ko cho nằm gối đó hõm chính giữa lun. Mà bây giờ cũng có nhiều loại gối ngủ tiên tiến cho bé rồi, mẹ nào sinh bé thời bây giờ thì cũng không phải lo nữa.
    Happy day and night
    • 381 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thích cho bé ngủ chung với ba mẹ vì như thế tình cảm gần gũi hơn, với tối ngủ bé có giật mình là mở mắt ra thấy ba mẹ liền không sợ nữa.. Nhưng mình cũng hơi lo sợ lỡ bé ngủ chung với ba mẹ có khi nào ba mẹ ngủ mê đè bé ko ). Nhà mình thì không có chuyện đó nhưng không biết mấy nhà khác thế nào. với lại ko bít là ngủ chung với ba mẹ nhiều sợ lớn ko dứt ra được thì bé cứ phải phụ thuộc vào ba mẹ.
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luckystar Xem bài viết
    Đó, mình cũng sợ như vậy đó. Thật ra nếu tập cho con tự lập được thì tốt, nhưng tình cảm là phải vun đắp từ lúc con còn trong bụng mẹ. Chứ sau này nó lớn lên chào mẹ con đi học mà không biết nhìn mẹ thì thiệt là tủi thân ha.

• 908 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythumattrang12382 Xem bài viết
    Bây giờ có nhiều gối hay nhỉ, hồi mình sinh bỡ ngỡ vẫn chưa biết đến mấy cái gối này đâu. Con em mình sinh sau này, chả biết cho bé ngủ thế nào, giờ đầu cháu mình nó ko được tròn nữa chứ, vì cứ để cho bé ngủ nghiêng sang 1 bên, tội con
    Đúng là đọc bài này mới biết có nhiều gối hay và có ích cho con quá, hồi xưa mình mua gối cho con ngủ, con lăn lọt gối rồi bị méo đầu, mình toàn phải túc trực bên con chặn khăn liên tục để con không xoay đầu rồi tiếp tục bị méo đầu. Biết có loại gối này thì mình đã mua cho con từ sớm.
    • 518 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Đó, mình cũng sợ như vậy đó. Thật ra nếu tập cho con tự lập được thì tốt, nhưng tình cảm là phải vun đắp từ lúc con còn trong bụng mẹ. Chứ sau này nó lớn lên chào mẹ con đi học mà không biết nhìn mẹ thì thiệt là tủi thân ha.
    . Mình thấy mẹ khéo lo xa rồi đó, mình chăm cho bé từng ngày , từng giờ, cho ăn tắm rửa, chơi với bé nữa mà, làm sao mà bé không nhận ra mẹ được chứ. Hihi... Với lại, tình cảm sẽ được vun đắp dần theo thời gian mà, mẹ nó lo xa quá hà.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài chủ thớt chia sẻ mình thấy nhiều kinh nghiệm hay quá. Cảm ơn chủ thớt nhiều nha. Nhưng mà mình có một thắc mắc không hiểu là nhìn cái gối này thấy mềm mại, nhưng nó bằng phẳng, tại sao lại có thể giúp cố định đầu của bé khi ngủ được ha. Con mình ngủ xoay tùm lum sao mà cố định cái đầu được nè?
    • 381 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcanhcut. Xem bài viết
    Đúng là đọc bài này mới biết có nhiều gối hay và có ích cho con quá, hồi xưa mình mua gối cho con ngủ, con lăn lọt gối rồi bị méo đầu, mình toàn phải túc trực bên con chặn khăn liên tục để con không xoay đầu rồi tiếp tục bị méo đầu. Biết có loại gối này thì mình đã mua cho con từ sớm.
    Uhm, giờ mình cũng sẽ ngâm cứu dành cho bé thứ 2. Với ai có bầu thì mua gối tặng bà bầu, hoặc đi thăm bé mới sinh. Nhiều mẹ bận rộn lắm, ko có thời gian nghiên cứu mấy cái này đâu, mà chuyện chăm bé, chắc nghiên cứu cả mấy tháng vẫn chưa hết nhỉ. Bởi vậy có gì hay thì mình thích chia sẻ cho các chị em bận rộn đỡ phải tìm hiểu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythumattrang12382 Xem bài viết
    . Mình thấy mẹ khéo lo xa rồi đó, mình chăm cho bé từng ngày , từng giờ, cho ăn tắm rửa, chơi với bé nữa mà, làm sao mà bé không nhận ra mẹ được chứ. Hihi... Với lại, tình cảm sẽ được vun đắp dần theo thời gian mà, mẹ nó lo xa quá hà.
    Ha ha, cái này mình hiểu nè. Nhiều lúc con mình ẳm mà nó ko chịu, nó đòi đeo theo ba nó là tủi thân hết sức vậy đó. Bây giờ đã tủi thân rồi thì lớn lên chắc chớt quá. Mình chăm bẳm nó cả ngày vậy chứ tối ba nó về là nó đeo dính luôn, chớ thèm đếm xỉa tới mẹ, nhiều lúc mình cũng hờn, bảo tối nay cho ổng ôm nó ngủ thì ổng không chịu
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongminh.1203 Xem bài viết
    Uhm, giờ mình cũng sẽ ngâm cứu dành cho bé thứ 2. Với ai có bầu thì mua gối tặng bà bầu, hoặc đi thăm bé mới sinh. Nhiều mẹ bận rộn lắm, ko có thời gian nghiên cứu mấy cái này đâu, mà chuyện chăm bé, chắc nghiên cứu cả mấy tháng vẫn chưa hết nhỉ. Bởi vậy có gì hay thì mình thích chia sẻ cho các chị em bận rộn đỡ phải tìm hiểu.
    Nói thiệt là mình nghiên cứu nhiều nhưng chưa biết tới cái gối Ku Ku này đâu, nhờ bài viết này mình mới biết thêm đó. Mà biết rồi thì con mình cũng hơn 6 tháng rồi. Bây giờ sọ con cứng cáp hết rồi, nhưng chắc là vẫn cần dùng cái gối mềm mại cho con nè.