Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ai làm ở nhà đài hoặc biết, giải đáp em thắc mắc này với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.27K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 246 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thắc mắc là tại sao trong các chương trình thời sự, khi nói đến sự kiện gì đó chẳng hạn tối qua là ô Obama trúng cử tổng thống, tivi hay có mẩu đại loại: Khi được hỏi về phản ứng của Nhà nước VN về vấn đề acb, ông ABC nói :"Chúng tôi không tán thành/hài lòng với hành động abc..bla..bla"
    Em không hiểu sao lại có lại phải đưa thông tin đó, vì em thấy lần nào cũng như lần nào. Nào là không tán hành hoặc rất hài lòng. Rồi thì toàn những lời chung chung, nghe nó sáo rỗng kinh khủng. Em chả thấy mang ý nghĩa hay truyền tải thông tin gì ở mục đấy cả.
    Bác nào giải thích ý nghĩa mục này giúp em để em xem đến mục này đỡ búc xúc tí!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 652 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    uh, tớ cũng bức xúc như thế, nói rất chung chung, chẳng giải quyết đựoc cái gì
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,573 Bài viết

• 892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibo_bibe Xem bài viết
    Em thắc mắc là tại sao trong các chương trình thời sự, khi nói đến sự kiện gì đó chẳng hạn tối qua là ô Obama trúng cử tổng thống, tivi hay có mẩu đại loại: Khi được hỏi về phản ứng của Nhà nước VN về vấn đề acb, ông ABC nói :"Chúng tôi không tán thành/hài lòng với hành động abc..bla..bla"
    Em không hiểu sao lại có lại phải đưa thông tin đó, vì em thấy lần nào cũng như lần nào. Nào là không tán hành hoặc rất hài lòng. Rồi thì toàn những lời chung chung, nghe nó sáo rỗng kinh khủng. Em chả thấy mang ý nghĩa hay truyền tải thông tin gì ở mục đấy cả.
    Thì mấy vụ này có form hết rồi. Cứ nước nào có tin vui, thì lấy cái form chúc mừng ra gởi đi. Nước nào có tin buồn thì lấy cái form thư chia buồn gởi đi. Cứ toàn những lời chung chung, lần nào cũng như lần nào.
    Mà các mẹ không nghe chủ tịch nước chúc Tết à, năm nào cũng từ một bài mà thôi (có edit tí thôi) .:Smiling:
    • 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Mấy bên hỏi ý kiến của VN "ẹ" quá cơ, biết rõ mười mươi câu giả nhời rồi mà cứ hỏi hoài
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 401 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Có gì đâu, tớ chẳng làm nhà đài nhưng đoán là vì hồi trước mình không có người phát ngôn chính thức, bây giờ có thì gọi là đại diện để phát ngôn chính thức trước những vấn đề liên quan đến ngoại giao thôi. Mọi câu chữ nói ra thì chắc chắn là phải được trau truốt cẩn thận, phải theo form chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,087 Được cảm ơn

Em nghĩ cái này không phải là nhà đài, mà là bên Bộ Ngoại Giao.
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • 476 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Đấy là thủ tục ngoại giao rồi mà, nước nào mà chả thế, chả riêng gì VN mình đâu. Nhà đài cũng chỉ đưa tin cho Chính phủ thôi, còn nội dung của những cái tin kiểu thế này đều do Bộ Ngoại giao hoặc các cơ quan có liên quan chuyển đến thôi mà.
    Rồi một lần kia khăn gói đi xa
    Tưởng rằng được quên thương nhớ nơi quê nhà
    Lòng thật bình yên mà sao buồn thế
    Giật mình nhìn tôi ngồi khóc bao giờ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Minh Anh Xem bài viết
    Đấy là thủ tục ngoại giao rồi mà, nước nào mà chả thế, chả riêng gì VN mình đâu. Nhà đài cũng chỉ đưa tin cho Chính phủ thôi, còn nội dung của những cái tin kiểu thế này đều do Bộ Ngoại giao hoặc các cơ quan có liên quan chuyển đến thôi mà.
    Đúng rồi, có gì đâu mà khó hiểu hì hì
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 246 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả hiểu bộ Ngoại giao đưa những thông điệp mà chưa cần nói ra ai cũng biết là nói những gì để làm gì nhỉ. Thủ tục thì đưa xừ lên trang xã luận của báo Nhân dân hay báo Đảng nào đấy cho nó formal. Em mất mấy phút phải nghe mấy lời nhàm chán, trong khi còn có nhiều tin đáng đưa hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế mẹ nó đã nghe chuyện này chưa?Trong một cuộc họp: Ông cán bộ đứng lên phát biểu: Kính thưa các đồng chí, trong cuộc họp hôm nay tôi không có vấn đề gì báo cáo; nếu có vấn đề gì xin các đồng chí cứ mạnh dạn báo cáo để tôi còn báo cáo cấp trên.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 458 Bài viết

