TIN TÀI TRỢ.

Các cặp đồng tính có nên nhận con nuôi?

• 4.85K Lượt chia sẻ
  • 9.27K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 199 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Ngày 27-6 (giờ VN), Tòa án Tối cao Mỹ ra phán quyết công nhận quyền tổ chức hôn nhân đồng tính trên khắp nước Mỹ. Quyết định này khiến cộng đồng LGBT vô cùng mừng rỡ vì những nỗ lực khẳng định giới tính thật đã được công nhận. Thật ra mình không có ý kiến gì trong vụ này, thiết nghĩ luật lệ được ban hành trên cơ sở sự cần thiết để quản lý xã hội hơn là việc thích hay không thích, ủng hộ hay không ủng hộ. Với mình, có ra luật hay không ra luật cũng không quan trọng, điều quan trọng là những người giới tính thứ 3 phải sống như thế nào, chứng minh làm sao để những người xung quanh chấp nhận là được chứ hô hào khẩu hiệu hoàn toàn không có tác dụng gì.

Nhưng có một điều mình cho rằng nên lên tiếng đó là việc các cặp đồng tính có ý định xin con nuôi. Mình từng được đọc bài phỏng vấn nhà thiết kế Adrian Anh Tuấn, mình thấy anh này rất tiến bộ, tài năng và có hiểu biết nhưng khi Adrian Anh Tuấn chia sẻ mong muốn xin con nuôi cùng bạn trai thì mình thấy hụt hẫng.

1418622235_10868146_661632127288599_848668810165

Mình không nói các bạn LGBT không đủ khả năng nuôi con nhưng trong việc giáo dục con cái thì sẽ là một trở ngại lớn. Hơn ai hết, các bạn thừa biết mình đã khó khăn như thế nào để hòa nhập với cộng đồng và tự do phát triển, vậy mà các bạn lại vô tình đưa những đứa trẻ khác vào cùng môi trường khắc nghiệt ấy với mình. Ở phương Tây mình không biết sao nhưng ở Việt Nam thì những đứa trẻ xuất thân từ gia đình đồng tính chắc chắn khó mà hòa nhập được với mọi người xung quanh vì sự kì thị là quá rõ. Các bạn LGBT trưởng thành dĩ nhiên muốn bảo vệ giới tính và hạnh phúc của mình nhưng xin đừng vì thế mà ép những đứa trẻ vô tội cũng phải chịu chung số phận với mình.

Các bạn có thể rất yêu thương và dạy dỗ con nuôi hết lòng nhưng đứa bé sẽ lớn lên như thế nào trong gia đình cha mẹ là người đồng tính. Vấn đề vật chất ở đây không quan trọng nhưng vấn đề tâm sinh lý là một điều đáng nói. Một đứa trẻ bình thường sẽ thấy hoang mang khủng khiếp khi không biết cha mẹ là nam hay nữ, ai mới là cha ai mới là mẹ, rồi mọi vấn đề về tâm lý giới tính của trẻ sẽ không tránh khỏi lệch lạc vì chính bố mẹ lại thuộc giới tính thứ 3.

Ngoài ra, nếu hành động nhận nuôi này diễn ra tự do rất có thể sẽ còn gây ra hàng loạt những hệ lụy khác, tạo gánh nặng lớn cho xã hội trong việc giải quyết các vấn đề giáo dục, y tế, an ninh xã hội…

Các cặp LGBT có thể dành tiền làm từ thiện và tham gia hỗ trợ các hoạt động thiện nguyện nhưng việc nuôi 1 đứa bé là điều không hề đơn giản. Mình không muốn đụng chạm đến ai vì mình hiểu không ai muốn bị vậy và các bạn cũng khát khao được làm cha làm mẹ. Mình biết mình viết bài này hẳn sẽ có nhiều người phản đối vì cho rằng mình đang kì thị này kia, nhưng rõ ràng là ở Việt Nam tư tưởng giới còn khắc nghiệt lắm muốn thoáng hơn cũng không được.

