TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cùng nhau trả lời những thắc mắc của con trẻ nhé!

• 2 Lượt chia sẻ
  • 2.71K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thế giới trẻ em thật là thú vị các mẹ nhỉ, nhiều khi bé hỏi mình chẳng biết trả lời thế nào, các mẹ cùng giúp trả lời nhé:
    Bé thắc mắc rằng: mẹ ơi, tại sao người ta uống đủ các thứ nước, cả nước trắng, cà phê, ca cao, nước chè, bia, nước ngọt..vậy mà người ta chỉ tè ra nước chè thôi hả mẹ???
    Bé xem ảnh cưới của bố mẹ rồi bé thắc mắc: Sao bố mẹ chụp ảnh đẹp thế mà không gọi con chụp với???

(Mình chẳng biết post ở đây có đúng không nữa, Mod kiểm tra lại nếu sai thì chuyển giúp cho đúng nhé, đừng xóa tội nghiệp....)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi là : con nhện có phải là côn trùng không.

Con gái mình thì bảo là không còn mình thì nghĩ những con bé bé ấy đều gọi là côn trùng.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Hihihi, em đựoc một bài học từ câu hỏi của con chị đấy. Con bé nói đúng rồi. Nhện không phải là côn trùng. http://vi.wikipedia.org/wiki/Nh%E1%BB%87n Nó cùng lớp với bọ cạp, chấy, rận... Côn trùng thuộc lớp khác. Có những côn trùng to khiếp chị ơi. Em đi Cúc Phương, nhìn thấy con bọ que dài hơn cả gang tay chị ơi.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Nhìn cái avatar của babeo mình nhớ hồi trước Na nhà mình khi ăn trứng gà có hỏi : tại sao lòng đỏ trứng gà màu vàng mà không kêu lòng vàng, lại gọi thành lòng đỏ?

Mẹ nào có ý nào hay giải thích dùm mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,765 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Anh cu nhà tớ lúc 4 tuổi, trong khi quan sát mẹ cắt dưa hấu có hỏi 1 câu thế này: mẹ ơi, mẹ cắt thế dưa hấu có đau không? dưa hấu bị chảy máu hả mẹ?
    Bố nghe thấy bảo: khiếp, nghe con nói mẹ như đồ tể ý nhờ.
    Còn tớ bảo: không đâu con, dưa hấu là trái cây, các loại trái cây rau củ không có biết đau đâu, chúng sinh ra là để con người như chúng ta ăn mà, chỉ có con người và cá loài vật như chó, mèo, mới biết đau thôi
    Cu cậu hỏi tiếp: con gà là con vật đúng k mẹ, sao mình cứ ăn thịt nó để cho nó đau?
    Hichic, mẹ giải thích nữa sợ con chưa đủ lớn để hiểu, chỉ dám nói rằng, con người cần phải ăn thịt để sống thông minh khỏe mạnh, vì thế người ta nuôi các con như gà, vịt lợn, bò... để ăn thịt, khi làm thịt, họ sẽ cố gắng để các con vật không đau gì, thế thôi.
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Hihihi, em đựoc một bài học từ câu hỏi của con chị đấy. Con bé nói đúng rồi. Nhện không phải là côn trùng. http://vi.wikipedia.org/wiki/Nh%E1%BB%87n Nó cùng lớp với bọ cạp, chấy, rận... Côn trùng thuộc lớp khác. Có những côn trùng to khiếp chị ơi. Em đi Cúc Phương, nhìn thấy con bọ que dài hơn cả gang tay chị ơi.
    Con mình thì nói rất đơn giản là những con có 6 chân là côn trùng còn con nhện 8 chân thì không phải. Nó bảo cái đó đã được học ở chương trình lớp 3. Mẹ thì gân cổ cãi cố: vậy thì 8 chân thì phải côn trùng hơn cả ...côn trùng. Hi Hi! vậy là mình thua con rồi.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess Fiona Xem bài viết
    Nhìn cái avatar của babeo mình nhớ hồi trước Na nhà mình khi ăn trứng gà có hỏi : tại sao lòng đỏ trứng gà màu vàng mà không kêu lòng vàng, lại gọi thành lòng đỏ?

Câu này khiến mình nhớ đến một trí tuệ siêu việt. Ông có lần nói với mình là đừng quá phụ thuộc vào những khái niệm, lề thói sẵn có. Phải think outsite the box. Nếu mọi người có nói to như voi, bé như kiến thì đó chẳng qua là quan niệm, khái niệm mà người ta gắn vào những hình ảnh đó thôi. Cứ tưởng tượng, nếu mình được dạy dỗ là nhỏ như voi, to như kiến riết rồi cũng ok, chẳng qua chỉ là tên gọi một sự vật hay một hiện tượng. 100 năm nữa biết đâu điều đó cũng thay đổi.