• 638 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ đó đơn thuần là thủ tục chính trị, nặng về hình thức thôi. Cũng không cần care quá làm gì:Nottalkin:

Trong cuộc sống đầm ấm yên vui, ta cùng cất tiếng cười :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 476 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Chả hiểu bộ Ngoại giao đưa những thông điệp mà chưa cần nói ra ai cũng biết là nói những gì để làm gì nhỉ. Thủ tục thì đưa xừ lên trang xã luận của báo Nhân dân hay báo Đảng nào đấy cho nó formal. Em mất mấy phút phải nghe mấy lời nhàm chán, trong khi còn có nhiều tin đáng đưa hơn
    Oh nếu mà nói như bạn thì có khi không cần có Bộ Ngoại giao đâu mẹ nó ạ, nhiều khi biết đấy chỉ là thủ tục nhưng mà vẫn phải có, biết là có khi người ta chả nghe mình đâu nhưng vẫn phải đưa ra ý kiến của Nhà nước mình chứ, nếu không thì tham gia vào các tổ chức quốc tế làm gì, hoặc thiết lập quan hệ ngoại giao với các nước làm gì, etc. Đây được coi là một trong các thủ tục gì nhỉ, lễ tân hay sao ý. Nhà Đài cũng là một trong các kênh thông tin mà, mà đưa lên Đài thì tốc độ thông tin của nó nhanh hơn nhiều so với Báo chí mẹ nó ạ.
    P/s: Tớ không làm ở Bộ ngoại giao đâu nhá.
    • 476 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donal2004 Xem bài viết
    Thế mẹ nó đã nghe chuyện này chưa?Trong một cuộc họp: Ông cán bộ đứng lên phát biểu: Kính thưa các đồng chí, trong cuộc họp hôm nay tôi không có vấn đề gì báo cáo; nếu có vấn đề gì xin các đồng chí cứ mạnh dạn báo cáo để tôi còn báo cáo cấp trên.
    So sánh thế này thì hơi quá, ở mình nhiều khi có nhiều cuộc họp công nhận là vô ích thật nhưng những gì được phát trên truyền hình hay đăng tải trên báo chí, ví dụ như bạn chủ topic đưa ra vấn đề ở trên lại hoàn toàn khác, thế mới cần đến Người phát ngôn của Bộ Ngoại giao chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,047 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có nhà đài đây! Biết ngay có người nói xấu nên ách xì hoài:Laughing:
    Đùa thôi! Đó là ngoại giao các bạn ạ! Thế em hỏi cả nhà 1 câu này nhé: cho các mẹ tùy ý biên tập 1 văn bản chính thức cấp quốc gia để người phát ngôn chính thức của Bộ ngoại giao VN trả lời (hay phản ứng) về việc ông Obama mới đắc cử, các mẹ sẽ viết sao nào?:Thinking: ->:Nottalkin:->:Sigh:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,719 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đồng ý hay phản đối có khác nhau không bạn? Trích lời người phát ngôn chính thức của bộ ngoại giao thì cũng coi như là tuyên bố chính thức quan điểm của nhà nước VN. Quan điểm vỉa hè là 1 chuyện, tuyên bố trên truyền hình lại là 1 chuyện khác. Không thể có chuyện người ta hỏi quan điểm của VN thế nào mà lại trả lời chung chung kiểu chúng tôi không biết hay không quan tâm được. Cái này mình chả làm ngoại giao cũng biết. Câu hỏi này của bạn thật buồn cười và chắc bạn cũng ít quan tâm đến chuyện thời sự nên mới hỏi vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,087 Được cảm ơn

