TIN TÀI TRỢ.

Những thói quen xấu của bé trong nhà vệ sinh !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.56K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 54 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,

Hôm nay chúng ta hãy cùng "soi" một vài thói quen xấu của bé trong nhà vệ sinh! Hãy cùng "soi", thảo luận và tìm ra phương pháp tốt nhất cho bé từ bỏ thói quen xấu này nhé!

Những thói quen xấu của bé trong nhà vệ sinh

Hầu hết các bé đều có một hoặc vài thói quen không tốt, và các bậc cha mẹ thường hay lo lắng khi thấy con mình như vậy. Tuy rằng điều này có thể uốn nắn và sửa đổi được, thế nhưng các bậc phụ huynh cũng nên quan tâm và nhắc nhở bé, nhất là đối với những thói quen xấu của bé trong nhà vệ sinh bởi đây là nơi sinh sống của rất nhiều vi khuẩn, và việc trẻ em thích thú thực hiện những hành động của mình sẽ làm tăng nguy cơ bị nhiễm khuẩn. Dưới đây là một số thói quen xấu của bé trong nhà vệ sinh.

1. Không rửa tay sau khi đi vệ sinh.

Có thể vì ham chơi hay không để ý đến, đa số các bé thường không rửa tay sau khi đi vệ sinh nếu cha mẹ không thường xuyên nhắc nhở. Và đây là lí do trực tiếp rất dễ dẫn đến các bệnh nhiễm khuẩn cho bé bởi sức đề kháng ở trẻ em vào lứa tuổi này khá yếu, các bé có thể dùng tay chưa rửa sạch để cầm thức ăn cho vào miệng, hay quệt tay vào mắt, thậm chí là cả mút ngón tay, và vi khuẩn có thể theo các đường này mà gây nhiễm cho bé.

chuyennhaminh

Thế nên để hạn chế đến mức thấp nhất các lí do bị nhiễm khuẩn vì việc nhắc nhở con trẻ nên rửa tay sau khi đi vệ sinh là lưu tâm hàng đầu của các bậc phụ huynh.

2. Đùa giỡn trong nhà tắm.

Trẻ em rất thích ném những thứ chúng có trong tay vào bất cứ đâu, đặc biệt là nhà vệ sinh, vì có thể tiếng nước chảy sẽ gây thu hút bé hay dòng nước cũng có thể tạo thích thú cho bé. Và bé sẽ cười nắc nẻ với việc ném đồ chơi trong tay như quả bóng, kẹp tóc, khối xếp hình vào nhà vệ sinh làm nước bắn tung toé lên. Thế nhưng bên trong toalet hay thậm chí là ở bồn cầu là nơi tập trung rất nhiều vi khuẩn, và sau khi bé nhặt lại đồ chơi sẽ có thể bị vi khuẩn lây lan theo nhiều đường khác nhau. Chính vì vậy bạn hãy nhắc nhở bé không nên ném đồ chơi vào nhà tắm và nhớ đóng nắp bồn cầu, hay khép cửa nhà vệ sinh thật cẩn thận.

3. Đọc sách, truyện ở nhà vệ sinh.

Nhà vệ sinh là nơi tập trung nhiều vi khuẩn gây bệnh, vậy nên việc bé thích ngồi lì hàng giờ trong đó để theo dõi một quyển sách hay truyện mà chúng yêu thích sẽ làm tăng khả năng bị nhiễm khuẩn.

12-7-201210-08-45AM

Ngoài ra ánh sáng trong toilet thường không đủ, thế nên trẻ sẽ dễ bị cận thị hoặc vướng các bệnh về mắt nếu cố theo dõi sách truyện trong nhà vệ sinh. Đồng thời việc này cũng gây ảnh hưởng không tốt đến quá trình tiêu hoá, dẫn đến phản xạ của bé khi đi vệ sinh sẽ không thuận lợi do bị phân tán bởi điều khác là sách và truyện.

4. Nghịch nước trong lúc tắm.

Trẻ em rất thích nghịch nước và không có ngoại lệ, bé có thể được vẫy vùng trong nước ấm, vẩy nước ra xung quanh để đùa giỡn rồi cười khúc khích khi bị hắt nước lại. Thế nhưng một điều không nên là trong khi vô ý, bé có thể há miệng và nuốt nước trong nhà tắm, hay thậm chí là uống cả nước. Đây là điều không tốt cho bé khi nước trong nhà vệ sinh thường không sạch sẽ và có vi khuẩn, đặc biệt nước trong vòi sen hay máy nước nóng thường có chứa Clo, vậy nên khi trẻ uống nước khi tắm sẽ có nguy cơ đưa vi khuẩn hay các chất độc hại vào người. Hơn nữa bé sẽ rất dễ bị sặc nếu vừa cười giỡn vừa uống nước cùng lúc.