Có thể đây là một vấn đề còn tranh cãi dài dài vì ai cũng có ý kiến riêng, nhưng với những lý do mình đưa ra thì bản thân mình cho rằng việc nhận con nuôi của các cặp đồng tính là hoàn toàn không nên. Hi vọng các cặp đồng tính sẽ có cái nhìn khách quan, kĩ càng và toàn diện trước khi quyết định nhận nuôi con.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,607 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

đứa trẻ lớn lên trong gia đình đồng tính sẽ bị tổn thương về tâm sinh lý, mình phản đối việc các cặp đồng tính nhận nuôi con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tomato1010 Xem bài viết
    đứa trẻ lớn lên trong gia đình đồng tính sẽ bị tổn thương về tâm sinh lý, mình phản đối việc các cặp đồng tính nhận nuôi con
    Bạn nói "trong gia đình đồng tính" nghĩa là đứa bé vẫn có một gia đình đúng ko? Như vậy rõ ràng đứa trẻ vẫn may mắn hơn là nó biết mình bị bố mẹ đẻ bở rơi, chối bỏ. Tổn thương nào đau hơn? Còn sự tổn thương do sự kỳ thị thì không tránh khỏi nhưng nếu là mình, mình sẽ dạy con biết vượt qua khó khăn đó bởi điều chắc chắn mà mình có thể đảm bảo cho con là nó sẽ được yêu thương và dạy dỗ giống như bao bạn bè có cha mẹ dị tính khác. Con cần biết còn biết bao nhiệu em bé không cha không mẹ, sống ở trại trẻ mồ côi lớn lên đi đánh giày, ăn xin ngoài đường, tối ngủ gầm cầu, ko có ai yêu thương kia đó.
    Mình không ngăn cấm bạn suy nghĩ như bạn đã nói nhưng mình cảm thấy chính những suy nghĩ như vậy khiến những đứa trẻ bị bỏ rơi mất đi cơ hội có được một cuộc sống tốt hơn cũng như nó có cảm giác bị kỳ thị bởi chính những người dị tính như mình.
    Mong con yêu sớm về cùng Ba Mẹ! Đó là ước nguyện lớn nhất của Mẹ lúc này.
    • 1,607 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I love my baby Xem bài viết
    Bạn nói "trong gia đình đồng tính" nghĩa là đứa bé vẫn có một gia đình đúng ko? Như vậy rõ ràng đứa trẻ vẫn may mắn hơn là nó biết mình bị bố mẹ đẻ bở rơi, chối bỏ. Tổn thương nào đau hơn? Còn sự tổn thương do sự kỳ thị thì không tránh khỏi nhưng nếu là mình, mình sẽ dạy con biết vượt qua khó khăn đó bởi điều chắc chắn mà mình có thể đảm bảo cho con là nó sẽ được yêu thương và dạy dỗ giống như bao bạn bè có cha mẹ dị tính khác. Con cần biết còn biết bao nhiệu em bé không cha không mẹ, sống ở trại trẻ mồ côi lớn lên đi đánh giày, ăn xin ngoài đường, tối ngủ gầm cầu, ko có ai yêu thương kia đó.
    Mình không ngăn cấm bạn suy nghĩ như bạn đã nói nhưng mình cảm thấy chính những suy nghĩ như vậy khiến những đứa trẻ bị bỏ rơi mất đi cơ hội có được một cuộc sống tốt hơn cũng như nó có cảm giác bị kỳ thị bởi chính những người dị tính như mình.
    Mình xin lỗi nếu có động chạm gì đến bạn nhưng mình thấy các cặp đồng tính có thể làm thiện nguyện hoặc nhận đỡ đầu và tìm kiếm những gia đình nhận nuôi các bé, đó cũng là yêu thương chứ k nhất thiết nhận con nuôi để thỏa mong ước làm cha làm mẹ, những đứa trẻ được định hướng tốt thì mình k nói như thử hỏi bao nhiêu cặp đồng tính thật sự làm được như vậy, ý mình k phủ nhận tất cả nhưng chắc chắn hệ lụy sẽ nhiều hơn mặt tích cực