Đài Truyền Hình Việt Nam cũng là 1 CQNL của Đảng đấy bạn ạ.
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

trước đây mình cũng có thắc mắc hệt như bạn nhưng rồi cũng tìm được câu trả lời.

Chẳng hạn: trả lời về phản ứng của Việt Nam với việc tàu đánh cá 1 nước xâm phạm lãnh hải của Việt Nam, người phát ngôn BNG Lê Dũng cho biết: VIệt nam cực lực phản đối việc tàu đánh cả nước A xâm phạm lãnh hải của Việt nam...

Thực ra việc cực lực phản đối ở đây chỉ là để tỏ thái độ của Việt Nam và khi phóng viên viết bài thì họ có thể có phản ứng của cả nước đó và VN. Việc này cũng có ý nghĩa về mặt Ngoại giao vì nếu mình ko phản ứng thì coi như là mình đồng tình hoặc bỏ qua, và sau này nước đó có thể viện cớ là VN ko phản ứng trong vụ trước tức là bla bla...

Theo mình nghĩ thì người phát ngôn phải đưa ra phản ứng của VN trước việc Obama đắc cử 1 phần vì nghi thức ngoại giao, 1 phần vì chắc chắn các báo nước ngoài tại VN cũng hỏi phản ứng của VN trước việc này. Chú thích là trong trường hợp này mình nghĩ người đứng đầu nhà nước sẽ là người phát biểu chúc mừng; và trong trường hợp này thì phóng viên quote lời ông đó và ignore ngay cái ông người phát ngôn đi. Là người phát ngôn không phải dễ, nói được chung chung nhiều lúc cũng là nghệ thuật khi các phóng viên nước ngoài luôn dựa vào lời nói để bình luận. Nghệ thuật của người phát ngôn là nghệ thuật nhiều lúc: nói thì nhiều, tưởng trả lời phóng viên; phóng viên ghi ghi chép chép mới biết chả có thông tin gì trả lời cho câu hỏi của mình vậy, thế mà nói vẫn dằng dặc. Cái đó bạn nghĩ có dễ không? Chả thế mà anh Lê Dũng hói hết cả đầu. Phóng viên nước ngoài cũng rất quái, nhiều lúc câu hỏi rất tricky, nếu không cẩn thận là sập bẫy luôn. Ông Lê Dũng cũng học ở Mỹ về và cũng giỏi đó.
    Quân khu Việt Hưng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 246 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Đồng ý hay phản đối có khác nhau không bạn? Trích lời người phát ngôn chính thức của bộ ngoại giao thì cũng coi như là tuyên bố chính thức quan điểm của nhà nước VN. Quan điểm vỉa hè là 1 chuyện, tuyên bố trên truyền hình lại là 1 chuyện khác. Không thể có chuyện người ta hỏi quan điểm của VN thế nào mà lại trả lời chung chung kiểu chúng tôi không biết hay không quan tâm được. Cái này mình chả làm ngoại giao cũng biết. Câu hỏi này của bạn thật buồn cười và chắc bạn cũng ít quan tâm đến chuyện thời sự nên mới hỏi vậy.
    Em thấy thắc mắc của em cũng đúng chứ có buồn cười đâu nhở, cũng có nhiều người thắc mắc như em mà. Cái gì không biết thì hỏi thôi.
    Mà cũng bởi vì e thích thời sự, xem thường xuyên nên mới thắc mắc thế chứ chị bảo em còn quan tâm đến như thế nào nữa thì mới đủ trình hiểu cái này. Em công nhân viên chức thôi không làm chính trị chị ạ.
