Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tình yêu và lý trí

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xửa ngày xưa, trước khi loài người xuất hiện, các tính cách sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm. Một ngày nọ, chúng tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó.

Thông minh đề xuất : "Chúng ta cùng chơi trốn tìm nào!". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý trí la lớn "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé !"
    Lý trí tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm :"Một, hai, ba...", Đức hạnh và Thói xấu cuống cuồng đi kiếm chỗ để nấp. Dịu dàng nấp sau mặt trăng. Phản bội nấp sau những vườn bắp cải. Yêu mến cuộn tròn giữa những đám mây. Nồng nàn trốn ngay giữa trung tâm trái đất. Nói dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới một hồ lớn. Tham lam trốn trong một bao tải... Và Lý trí đã đếm đến bảy mươi, tám mươi... chín mươi. Lúc này tất cả đều tìm được chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình yêu trong trái tim mình. Khi Lý trí đếm tới một trăm, Tình yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hoa hồng ...

Lý trí bắt đầu tìm kiếm. Lười biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt. Sau đó lần lượt Dịu dàng, Nói dối, Nồng nàn, Yêu mến... cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình yêu. Ghen ghét với Tình yêu, Ghen tỵ đã thì thầm vào tai Lý trí: " Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu bạn Tình yêu đấy ".

Lý trí bước lại gần và bắt đầu tìm kiếm. Lý trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm và dừng lại khi trái tim của Lý trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu. Tình yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, Lý trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình yêu. Lý trí khóc thét lên : " Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây ? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ ?"
    Tình yêu nói: " Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi ". Và đó là lý do vì sao Tình yêu là mù quáng và luôn đồng hành với Lý trí .
    Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
    Lùi một bước biển rộng trời cao
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,704 Bài viết

• 891 Được cảm ơn

nhưng vì lý trí lại ham chơi nên nhiều khi tình yêu đi lạc, phải ko hở bác Tào ?
    Hạnh phúc giống như một nụ hôn
    Muốn thưởng thức phải san sẻ
    :Rose: :Rose: :Rose:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Welcome back bác Tào Viễn Đat 5 ( ngày xưa chưa có dấu em toàn đoán là Tào Viên Đất :P)
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi myty Xem bài viết
    nhưng vì lý trí lại ham chơi nên nhiều khi tình yêu đi lạc, phải ko hở bác Tào ?
    :Applause:...:Applause:....:Applause:.....:Laughin g::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,704 Bài viết

• 891 Được cảm ơn

thế cái anh bạn của bác Tào có trốn đi chơi ko dzậy?:Thinking::Thinking::Thinking:
    Hạnh phúc giống như một nụ hôn
    Muốn thưởng thức phải san sẻ
    :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tào Viễn Đạt Xem bài viết
    Ngày xửa ngày xưa, trước khi loài người xuất hiện, các tính cách sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm. Một ngày nọ, chúng tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó.

Thông minh đề xuất : "Chúng ta cùng chơi trốn tìm nào!". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý trí la lớn "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé !"
    Lý trí tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm :"Một, hai, ba...", Đức hạnh và Thói xấu cuống cuồng đi kiếm chỗ để nấp. Dịu dàng nấp sau mặt trăng. Phản bội nấp sau những vườn bắp cải. Yêu mến cuộn tròn giữa những đám mây. Nồng nàn trốn ngay giữa trung tâm trái đất. Nói dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới một hồ lớn. Tham lam trốn trong một bao tải... Và Lý trí đã đếm đến bảy mươi, tám mươi... chín mươi. Lúc này tất cả đều tìm được chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình yêu trong trái tim mình. Khi Lý trí đếm tới một trăm, Tình yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hoa hồng ...

Lý trí bắt đầu tìm kiếm. Lười biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt. Sau đó lần lượt Dịu dàng, Nói dối, Nồng nàn, Yêu mến... cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình yêu. Ghen ghét với Tình yêu, Ghen tỵ đã thì thầm vào tai Lý trí: " Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu bạn Tình yêu đấy ".

Lý trí bước lại gần và bắt đầu tìm kiếm. Lý trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm và dừng lại khi trái tim của Lý trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu. Tình yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, Lý trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình yêu. Lý trí khóc thét lên : " Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây ? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ ?"
    Tình yêu nói: " Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi ". Và đó là lý do vì sao Tình yêu là mù quáng và luôn đồng hành với Lý trí .
    Bác tào ơi bác lãng mạng quá chắc em yeu bac mất thôi
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi catvina Xem bài viết
    Bác tào ơi bác lãng mạng quá chắc em yeu bac mất thôi
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey::Smiling::Smiling::Smiling:
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi myty Xem bài viết
    thế cái anh bạn của bác Tào có trốn đi chơi ko dzậy?:Thinking::Thinking::Thinking:
    ...cũng đôi khi...nhưng nhờ có lý trí tìm lại....:Laughing::Laughing::Laughing:
    • ms.moon Khách
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey::Smiling::Smiling::Smiling:
    Lý trí của bác Tào Viễn Đạt đâu về ngay, mắt chớp chớp rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ms.moon Xem bài viết
    Lý trí của bác Tào Viễn Đạt đâu về ngay, mắt chớp chớp rồi.
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:.....:Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

