Vệ sinh rốn cho bé sơ sinh khi từ bệnh viện về.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm trước có lần cho Bé nhà mình đi khám bệnh, trong lúc ngồi đợi đến lượt mình thì có 2 Bà cháu đang khám, mình liếc qua xem thì thấy Bé gái mặt mày tím tái, bụng trương to ra và câu chuyện của Bác Sĩ với 2 Bà cháu như thế này:
    - Ở nhà ai chăm bé?
    - Dạ Tôi chăm.
    - Vậy ai tắm cho bé?
    - Dạ cũng Tôi tắm.
    - Vậy Bà tắm cho bé như thế nào?
    - Thì Tôi cho bé vô chậu và xối nước tắm bình thường thôi ạ.
    - Vậy bà có để nước làm ướt rốn bé không?
    - Dạ có, tôi xối nước tắm rốn bé luôn.
    - Bà đưa cháu lên bệnh viện gấp vì rốn bị nhiễm trùng.
    Ngồi nghe câu chuyện của 2 bà cháu mà mình xót xa vì thương bé gái và tội nghiệp cho bà, một mặt là vì Bà không biết cách vệ sinh rốn cho cháu, mặt khác Bà cũng không được người nhà hay BS hướng dẫn.
    Cũng một trường hợp như vậy mà một Bà Mẹ gần con chỉ được 2 tháng thì vĩnh viễn xa con vì con bị nhiễm trùng và đi ngoài màu trắng giống như sữa vậy.
    Mình rất đặc biệt cẩn thận trong vấn đề này, mấy ngày đầu từ bệnh viện về Bà tắm cho Bé, khi nào tắm mình cũng ở kế bên và nhắc Bà nhớ cẩn thận không để nước làm ướt rốn con, sau đó mình vệ sinh rốn cho con thật cẩn thận.
    Một vài thông tin cho các Mẹ chuẩn bị sinh nè:
    Rốn là một phần nhạy cảm của cơ thể trẻ sau khi sinh nên cần được chăm sóc tốt để đảm bảo các hốc rốn khô và dây rốn rụng tự nhiên.
    Chăm sóc rốn của trẻ sơ sinh luôn là một hành động quan trọng của việc chăm sóc cơ thể trẻ mà bạn không nên bỏ qua sau khi sinh. Rốn là một phần nhạy cảm của cơ thể trẻ sau khi sinh cần được chăm sóc tốt để đảm bảo các hốc rốn khô và dây rốn rụng tự nhiên. Nếu không lưu ý, rốn ở trẻ sơ sinh rất dễ bị nhiễm trùng và xảy ra nhiều biến chứng khác như chảy máu, xả chất lỏng có mùi trắng...
    - Luôn giữ rốn của trẻ khô và sạch sẽ nhất có thể.

- Luôn luôn rửa tay trước khi chăm sóc rốn của trẻ. Việc chưa rửa tay của bạn có thể mang tới những vi trùng có hại xâm nhập vào rốn của trẻ đấy.

- Trước khi cuống rốn khô và rụng khỏi rốn, bạn hãy chú ý giữ tã của bé che hờ phần rốn và bụng để tránh bất cứ điều gì có thể va chạm tới phần rốn. Mỗi khi bạn thay một tã mới, gấp tã ở phía trên để đảm bảo rằng rốn không bị trầy xước da và lưu thông không khí.

- Để giữ cho cuống rốn khô bạn có thể phải khá cẩn trọng khi tắm cho trẻ sơ sinh. Tuyệt đối không ngâm cuống rốn của trẻ trong khi tắm cho đến khi cuống rốn đã rụng và khô.

- Làm sạch vùng bụng và vùng rốn của trẻ ít nhất một lần/ ngày. Để làm sạch nhẹ nhàng vùng rốn của trẻ, bạn nên sử dụng tăm bông được nhúng vào nước lạnh đun sôi và nhẹ nhàng vỗ nhẹ khu vực này. Điều này sẽ giúp rốn khô nhanh chóng và giảm bớt nguy cơ nhiễm trùng.

