TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi mọi thứ đều tăng giá?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 108 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Giá cả các mặt hàng tăng vù vù theo giá xăng trong khi thu nhập gia đình giảm, phen này tớ cũng phải mua bếp than về hun khói cho đỡ tiền gas.
    Nhân sự kiện tăng giá xăng, mấy chị em trong công ty ngồi bàn tán về cách giảm chi phí:
    - Đi xe đạp, vừa dẻo chân tốt cho sức khỏe, vừa sạch cho môi trường, lại tiết kiệm tiền xăng. Quả này chân dẻo nhất là tớ, vì từ nhà tớ đến công ty xa nhất, 15 km.
    - Bạn Hà đưa ra ý kiến nên tập cho con ăn cơm để đỡ tốn tiền gas ninh cháo. Cũng có tác dụng lắm, vừa luyện bộ nhai, vừa đỡ tốn gas.
    - Em Lan bảo: "Nhà có mấy đứa em, chúng nó mang bếp than ra ngoài đường đun, đỡ khối tiền". Phen này tớ cũng mua bếp than, tối về mang ra đường hun chuột để đỡ mối tháng một ít tiền gas.
    Giá xăng tăng thì thế nào cũng kéo theo đủ các thứ tăng. Thế mà lương thì chẳng tăng gì hết. Không những không tăng, mấy tháng nay tiền chồng mang về đều hụt, bảo là do công ty khó khăn, không có tiền trả lương.
    Mọi năm hàng bán chạy ầm ầm, năm nay hàng ế chơ ế chỏng. Cũng không có gì lạ, nếu cần lựa chọn giữa một cái vòng đeo và một kg thịt thì rõ ràng với người lao động, thịt vẫn hơn vòng.
    Tớ là tớ lo lắm. Không có tiền, con tớ không được uống sữa ngon, học trường xịn. Không có tiền, tớ không thể đi chơi, không thể thích mua gì thì sắm nấy. Nhưng có tiền tớ cũng lo nhỡ mai mất giá. Thôi, có mấy triệu mai tớ đi tậu ngay con máy ảnh tớ ao ước, vớt vát chụp lấy ít ngày tươi đẹp.
    Mèo Lém Lỉnh's blog

Các mẹ ơii ai có cách gì hay ho giúp giảm bớt chi tiêu thời kỳ tăng giá ồ ạt này chia sẻ với pà-kon để học hỏi đi....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 260 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipfamily Xem bài viết
    ...Thôi, có mấy triệu mai tớ đi tậu ngay con máy ảnh tớ ao ước, vớt vát chụp lấy ít ngày tươi đẹp....

Đoàn Chuẩn, hãy ghi lại những khoảnh khắc tươi đẹp nhưng mà giá cả tăng mất rồi. Giờ có đi mua máy ảnh thì chỉ lưu lại được những khuôn mặt đang nhăn nhó vì giá cả thoai!
    Không xây, không phá, chỉ cơi nới!
    • 842 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Không cần thiết thì ta sẽ không lượn lờ như trước nữa . Cứ ở lỳ công ty thôi . Chờ đèn đỏ thì nhớ tắt máy . Ăn rau nhiều hơn ăn thịt ,đỡ sợ mỡ nhiễm máu ...
    Vài chiêu nhỏ góp vui tý .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hạ sữa từ Similac....xuống Dielac!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,840 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Đang định mua xe máy để đưa đón con đi học (vì trước đi làm có người đưa đón), nhưng thấy xăng lên mấy hôm nay đi xe đạp rùi.
    • 846 Bài viết

• 1,459 Được cảm ơn

đang đi xe máy đi học giờ đi bus cho lành. Đỡ phải bụi bặm, mùa hè ko sợ nóng, mùa đông ko fải suýt xoa " lạnh thế"
    xăng lên giá ,lúc trc 1 bước ra khỏi nhà xách xe đi, giờ đây chỗ gần gần e đi bộ cho khỏe chân.
    thấy ai cũng kêu ca giá cả, tự nhiên thất ý thức hơn với đồng tiền mình kiếm ra và tiêu đi
    • 4,371 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Mấy hôm liên tục nhận mes của các shop thời trang thông báo sale off, bùn lắm, phải lờ đi như chưa đọc, chưa biết, chưa hay. Lâu nay có dám mon men shopping linh tinh nữa đâu . Tất cả ưu iên cho ăn, xăng và đóng học cho con hic..
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bimhói Xem bài viết
    Mấy hôm liên tục nhận mes của các shop thời trang thông báo sale off, bùn lắm, phải lờ đi như chưa đọc, chưa biết, chưa hay. Lâu nay có dám mon men shopping linh tinh nữa đâu . Tất cả ưu iên cho ăn, xăng và đóng học cho con hic..
    Ai cũng kêu đủ các lại tăng giá, tốt nhất là tớ đi làm về thì ở nhà đọc sách báo xem ti vi, chứ rảnh rỗi lượn ra ngoài đường thế nào cũng mất xiền:Crying:
    :Smiling:rooling::Laughing:onttella::LoveStruc:
    • 846 Bài viết

