Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những bộ phim hay của Nhật

• 1 Lượt chia sẻ
  • 70.8K Lượt đọc
  • 272 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Ừa, mình cũng coi Hotaru no hikari rùi. Phim đó dễ thương quá chừng mà. Cô vai chính đóng nhiều phim lắm; mới đầu nhìn ko thấy xinh, nhưng càng nhìn càng duyên.

Anh vai chính tính cách dễ thương ha. Lúc mà Hotaru bị nhốt trong công trường á, khi tìm ra, ảnh chạy tới la rồi ôm Hotaru, dễ thương gì đâu. Nhìn bản mặt của 2 người bạn đi cùng mới mắc cười.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Đấy, em cũng thấy mấy cảnh đó hay thật. Quả thật phim này không có những cảnh lãng mạn giữa các nhân vật chính nhưng mà khi xem xong thì ước ao giá mà mình cũng được sống như vậy bên cạnh người mình yêu. Phim này có những chi tiết buồn cười thật đấy. Nhất là lúc đoạn cuối hai anh chị về bên nhau, thế mà anh manager còn bảo là "bao giờ tôi có người yêu thì cô nhớ vun vào cho tôi đó", rồi "tôi thì có một tương lai sáng rực, còn cô thì khác, chắc cả đời này chẳng yêu được ai khác ngoài tôi...."
    Em xem xong mấy cái này buồn cười quá.
    Ah, trên phim cô nhân vật chính có nhiều trang phục đẹp lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 286 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Ồ, cho em tham gia với.

Ngày trước khi học ở Nhật, em suốt ngày xem TV Nhật, chương trình nào, mấy giờ có cái gì là em nắm rõ hết. Công nhận xem TV Nhật em thấy hay, dorama và phim thì khỏi nói. Em cũng hay đi xem phi ở Cinema nữa. Cinema Nhật hoành tráng lắm, âm thanh thì khỏi nói luôn. Giờ về VN, vẫn thường vào trang mysoju.com xem, vừa để đỡ quên tiếng Nhật vừa để đỡ nghiền.

Sau đây là mấy bộ kịch và phim em rất thích:

- Muko dono: dorama kể về một mối tình giữa anh chàng ca sĩ nổi tiếng với một cô gái bình thường. Vì lí do không muốn các fan của chàng thất vọng nên đám cưới phải bí mật, và chàng tới ở rể nhà vợ. Sau đó chuyện vỡ lở, hai người quyết địn li dị dù còn rất yêu nhau. Nhưng rồi tình yêu mà, họ lại về với nhau. Rất cảm động và hay, đặc biệt diễn viên nữ chính Takeuchi Yuko, diễn viên đang được phong là một trong Tứ tiểu thiên hậu bây giờ. Em thích cô này lắm.
    - Tokyo Love Story: phim này chắc nhiều mẹ biết vì từ lâu rồi. Diễn viên nữ Suzuki Honami hồi trẻ dễ thương ghê.
    - 14 Sai no Haha: phim này kể về một cô bé 14 tuổi, trong một lần trót dại với bạn trai đã có bầu, nhưng vượt qua bao nhiêu cản trở, bao nhiêu lời chỉ trích, cô bé quyết tâm sinh con. Xem phim này em cảm phục người mẹ cô bé, một người mẹ thật tuyệt với.
    - Bara no nai Hanaya: phim này cũng hay, cũng do diễn viên Takeuchi Yuko đóng vai nữ chính.
    - At Home Dad: nói về gai đình người chồng hi sinh ở nhà làm việc gia đình. Phim vui mà mang đậm tính xã hội.
    - Hanayomei wa yakudoshi: nói về quan hệ mẹ chồng nàng dâu. Cũng hay, diễn viên nữ chính em quên tên, nhưng cũng rất xinh và nổi tiếng, đóng trong Unfair.
    - Kimi wa petto: vui cực kỳ. Tình yêu giữa một cô nàng thông minh, xinh đẹp, giỏi giang với một chàng nhỏ tuổi hơn mình, nghèo nàn, đầu tiên nhặt được ở ngoài đường rồi nhận lời đóng vai pet trong nhà mua vui cho nàng.
    ....

Ôi, còn nhiều nhiều lắm, kể đến sáng mai mất.