Ngoài ra nhà tắm là nơi rất dễ trơn trượt, việc bé chạy giỡn trong khi tắm sẽ khá nguy hiểm nếu trượt chân hay vấp ngã.

Với những thói quen xấu này của bé, cha mẹ hoàn toàn có thể nhắc nhở, hướng dẫn bé sửa đổi nhằm hạn chế những điều tưởng chừng như vô hại nhưng lại có thể gây hậu quả không tốt nếu chẳng may xảy ra, đồng thời giúp cho quá trình phát triển của bé được thoải mái và thuận lợi hơn.

Bé nhà bạn có thói quen nào như trên đây không? Và bạn đã giúp bé bỏ thói quen này như thế nào?

Nào hãy cùng thảo luận nhé!

Thân,

BTC_VIM

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình có 2 bé thì đều có tật như BTC nói lun. Bé lớn thì có tật mang truyện vào đọc, còn bé nhỏ thì cứ mỗi lần tắm là khoái nghịch nước lắm, mê nước cực kì. Nên cứ mỗi lần bé lớn vào là mình cứ nhắc nhở mãi cho con ra. Còn bé nhỏ thì mình cho tắm xong cho dội 1 ca nước cho bé thỏa ý thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi batia Xem bài viết
    Nhà mình có 2 bé thì đều có tật như BTC nói lun. Bé lớn thì có tật mang truyện vào đọc, còn bé nhỏ thì cứ mỗi lần tắm là khoái nghịch nước lắm, mê nước cực kì. Nên cứ mỗi lần bé lớn vào là mình cứ nhắc nhở mãi cho con ra. Còn bé nhỏ thì mình cho tắm xong cho dội 1 ca nước cho bé thỏa ý thôi.
    Trời ! sao giống 2 đứa con tui dữ vậy! đọc chuyện là đứa lớn, nghịch nước là đứa nhỏ...nhắc mãi vẫn thế! con hôm bận công chuyện, chưa vào tắm cho bé, thế là bé tự vaò mở vòi xã vào thau rồi nảy vô nghịch vừa xã nước chảy tràn lan, vừa bị lạnh. Còn đứa lớn đi vệ sinh là đem sách vào đọc, mẹ nói thấy gớm quá, ngồi trong NVS vừa ị vừa đọc sách thì chịu sao nổi, có thoải mái gì mà đọc, không bị hôi sao? nói hoài mà conkg bỏ tật xấu đó!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 407 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

em chưa có con nhưng đã chứng kiến tất tần tật thói quen xấu của cháu em. Cu cậu rất khoái nghịch nước, mỗi lần tắm là kỳ kèo thêm vài ca nước, vừa tắm vừa cười giỡn. Chị mình không biết phải làm sao hết, thế là mình ra tay. sau khi tắm cho cu cậu xong, mình chuyển sang chế độ nước nóng, nước đang mát lạnh chuyển sang ấm ấm rồi nóng lên, cu cậu hỏi mình tại sao như thế, mình trả lời con tắm xong rồi thì nước tự động chuyển sang nóng, để bà đi tắm nữa, con mà ở trong nhà tắm hoài là nước nguội đi đó. thế là cũng dụ được vài lần, không biết sau này thì sao đây hihi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

bé nhà em thì ôi thôi, thich nghich nước kinh khủng mỗi lần tắm là cả buổi trời, dụ dỗ đã đời mới chịu lên. Sau này chắc e fai hạn chế lại thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 117 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhox_buoi Xem bài viết
    bé nhà em thì ôi thôi, thich nghich nước kinh khủng mỗi lần tắm là cả buổi trời, dụ dỗ đã đời mới chịu lên. Sau này chắc e fai hạn chế lại thôi.
    Cu Tý nhà em giống bé nhà mẹ vậy, vào tắm là không chịu ra, mỗi lần như vậy em hay nhát có con này con kia ở lâu sẽ bị cắn...bé sợ rồi mới chịu nên... mà dọa như vậy hoài thì sợ sau này con sẽ nhát....nhưng tạm thời chắc cứ như vậy thôi chứ cũng chưa nghĩ ra dc cách nào tốt cả...hiii
    • 135 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thằng cháu em lớp 7 rồi nhưng đi vệ sinh chỉ biết dùng nước rửa, ko biết dùng giấy, ở nhà thói quen đó còn dùng tạm đc, chứ ra những nơi công cộng, nhà vệ sinh công cộng làm gì sạch sẽ mà dùng nước. Chẳng biết dạy nó ra sao nữa.haizz
    • 66 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Ủng hộ chương trình hay!
    • 200 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