Thế nên tại sao mình không nắm lấy cơ hội ấy, tạo ra những khái niệm mới cho hai mẹ con? Ừ nhỉ, người ta gọi là lòng đỏ vì người ta quen gọi thế, mẹ con mình cứ gọi là lòng vàng nhé, chỉ riêng hai mẹ con mình. Giống như tên con là ABC, mẹ cứ gọi con là Princess Fiona ấy. Em nghĩ những điều thú vị nho nhỏ ấy khuyến khích trí tưởng tượng của trẻ con và lưu giữ những kỷ niệm đạc biệt giữa các thành viên trong nhà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Thế giới trẻ em thật là thú vị các mẹ nhỉ, nhiều khi bé hỏi mình chẳng biết trả lời thế nào, các mẹ cùng giúp trả lời nhé:
    Bé thắc mắc rằng: mẹ ơi, tại sao người ta uống đủ các thứ nước, cả nước trắng, cà phê, ca cao, nước chè, bia, nước ngọt..vậy mà người ta chỉ tè ra nước chè thôi hả mẹ???
    Bé xem ảnh cưới của bố mẹ rồi bé thắc mắc: Sao bố mẹ chụp ảnh đẹp thế mà không gọi con chụp với???

(Mình chẳng biết post ở đây có đúng không nữa, Mod kiểm tra lại nếu sai thì chuyển giúp cho đúng nhé, đừng xóa tội nghiệp....)
    Hờ hờ, người ta tè ra nước tè, màu thì hơi giống nứoc chè nhưnng mùi thì kinh lắm và không uống được.

Bố mẹ cưới nhau trước rồi đẻ con sau nên con không có trong ảnh này. Ví dụ bố mẹ bạn Kiki đẻ Kiki trước rồi mới làm đám cưới thì bạn Kiki được chụp ảnh cưới cùng bố mẹ bạn ấy. Nhưng em Sue nhà bạn Kiki thì cũng giống con, sinh ra sau đám cưới của bố mẹ nên cũng không được chụp ảnh giống như con vậy. Nhưng chúng mình còn ối ảnh đẹp hơn cả ảnh cưới của bố mẹ và chúng mình sẽ cùng chụp nhiều ảnh nữa, con có thích không?? (hihihihi, thế là rủ nhau đi chụp ảnh quên cả hỏi)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Câu này khiến mình nhớ đến một trí tuệ siêu việt. Ông có lần nói với mình là đừng quá phụ thuộc vào những khái niệm, lề thói sẵn có. Phải think outsite the box. Nếu mọi người có nói to như voi, bé như kiến thì đó chẳng qua là quan niệm, khái niệm mà người ta gắn vào những hình ảnh đó thôi. Cứ tưởng tượng, nếu mình được dạy dỗ là nhỏ như voi, to như kiến riết rồi cũng ok, chẳng qua chỉ là tên gọi một sự vật hay một hiện tượng. 100 năm nữa biết đâu điều đó cũng thay đổi.

Thế nên tại sao mình không nắm lấy cơ hội ấy, tạo ra những khái niệm mới cho hai mẹ con? Ừ nhỉ, người ta gọi là lòng đỏ vì người ta quen gọi thế, mẹ con mình cứ gọi là lòng vàng nhé, chỉ riêng hai mẹ con mình. Giống như tên con là ABC, mẹ cứ gọi con là Princess Fiona ấy. Em nghĩ những điều thú vị nho nhỏ ấy khuyến khích trí tưởng tượng của trẻ con và lưu giữ những kỷ niệm đạc biệt giữa các thành viên trong nhà.
    Cảm ơn Kiki về một gợi ý rất hay nhé. :Rose:

Con mình còn hỏi những thứ khó trả lời, đại loại như: tại sao nhạc của bên Đạo ( Công Giáo) thì nghe vui nhộn hơn nhạc của bên Phật? chẳng là nó nghe nhạc Giáng Sinh và so sánh với các bài của Phật giáo khi nghe trong dịp rằm tháng 7 ( Bông Hồng cài áo..), ba nó cũng giải thích lằng ngoằng nhưng mình sợ nó không hiểu được những thứ cao siêu ấy :Silly: , có cách nói nào dễ hiểu hơn không nhỉ ???
    • 257 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

con cuả mình thì còn bé lắm, chưa bết nói để hỏi những câu hóc xương với me; nhưng xin kr63 chuện thật 100% nhé; cô bé hàng xóm hỏi mẹ" mẹ ơi năm nay là năm tốt hay sao mà nhiều người thi nhau chết thế?..."
    chả là cô ruột, bà thím,v.v.v. và bé thấy mẹ bé đi đám ấy mà .
    Cuộc sống là muôn màu, vậy chúng ta hãy tự tô màu cho cuộc sống của mình!
    • alo
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,448 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babeo Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi là : con nhện có phải là côn trùng không.