- Đừng quên lau khô khu vực rốn và xung quanh rốn với một miếng gạc sau khi làm sạch rốn. Bạn tuyệt đối tránh sử dụng bông gòn vì những sợi từ bông gòn thường dính vào rốn và có thể gặp khó khăn để lấy ra, gây các biến chứng khác cho rốn.

- Không sử dụng nước thơm, dầu gội để tắm hoặc rắc bột lên trên hoặc xung quanh rốn của bé.

- Khoảng 1-3 tuần sau khi sinh, dây rốn của trẻ sẽ khô và rụng tự nhiên. Tuy nhiên, nếu có tái chảy máu hoặc nhiễm trùng, hay có bất cứ bất thường nào bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ nhi khoa nhé.

- Khi bị rơi rụng, một số rốn của trẻ có hiện tượng chảy máu. Điều này khiến cha mẹ trẻ không khỏi lo lắng nhưng đôi khi đây là hiện tượng bình thường. Nó có thể mất 5-10 ngày để chữa trị và chăm sóc cho khu vực này sau khi rốn đã rụng.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    BTC chuyển bài viết này về topic chia sẻ kinh nghiệm tại box “Thông Báo: Diễn đàn Webtretho đồng hành cùng nhãn hàng Pampers ra mắt chuyên mục dành riêng cho các Mẹ mang tên “Chỉ Mẹ Mới Hiểu” giùm mình được không, đây không phải là bài mình dự thi, chỉ là bài chia sẻ kinh nghiệm thôi. Thanks BTC!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    BTC chuyển bài viết này về topic chia sẻ kinh nghiệm tại box “Thông Báo: Diễn đàn Webtretho đồng hành cùng nhãn hàng Pampers ra mắt chuyên mục dành riêng cho các Mẹ mang tên “Chỉ Mẹ Mới Hiểu” giùm mình được không, đây không phải là bài mình dự thi, chỉ là bài chia sẻ kinh nghiệm thôi. Thanks BTC!
    BTC đã chuyển nhé
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

bài chia sẻ của chị hữu ích quá, do em chưa rành chuyện này nên thời gian đầu toàn nhờ chị dâu giúp thay băng rốn và vệ sinh cho bé không à...đọc bài chị xong e có thêm kinh nghiệm về vấn đề này cho bé sau rồi, hope sẽ làm tốt được như chị, những người mẹ trẻ như e cần nhiều lắm những bài chia sẽ hữu ích như thế này
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc mình mới sinh cũng rất lo sợ chuyện chăm sóc rốn, tắm bé khi về nhà vì lần đầu làm mẹ nên mình rất lóng ngóng. Cuối cùng mình quyết định tìm cô y tá tắm, vệ sinh cho bé tới lúc rụng rốn, trộm vía con mình 5 ngày đã rụng rốn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mình cũng rất sợ vấn đề này từ lúc mình còn chưa lập gia đình cơ. Ngày tước mấy dì hay em họ đẻ thì đều lên nhà mình ở, mình thấy mẹ tắm cho cháu rất cẩn thận, nhất là vùng rốn, đc băng rất kĩ, tắm xong lau rất khô. Tới bé nhà mình thì cũng do 1 tay bà ngoại tắm cho cháu thôi, mình chỉ nhìn rút kinh nghiệm, đến khi thấy ổn rồi mới dám tắm cho con đấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 2 tuần mới rụng rốn. Nghe mấy cụ nói mấy tên chậm rụng rốn là bướng ghê lắm, chẳng sai tí nào, hihi.

Cám ơn ME BON đã chia sẻ kinh nghiệm nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi học lớp tiền sản và được học về vấn đề vệ sinh rốn khá kỹ. Thế nên bé con của mình chỉ 10 ngày sau khi sinh đã rụng rốn
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Lúc mình mới sinh cũng rất lo sợ chuyện chăm sóc rốn, tắm bé khi về nhà vì lần đầu làm mẹ nên mình rất lóng ngóng. Cuối cùng mình quyết định tìm cô y tá tắm, vệ sinh cho bé tới lúc rụng rốn, trộm vía con mình 5 ngày đã rụng rốn.
    2 bé nhà mình 2 tuần sau sinh mới rụng rốn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    Mình cũng rất sợ vấn đề này từ lúc mình còn chưa lập gia đình cơ. Ngày tước mấy dì hay em họ đẻ thì đều lên nhà mình ở, mình thấy mẹ tắm cho cháu rất cẩn thận, nhất là vùng rốn, đc băng rất kĩ, tắm xong lau rất khô. Tới bé nhà mình thì cũng do 1 tay bà ngoại tắm cho cháu thôi, mình chỉ nhìn rút kinh nghiệm, đến khi thấy ổn rồi mới dám tắm cho con đấy chứ.
    Cẩn thận một xíu là được mà