Nhưng phim hoạt hình thì em đặc biệt thích Sen to Chihiro no Kamikakushi (Spririted away), không biết có chị nào có link không cho em xin với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các tiền bối rành phim Nhật có thể chỉ cho em ở đâu có itazurana kiss và mặt nạ thủy tinh không ạ? Em tìm trên trang dramacrazy.net chỉ thấy tên mà k có phim L
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

hihi, lên đây biết được nhiều phim hay để coi tiếp. Cứ thấy 1 list phim dài dằng dặt mà ko biết chọn phim nào xem. Cảm ơn mọi người nhiều.

Mà phim I have been married to hell vui lắm. Tập nào cũng vui, mà thấy vui nhất là tập 7.
    • 286 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Các chị xem Seigi no Mikata cũng hay lắm. Vừa hài vừa dễ thương. Em mê mấy bộ đầm diễn viên chính đóng vai cô chị Makiko mặc quá đi mất.
    http://www.mysoju.com/seigi-no-mikata/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 144 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuabu Xem bài viết
    Các tiền bối rành phim Nhật có thể chỉ cho em ở đâu có itazurana kiss và mặt nạ thủy tinh không ạ? Em tìm trên trang dramacrazy.net chỉ thấy tên mà k có phim L
    Mặt nạ thủy tinh có phải là "Gurasu no Kamen" không? Bạn tìm trên mysoju.com, phần drama tiếng Nhật chắc có đấy, nhưng link của phần 1 bị broken nhiều rồi. Mình cũng mê dorama này lắm, xem đi xem lại không biết bao lần. Phải nói là cô bé đóng vai chính diễn xuất tuyệt vời! (Huhu, nhưng ko nhớ tên vì điểm yếu là hầu như không nhớ tên diễn viên Nhật đầy đủ)!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 144 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ginko Xem bài viết
    ---------------

Top 5 phim TH Nhật của Ginko

1. Nodame Cantabile - không phải là phim Nhật đầu tiên, nhưng là phim để lại ấn tượng mạnh mẽ khiến tôi bị cuốn vào phim Nhật. Một bộ phim hoàn hảo, 10/10, thiệt tình chưa có phim nào có thể thuyết phục tôi cho điểm tuyệt đối như vậy. Diễn xuất của Juri Ueno từ Nodame cho đến Last Friends thật đa dạng và nhuần nhuyễn.

2. A Million stars falling from the sky, một phim của Kimura Takuya, bí ẩn và kịch tính. Xem xong phim bần thần mất mấy ngày, và để thoát khỏi phim thì mất cả mấy tuần. Gk là fan của KimuTaku đấy ạ.

3. Love Generation, cũng là một phim của Kimura Takuya. True love never runs smooth, câu slogan của bộ phim rất xưa này (1997) cùng với biểu tượng quả táo “I apple you” đã khiến tôi ko dứt ra khỏi được bộ phim, với những cảm xúc rất thật của tâm trạng khi yêu. Long vacation là một bộ phim kinh điển khác của KimuTaku thì Gk lại ko thích lắm. Có lẽ vì Gk xem Love Generation trước và cặp Kimura Takuya - Matsu Takako quá đẹp khiến mình chẳng có tâm trí nào mà thưởng thức Long vacation nữa.

4. Hana Kimi, một ngạc nhiên thú vị. Tôi ko còn ở độ tuổi thích phim thần tượng học đường kiểu Hana Yori Dango nữa, nhưng cái hài hước và ngốc nghếch rất dễ thương, cùng tình bạn vô tư của đám học sinh nghịch ngợm trong Hana Kimi quả thật khiến tâm hồn người ta thoải mái và yêu đời hẳn lên.

5. Vị trí thứ 5 thì có nhiều phim tranh giành nhau quá, nên thôi, đợi đến khi có phim nào nổi bật thì xếp vào (thực ra hiện tại thì Hero - cũng của KimuTaku và Liar Game đang chiếm ưu thế).