Con gái mình thì bảo là không còn mình thì nghĩ những con bé bé ấy đều gọi là côn trùng.
    Nhện thuộc hàng chân khớp mẹ nó ạ!
    • 1,059 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Con gái nhà này thì hỏi, tại sao mẹ là đàn bà cha là đàn ông, mà không gọi mẹ là đàn ông cha là đàn bà?
    • 55 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ha ha, đúng rồi đấy, nhiều khi mấy đứa có những câu hỏi mà mình không biết trả lời thế nào. Mình thì chưa có bé (nhưng cũng sắp sửa cuối năm này ^^) nhưng cháu chắt ở nhà thì nhiều vô kể. Vừa rồi nóng quá dắt mấy đứa cháu ra ăn kem, có đứa hỏi "cô Trang ơi sao kem lại lạnh" , ...
    - Con gái bác Jolie có câu hỏi cũng hóc ghê, câu này thì đúng là khó thật.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess Fiona Xem bài viết

Con em cũng nhất định ko gọi là lòng đỏ. Cứ nói lòng đỏ là nó bảo mẹ nói sai rồi, lòng vàng chứ:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Hờ hờ, người ta tè ra nước tè, màu thì hơi giống nứoc chè nhưnng mùi thì kinh lắm và không uống được.

Bố mẹ cưới nhau trước rồi đẻ con sau nên con không có trong ảnh này. Ví dụ bố mẹ bạn Kiki đẻ Kiki trước rồi mới làm đám cưới thì bạn Kiki được chụp ảnh cưới cùng bố mẹ bạn ấy. Nhưng em Sue nhà bạn Kiki thì cũng giống con, sinh ra sau đám cưới của bố mẹ nên cũng không được chụp ảnh giống như con vậy. Nhưng chúng mình còn ối ảnh đẹp hơn cả ảnh cưới của bố mẹ và chúng mình sẽ cùng chụp nhiều ảnh nữa, con có thích không?? (hihihihi, thế là rủ nhau đi chụp ảnh quên cả hỏi)
    Câu trả lời ngộ nghĩnh và đáng yêu thật, hì hì... rất hợp với các bé, cảm ơn nhe!
    • 1,489 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me jolie Xem bài viết
    Con gái nhà này thì hỏi, tại sao mẹ là đàn bà cha là đàn ông, mà không gọi mẹ là đàn ông cha là đàn bà?
    Mẹ đẻ được em bé nên là đàn bà, ba không đẻ được nên là đàn ông
    (Bé nào không có em nhỏ thì chắc cũng hơi mơ hồ khái niệm sinh đẻ nhỉ)

Còn kem lạnh là vì lấy trong tủ lạnh ra hihi
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Nguyên văn con gái nói với bố: Mẹ là con gái, mẹ đẻ ra 2 đứa con gái. Sao bố là con trai mà bố khong đẻ được em trai nào?
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovemyhome Xem bài viết
    Nguyên văn con gái nói với bố: Mẹ là con gái, mẹ đẻ ra 2 đứa con gái. Sao bố là con trai mà bố khong đẻ được em trai nào?
    Chính vì bố là con trai nên bố không đẻ được em nào dù là em trai hay em gái. Sinh đẻ là điều kỳ diệu mà chỉ có riêng mẹ con mình - con gái, làm được mà thôi. Con thấy có tuyệt không?
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Híc híc con gái e là chúa hay ra câu hỏi hóc búa.:Sick:
    Nó ra câu hỏi hóc búa mà e thì ko bao giờ thích trả lời con qua loa vì sợ nó sẽ ghi nhớ những câu trả lời tầm phào ấy vào đầu mãi mãi.:Worried:
    Thay vì phải bị động trả lời câu hỏi hóc búa của con gái, hàng ngày trước khi đi ngủ e đọc cho con một lời giải thích về những điều lý thú quanh e trong quyển sách khoa học của chị họ nó.
    Con bé nhà e mê mẩn lắm, mà e cũng đỡ bị nó rượt để trả lời câu hỏi hóc búa
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 1,489 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovemyhome Xem bài viết
    Lớn chút nữa chắc bé sẽ hỏi : sao mẹ không đẻ em trai hả mẹ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2