TIN TÀI TRỢ.

Review Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh, cảnh đẹp trên từng milimet

• 4.47K Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 199 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Cảm nhận đầu tiên khi xem bộ phim là khung cảnh quay phim rất đẹp và nhạc phim quá hay, nghe như ru mình về chốn thanh bình vậy. Victor Vũ đã khéo léo trong cách tiếp cận nội dung của tác phẩm truyện ở việc lược bỏ và giữ lại những chi tiết quan trọng về cuộc sống ở nông thôn thời bấy giờ, tình cảm anh em ruột, những rung động tình cảm của tuổi thơ. Tuy nhiên vẫn còn bỏ qua một số chi tiết hay như: Mối tình đẹp của chú Đàn và chị Vinh; hình ảnh gia đình bé Mận.

Những ai sống ở TP không có tuổi thơ, chỉ được nghe qua các lời kể của ông bà cha mẹ chắc chắn sẽ có cái nhìn khác khi xem phim. Theo mình nghĩ, Đạo diễn nên đưa thêm nhiều chi tiết về tuổi thơ như các trò chơi dân gian.

Mình có cảm giác những đức tính mà nhân vật Thiều thể hiện nó là lời nhắc nhở cho những ai là anh là chị trong cách cư xử với những đứa em của mình. Em Thiều đã thể hiện tốt những gì nội dung sách mà bác Ánh đã viết về sự mưu mẹo, lòng đố kị, ganh ghét và đôi khi là sự độc ác đối lập hoàn toàn với đứa em trai Tường tốt bụng, trong sáng và đặc biệt là ở tình cảm người em dành cho người em theo đúng nghĩa “mình là anh em ruột mà anh Hai”. Em Tường luôn tin vào điều kì diệu mà trong trí tưởng tượng em luôn nghĩ đến hàng ngày, chi tiết em bị liệt phải nằm một chỗ đến khi gặp công chúa và em khỏi bệnh rất hay và mình đã khóc.

Tôi đã đọc truyện này từ khi mới xuất bản và còn nghe file mp3 mấy lần mà vẫn thích. Mọi người nên dành thời gian đi xem để có thói quen đọc sách và đặc biệt là truyện của Bác Ánh. Tác phẩm "Ngồi khóc trên cây" mà được chuyển tải thành phim thì thôi rồi.

Sẽ có những ý kiến cho rằng, phim này chỉ là những câu chuyện nên thơ, êm đềm dành cho thiếu nhi. Nhưng tôi không nghĩ vậy, tôi nhìn thấy những bi kịch, những kịch tính ẩn sâu bên trong câu chuyện được kể qua góc nhìn của những cô, cậu bé chớm lớn.

Tôi thích bộ phim này và thực sự nể cách kể chuyện của Victor Vũ.

Ở phần 1, bộ phim rất bi kịch. Một cậu bé 15 tuổi- đứng trước ngưỡng cửa trở thành người lớn đã sớm có những mưu mẹo, đã nhen nhóm trong lòng sự đố kị, ganh ghét, thậm chí có phần… độc ác trong mối quan hệ với em trai. Tôi đã đặt câu hỏi, Vũ sẽ phải giải quyết câu chuyện này như thế nào để kết phim?

Vũ chọn cách kể chuyện từ góc nhìn của trẻ thơ, từ khung cảnh làng quê yên bình, từ những câu chuyện cổ tích được thêu dệt, từ chuyện tình yêu của người lớn, tất cả vẻ bề ngoài ấy có vẻ bình yên, êm đềm, nhưng mọi chuyện đã đổi thay khi cậu bé 15 tuổi bước vào thế giới chớm lớn. Khi đặt nhân vật người anh mưu mẹo, đố kị cạnh người em trong trẻo, thơ ngây, tôi cảm thấy bất an và đau xót.Phân đoạn người anh vác cây gậy đánh em, tôi thực sự sởn da gà.
    Mọi chuyện đã được Vũ giải quyết ở phần II, tôi cho rằng, rất khéo léo, vừa vặn.
    Cậu em- một người sống thánh thiện, luôn tin vào cái đẹp, luôn tin vào điều kỳ diệu cuối cùng đã khiến những điều kỳ diệu xảy ra. Cổ tích đã đến với cậu ấy. Cậu bé không chỉ chữa lành bệnh cho mình, không chỉ giúp cô bé công chúa lấy lại trí nhớ, cậu ấy còn cảm hóa được cả người anh của mình. Cái ác đã được giải quyết.
    Câu chuyện khép lại với những điều đẹp đẽ. Và tôi đã khóc vì những điều đẹp đẽ trên phim.
    Kết thúc phim khiến người xem như tôi cảm thấy nhẹ lòng, bình yên.
    Bộ phim này cả người lớn và trẻ em sẽ đều thích. Trẻ em tìm thấy tuổi thơ của mình, còn người lớn sẽ được trải nghiệm một câu chuyện bình yên".

image_372_1434526607_tin8_6
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 51 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn review của bạn. Mình sẽ đi xem thử. Bữa h cứ rần rần à
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hay quá, phải xem ngay thôi, kẹt nỗi chưa có thời gian hic
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

sao mãi chưa có linh phim trên websize nhỉ?
    ai có cho mình xin nhé.cám ơn cả nhà nhìu nhìu.