Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm giúp bé sơ sinh không bị nôn trớ, sặc sữa!

• 10 Lượt chia sẻ
  • 28.8K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 37 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Lần đầu làm mẹ có lẽ rất nhiều chị em phụ nữ chúng ta còn lóng ngóng, vụng về. Ít có ai mà đã có kinh nghiệm ngay từ lần đầu tiên, đúng không nào? Vì thế, chúng ta phải học hỏi kinh nghiệm, từ người thân, người có kinh nghiệm nuôi bé tới sách báo hay thông tin tìm kiếm trên mạng. Nó hữu ích vô cùng đấy!
    Xin chia sẻ với những ai lần đầu đón nhận thiên chức làm mẹ chút kinh nghiệm của bản thân để giúp bé yêu không bị nôn trớ hay sặc sữa. Cách cho bé bú rất quan trọng. Có rất nhiều trường hợp xảy ra sặc sữa hay nôn trớ là do cách cho bé bú, ăn không đúng. Vì là bé sơ sinh nên thanh quản, dạ dày...nhìn chung mọi thứ chưa được hoàn thiện, vì thế các mẹ cần lưu ý rất nhiều.
    Bé bú mẹ, trước hết phải cho bé ngậm hết đầu vú, nếu không sẽ làm ảnh hưởng đến bầu vú mẹ (nứt cổ gà) và lượng sữa ra không đều. Nếu mẹ nào nhiều sữa, khi cho bé bú thì nên cho bé nghỉ trong giây lát để bé nuốt sữa cho kịp (không rất dễ sặc). Bú xong nhớ bế vác bé trên vai và vỗ vỗ nhẹ vào lưng vài cái cho sữa xuống hết, khi nào nghe tiếng ợ là được.
    Tư thế bú có thể bế trên tay hoặc nằm đều được. Nhưng lưu ý khi cho bé bú nằm, phải kê gối cho bé cao hơn bình thường khi nằm ngủ một chút. Điều này giúp bé bú và dễ nuốt hơn. Bú xong cũng nên bế bé trên tay tầm 10 phút mới đặt bé nằm.
    Một điều nữa là thời gian cho bé bú. Bé sơ sinh thông thường bú trong 10 - 15 phút. Không nên cho bé bú kéo dài hàng nửa tiếng đồng hồ. Bé bú no quá sẽ dễ bị nôn trớ do quá no.
    Chăm sóc trẻ sơ sinh giai đoạn 0 - 3 tháng là vô cùng vất vả và cẩn thận các mẹ ạ! Đây là gia đoạn mà mọi thứ về cơ thể bé chưa thật sự hoàn chỉnh mà! Vì con yêu, các bà mẹ trẻ hãy cố gắng lên nhé! Nụ cười của con sẽ mang hạnh phúc cho gia đình đấy!
    Thúy Hường!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,880 Bài viết

• 4,813 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng như kinh nghiệm bạn đã chia sẻ, khi con mình 2 tháng tuổi, bé rất hay trớ. Sau mỗi lần bé bú, mình đều bế vác bé lên và vỗ lưng thì trộm vía ít trớ hơn.

Chúc bé nhà bạn luôn ngoan, khỏe nhé!
    ÔM TA RÊ, TÚT TA RÊ, TU RÊ SOA HA.
    • 3,183 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau khi con mình bú xong mình cũng dùng tay vỗ nhẹ và chờ tiếng "ợ" thế đó nhưng đôi lúc cũng nôn trớ ra cả mũi luôn..hichic..
    Do mình cho con bú quá nhiều trong 1 lần, vì thế nên các mom k nên cho con bú nhiều cùng 1 lúc, uống ít ít phân thành nhiều lần sẽ tốt hơn cho bé và tránh bị nôn trớ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bài viết hay, cảm ơn mẹ nó
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ nó mới làm mẹ lần đầu mà có nhiều kiến thức nhỉ?
    Chúc đạt giải nha
    ký cọt giề
    • 51 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

cám ơn những chia sẻ hữu ích của bạn!