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xin lỗi nếu có động chạm gì đến bạn nhưng mình thấy các cặp đồng tính có thể làm thiện nguyện hoặc nhận đỡ đầu và tìm kiếm những gia đình nhận nuôi các bé, đó cũng là yêu thương chứ k nhất thiết nhận con nuôi để thỏa mong ước làm cha làm mẹ, những đứa trẻ được định hướng tốt thì mình k nói như thử hỏi bao nhiêu cặp đồng tính thật sự làm được như vậy, ý mình k phủ nhận tất cả nhưng chắc chắn hệ lụy sẽ nhiều hơn mặt tích cực
    Bạn không cần phải xin lỗi vì mình không phải người đồng tính. Làm sao bạn có thể chắc chắn là hệ lụy nhiều hơn các cặp cha mẹ dị tính? Họ đồng tính là do tính dục trong bản thân con người như vậy thôi chứ họ chẳng thể định hướng 1 đứa trẻ dị tính cũng đồng tính như mình. Bạn nhìn lại xã hội chúng ta xem, có bao nhiêu bố mẹ đẻ ra con chứ đừng nói là nhận con nuôi mà biết định hướng tốt cho con??? Còn bạn ơi, đa phần những cặp đồng tính mà muốn nhận con nuôi đều là có học thức cao, nhận thức xã hội và kinh tế ổn định họ mới nhận con nuôi còn không họ đồng tính nhưng vẫn giả vờ không phải, che giấu gia đình, mọi người để lấy vợ, sinh con. Vậy thì đứa trẻ nào thiệt thòi hơn?
    • 1,607 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Bạn không cần phải xin lỗi vì mình không phải người đồng tính. Làm sao bạn có thể chắc chắn là hệ lụy nhiều hơn các cặp cha mẹ dị tính? Họ đồng tính là do tính dục trong bản thân con người như vậy thôi chứ họ chẳng thể định hướng 1 đứa trẻ dị tính cũng đồng tính như mình. Bạn nhìn lại xã hội chúng ta xem, có bao nhiêu bố mẹ đẻ ra con chứ đừng nói là nhận con nuôi mà biết định hướng tốt cho con??? Còn bạn ơi, đa phần những cặp đồng tính mà muốn nhận con nuôi đều là có học thức cao, nhận thức xã hội và kinh tế ổn định họ mới nhận con nuôi còn không họ đồng tính nhưng vẫn giả vờ không phải, che giấu gia đình, mọi người để lấy vợ, sinh con. Vậy thì đứa trẻ nào thiệt thòi hơn?
    ok, ý kiến của bạn không sai vì đúng là những người đồng tính văn minh thường nhận nuôi con nhưng việc đứa trẻ bị lệch giới là rất dễ xảy ra đó bạn, vì gia đình là cái nôi tác động lên tâm lý con người mà cha mẹ ảnh hưởng đến con rất ghê gớm, như những thói quen của cha mẹ dù k thích nhưng dường con cái "nhiễm" y chang, con trai bạo lực vì người cha thường bạo lực...kiểu vậy đó, chưa kể con trẻ sẽ chịu áp lực xã hội và chính những khắt khe này lại đẩy đứa bé đi lệch giới tính thật và cứ kéo quá trình này diễn ra
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ok, ý kiến của bạn không sai vì đúng là những người đồng tính văn minh thường nhận nuôi con nhưng việc đứa trẻ bị lệch giới là rất dễ xảy ra đó bạn, vì gia đình là cái nôi tác động lên tâm lý con người mà cha mẹ ảnh hưởng đến con rất ghê gớm, như những thói quen của cha mẹ dù k thích nhưng dường con cái "nhiễm" y chang, con trai bạo lực vì người cha thường bạo lực...kiểu vậy đó, chưa kể con trẻ sẽ chịu áp lực xã hội và chính những khắt khe này lại đẩy đứa bé đi lệch giới tính thật và cứ kéo quá trình này diễn ra