    Giờ biết đó là thủ tục ngoại giao rồi thì vào lúc có thông báo này thay vì em nghển cổ, vểnh tai nghe thì giờ quay mặt vào mâm cơm cho vậy :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,047 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haphong Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ như Littlebud, tán róc ở vỉa hè là một chuyện, đưa lên báo đài là một chuyện khác hẳn. Phát ngôn viên của BNG đương nhiên không thể đưa ra quan điểm tùy tiện, và không phải lúc nào cũng có thể đưa ra quan điểm rõ ràng, có nhiều vấn đề cần phải có thời gian mới biết rõ được. Tuy nhiên với những vấn đề đã sáng tỏ, mình thấy PNV đâu có chỉ phát biểu chung chung.
    Tuy nhiên sẵn có ME KAENU cho mình hỏi chút xíu hơi ngoài lề: tại sao khi PNV của BNG phát biểu trên truyền hình lần nào cũng chỉ thấy có mỗi hình bác ý hơi mỉm cười, cùng lá cờ đỏ sao vàng bay phần phật và giọng đọc của Phát thanh viên nhà Đài chứ không phải giọng của bác Dũng. Sao nhà Đài không thể cử phóng viên tới quay, ghi hình trực tiếp được nhỉ? Mình thấy ở các nước khác hầu hết đều có quay hình và PNV đứng phát biểu rất sống động, lời nói phát ra là của chính PNV chứ không phải của PTV hay BTV chương trình.
    P/S: mình chỉ xem được VTV4, không xem được VTV1 nên chỉ thấy hình ảnh như vậy, nếu trên VTV1 vẫn có hình ảnh cùng âm thanh được ghi trực tiếp thì cho mình xin lỗi vì đã phát biểu liều nhé!
    Thật ra em chỉ võ vẽ biết việc này và trả lời chị với tư cách là 1 người xem chứ ko phải là người nhà đài nhé.
    - Trước 1 sự việc có thời gian chuẩn bị trước thì thường PV sẽ đến ghi hình NPN của BNG nước ta trong khung cảnh có quốc kỳ, phông nền...đầy đủ và thu trực tiếp tiếng của hiện trường - ko có chuyện lồng tiếng của PTV hay BTV của đài vào...
    - Trong nhiều trường hợp khác, NPN sẽ có hình thức phát ngôn bằng văn bản tới các nước và 1 bản tiếng Việt để BTV nào dẫn CT đọc lại trong bản tin thời sự hôm đó thôi. Lúc này thì thường văn bản đó đã được lược trích để phù hợp với toàn bộ bố cục và thời lượng của bản tin...chứ nước ngoài họ cũng có xem và biết được Mr Spokeman của mình là ai, nói tiếng j được mà hiểu đâu.rooling:
    Đó là những nguyên tắc ngoại giao mà mỗi bên đều cần phải tuân thủ và tôn trọng thôi ạ!
    Còn em chưa có điều kiện xem PNV nước ngoài học phát biểu thế nào nên cũng ko dám đả động đến...nên chuyện họ sống hay họ động em cũng chịu ạ:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,573 Bài viết

• 892 Được cảm ơn

Mà em nghĩ Ong Obama thắng cử thì VN ta gởi điện chúc mừng như ông gì gì bên Nga lúc lên làm tổng thống vậy. Chứ sao lại hỏi ủng hộ hay không ủng hộ. Ủng hộ thì được gì mà không ủng hộ thì có sao không? Một câu hỏi chuối của nhà đài.

Mà hồi bữa nè, VN với Nga hợp tác mần ăn, thời sự VTV1 bắt cô PTV đọc tới mấy tờ A4 nội dung thỏa thuận. Em canh me là đọc dài 10p. Sao phải nghiêm trọng dữ vậy trong khi thời lượng phát sóng có 45p.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2