bác Tào ơi bác có ở Sài gòn không, nếu có bác gia nhập vào hội cà phê đi, vừa nhâm nhi cà phê vừa nghe bác chiết lý thì thích lắm nhỉ
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bác Tào ơi bác có ở Sài gòn không, nếu có bác gia nhập vào hội cà phê đi, vừa nhâm nhi cà phê vừa nghe bác chiết lý thì thích lắm nhỉ
    Mình ở Sài gòn-Q.6 mà Catvina ? Hôm nào mình sẽ gia nhập cafe....hihi...Không sợ gặp trúng ông cụ hay càm nhàm và lý sự sao..hihi...:Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

cả tình yêu và lý trí của bác Tào đều đi hết rùi ư!!!!!!!!!!!
    buồn:Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad :
    Đời vẫn thực cuống cuồng ôm mộng ảo
    Ngả ngớn lòng tóc chớm bóng mây trôi

• KOM
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,109 Bài viết

• 3,123 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    :Applause::Applause::Applause: Đúng quá! Nhưng mà để được như thế này, khó lắm....:Sad::Sad::Sad: Cả 1 sự nỗ lực đấy ạ!
    2dJjp7 WdNUkofWdNUp7lbOmp7
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cả tình yêu và lý trí của bác Tào đều đi hết rùi ư!!!!!!!!!!!
    buồn:Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad :
    :Crying::Crying::Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

mấy ngày này em không giám vào mấy topic của bác Tào đâu vì sắp noel và tết rồi, có nhiều tâm sự lắm .:Sad:

• 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mấy ngày này em không giám vào mấy topic của bác Tào đâu vì sắp noel và tết rồi, có nhiều tâm sự lắm .:Sad:
    Sao lại thế catvn...cứ trải lòng ra để tâm hồn được thanh thảnh hơn bạn à....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Sao lại thế catvn...cứ trải lòng ra để tâm hồn được thanh thảnh hơn bạn à....
    Có thanh thản hơn không hay cứ buồn vu vơ thôi. Vì đời không như là mơ phải không bác.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 470 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Có thanh thản hơn không hay cứ buồn vu vơ thôi. Vì đời không như là mơ phải không bác.
    Bác Tào là hay...vu vơ lắm nhé. Bác cứ muốn người ta "trải lòng ra" cứ phơi bày cả ruột gan hic hic! điêu thế.:Clown::Laughing:
    sigpic184445_10

Người vợ ngoan là người luôn luôn tha thứ mọi lầm lỗi của chồng.:Laughing:
    • 1,941 Bài viết

• 925 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tặng Catvina nè:

Đời không như là mơ...

Bạn nghĩ đời như là 1 giấc mơ, ước mơ hay là đời không như là mơ ? - Tôi không biết bạn nghĩ thế nào, nhưng theo tôi: Đời không như là mơ !

Vì ước mơ, giấc mơ của chúng ta hầu như bao giờ cũng tốt. Ta mơ được như thế này, như thế kia...Nhưng bạn có biết cuộc sống không bao giờ như bạn mơ ước, nó chẳng phải là 1 câu chuyện Cổ Tích. Bạn thử nghĩ, nếu bạn ngồi đó, không làm gì, không phấn đấu, thì cuộc sống của bạn sẽ trở nên như mơ ước à? Cuộc sống không như chúng ta mong đợi, và có thể nó sẽ không bao giờ xảy ra như mơ ước nếu như bạn không cố gắng để thực hiện.

Có khi bạn phải ra ngoài va chạm nhiều lần trong cuộc sống thì bạn mới biết được: Đời không như là mơ. Một ví dụ sau đây là câu nói của Nhà Thiết Kế Trương Thanh Long trong một bài phỏng vấn với VnExpress: "Tôi đã trải qua một thời gian cô đơn, đó là thời điểm tôi vừa tốt nghiệp, bắt đầu va chạm với cuộc sống. Lúc đó tôi nhìn cái gì cũng khác với suy nghĩ của mình. Tôi cứ nghĩ chẳng có ai xấu cả nên đến lúc bị người khác bon chen, lừa gạt tôi mất lòng tin vô cùng. Sai sót lớn nhất của tôi là quá chân thật nên mới thấy shock. Quả thật, đời không như là mơ. Tôi luôn đặt ra những giới hạn cho mọi việc, mỗi người về chuyện thất bại hay sai lầm. Chẳng hạn như tôi đặt ra cho mình một việc có thể không hoàn hảo ở một mức độ mà mình chấp nhận được. Còn khi nhìn nhận một con người, tôi cũng thận trọng hơn."

Cuộc sống, cũng như tình yêu, nó chẳng như mơ ước, nhưng nếu ta không tiếp tục ước mơ và nổ lực hết mình để thực hiện thì có thể nó sẽ không có 1 kết quả. Như nữ ca sĩ Thanh Ngọc đã nói trong bài phỏng vấn với danong.com: "Đời không như là mơ nhưng Ngọc vẫn cứ ước mơ và nổ lực hết sức mình để biến ước mơ thành sự thật".