-----
    .
    Ginko nghe tên như Ngân hàng ấy nhỉ?! Tớ cũng thích xem Kimu Taku, nhưng chưa phải là fan! Có 2 drama cũ tớ rất thích đó là: "Asunaro Hakusho"- drama mà Kimu Taku được giải diễn viên triển vọng nhất", và "Beautiful life"- giải diễn viên nam chính, nữ chính, nam diễn viên phụ xuất sắc nhất!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 788 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Momo-chan Xem bài viết
    Ginko nghe tên như Ngân hàng ấy nhỉ?! Tớ cũng thích xem Kimu Taku, nhưng chưa phải là fan! Có 2 drama cũ tớ rất thích đó là: "Asunaro Hakusho"- drama mà Kimu Taku được giải diễn viên triển vọng nhất", và "Beautiful life"- giải diễn viên nam chính, nữ chính, nam diễn viên phụ xuất sắc nhất!
    Momo-chan, nick của mình là do một lần nhập sai tên đúng là Ginkgo (cây bạch quả), mình giữ nguyên cái nick này luôn. Ginkgo là loại cây mọi người thường hay thấy trên phim TH Hàn và Nhật cảnh mùa thu lá vàng ấy. Cây Ginkgo trong tiếng Hàn cách phát âm và viết cũng y như từ Ngân hàng vậy đấy :Battin ey: eun-heng !!! Mình ko biết bạn nói tên nghe như ngân hàng có phải là ý này ko? ^^ Mình thì ko biết tiếng Nhật nhưng tiếng Hàn thì có biết đánh vần

Phim của Kimu Taku sau thời Long vacation hầu như mình có đủ cả, nhưng rất tiếc lại chưa xem hết. Beautiful life mình cũng chưa xem đấy, nghĩ đến cảnh xem phim buồn là lại sợ nên thôi, hi hi hi. Bởi thế cái phim 1 litre of tears gần đây mình cũng chưa xem.

Dạo này lười xem phim Nhật nên mấy phim mới của Kimu Taku load về rồi để đó, Karei naru Ichizoku, Change và Mr Brain đều chưa xem.
    À mà Karei naru Ichizoku chưa xem vì cô bạn đã gọi điện khóc lóc về cái kết thúc rồi nên coi như bị spoiler, bực mình !!! Change thì vì cái kiểu đầu súp-lơ của anh í trông ngố chết đi được nên cũng lười xem luôn Mr Brain thì còn mới quá, mới chiếu xong thôi mà.
    Chắc mình chưa được gọi là fan nhỉ, hi hi, chỉ là rất thích d.v này thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 144 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Momo-chan, nick của mình là do một lần nhập sai tên đúng là Ginkgo (cây bạch quả), mình giữ nguyên cái nick này luôn. Ginkgo là loại cây mọi người thường hay thấy trên phim TH Hàn và Nhật cảnh mùa thu lá vàng ấy. Cây Ginkgo trong tiếng Hàn cách phát âm và viết cũng y như từ Ngân hàng vậy đấy :Battin ey: eun-heng !!! Mình ko biết bạn nói tên nghe như ngân hàng có phải là ý này ko? ^^ Mình thì ko biết tiếng Nhật nhưng tiếng Hàn thì có biết đánh vần

Phim của Kimu Taku sau thời Long vacation hầu như mình có đủ cả, nhưng rất tiếc lại chưa xem hết. Beautiful life mình cũng chưa xem đấy, nghĩ đến cảnh xem phim buồn là lại sợ nên thôi, hi hi hi. Bởi thế cái phim 1 litre of tears gần đây mình cũng chưa xem.

Dạo này lười xem phim Nhật nên mấy phim mới của Kimu Taku load về rồi để đó, Karei naru Ichizoku, Change và Mr Brain đều chưa xem.
    À mà Karei naru Ichizoku chưa xem vì cô bạn đã gọi điện khóc lóc về cái kết thúc rồi nên coi như bị spoiler, bực mình !!! Change thì vì cái kiểu đầu súp-lơ của anh í trông ngố chết đi được nên cũng lười xem luôn Mr Brain thì còn mới quá, mới chiếu xong thôi mà.
    Ginko biết tiếng Hàn và chắc là đã ở HQ đúng không? Nick của cậu trong tiếng Nhật là "Ngân hàng" mà, nên tớ cứ tưởng là cậu chuyên tiếng Nhật! :Smiling:

Ginko xem nhiều thế chắc chắn phải là super-fan của Kimu Taku rùi! Tớ qua box phim Hàn đọc rồi, Ginko rành về phim Hàn và Nhật thật đấy! Tặng cậu :Rose::Rose::Rose: vì nhờ xem bài viết của cậu mà tớ cũng bắt đầu mê phim Hàn! Hihi, trước đây tớ hơi dị ứng phim Hàn vì lúc nào cũng ung thư, rồi đau khổ... nhưng giờ thấy nhiều phim Hàn cũng rất hay! Drama Nhật cũng nhiều phim hay lắm, mà chẳng hiểu tại sao ở VN ít chiếu thế không biết?!