thói quen đọc truyện trong nhà ệ sinh này giờ nhiều bé măc phải lứm nói thật chứ m ngày xưa sáng nào cũng ôm sách vô phòng vs , giờ thì hết rùi nên m phải cố gắng sẽ ko để con co thói quen xấu đó nữa
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 146 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

nhà em hạn chế cho con đọc truyện vì sợ truyện tranh bây giờ tạp nham quá, cu cậu chỉ có thể chui vào nhà vệ sinh đọc thôi. Anh í giấu quyển truyệnvào trong bụng đi vào nhà vệ sinh, và ngồi lì trong ấy, tưởng là ba mẹ không biết. Ox nhà em rất nghiêm khắc trong việc này, đã có mấy lần phạt con nhưng con vẫn như thế, không biết phải làm sao hết hic
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vtko Xem bài viết
    nhà em hạn chế cho con đọc truyện vì sợ truyện tranh bây giờ tạp nham quá, cu cậu chỉ có thể chui vào nhà vệ sinh đọc thôi. Anh í giấu quyển truyệnvào trong bụng đi vào nhà vệ sinh, và ngồi lì trong ấy, tưởng là ba mẹ không biết. Ox nhà em rất nghiêm khắc trong việc này, đã có mấy lần phạt con nhưng con vẫn như thế, không biết phải làm sao hết hic
    Tập cho con thói wen không đọc sách truyện trong nhà VS thấy cũng nan giải quá các mẹ nhỉ...e thì giờ cũng đang đâu đầu với chuyện này đây
    • 156 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Nhóc nhà e cũng thế... chỉ thích truyện tranh thôi...mà mỗi lần đi vệ sinh là cầm 1 quyển chạy vào toilet cả tiếng đồng hồ....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Truyện tranh giờ cấm con cũng khó lắm,càng cấm nó càng tò mò.Nên tốt nhất mẹ nên kiểm soát các loại truyện mà con đọc mẹ ạ, và môttj điều nữa là đọc truyện nhưng ko được sao nhãng học hành là dc hihi
    Hạnh phúc khi ta bên nhau và san sẻ nhau những buồn vui trong cuộc sống
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ca_Phe_Suy_Ngam Xem bài viết
    Nhóc nhà e cũng thế... chỉ thích truyện tranh thôi...mà mỗi lần đi vệ sinh là cầm 1 quyển chạy vào toilet cả tiếng đồng hồ....
    giờ chỉ có cách luyện cho co từ từ bỏ thỏi quen xấu đó và phải đặc biệt chú ý tới vấn đề vệ sinh thật sách sẽ cái wc nhà e ngày nào dù bận mấy em cũng phải chà rửa thật sạch đấy, hức hức.
    Hạnh phúc khi ta bên nhau và san sẻ nhau những buồn vui trong cuộc sống
    • 277 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhsongngu Xem bài viết
    em chưa có con nhưng đã chứng kiến tất tần tật thói quen xấu của cháu em. Cu cậu rất khoái nghịch nước, mỗi lần tắm là kỳ kèo thêm vài ca nước, vừa tắm vừa cười giỡn. Chị mình không biết phải làm sao hết, thế là mình ra tay. sau khi tắm cho cu cậu xong, mình chuyển sang chế độ nước nóng, nước đang mát lạnh chuyển sang ấm ấm rồi nóng lên, cu cậu hỏi mình tại sao như thế, mình trả lời con tắm xong rồi thì nước tự động chuyển sang nóng, để bà đi tắm nữa, con mà ở trong nhà tắm hoài là nước nguội đi đó. thế là cũng dụ được vài lần, không biết sau này thì sao đây hihi
    Cu cậu nghịch ngợm lắ đây, sau này chắc ba mẹ hãy nghiêm khắc với con chứ đừng dụ con như thế
    • 127 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy? nhiều khi còn trốn vào nhà vệ sinh ngồi chơi game nữa nè. Mình la bé hoài mà cũng chứng nào tật đấy.
    C'est la vie !:570:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 212 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hầu như các thói quen này đều có đối với bé nhà mình. Nhất là thói đi vệ sinh mà không chịu rửa tay. Chỉ khi nào có mẹ là mới chịu rửa thôi à. Chán ghê
    • 156 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

người lớn mình có khi còn quên không rửa tay thường xuyên và đúng cách ấy chứ
    • 175 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongcohoa Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng vậy? nhiều khi còn trốn vào nhà vệ sinh ngồi chơi game nữa nè. Mình la bé hoài mà cũng chứng nào tật đấy.
    nghe chừng tật này nhiều bé mắc phải quá hic hic.Thôi thì cố gắng tách đần việc đó thui chứ càng la bé bé cnagf ham ý mẹ nó hehe
    • 200 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

càng cấm nó càng khoái đó mẹ nó ơi mẹ nó nên đặt ra mục tiêu và những truyện mà con dc phéo đọc hí hí
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3