    Vậy mình lại hỏi bạn, bao nhiêu cặp vợ chồng dị tính bình thường tại sao vẫn sinh ra những đứa con đồng tính? Thói quen của cha mẹ ảnh hưởng đến con trẻ nhưng cha mẹ đồng tính cũng có khác gì cha mẹ dị tính đâu. Hơn nữa bạn nói đến tâm lý thì mình đã nói ở trên rồi, tâm lý của đứa trẻ khi có bố mẹ đồng tính bị ảnh hưởng ghê gớm thế nào là tùy suy nghĩ của đứa trẻ đó có tích cực hay ko? Vì nếu nó hiểu được rằng nó đang đc yêu thương và được nuôi dạy tốt nếu như nó ko đc nhận nuôi cho dù là cha mẹ đồng tính hay dị tính chăng nữa thì nó cũng có thể chả đc đi học, đang cầu bơ cầu bất ở một bãi rác, hay bị vắt kiệt sức lao động, bị đẩy ra làm trai bao, cave rồi. Chịu áp lực xã hội, không sai nhưng chẳng phải chính những người có suy nghĩ như bạn đang vô tình gây áp lực lên những đứa trẻ đó sao??? Mình không bao giờ phản đối người đồng tính làm những gì họ muốn mà chỉ khuyên họ, nếu có nhận con nuôi thì hãy cho con cái biết sự thật về bản thân họ để con hiểu và thông cảm, suy nghĩ tích cực về người đồng tính, nếu có bị người ngoài gây áp lực thì phải mạnh mẽ, biết "bảo vệ" người đã có công nuôi dưỡng mình chứ đừng để xã hội tác động.
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bạn đã tranh luận bình đẳng với mình. Bạn có quyền phản đối còn mình không phải vì người đồng tính mà mình thực sự muốn những đứa trẻ bị bỏ rơi có một mái ấm, cho dù đó là người dị tính hay đồng tính nuôi đi chăng nữa. Thực mà nói, làm cha mẹ, con cái, vợ chồng, anh em với nhau là cái duyên cái nợ rồi.
    Mình quen vài người bạn là Gay, thực sự họ là những người rất tài hoa, thông minh, tâm lý, rất thèm có con nhưng họ không chịu lấy vợ vì không muốn làm hại một người phụ nữ. Và trong tâm lý của họ cũng rất bình thường trừ việc họ yêu nam giới còn thờ ơ với nữ. Trong số đó có người cũng nuôi cháu ruột cho anh chị mình và dạy dỗ chúng rất bình thường.
    • 1,607 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã tranh luận bình đẳng với mình. Bạn có quyền phản đối còn mình không phải vì người đồng tính mà mình thực sự muốn những đứa trẻ bị bỏ rơi có một mái ấm, cho dù đó là người dị tính hay đồng tính nuôi đi chăng nữa. Thực mà nói, làm cha mẹ, con cái, vợ chồng, anh em với nhau là cái duyên cái nợ rồi.
    Mình quen vài người bạn là Gay, thực sự họ là những người rất tài hoa, thông minh, tâm lý, rất thèm có con nhưng họ không chịu lấy vợ vì không muốn làm hại một người phụ nữ. Và trong tâm lý của họ cũng rất bình thường trừ việc họ yêu nam giới còn thờ ơ với nữ. Trong số đó có người cũng nuôi cháu ruột cho anh chị mình và dạy dỗ chúng rất bình thường.
    Mình cũng rất vui vì được trao đổi ý kiến với một người biết lắng nghe và nghiêm túc như bạn, tất nhiên ý kiến của mình vẫn không thay đổi nhưng mình vẫn mong những đứa trẻ mồ côi được yêu thương và những người đồng tính sống hạnh phúc và văn minh.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mỗi người có đều có 1 lý riêng khi nhìn nhận vấn đề các cặp đồng tính xin con nuôi. Bài viết có nhiều quan điểm mình đồng tình những cũng không phải là hoàn toàn.

