Vệ sinh rốn cho bé sơ sinh khi từ bệnh viện về.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 132 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Ô sao lại kiêng nnước vào rôn tơi khi rụng rốn nhỉ. Nhà mình cả 2 con đều tắm bằng nước đun sôi để nguội và thả cả Ng bé vào chậu nước.sau khi tắm xong thì lau rốn cho con bằng cồn và băng rốn lại. Trộm vía cả 2 con đều rụng rốn, khô ráo sau 1 tuần. Các cô y tá ở viện PSHN mình nhờ tắm đều àm như vây.
    Kiêng nước là vì nếu ngâm nước thì rốn lâu rụng hơn, nếu lau không khô và không kỹ thì sẽ có nguy cơ bị nhiễm trùng, chỉ vì tốt cho bé thôi, đâu phải bé nào cũng hên ko bị nhiễm trùng. Dùng cồn lau rốn là sạch rồi, ko cần ngâm tắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi H&B Xem bài viết
    Cái phần gạch đậm ý thì tớ ko hiểu liệu mẹ nào có thể làm nổi ko đây ta? . Nhà tớ cũng như nhà mẹ haivan2410, khi tắm cho bé phải cho người bé ngập nước có nghĩa là rốn cũng ướt rồi còn đúng ko hả Mẹ Bon, quan trọng nhất là khâu vệ sinh sau khi tắm cho bé đấy mẹ Bon nhé. Sau khi tắm xong phải lau khô người bé, thấm thật khô rốn cho bé sau đó rửa bằng cồn sát trùng 70 độ cho bé, để khô rốn bé rồi đậy rốn bé bằng băng gạc và giữ khô cho bé suốt cả ngày luôn, quy trình tắm cho bé và vệ sinh rốn cho bé cứ như vậy đến khi nào bé rụng rốn thì thôi mẹ Bon à.
    Cùng tranh luận với Mẹ H&B: mình nói rằng: thả cả người bé vào chậu tắm được nhưng phải cẩn thận không cho nước làm ướt rốn, có nghĩa rằng Bạn vẫn có thể cho cả người Bé vào chậu tắm nhưng về phần nước thì Bạn cho thấp hơn rốn Bé chứ không phải đầy cả chậu tắm và ngập cả người Bé luôn, mình không nói như Bạn: cho người bé ngập nước thì đúng là ướt luôn cả rốn rồi còn gì.
    Thường thì các Bà cho cháu vào chậu tắm luôn, nước thấp hơn rốn và dùng một tay nâng đầu và lưng Bé cao hơn một xíu giống như Bé nằm gối đầu vậy, mỗi Mẹ có một cách tắm khác nhau nhưng kinh nghiệm của mình thì chỉ cần vệ sinh rốn sau khi tắm chứ không tắm ướt rốn Bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocthau Xem bài viết
    Kiêng nước là vì nếu ngâm nước thì rốn lâu rụng hơn, nếu lau không khô và không kỹ thì sẽ có nguy cơ bị nhiễm trùng, chỉ vì tốt cho bé thôi, đâu phải bé nào cũng hên ko bị nhiễm trùng. Dùng cồn lau rốn là sạch rồi, ko cần ngâm tắm.
    Mình cũng vậy, cẩn thận vẫn hơn, phòng trước chứ lỡ có chuyện gì thì
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

ôi bé nhà mình 2 tháng mà rốn vẫn ướt, chảy mủ, có mùi cơ.. hic đi khám mấy lần ý. Khám lần 1 chỗ bs quen, bác bảo k sao về vs sạch bằng betadyne. Sau 1 tgian vẫn chảy nước, mủ, mùi. Đem vào viện Nhi, khoa ngoại, bs bảo nang rốn, đợi 4 tháng phẫu thuật. Ôi mình rụng rời ý. Về chăm chỉ vs bằng cồn 70, ko băng kín rốn mà để thoáng. Trộm vía sau 2 tuần là rốn khô ko mùi á
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    ôi bé nhà mình 2 tháng mà rốn vẫn ướt, chảy mủ, có mùi cơ.. hic đi khám mấy lần ý. Khám lần 1 chỗ bs quen, bác bảo k sao về vs sạch bằng betadyne. Sau 1 tgian vẫn chảy nước, mủ, mùi. Đem vào viện Nhi, khoa ngoại, bs bảo nang rốn, đợi 4 tháng phẫu thuật. Ôi mình rụng rời ý. Về chăm chỉ vs bằng cồn 70, ko băng kín rốn mà để thoáng. Trộm vía sau 2 tuần là rốn khô ko mùi á
    Tại sao bé bị nang rốn Mẹ Sushi Cua nhỉ???Khi bị nang rốn thì Bé đã rụng rốn chưa vậy??? Mẹ tắm Bé thế nào???có cho nước ngâp rốn (khi chưa rụng rốn) khi tắm không???
