Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mẹ bổ sung chất Lutein qua đường ăn liệu có cung cấp đủ Lutein cho em bé mới 1 tuỏi không thưa bác sĩ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 639 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 694 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chất Lutein mới nghe có vẻ khá xa lạ đối với chị em phụ nữa nhất là các mẹ chỉ ở nhà làm nội trợ, còn như em thì em được biết nó thật sự nó là hợp chất Carotenoid tồn tại nhiều nhất trong não và điểm vàng của mắt. Nhưng Carotenoid là gì ? Carotenoid là một nhóm các sắc tố thực vật rất phổ biến trong tự nhiên, như rau, trái có màu xanh đậm, đỏ, cam, một số loại củ quả và lòng đỏ trứng gà. Chúng cần thiết cho quá trình quang hợp của thực vật, đồng thời là tiền chất của vitamin A. Đối với cơ thể người, Carotenoid đóng vai trò là chất chống oxy hóa, cũng như là một thành phần thiết yếu cấu tạo nên cơ thể người. Đối với người lớn, đã có nhiều bằng chứng khoa học cho thấy việc hấp thu đầy đủ Lutein giúp cải thiện khả năng nhận thức và trí nhớ, đồng thời giảm được nguy cơ về bệnh tim mạch, cholestorol trong máu, tác hại của ánh năng mặt trời lên da và một số bệnh lý khác,. Vậy xin hỏi bác sĩ bé nhà em mới hơn 1 tuổi thì mẹ có cần bổ sung chất Lutein để tiết ra sữa cho bé bú không ah? Em thì vẫn ăn rau, củ, quả có màu xanh đậm và màu đỏ đều đều, còn bé thì ngày uống 3 cữ sữa của hàng Abbott , mỗi cưa 150 ml. Không biết như thế đã đủ lượng Lutein chưa ah?
    Con cái là tài sản vô giá, hãy làm tất cả những điều tốt đẹp nhất cho con yêu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 525 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi chương trình. Câu hỏi của bạn đã được gửi đến chuyên gia Tiến sĩ - Bác sĩ Phạm Anh Tuấn, trưởng khoa Nhi Bệnh viện Nhi đồng I, TP.HCM. Chuyên gia sẽ trả lời câu hỏi của bạn nhanh nhất!

Chúc bạn vui, bé khỏe!

BTC_tuvanLUTEIN
    • 525 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Chào bạn,

Lutein là một dưỡng chất mà cơ thể người không tự tổng hợp được mà cần phải bổ sung từ thực phẩm hàng ngày. Trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ có thể nhận Lutein qua sữa mẹ hoặc thức ăn dặm khi lớn lên. Theo nhiều nghiên cứu, Lutein khá dồi dào trong sữa mẹ, nhưng lại chỉ mang đến hiệu quả tối ưu vào tháng đầu tiên sau khi sinh. Lượng Lutein trong sữa mẹ chỉ còn khoảng 50% sau 1 tháng cho con bú, và giảm dần sau đó.

Khi bé có thể ăn dặm, mẹ nên chú ý bổ sung rau củ quả có chứa Lutein trong khẩu phần ăn, như rau có màu xanh đậm (bó xôi, cải, xúp lơ xanh…), các loại củ quả như bắp ngô, ớt chuông đỏ, cà rốt, quả bơ, quả kiwi, hay lòng đỏ trứng gà … Các loại sữa công thức có chứa Lutein hay thực phẩm ăn dặm, ăn kèm có bổ sung Lutein cũng có tác động lớn đến việc bổ sung Lutein phù hợp cho trẻ.

Thân mến,
    BTC_tuvanLUTEIN