Thứ nhất, việc pháp luật hợp thức hóa hôn nhân đồng tính là điều cực kỳ quan trọng. Vì nó thể hiện quyền mưu cầu hạnh phúc của con người một cách thiết thực và chính thức. Nếu không được hợp thức hóa, thì dù LGBT có sống tốt đến thế nào, cũng khó tránh khỏi những định kiến xã hội đã được hình thành từ rất lâu (định kiến này bắt nguồn từ sự thiếu hụt kiến thức trong quá khứ, và xem những điều khác thường không giải thích được là dị biệt, và ghê sợ chúng). Chính vì thế đây là một bước ngoặc không chỉ để bảo vệ quyền lợi mà còn là cái nôi để xóa bỏ những dị nghị về LGBT không đáng có từ phía xã hội.

Thứ hai, trở lại việc ảnh hưởng của gia đình đồng tính đến với việc nuôi dạy con cái. Để bắt đầu, mình nghĩ cần nhận định rõ, đồng tính bắt nguồn từ 2 yếu tố là: yếu tố tự nhiên và yếu tố xã hội. Các yếu tố tự nhiên từ khi sinh ra như hormons, nhiễm sắc thể, gens ảnh hưởng để giới tính là điều không thể tránh khỏi.

Nên ngược lại, việc 1 đứa trẻ sinh ra với giới tính phù hợp với giới của mình cũng không phải dễ dàng bị biến đổi từ các đặc tính xã hội. Đối với độ tuổi hình thanh nhận thức (2~5 tuổi) và hình thành khác biệt giới tính (8~11 tuổi), các yếu tố xã hội như lối sống, môi trường giáo dục, văn hóa, gia đình ... sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trẻ. Chính vì thế, vấn đề ở đây không phải là người đồng tính không nên con nuôi, mà là các bậc cha mẹ đồng tính cần giáo dục, định hướng cho con theo giới tính của mình 1 cách khách quan. (mình chắc chắn là dù được nuôi dạy trong gia đình đồng tính, những đứa trẻ ko phải LGBT sẽ đều bị hấp dẫn bởi những cá thể khác mình - bởi ngoại hình, mùi hương - đây là bản năng tự nhiên). Việc không cung cấp cho trẻ đủ nhận thức về giới tính và giới, chỉ làm đứa con của mình bị sa lầy trong 1 mớ hỗn độn của các yếu tố xã hội, và đây mới là điều lệch lạc.

Cuối cùng, bạn nuôi dạy 1 đứa trẻ là điều không hề dễ dàng (cho cả những người không phải LGBT, LGBT hay các ông bố - bà mẹ đơn thân). Thứ chúng ta cần là tình thương và lòng bao dung đủ lớn lấp đầy những lỗ hổng mà trong tâm hồn của con bạn. Cũng giống như người da đen này xưa, sẽ còn nhiều kỳ thị LGBT trong xã hội hiện nay, nhưng thay vì né tránh chúng, đang ra chúng ta đã phải đấu tranh và thay đổi chúng, từng chút một cũng được. Tất cả đều phụ thuộc vào nhận thức, kiến thức, cũng như hành động của mỗi chúng ta.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thấy chuyện này là rất tốt, mình nghĩ đồng tính không phải bệnh nó sẽ không lây nếu nuôi dưởng tốt đứa trẻ có thể nó sẽ tốt hơn nhửng đứa trẻ các. Và đâu phải nhận nuoi 1 đứa trẻ là 1 ngày 2 ngày nó lớn đâu, nuôi con là cả 1 quá trình về dài mà xã hội chúng ta ngày càng văn minh giới trẻ ngày nay cũng ngày càng tiến bộ càng về sau giới trẻ càng thoáng về giới tính. Theo mình nghĩ như vậy ko có gì là sai cả. Thay vì để chúng ở nơi giáo dục cộng đồng
    • 367 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zkphantom Xem bài viết
    Mỗi người có đều có 1 lý riêng khi nhìn nhận vấn đề các cặp đồng tính xin con nuôi. Bài viết có nhiều quan điểm mình đồng tình những cũng không phải là hoàn toàn.

Thứ nhất, việc pháp luật hợp thức hóa hôn nhân đồng tính là điều cực kỳ quan trọng. Vì nó thể hiện quyền mưu cầu hạnh phúc của con người một cách thiết thực và chính thức. Nếu không được hợp thức hóa, thì dù LGBT có sống tốt đến thế nào, cũng khó tránh khỏi những định kiến xã hội đã được hình thành từ rất lâu (định kiến này bắt nguồn từ sự thiếu hụt kiến thức trong quá khứ, và xem những điều khác thường không giải thích được là dị biệt, và ghê sợ chúng). Chính vì thế đây là một bước ngoặc không chỉ để bảo vệ quyền lợi mà còn là cái nôi để xóa bỏ những dị nghị về LGBT không đáng có từ phía xã hội.

Thứ hai, trở lại việc ảnh hưởng của gia đình đồng tính đến với việc nuôi dạy con cái. Để bắt đầu, mình nghĩ cần nhận định rõ, đồng tính bắt nguồn từ 2 yếu tố là: yếu tố tự nhiên và yếu tố xã hội. Các yếu tố tự nhiên từ khi sinh ra như hormons, nhiễm sắc thể, gens ảnh hưởng để giới tính là điều không thể tránh khỏi.

Nên ngược lại, việc 1 đứa trẻ sinh ra với giới tính phù hợp với giới của mình cũng không phải dễ dàng bị biến đổi từ các đặc tính xã hội. Đối với độ tuổi hình thanh nhận thức (2~5 tuổi) và hình thành khác biệt giới tính (8~11 tuổi), các yếu tố xã hội như lối sống, môi trường giáo dục, văn hóa, gia đình ... sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trẻ. Chính vì thế, vấn đề ở đây không phải là người đồng tính không nên con nuôi, mà là các bậc cha mẹ đồng tính cần giáo dục, định hướng cho con theo giới tính của mình 1 cách khách quan. (mình chắc chắn là dù được nuôi dạy trong gia đình đồng tính, những đứa trẻ ko phải LGBT sẽ đều bị hấp dẫn bởi những cá thể khác mình - bởi ngoại hình, mùi hương - đây là bản năng tự nhiên). Việc không cung cấp cho trẻ đủ nhận thức về giới tính và giới, chỉ làm đứa con của mình bị sa lầy trong 1 mớ hỗn độn của các yếu tố xã hội, và đây mới là điều lệch lạc.