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ghi lại để sau này có gì là lấy ra lâm trận ngay, cảm ơn các mẹ nhé.
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Tại sao bé bị nang rốn Mẹ Sushi Cua nhỉ???Khi bị nang rốn thì Bé đã rụng rốn chưa vậy??? Mẹ tắm Bé thế nào???có cho nước ngâp rốn (khi chưa rụng rốn) khi tắm không???
    Mình thuê y tá viện C về tắm cho đến khi bé 20 ngày cơ, rốn rụng từ lúc 7-9 ngày mình k nhớ rõ. Sau đó tự tắm thì ngày nào cũng làm vs rốn rất cẩn thận, lau khô, bôi cồn sát trùng... Nhg có vẻ như bé nhà mình k hợp betadyne. Dùng betadyne vẫn ướt, đến khi dùng cồn trắng 70 mới khô
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    Mình thuê y tá viện C về tắm cho đến khi bé 20 ngày cơ, rốn rụng từ lúc 7-9 ngày mình k nhớ rõ. Sau đó tự tắm thì ngày nào cũng làm vs rốn rất cẩn thận, lau khô, bôi cồn sát trùng... Nhg có vẻ như bé nhà mình k hợp betadyne. Dùng betadyne vẫn ướt, đến khi dùng cồn trắng 70 mới khô
    Vậy là rốn rụng rồi mà vẫn có thể bị nang rốn, ôi nguy hiểm quá, giờ mình mới nghe trường hơp này nên thấy sợ sợ. Thanks Mẹ Sushi Cua nhiều!
    • Khách Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình cũng vậy, cẩn thận vẫn hơn, phòng trước chứ lỡ có chuyện gì thì
    trộm vía con em 7 ngày là rụng rốn, đúng là chăm kỹ phần rốn rất quan trọng. mình mới tập 1 kinh nghiệm chưa nhiều, may có mẹ mình ra nuôi con gái và cháu nên mẹ mình kỹ phần này lắm. cảm ơn bài viết của ME BON nhé. rất ý nghĩa.
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Khách Xem bài viết
    trộm vía con em 7 ngày là rụng rốn, đúng là chăm kỹ phần rốn rất quan trọng. mình mới tập 1 kinh nghiệm chưa nhiều, may có mẹ mình ra nuôi con gái và cháu nên mẹ mình kỹ phần này lắm. cảm ơn bài viết của ME BON nhé. rất ý nghĩa.
    Vì mình thấy nhiều trường hợp bị nhiễm trùng vốn rồi Mẹ Khách ạ nên sợ và phải cẩn thận cho Bé ngay từ đầu, phòng trước vẫn hơn chứ lỡ có chuyện thì tội nghiệp cho cả Mẹ lẫn con.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 812 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

ui cái rốn của con! Mình cũng bị phen hết vía vì nó đây. Mình sinh ở TD nhưng cũng chẳng dc bsi/y ta hướng dẫn cách vsinh rốn gì cả. Mình thì sợ k dám đụng vào nên mỗi lần tắm cho con xong, mình chỉ dám lau rửa quanh quanh bên ngoài rồi băng lại. Cứ nghĩ thế là đúng. gần 20 ngày vẫn thấy rốn con k rụng. Hôm cho con tắm nắng mới nhìn thấy rốn con hơi ướt. Sợ quá, đưa con xuống BV Y Dược. Bé bị viêm rốn. Hic. Cô y tá vệ sinh rốn cho con, lau từ trong ra ngoài. Về nhà, hôm sau rốn con rụng luôn (20 ngày). Kinh nghiệm là mẹ k nên nhát + băng rốn con kĩ quá. Cô y tá nói với mình là băng rốn con 3 ngày đầu thôi sau đó để cho thoáng. Đứa sau sẽ làm tốt hơn
    • 1,946 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà mình thì sau khi sinh xong về nhà chị gái chồng tắm cho bé....
    cứ thả bé vào trong chậu nước tắm (tuyệt đối là nước đun sôi để nguội nhá), tắm xong lau khô vùng quanh rốn + sát trùng cồn 70độ...
    bé nahf em trộm vía 9 ngày là tự rụng luôn, hihih
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé nhà mình 7 ngày là rụng rốn , nhà mình thuê người tắm, tắm xong là chị ấy có bông tiệt trùng sát khuẩn ở rốn để ko bị nhiễm trùng và rốn sẽ nhanh khô
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2