Lại một mùa hè nữa trôi qua và năm học mới lại đến. Cứ tới khoảng thời gian này, những bà mẹ như chúng ta lại “tất bật” với công cuộc cùng con trở lại trường học. Mùa hè của bé nhà các mẹ thế nào? Em thì hoàn toàn hài lòng vì đã có một quyết định đúng đắn: Cho con luyện tập thể thao mỗi ngày. Sau khoảng thời gian tích cực tập luyện, bé năng động và khỏe mạnh hơn hẳn. Thể thao đã thay đổi con rất nhiều, giúp con phát triền cả thể chất lẫn những kỹ năng khác, luôn tự tin, hoạt bát và tràn đầy sức sống. Cũng vì lý do này mà sắp tới, bằng mọi giá em vẫn sẽ quyết tâm tìm mọi cách cho con tiếp tục duy trì việc luyện tập thể thao song song với việc học luôn.

Em nghe nhiều mẹ than vãn rằng con ở nhà rất lười chơi thể thao. Bản thân em cũng có dịp tiếp xúc với nhiều phụ huynh khác và cách khuyến khích con tham gia chơi thể thao của họ quả thật rất đáng nể. Vì thế hôm nay em xin được phép tổng hợp lại và chia sẻ cùng cả nhà những bí quyết đó, để việc nuôi dưỡng niềm đam mê thể thao cho con không còn là chuyện quá xa vời nữa các mẹ nhé!

1. Chú ý đến sở thích/ thể trạng của con và lựa chọn môn thể thao phù hợp

Không bao giờ em ép buộc con làm bất cứ việc gì con không thích. Cả khi chơi thể thao cũng vậy, em luôn cho bé lựa chọn môn thể thao bé thật sự thích thú và muốn học. Bên cạnh đó, em còn xem xét kỹ lưỡng vấn đề thể trạng của con nữa, nhận thấy con từ nhỏ rất nhanh nhẹn, có cá tính mạnh, yêu thích võ thuật nhưng hay ốm vặt nên em đã gợi ý cho con theo học Vovinam. Rất may mắn là bé cũng thích thú và đồng ý ngay, cả một mùa hè hăng say luyện tập, con em nay cứng cỏi, khỏe mạnh hơn rất nhiều. Một điều tuyệt vời hơn nữa mà em nhận thấy được chính là thể thao đã thay đổi cả tính cách của con theo chiều hướng tích cực. Bé trở nên điềm tĩnh, kiên trì hơn và luôn quyết tâm bảo vệ mục tiêu của mình cho đến cùng. Em nghĩ đây là một cách hay để các mẹ khuyến khích các bé tập luyện thể thao nè, cứ mạnh dạn cho con học những môn mà con muốn, gợi ý những bộ môn phù hợp để bé chọn lựa, con được khơi gợi đam mê từ sở thích nên sẽ nhanh chóng hứng thú với việc luyện tập ngay thôi.

SXX8-UwhtkRGJMoRx0QhHAPEoFIDji3h3_FjVjWq08QEHIHc9wevSA1THTWcFcVq3vEeH2a7-Quv4UpCzcUm1N_57JPs8w
Từ ngày tập luyện Vovinam, con dần trở nên điềm tĩnh và kiên trì hơn (Ảnh sưu tầm)

2. Ba mẹ cùng con duy trì lối sống năng động

Lúc trước em cứ luôn miệng dụ dỗ, khuyên con nên luyện tập thể thao, nhưng bản thân thì lại “lười biếng” vô cùng (ngại ghê hihi). Em nghĩ cho con luyện tập là được rồi, mình còn bận trăm công nghìn việc làm sao mà theo kịp. Tuy nhiên, sau khi gặp một gia đình bé trai cùng sinh hoạt với con ở lớp võ, những suy nghĩ trong em thay đổi hẳn.

Bé tên T., đã từng tham gia Giải Bóng đá Học đường Cúp MILO và giành được thứ hạng cao trong bộ môn này. Tuy nhiên, ngoài bóng đá thì bé cũng rất giỏi những bộ môn khác như bơi lội, bóng rổ,… nữa. Hỏi ra mới biết lý do là vì gia đình bé có truyền thống coi trọng việc tập luyện thể thao ngay từ nhỏ. Ba mẹ bé rất hay chơi tennis, đồng thời luôn động viên con theo đuổi những môn thể thao mà con thích. Nghe anh chị ấy nói chuyện, em mới ngộ ra rằng, trẻ em rất thường hay bắt chước người lớn. Vì thế, nếu ngay chính các bậc phụ huynh như chúng ta cũng duy trì lối sống năng động, yêu thích và luyện tập thể thao mỗi ngày thì con sẽ “noi gương” say mê thể thao nhanh hơn. Không những “siêu” thể thao mà bé T. còn học giỏi lắm luôn. Em nghĩ một phần cũng nhờ chơi thể thao mà các con có thêm sức khỏe, tinh thần tốt hơn để tiếp thu bài học trên lớp một cách dễ dàng. Tuyệt vời quá đúng không các mẹ?