Beautiful life thì đúng là kết buồn, tớ khóc hết nước mắt đấy, nhưng tớ vẫn recommend Ginko xem, chắc chắn sẽ yêu Kimu Taku hơn đấy!:LoveStruc:

Thi thoảng Ginko post bài cảm nhận về drama Nhật nữa nhé! Tớ chờ đấy!:LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Bạn ơi, load mấy phim này thế nào?Load ở đâu thế? Chất lượng ổn k? Chỉ cho mình để mình sưu tập với hihi...

Ginko hiểu biết về phim Nhật như vậy, lại xem nhiều phim về Kimu taku như vậy mà bẩu k phải là fan sao. Khâm phục hiểu biết của bạn về phim Nhật Hàn quá:Applause::Applause:

FDyj
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Hihi, hôm nay lại vào nhà xem update tình hình phim của mọi người.:Battin ey: Mí nay chỉ xem tiếp được 1 phần nhỏ xíu của I`m married to the Hell thui à. Mọi người rảnh thì xem nhé, phim đó hài phết, giải stress ghê luôn. Buồn cười nhất là anh chồng cái gì cũng "Boku wo makasete" (cứ để đó cho anh). Hehe, khâm phục chị đó ghê, mình mà có ông chồng dzịa chắc stress chít luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 788 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Momo-chan Xem bài viết
    Ginko biết tiếng Hàn và chắc là đã ở HQ đúng không? Nick của cậu trong tiếng Nhật là "Ngân hàng" mà, nên tớ cứ tưởng là cậu chuyên tiếng Nhật! :Smiling:

Ginko xem nhiều thế chắc chắn phải là super-fan của Kimu Taku rùi! Tớ qua box phim Hàn đọc rồi, Ginko rành về phim Hàn và Nhật thật đấy! Tặng cậu :Rose::Rose::Rose: vì nhờ xem bài viết của cậu mà tớ cũng bắt đầu mê phim Hàn! Hihi, trước đây tớ hơi dị ứng phim Hàn vì lúc nào cũng ung thư, rồi đau khổ... nhưng giờ thấy nhiều phim Hàn cũng rất hay! Drama Nhật cũng nhiều phim hay lắm, mà chẳng hiểu tại sao ở VN ít chiếu thế không biết?!

Beautiful life thì đúng là kết buồn, tớ khóc hết nước mắt đấy, nhưng tớ vẫn recommend Ginko xem, chắc chắn sẽ yêu Kimu Taku hơn đấy!:LoveStruc:

Thi thoảng Ginko post bài cảm nhận về drama Nhật nữa nhé! Tớ chờ đấy!:LoveStruc:
    Được Momo-chan khen sướng quá, cám ơn nhiều nhé :Rose: Nhờ bài viết của tớ mà Momo bắt đầu xem phim Hàn á? Eo thích thế, ko thể có lời khen nào hay hơn
    Hóa ra Ginko tiếng Nhật là ngân hàng à? Viết như thế luôn ạ?
    Ừ, tớ có ở Hàn một tgian, nhưng tớ bên ngành khoa học tự nhiên nên ko chuyên tâm tiếng Hàn, chỉ biết một tí tẹo thôi, đánh vần ấy mà, tớ có nói rồi

Drama Nhật thì đa dạng, phong phú thể loại. Cái hay nhất ở drama Nhật là lúc nào cũng lồng trong đó một bài học cuộc sống, ko lên gân, ko giáo điều mà rất thấm.
    Tớ nghĩ bản quyền TH phim Nhật đắt quá nên ko phổ biến bằng phim Hàn hay đầy rẫy như TQ, Đài Loan. Hầu hết các fans phim Nhật đều chủ động tìm xem qua internet thôi.