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolafam Xem bài viết
    Bé nhà mình hơn 2 tuần mới rụng rốn. Nghe mấy cụ nói mấy tên chậm rụng rốn là bướng ghê lắm, chẳng sai tí nào, hihi.

Cám ơn ME BON đã chia sẻ kinh nghiệm nhé!
    • 9,718 Bài viết

• 2,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng vậy toàn nhờ chị gái tắm cho cháu 10 ngày đầu. Đến khi về bà nội tự tay mình làm và mình luôn cẩn thận phần rốn của con. Rốn con mình gần 15 ngày mới rụng nhưng khô ráo lắm. Có những việc không thể để các bà làm giúp được, đôi khi tự tay làm cho con là điều tuyệt vời nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    mình cũng vậy toàn nhờ chị gái tắm cho cháu 10 ngày đầu. Đến khi về bà nội tự tay mình làm và mình luôn cẩn thận phần rốn của con. Rốn con mình gần 15 ngày mới rụng nhưng khô ráo lắm. Có những việc không thể để các bà làm giúp được, đôi khi tự tay làm cho con là điều tuyệt vời nhất
    Đúng là đôi khi tự tay làm cho con vẫn thấy hạnh phúc hơn, Bà thì cũng lâu rồi không chăm trẻ con, với lại tắm rửa bình thường thì không có vấn đề gì, còn những chuyện khác như vệ sinh rốn chẳng hạn, nhiều Bà nhát tay không dám làm, lỡ có chuyện gì tội nghiệp chúng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 680 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Mình cho dù có nhờ người khác chăm sóc con giúp cũng phải dặn dò cẩn thận, thật ko yên tâm chút nào
    [IMG]iUjDnLkiUjDp8[/IMG]
    NB: 3,2kg 1,5month: 4,5kg 4month: 7kg - 67cm 5month: 8kg-70cm 7month: 8,5kg-73cm 10month: 9kg-77cm 15 month: 9,8kg-87cm; 23month: 11kg-90cm
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Mình thì không dám tắm cho bé khi chưa rụng rốn đâu, toàn phải thuê y tá thôi. Phần vì lúc đấy mình sinh xong còn rất đau, tự làm mọi thứ cho mình còn chưa nổi, phần vì không đủ tự tin để vệ sinh rốn cho con.Các bà cũng rất có kinh nghiệm, nhưng tắm cho bé những ngày đầu không ai dám nhúng cả người bé xuống nước cả vì sợ nước vào rốn bé. Khuyên các mẹ nếu chưa tự tin để vệ sinh cho bé thì cứ thuê y tá tắm giúp, họ làm chuyên nghiệp lắm, nhìn thấy yên tâm liền
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipper Xem bài viết
    Mình cho dù có nhờ người khác chăm sóc con giúp cũng phải dặn dò cẩn thận, thật ko yên tâm chút nào
    Cái cảm giác tự tay Mẹ chăm con rất tuyệt và đúng là người Mẹ nào cũng nghĩ rằng không ai chăm con bằng Mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bon đã chia sẻ bài viết thật hay.
    Nói đến chăm sóc rốn chắc con em thuộc dạng có 1 không 2 luôn quá, tới gần đầy tháng ảnh mới rụng rốn, cả nhà hồi hộp và lo lắng lắm. Cái rốn có màu vàng hơi bị ướt nước nữa nên em lo lắm, vào đúng đợt con sốt phát ban, haizzz, lo sợ con nhiễm trùng rốn mà sốt hay vì nguyên nhân nào mà bác sỹ chưa tìm ra nguyên nhân, mới có 20 ngày còn trong cử mà phải đi bệnh viện chăm con ốm, ôi nhớ lại ngày đó thật sợ hãi. Cũng may moi chuyện đã qua hết rồi.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean_Bon Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Bon đã chia sẻ bài viết thật hay.
    Nói đến chăm sóc rốn chắc con em thuộc dạng có 1 không 2 luôn quá, tới gần đầy tháng ảnh mới rụng rốn, cả nhà hồi hộp và lo lắng lắm. Cái rốn có màu vàng hơi bị ướt nước nữa nên em lo lắm, vào đúng đợt con sốt phát ban, haizzz, lo sợ con nhiễm trùng rốn mà sốt hay vì nguyên nhân nào mà bác sỹ chưa tìm ra nguyên nhân, mới có 20 ngày còn trong cử mà phải đi bệnh viện chăm con ốm, ôi nhớ lại ngày đó thật sợ hãi. Cũng may moi chuyện đã qua hết rồi.
    Bé nào lúc còn nhỏ không bệnh này thì cũng bệnh khác, chăm con trẻ không dễ chút nào nhưng rồi Mẹ cũng vượt qua được tất cả vì con iu.
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Bé nào lúc còn nhỏ không bệnh này thì cũng bệnh khác, chăm con trẻ không dễ chút nào nhưng rồi Mẹ cũng vượt qua được tất cả vì con iu.
    Đúng vậy, chăm trẻ con là cả một quá trình, là một người mẹ tự tay chăm con là chính mình đã rút ra một kinh nghiệm đó là dù trong bất cứ hoàn cảnh nào mình cũng phải bình tĩnh để xử lý tình huống, trẻ con cũng như người lớn, lúc khỏe lúc ốm đau là điều không thể tránh khỏi, những lúc đó mình cứ bình tĩnh theo dõi và có cách xử lý đúng cách thì bé sẽ khỏi bệnh mà thôi.
    • 5,178 Bài viết