3. Tránh xa đồ chơi công nghệ

Hôm bữa đến đón con sau buổi học, em mới cùng bé đi tham quan các lớp học khác và dừng chân ở hồ bơi. Cu cậu nhìn các bạn bơi thì say mê lắm. Cũng tại đây, em đã làm quen được một mẹ rất dễ thương. Chị ấy chia sẻ rằng thời buổi bây giờ trẻ em rất dễ bị “sa đà” vào các thiết bị điện tử, may mà chị đã giúp con tránh xa đồ chơi công nghệ bằng cách khơi gợi tinh thần thể thao cho con :3 Trước đây bé gái nhà chị nghiện đồ điện tử dữ lắm, lúc nào cũng “dán mắt” vào màn hình TV hay điện thoại thôi. Thấy không ổn nên chị đăng ký cho con tham gia Trại Hè Năng Lượng do Nestlé MILO tổ chức hè vừa rồi với lớp học bơi. Từ ngay khi học bơi, bé thích thú với những trò chơi dưới nước nên luyện tập rất chăm chỉ, bây giờ khỏe mạnh, dẻo dai hơn nhiều, cũng “cai nghiện” thành công TV với điện thoại luôn rồi. Dù sắp sửa bước vào năm học mới nhưng chị khẳng định vẫn sẽ tiếp tục duy trì cho con đi tập bơi 3 buổi/tuần. Nếu bé nhà các mẹ cũng đang trong tình trạng này thì hãy thử đăng ký một môn thể thao nào đó cho con chơi thử xem sao nhé!

0OHu6z3yl0FViZVp-TzjVvAd0pKl77ncO7-LDFfzgNu47xzI01I85u2Df6wOq1_3V1VI-Gq83x8KQHm0JsiqtUDt1_-e-g
Dù sắp vào năm học mới, nhưng chị cũng sẽ cho bé tập bơi 3 buổi/tuần (Ảnh sưu tầm)

4. Tìm cho con một thần tượng để chơi thể thao

Ở lớp bóng đá ngay bên cạnh khu võ, em bắt gặp một bé nhất quyết tham gia học bóng đá vì rất thần tượng bạn Bá Thông – bạn nhỏ từng được tạo cơ hội sang luyện tập ở CLB Bóng đá Barcelona (Tây Ban Nha) đó ạ. Cũng vì vậy mà em nhận ra rằng, việc tìm cho con một thần tượng để chơi thể thao cũng sẽ kích thích niềm đam mê vận động trong con dữ lắm các mẹ nha! Mẹ bé ấy cũng có những cảm nhận y hệt em, sau khoảng thời gian tham gia lớp bóng đá, chị thấy con nhanh nhẹn và năng động hơn nhiều. Con còn rất hào hứng khi được làm quen với nhiều bạn mới có cùng sở thích với mình nữa. Cứ sau mỗi giờ học là bé lại rủ bạn bè trong xóm đi đá bóng, tối về ăn ngon miệng hơn và cũng hoàn toàn tỉnh táo để học thêm bài trước khi đến lớp nên chị cảm thấy rất hài lòng.

Thể thao thực sự sẽ thay đổi trẻ theo những chiều hướng vô cùng tích cực. Thể thao cung cấp nguồn năng lượng, kích thích con học tập và phát triển toàn diện về cả thể chất lẫn tinh thần, rèn luyện cho con những đức tính tốt trong cuộc sống nữa. Vì thế, các mẹ đừng nên chỉ “chăm chăm” quan tâm đến việc học mà bỏ qua vấn đề cho con vận động, hoạt động thể thao nha, sẽ thiếu sót lắm đấy! Dù con có thông minh, học giỏi đến đâu mà không có một sức khỏe tốt, một cơ thể tràn đầy năng lượng thì điều đó cũng rất đáng để lo ngại đúng không nào? Năm học mới đã đến rồi, hãy cố gắng cân bằng song song việc học và việc cho con luyện tập thể thao đều đặn, để bé có được một nền tảng vững chắc cho sự phát triển toàn diễn mỗi ngày mẹ nha :3

EqN4N-FQ0HiywpdVcn7itycQTNaQ2dOgZxfujCWV0ljsjn3I2Tx58MNkyX_QT_l0Z_3NLAosXQoAD27hEcHonF8HsC1P2Q
Ngưỡng mộ các bạn nhỏ được đi tập huấn tại CLB Barcelona cũng chính là động lực để con tập bóng đá (Ảnh sưu tầm)

“Thể thao là một người thầy tuyệt vời”, bởi vì thông qua thể thao, trẻ có thể học được những giá trị sống đáng quý như tinh thần đồng đội, sự bền bỉ, lòng quyết tâm và niềm đam mê, giúp trẻ thành công hơn trong cuộc sống và trở thành “nhà vô địch” thật sự. Đó chính là niềm tin của Nestlé MILO.

Với niềm tin ấy, từ năm 2016, Nestlé MILO đã hợp tác với Bộ Giáo dục & Đào tạo và Tổng cục Thể dục Thể thao triển khai chương trình “Năng Động Việt Nam” (Đề án 641), nhằm xây dựng thế hệ trẻ em Việt Nam năng động và khỏe mạnh.