Cuối cùng, bạn nuôi dạy 1 đứa trẻ là điều không hề dễ dàng (cho cả những người không phải LGBT, LGBT hay các ông bố - bà mẹ đơn thân). Thứ chúng ta cần là tình thương và lòng bao dung đủ lớn lấp đầy những lỗ hổng mà trong tâm hồn của con bạn. Cũng giống như người da đen này xưa, sẽ còn nhiều kỳ thị LGBT trong xã hội hiện nay, nhưng thay vì né tránh chúng, đang ra chúng ta đã phải đấu tranh và thay đổi chúng, từng chút một cũng được. Tất cả đều phụ thuộc vào nhận thức, kiến thức, cũng như hành động của mỗi chúng ta.
    Rất đồng tình với lý lẽ của bạn, điều quan trọng k phải là nên hay không nên mà các cặp đồng tính trước khi nhận con nuôi còn xác định cho mình hướng nuôi dạy và phương pháp giáo dục con sao cho hợp lý, bảo đảm sữ phát triển tâm sinh lý ổn định và bình thường
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 617 Bài viết

• 1,581 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì lại nghĩ ai cũng có quyền làm cha mẹ (nếu đủ năng lực) nhất là các cặp đòng tính lại cần cố gâng hơn. Nhưng để dung hòa thì cặp đồng tính nam nên có một cô giúp việc nữ và ngược lại cặp đồng tính nữ thì nên có người chăm trẻ nam. ở Ca thì có tổ chức gọi là big brother, hay big sister, những tình nguyện viên sẽ đến nhà chơi với trẻ con một, hoặc trẻ sống với single perent để dung hòa tâm lý cho trẻ.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có thể chứ, ko vấn đề gì hết, nhưng phải biết cách giáo dục trẻ đúng cách
    • 2,065 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi RanvaKhi Xem bài viết
    Mình thì lại nghĩ ai cũng có quyền làm cha mẹ (nếu đủ năng lực) nhất là các cặp đòng tính lại cần cố gâng hơn. Nhưng để dung hòa thì cặp đồng tính nam nên có một cô giúp việc nữ và ngược lại cặp đồng tính nữ thì nên có người chăm trẻ nam. ở Ca thì có tổ chức gọi là big brother, hay big sister, những tình nguyện viên sẽ đến nhà chơi với trẻ con một, hoặc trẻ sống với single perent để dung hòa tâm lý cho trẻ.
    Hay vậy mẹ RanvaKhi, có mấy kiểu tình nguyện viên này ở Việt Nam chưa ta?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 617 Bài viết

• 1,581 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ là đi vài năm đàng, học một rổ khôn thôi. Nói là tình nguyện viên nhưng là một tổ chức NGO, các tình nguyện viện được trả lương hơi thấp hơn, và phần lớn là học sinh, sinh viên từ 13 tuổi trở lên (đã qua các lớp đào tạo Care aid nha). nhưng tình nguyện viên này sẽ được miễn phí đi xe bus (free bus pass, mà bus pass cost $80 / a month), và nhiều ưu tiên khác của chính phủ, giảm học phí đại học, các hoạt động thể thao cũng được giảm phí (mà phí bên này thì rất đắt ạ... Có lẽ VN mình cũng cần làm như vậy, hoặc các cá nhân có thể đứng ra thành lạp và kêu gọi cộng đồng cùng chung tay đóng góp
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Như zậy sẽ rất khó dạy con, con thể con họ sẽ bị người ngoài dèm pha chế nhạo, và rất khó hình thành quan điểm sống cho con
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tất nhiên là có thể rồi, vk ck sống mà ko có con thì buồn lắm lắm lun
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tất nhiên là ko nên rồi, sẽ ko giáo dục đượ con cái sau này
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo ý mình thì ko nên như zậy, sẽ rất khó dạy con, nói chung là vẫn có thể nhưng rất khó