Ui, dạo này ít xem phim Nhật nên ko có cảm xúc gì mới hết ^^ Mà mình ko dám nhận là hiểu biết phim Nhật đâu, cái này rất thật lòng đấy ạ. Số phim TH Nhật mình xem không nhiều, tên d.v Nhật với mình khó nhớ, tên phim mà được rōmaji mình còn ko đọc nổi nữa là. Nói chung Nhật Bản với mình vẫn còn xa lạ lắm, mặc dù đã có hiểu hơn một tí nhờ xem phim Nhật. Nhưng vẫn thấy xa cách, và đúng là lối suy nghĩ của họ rất khác mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babykiu Xem bài viết
    Bạn ơi, load mấy phim này thế nào?Load ở đâu thế? Chất lượng ổn k? Chỉ cho mình để mình sưu tập với hihi...
    Babykiu, bạn muốn xem phụ đề tiếng Việt hay tiếng Anh?
    Vì mình ko bao giờ dùng Torrent để d/l, chỉ dùng các direct d/l service như M.U hay MF nên mình cũng chỉ giới thiệu vài cái mình hay dùng thôi nhé. Bạn nào xài được Torrent thì tha hồ mà tìm.

Tiếng Việt thì mình thấy các trang web rất phổ biến có lẽ mọi người ai cũng biết đều có góc phụ đề phim Nhật, tuy số lượng ko nhiều bằng các phim Châu Á khác nhưng mình thấy cũng bắt đầu rầm rộ lắm.

-Krfilm
    -Iuphimhan
    -Dienanh.net-Jdorama

Ngoài ra, Japanest là một trang web của các bạn trẻ VN yêu thích văn hóa Nhật Bản, thấy các bạn ấy có vẻ chuyên nghiệp lắm, lâu rồi mình ko vào nên ko rõ khu vực phim ảnh của họ có giới hạn chỉ cho thành viên xem hay ko? Mọi người thử xem sao.

Vui lòng đừng hỏi mình cách nào tìm phim trong đấy nhé, vào box phim Nhật là tìm được thôi. Nếu phim ko có phụ đề tiếng Việt thì đành chuyển qua tiếng Anh vậy.

Tiếng Anh mình hay d/l phim Nhật từ trang Silent Regrets. Ơ, ngoài ra còn một số trường hợp đặc biệt khác mà mình phải đi tìm mới có được

Chúc các bạn tìm được phim ưng ý, xem phim vui vẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Em thấy trên trang web này mọi người bình luận về phim Nhật rất hay, lại còn cập nhật các phim mới nữa. Các chị vào đây xem nhé. Em thấy rất hay. Mấy cái topic liên quan đến các phim Nhật đã chiếu trên TV cũng hay luôn.
    http://japanest.com/forum/forumdisplay.php?f=30
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,234 Bài viết

• 2,951 Được cảm ơn

Hihi, em là một thành viên của nhóm làm sub cho phim Nhật bên Japanest.com đây ạ. Nếu nói về phim Nhật được phụ đề tiếng Việt thì JPN là website có số lượng phim nhiều và chất lượng nhất. Những site như krfilm hay iuphimhan thì họ chuyên về mảng phim Hàn nhiều hơn; dienanh.net thì chuyên về sub phim Trung Quốc. Em có thể tự tin mà nói rằng chất lượng phim của JPN là tốt nhất trong số các website trên, từ việc trang trí hình ảnh phim lẫn văn phong dịch.

Tiếc là hôm nay website Japanest đang bị down nên ko giới thiệu cho các chị được.

Có ai hứng thú với bộ phim Atsu-hime không ạ? Đây là bộ phim taiga 50 tập của đài NHK chiếu năm 2008. Là bộ taiga đạt rating cao nhất trong số gần 50 taiga của Nhật Bản, và dường như là cao nhất trong các drama những năm trở lại đây. Vì phim taiga luôn được chiếu vào giờ vàng (mỗi năm Nhật Bản chỉ làm 1 phim taiga chiếu suốt 1 năm) nên rating cao hơn bình thường, thêm vào đó đây lại là một phim rất xuất sắc.