• 3,796 Được cảm ơn

Ô sao lại kiêng nnước vào rôn tơi khi rụng rốn nhỉ. Nhà mình cả 2 con đều tắm bằng nước đun sôi để nguội và thả cả Ng bé vào chậu nước.sau khi tắm xong thì lau rốn cho con bằng cồn và băng rốn lại. Trộm vía cả 2 con đều rụng rốn, khô ráo sau 1 tuần. Các cô y tá ở viện PSHN mình nhờ tắm đều àm như vây.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Ô sao lại kiêng nnước vào rôn tơi khi rụng rốn nhỉ. Nhà mình cả 2 con đều tắm bằng nước đun sôi để nguội và thả cả Ng bé vào chậu nước.sau khi tắm xong thì lau rốn cho con bằng cồn và băng rốn lại. Trộm vía cả 2 con đều rụng rốn, khô ráo sau 1 tuần. Các cô y tá ở viện PSHN mình nhờ tắm đều àm như vây.
    Vậy hả haivan2410? Thường thì vẫn thả cả người bé vào chậu tắm được nhưng phải cẩn thận không cho nước làm ướt rốn, những thông tin mình đọc được đều nói như vậy. Mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ thêm được không ạ?
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Vậy hả haivan2410? Thường thì vẫn thả cả người bé vào chậu tắm được nhưng phải cẩn thận không cho nước làm ướt rốn, những thông tin mình đọc được đều nói như vậy. Mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ thêm được không ạ?
    Cái phần gạch đậm ý thì tớ ko hiểu liệu mẹ nào có thể làm nổi ko đây ta? . Nhà tớ cũng như nhà mẹ haivan2410, khi tắm cho bé phải cho người bé ngập nước có nghĩa là rốn cũng ướt rồi còn đúng ko hả Mẹ Bon, quan trọng nhất là khâu vệ sinh sau khi tắm cho bé đấy mẹ Bon nhé. Sau khi tắm xong phải lau khô người bé, thấm thật khô rốn cho bé sau đó rửa bằng cồn sát trùng 70 độ cho bé, để khô rốn bé rồi đậy rốn bé bằng băng gạc và giữ khô cho bé suốt cả ngày luôn, quy trình tắm cho bé và vệ sinh rốn cho bé cứ như vậy đến khi nào bé rụng rốn thì thôi mẹ Bon à.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2