Không có gì đáng sợ hơn việc chúng ta không dám đứng dậy sau những vấp ngã, sai lầm, những nỗi đau về xác thịt, tinh thần...Để có được sự thành công, bạn nên mạnh dạn đứng lên chứng minh mình, dứt bỏ những điều gì không tốt xảy ra trong quá khứ.

Như là một ví dụ của sự kiên cường, vượt qua khó khăn để đi đến thành công: Cô ca sĩ nổi tiếng của nước Mỹ, có tên là Fantasia, đoạt giải American Idol 2004. Năm 2006, cuốn sách nổi tiếng và được bán chạy nhất có tựa Life Is Not A Fairy Tale (Cuộc Đời Không Phải Là Một Câu Chuyện Cổ Tích) nói về chính cuộc đời của cô ca sĩ này. Fantasia sinh ra trong 1 gia đình nghèo. Năm 16 tuổi, cô bị xâm hại tình dục, phải chịu nhiều khó khăn để nuôi lớn đứa bé không có cha. Nhưng 3 năm sau đó, với tài ca hát và ý chí kiên cường, Fantasia đã tham gia American Idol và đoạt giải. Fantasia còn có phim của chính cô, với tựa là Life Is Not A Dream (Cuộc Đời Không Phải Là Một Giấc Mơ).

Hầu như trong chúng ta ai cũng điều biết danh và coi qua phim của Ngôi Sao Điện Ảnh Jackie Chan (Thành Long). Ai cũng nghĩ J.C may mắn, là một người Trung Quốc nhưng lại có chỗ đứng vững chắc ở Hollywood, được nhiều người trên thế giới biết đến. Đúng là thành công cũng cần phải có sự may mắn, nhưng điều đó không phải quan trọng. Tôi nghĩ ít người trong chúng ta biết được giá trị của sự thành công mà Jackie Chan có trong ngày hôm nay là do đánh đổi từ những tình trạng khó khăn...mà anh ta có được trong tuổi thơ.

Jackie Chan sinh ra trong một gia đình nghèo khó ở vùng nông thôn, thuở nhỏ anh ta đã bị ba mẹ bán đi cho 1 hãng phim, và J.C đã phải chịu nhiều khó khăn, từ đó đã tạo cho anh ta những tính khí mà dẫn đến sự thành công ngày hôm nay. Cuộc đời của Jackie Chan, không phải là mơ ước của anh ta, và cũng không như mơ ước. Vì biết đâu, J.C hồi đó chỉ muốn có một gia đình ấm cúng thôi, nhưng ba mẹ đã bán anh ta từ nhỏ. Đời không như là mơ !

Để có được sự thành công, ít nhất bạn phải có Kiên Nhẫn, Tài Năng, và Óc Sáng Tạo. Đó cũng là những đặc tính đã làm nên thành công của Jackie Chan.

Có nhiều người, khi còn nhỏ thì họ nghĩ để trở thành ca sĩ, diễn viên...thì dễ như một giấc mơ. Nhưng khi lớn lên, sau nhiều năm theo đuổi niềm đam mê họ mới biết là không như MƠ. Gặp nhiều trở ngại, khó khăn, có nhiều lúc muốn bỏ cuộc, nhưng biết đâu 1 ngày nào đó bạn sẽ đạt được.

Rất nhiều việc như những ví dụ trên chúng ta thấy, nghe và gặp trong cuộc sống. Trong cuộc sống, không phải con đường ta đi lúc nào cũng bằng phẳng, hầu như là chúng quanh co, đầy cạm bẫy...Điều tôi muốn nói ở đây, dù biết đời không như là mơ, nhưng bằng tài năng và sự cố gắng thì sẽ có ngày dẫn ta đến thành công. "Đời không như là mơ, nên đời thường giết chết mộng mơ". Câu này không thật sự đúng, đúng là đời không như mơ nhưng chưa chắc nó có thể giết chết mộng mơ. Hãy cứ tiếp tục ước mơ, và thực hiện chúng, tin tưởng vào ngày mai tươi sáng.

Dù thế nào đi nữa, bạn vẫn phải chấp nhận cho dù điều gì xảy ra và đè trên bạn, định nên cuộc đời bạn, nhưng đừng vì thế mà cảm thấy không hạnh phúc. Chấp nhận và trân trọng những gì bạn có, vui vì bạn được nó, cho dù nó không phải là điều bạn muốn, nhưng điều gì xảy ra nó cũng có cái lý của nó, có thể bạn sẽ nhận ra được nó tốt và hợp với bạn, sớm hay muộn trong cuộc đời khi mà bạn thật sự để ý và suy nghĩ cận kẽ. Hạnh phúc hay không hạnh phúc thì ta vẫn biết đời không phải là mơ, thế thì sao ta không cảm thấy vui và cố gắng hết mình cho 1 cuộc sống ?!

(sưu tầm theo TONNY THAI BAO ®'s Blog)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2