Bộ phim kể về một nàng công chúa xuất thân từ gia đình samurai bình thường ở vùng Satsuma, về sau nàng trở thành vợ của Shogun thứ 13 Tokugawa Iesada. Nàng sống trong giai đoạn cuối cùng của triều đại Tokugawa, khi Nhật Bản bắt đầu mở cửa đất nước tiếp xúc với nên văn minh phương Tây. Vốn là một người con trung hiếu của Satsuma, nhưng khi thời thế thay đổi, chính những người bạn thủa niên thiếu ở quê nhà Satsuma của nàng khi xưa lại là những người dũng cảm đứng lên lật đổ gia tộc Tokugawa bảo thủ để kiến tạo nên một nước Nhật mới; nàng đã phải sống trong nỗi dằn vặt và băn khoăn giữa hai bờ chiến tuyến. Cuối cùng, tuy rằng nàng quyết tâm lựa chọn cách bảo vệ gia tộc theo di nguyện của người chồng quá cố dù biết cả một triều đại sẽ bị lật đổ, nhưng người xem vẫn không hề có cảm giác nuối tiếc mà chỉ cảm thấy khâm phục cách nàng đã sống cuộc đời mình.

Với em, đây là một bộ phim rất hay, phù hợp với mọi lứa tuổi. Và sau 1 litre of tears, em nghĩ đây nên là bộ phim thứ 2 dành cho những người muốn quảng bá phim Nhật. Hiện Japanest.com đã làm phụ đề hoàn chỉnh cả 50 tập phim. Em rất mong mọi người đón xem.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phim a littre of tear quá tuyệt, mình đang xem phim này, phim cảm động lắm, nhiều khi ngồi xem mà nước mắt cứ chảy ra. Mình đang xem đến tập cuối, và rất muốn xem phim nhật, có phim nào hay thì các mẹ, các bố chia sẻ nhé.
    • 36 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phim a littre of tear quá tuyệt, mình đang xem phim này, phim cảm động lắm, nhiều khi ngồi xem mà nước mắt cứ chảy ra. Mình đang xem đến tập cuối, và rất muốn xem phim nhật, có phim nào hay thì các mẹ, các bố chia sẻ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Azkazukin Xem bài viết
    Hihi, em là một thành viên của nhóm làm sub cho phim Nhật bên Japanest.com đây ạ. Nếu nói về phim Nhật được phụ đề tiếng Việt thì JPN là website có số lượng phim nhiều và chất lượng nhất. Những site như krfilm hay iuphimhan thì họ chuyên về mảng phim Hàn nhiều hơn; dienanh.net thì chuyên về sub phim Trung Quốc. Em có thể tự tin mà nói rằng chất lượng phim của JPN là tốt nhất trong số các website trên, từ việc trang trí hình ảnh phim lẫn văn phong dịch.

Tiếc là hôm nay website Japanest đang bị down nên ko giới thiệu cho các chị được.

Có ai hứng thú với bộ phim Atsu-hime không ạ? Đây là bộ phim taiga 50 tập của đài NHK chiếu năm 2008. Là bộ taiga đạt rating cao nhất trong số gần 50 taiga của Nhật Bản, và dường như là cao nhất trong các drama những năm trở lại đây. Vì phim taiga luôn được chiếu vào giờ vàng (mỗi năm Nhật Bản chỉ làm 1 phim taiga chiếu suốt 1 năm) nên rating cao hơn bình thường, thêm vào đó đây lại là một phim rất xuất sắc.

Bộ phim kể về một nàng công chúa xuất thân từ gia đình samurai bình thường ở vùng Satsuma, về sau nàng trở thành vợ của Shogun thứ 13 Tokugawa Iesada. Nàng sống trong giai đoạn cuối cùng của triều đại Tokugawa, khi Nhật Bản bắt đầu mở cửa đất nước tiếp xúc với nên văn minh phương Tây. Vốn là một người con trung hiếu của Satsuma, nhưng khi thời thế thay đổi, chính những người bạn thủa niên thiếu ở quê nhà Satsuma của nàng khi xưa lại là những người dũng cảm đứng lên lật đổ gia tộc Tokugawa bảo thủ để kiến tạo nên một nước Nhật mới; nàng đã phải sống trong nỗi dằn vặt và băn khoăn giữa hai bờ chiến tuyến. Cuối cùng, tuy rằng nàng quyết tâm lựa chọn cách bảo vệ gia tộc theo di nguyện của người chồng quá cố dù biết cả một triều đại sẽ bị lật đổ, nhưng người xem vẫn không hề có cảm giác nuối tiếc mà chỉ cảm thấy khâm phục cách nàng đã sống cuộc đời mình.