• 1,459 Được cảm ơn

mọi thứ đều tăng giá thì làm nhiều lên và hưởng ít đi. huhu.
    • 3,201 Bài viết

• 3,864 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tháng này 2 mẹ con về ăn bám bà ngoại, thấy tiết kiệm được nhiều, keke.
    • 108 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hôm qua mình chợt nhận ra là dạo này sao cổ mình kg bị mỏi nhức nữa (chẳng ăn nhập gì với việc giá cả leo thang cả...)...hóa ra là thế này... Dạo trước mình trên đường đi đâu đó thì mắt thường lếc ngang liếc dọc, thấy shop nào hay hay là ngoái đầu lại nhìn và có thể quay ngoắt xe lại để lượn vào... thế nên mới bị đau cổ hoài vì có cái mũ bh to đùng trên đầu, nhung từ ngày giá cả leo thang thì từ lúc lên xe cho đến lúc xuống xe là đầu giữ thẳng băng kg ngoái ngược ngoái xuôi gì nữa..., thế cũng tôt:Thinking:.
    Hope makes all things possible
    Love makes all things beautiful...
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím Còi Xem bài viết
    Tháng này 2 mẹ con về ăn bám bà ngoại, thấy tiết kiệm được nhiều, keke.
    Bà ngoại lại ko tiết kiệm dc mẹ nó à:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    • 86 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ nó à, tớ có ý này. Giá tăng vì mọi người cứ đi mua sắm. Vậy ta có xu nào mang ra tiêu hết đi, chả còn gì mà tiêu nữa,mọi người đều thế, xã hội hết tiền, giá có tăng thì cũng chả làm gì, như thế lại tụt cho mà xem. :Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

xã hội hết tiền
    Tiền từ túi người này sang túi người khác cơ mà keke. Sợ nhất là mình thiệt còn bọn Tây nó lợi >"<
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 467 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Mình vẫn có thói quen tắt máy khi chờ đèn đỏ thế mà thấy xung quanh mọi người vẫn cứ nổ ầm ầm. Vừa tiết kiệm xăng vừa bảo vệ được môi trường. Hôm trước tăng giá xăng thì ngay hôm sau em mang cặp lồng cơm đi và rút khỏi hội cơm trưa ở cơ quan. Vừa tiết kiệm được tiền ăn mà lại giữ vệ sinh. Cơ quan em, phụ nữ hầu như là mang cơm đi ăn, chỉ còn cánh đàn ông là ăn cơm bụi thôi!
    • 86 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ngay sau khi xăng tăng giá, vợ tớ trang bị cho tớ đầy đủ mọi thứ như một lính chiến thực thụ. Bên cạnh bao da máy điện thoại là bình nước lọc 2 lít( vợ tớ bảo uống nước lọc nhiều mới tốt, đỡ phải la cà hàng quán) đủ uống cho một ngày. Một cặp lồng cơm canh đủ cả, trưa chỉ việc xơi. 1 gói cà phê tan. Sau khi tính toán cụ thể vậy là tớ đã tiết kiệm cho vợ tớ 2000VND mỗi ngày đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em nói thật nhé các mẹ đừng giận nếu tiết kiệm đáng kể thì hẵng tiết kiệm chứ tiết kiệm có đỡ 1 tí nhưng bất tiện nhiều tí thì thực ra là mình lỗ đấy
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thực sư cung chưa biết phải lam thế nào bây giờ? Mình nên chăm con tốt hơn nữa để con không bị ôm là đã tiết kiêm được một khoản không nhỏ rồi
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitbo Xem bài viết
    Mình thực sư cung chưa biết phải lam thế nào bây giờ? Mình nên chăm con tốt hơn nữa để con không bị ôm là đã tiết kiêm được một khoản không nhỏ rồi
    Đúng đúng ạ , em cứ nghĩ thế này : ko thể ko tiêu tiền nhưng thà mua bán ăn uống còn hơn mang tiền đi mua thuốc .