TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nên làm gì để phòng tránh rối loạn tiêu hóa cho bé?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Ở trẻ thường có 4 biểu hiện rối loạn tiêu hóa chính: ói, tiêu chảy, đầy hơi ăn không tiêu và táo bón. Để tránh rối loạn tiêu hóa, bé cần một hệ vi khuẩn đường ruột cân bằng. Sữa mẹ là thực phẩm nuôi dưỡng và tạo hệ vi sinh tốt nhất, với bé đã ăn dặm thì cần một chế độ ăn cân bằng, phù hợp lứa tuổi. Nước là chất quan trọng để các phản ứng hóa học và sự trao đổi chất diễn ra không ngừng trong cơ thể. Do vậy cho bé uống nhiều nước nhất là đối với bé có khuynh hướng táo bón. Giữ vệ sinh trong ăn uống cũng rất quan trọng. Vì hệ tiêu hóa của bé còn non yếu, chưa sẵn sàng chứa một khối lượng lớn thức ăn, do đó tránh cho trẻ ăn quá no, quá nhiều món trong ngày. Dùng thuốc phải theo chỉ định của bác sĩ. Vì tự dùng thuốc tự chữa trị không đúng có thể làm bệnh càng trầm trọng hơn, và dùng kháng sinh kéo dài lại diệt luôn cả những vi khuẩn có lợi trong đường ruột. Với bé trên 1 tuổi, nên sớm bổ sung lợi khuẩn bằng một số loại sữa: sữa chua có chứa men vi sinh tốt, sữa công thức có bổ sung lợi khuẩn probiotic. Thông tin này có ghi trên các hộp sữa, mẹ dễ dàng tham khảo và lựa chọn sản phẩm phù hợp lứa tuổi và thể trạng của con để bé phát triển cân đối, khỏe mạnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vote cho bài viết hay nè . Sữa chua rất tốt cho hệ tiêu hóa, con mình rất lười ăn sữa chua nhưng mình cũng phải ráng ép cho bé ăn thường xuyên món ni để hệ tiêu hóa " suôn sẻ".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhé ! Mẹ thử cho con thay đổi ngày ăn sữa chua trắng, ngày sữa chua trái cây, ngày sữa chua + khoai tây chiên để bé thích thú hơn. Cu tí nhà mình có khi ăn sữa chua với cốm nữa, có thêm vài hạt cốm, ăn nhanh và chép miệng yêu lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,234 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thế hử mẹ nó ơi, phải thứ mới được
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó nhé ! Mẹ thử cho con thay đổi ngày ăn sữa chua trắng, ngày sữa chua trái cây, ngày sữa chua + khoai tây chiên để bé thích thú hơn. Cu tí nhà mình có khi ăn sữa chua với cốm nữa, có thêm vài hạt cốm, ăn nhanh và chép miệng yêu lắm.
    ký cọt giề