Với em, đây là một bộ phim rất hay, phù hợp với mọi lứa tuổi. Và sau 1 litre of tears, em nghĩ đây nên là bộ phim thứ 2 dành cho những người muốn quảng bá phim Nhật. Hiện Japanest.com đã làm phụ đề hoàn chỉnh cả 50 tập phim. Em rất mong mọi người đón xem.
    Mình có xem phim này. Phim khá được và dễ thương; xem đến lúc Atsuhime làm con gái nuôi nhà clan lớn. Nhưng dạo này ko xem nữa do dài quá, tranh thủ xem vài phim khác.

Phim này đúng là chiếu vào giờ vàng. Ở bên Nhật cả năm vừa rồi toàn chiếu phim này; mở ti vi hàng ngày đều có.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,234 Bài viết

• 2,951 Được cảm ơn

Ôi chị flamiable ơi, xem Atsu-hime mới đến chỗ Atsu đi làm con nuôi thì còn ít quá, chưa đến đoạn hay nhất đâu ạ. Chị nên xem tiếp đi, hihi ^^

Website của tụi em sửa được rồi, nên ai quan tâm phim này có thể vào ĐÂY để xem thông tin và bàn luận. Còn download thì có directlink ở ĐÂY.

Tiếc là bọn em ko cho phép bán đĩa nên các chị chịu khó down vậy. Em cực kỳ recommend lun á.

À trong topic này có chị hỏi về bộ phim kinh điển Shichinin no samurai (7 samurai) đã từng gây tiếng vang lớn với nền điện ảnh thế giới vào những năm 1950, thì bên Japanest cũng đang làm phụ đề tiếng Việt cho phim này, phim sẽ sớm được release thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 788 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Hóa ra Azkazukin là thành viên trong nhóm làm phụ đề bên Japanest :Applause:

Thực ra Gk chưa theo dõi hoàn chỉnh một bộ phim nào do nhóm Japanest làm phụ đề cả vì Gk thường xem phụ đề tiếng Anh luôn. Nhưng Gk đã đánh giá nhóm các bạn là "chuyên nghiệp" (xem bài viết #53 phía trên, lại còn in đậm tên nhóm thấy ko? :Smiling Đơn giản là trong một topic dịch phim do một bạn ko thuộc nhóm dịch phụ đề tình nguyện đứng ra làm một mình, các bạn trong nhóm đã góp ý rất chân thành những lỗi sai chính tả và lỗi dùng từ, đặc biệt là cách dùng từ Hán Việt, giải thích cặn kẽ nghĩa của từ đó. Chính điều này làm mình ngạc nhiên, đó thực sự là thái độ làm việc chuyên nghiệp.

Không phải là chê các nhóm khác, vì có lẽ sai sót là chuyện ko tránh khỏi, nhưng Gk thường xuyên gặp phải những câu dịch sai chính tả và dùng sai từ lặp đi lặp lại trong một tập phim nên thấy rất là khó chịu, cho nên hay xem phụ đề tiếng Anh chứ ít xem phụ đề tiếng Việt. Bởi vậy mình đánh giá rất cao sự cẩn thận của Japanest. Các bạn ở những trang web khác nếu có vô tình vào đây thì cũng cho Gk xin lỗi trước, đó coi như là một sự góp ý vậy nhỉ.

Vì Gk hầu như ko tham gia bên Japanest, nếu có thể bạn Azkazukin cho Gk gửi lời cảm ơn đến nhóm làm phụ đề, trước sau gì cũng vào lại để theo dõi phim Nhật thôi. :Smiling:

Ôi chị flamiable ơi, xem Atsu-hime mới đến chỗ Atsu đi làm con nuôi thì còn ít quá, chưa đến đoạn hay nhất đâu ạ. Chị nên xem tiếp đi, hihi ^^
    Atsu-hime dài quá nhỉ, hic, những 50 tập, muốn xem lắm mà chưa có tgian, vả lại chưa xem taiga Nhật bao giờ nên hơi ngại. Japanest đã dịch hoàn chỉnh 50 tập phim rồi à? Chúc mừng các bạn :Rose::Rose::Rose: