Xử trí nhanh khi bé bị tiêu chảy

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.33K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Đối với trẻ dưới 1 tuổi thì bệnh tiêu chảy là nỗi lo thường xuyên của các bậc cha mẹ, theo kinh nghiệm của mình, khi bé bị tiêu chảy thì cần lưu ý 1 số điểm sau:

- Ngay khi bé bị tiêu chảy cần cho bé uống bù nước, tốt nhất là uống Oresol (nhớ pha theo đúng hướng dẫn). Cho uống từ từ từng thìa. Nếu trong 24 giờ không uống hết thì phải pha mới vì dung dịch đã pha sẽ bị hỏng. Mình thấy loại này bù nước rất hiệu quả, mà các bé cũng dễ uống.

- Cần chú ý đến chế độ dinh dưỡng cho bé. Việc cung cấp dinh dưỡng hợp lý sẽ giúp chức năng tiêu hóa hấp thu của ruột nhanh chóng trở về bình thường, rút ngắn thời gian tiêu chảy. Vì vậy, nên tránh sử dụng đồ ăn chứa nhiều lactose, tránh những đố uống như nước cam, nước ngọt..
    Theo mình, cần tiếp tục cho bé ăn và bú bình thường, nên dùng thức ăn dễ tiêu: cháo thịt nạc, thịt gà nấu với carot, khoai tây... Nếu bé dùng sữa hộp thì nên pha loãng hơn mức bình thường và cũng không nên ép bé nếu bé thật sự không muốn uống.

- Bổ sung ngay men vi sinh cho bé: Trong men vi sinh có chứa các vi khuẩn có lợi sẽ giúp tăng sức đề kháng, ngăn ngừa mất nước… Mình thì hay dùng Men vi sinh Golden LAB, vì hồi bé bị tiêu chảy nặng, bác sỹ kê cho uống loại này và thấy rất hợp nên lúc nào cũng dự trữ loại này trong tủ thuốc các mẹ ạ! Nhưng hơi đắt chút, mua lẻ là 8.000/gói, được cái là Golden LAB dùng được cho trẻ sơ sinh nên cũng không đáng ngại lắm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Em cũng bon chen chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ, mong các mẹ ủng hộ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,863 Bài viết

• 9,231 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bài viết hay, chúc đạt giải nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Em cũng bon chen chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ, mong các mẹ ủng hộ
    ký cọt giề
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 72 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

em học hỏi kinh nghiệm của các mẹ nào
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Vote cho mẹ cận thận nào. Cám oen mẹ nó đã chia sẻ kinh nghịêm, chúc mẹ nó đạt giải
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoingoc2007 Xem bài viết
    Vote cho mẹ cận thận nào. Cám oen mẹ nó đã chia sẻ kinh nghịêm, chúc mẹ nó đạt giải
    hi cảm ơn mẹ nó nha, em ko mong đạt giải đâu, mong dc chia sẻ với các mẹ thoii