TIN TÀI TRỢ.

Thương lắm làn da mỏng manh của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.2K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Những ngày đông lạnh giá, mình không dám cho bác giúp việc xi tè cho con gái, mình sợ con bị lạnh, mình sợ con tè dầm. Vậy là đành đóng bỉm cho con 24/24.
    Đã dặn bác gv rất kĩ 3h thay bỉm/ lần cho con, mỗi lần thay bỉm phải bôi kem chống hăm, mỗi lần thay phải ngâm khăn ướt vào nước ấm lau chùi thật sạch, rồi lau thật khô.....
    Vậy mà mỗi tối về nhà, nhìn mông con mẩn đỏ mà thương vô cùng.
    Các mẹ ơi, chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm giúp con ko bị hăm với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,415 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    khổ thân con quá. Bé nhà mẹ nó đang dùng bỉm loại nào thế. Mẹ nó thử mua bỉm papers cho bé dùng thử. Bé nhà mình dùng bỉm đó chưa bị hăm bao giờ.
    Bé bi hăm sẽ rất khó chịu đấy. Mỗi lần thay bỉm mẹ nó bảo bác GV rửa đít cho con bằng nước chè xanh hợc chè mạn cũng được. Sau khi rửa xong, lau khô, bôi 1 lớp kem chống hăm. Ngày rửa mất lần mẹ nó nhé. Đặc biệt phải thay bỉm thường xuyên cho bé. Làn da bé mỏng manh mà cứ ngâm trong nước tè lâu thì càng dễ bị hăm và lâu khỏi.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 68 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Nguyên nhân là do bỉm tả ko hợp với bé, vệ sinh ko đúng cách và lạm dụng phấn rôm nên bé rất hay bị hăm tả. mẹ nó cho bé "nuy" để mông bé được khô thoáng nhé, đóng bỉm hoài ko tốt cho bé đâu
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ nó ơi đừng lo lắng nữa nhé. Tối nay mà thấy mông con còn đỏ thì dùng lá chè xanh rửa sạch đun sôi lên pha nước ấm rồi vệ sinh cho con nhé. sạch sẽ thơm tho luôn. Mà mẹ nó dùng bỉm gì vậy? Con mình gần 3 tuổi vẫn đóng bỉm đi ngủ mà dùng pampers đi mẹ nó ah, không sợ hăm đâu nha, bỉm vừa mỏng, mềm siêu khô thoáng nên vô tư vẫn giữ ấm cho con mùa đông nữa đấy. Thú thật nhiều lúc con trai có tè dầm ra bỉm sáng dậy vội quá chưa kịp vệ sinh cho con nhưng con chẳng bị sao, sợ mông đít của con chẳng thấy đỏ gì cả.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    Những ngày đông lạnh giá, mình không dám cho bác giúp việc xi tè cho con gái, mình sợ con bị lạnh, mình sợ con tè dầm. Vậy là đành đóng bỉm cho con 24/24.
    Đã dặn bác gv rất kĩ 3h thay bỉm/ lần cho con, mỗi lần thay bỉm phải bôi kem chống hăm, mỗi lần thay phải ngâm khăn ướt vào nước ấm lau chùi thật sạch, rồi lau thật khô.....
    Vậy mà mỗi tối về nhà, nhìn mông con mẩn đỏ mà thương vô cùng.
    Các mẹ ơi, chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm giúp con ko bị hăm với
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu con bạn mà xi tè được rồi bạn không nên mang bỉm cho con, dùng thử kem hăm penaten khi không mang bỉm và nước trà xanh vệ sinh cho đến khi hết đỏ. Sau đó chuyển sang dùng các loại bỉm khác nhau xem sao. Nên dùng loại mặt đáy thoát ẩm ấy (mặt giấy như goon, bobby, huggies)
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ 1 số cách chống hăm cho bé mà mình st đc

Bạn nên thay tã (bỉm) cho bé thường xuyên (khoảng 2 giờ đồng hồ bạn nên kiểm tra tã, bỉm cho bé một lần). Tránh để bé phải đeo một cái tã (bỉm) ướt hoặc bẩn trong thời gian dài.

- Bạn nên vệ sinh mông cho bé bằng nước ấm sạch. Bạn cũng nên nhớ lau rửa phần bẹn, các nếp gấp ở đùi, háng cho bé. Tuy nhiên, bạn không nên lau chùi nhiều nếu việc này có thể gây kích thích da bé.

- Đợi đến khi mông bé khô hoàn toàn, bạn mới nên đóng tiếp bỉm (tã) cho bé. Nên chọn loại bỉm chất lượng tốt, thấm hút nhanh.

- Bạn nên tránh dùng dung dịch có mùi thơm khi làm vệ sinh mông cho bé vì dễ gây dị ứng. Có thể bôi kem hoặc thuốc mỡ để làm dịu và bảo vệ da bé nhưng bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ. Không nên cho bé dùng những loại kem chứa axit boric, phenol, salicylate, benzoin, long não… vì chúng sẽ khiến các vết hăm trầm trọng hơn.
    Đợi đến khi mông bé khô hoàn toàn, bạn mới nên đóng tiếp bỉm (tã) cho bé. Nên chọn loại bỉm chất lượng tốt, thấm hút nhanh

- Nếu bạn dùng tã vải, nên ngâm tã trong nước sôi khoảng 15 phút trước khi đem phơi. Cách này giúp tiêu diệt vi khuẩn và loại bỏ xà phòng có trong tã – tránh cho bé nguy cơ hăm vì nhạy cảm với xà phòng. Bạn cũng nên tránh sử dụng nước xả vải khi giặt tã cho bé. Chỉ nên dùng những loại tã thật sạch sẽ và khô ráo khi đóng cho bé.

- Tránh đóng tã hoặc mặc quần chất liệu nhựa tổng hợp cho bé. Bạn nên chọn loại cotton mềm mại và có khả năng thấm hút ẩm cao. Trên thị trường hiện có nhiều loại tã giấy khác nhau, bạn có thể chọn loại phù hợp cho bé. Loại tã màng đáy dạng vải khá phổ biến. Kích thước tã cũng nên phù hợp để chúng không gây sức ép lên vùng bụng, mông và đùi bé.

- Nếu có điều kiện, bạn nên để mông bé hở một lúc, để không khí lưu thông và làm thoáng mát vùng da mông của bé. Mùa hè, bạn nên hạn chế đóng bỉm (tã) cho bé. Bởi vì, thời tiết nóng bức sẽ tăng nguy cơ hăm tã cho bé. Nếu phải dùng, bạn nên thay tã cho bé thường xuyên hơn hoặc ngay sau khi bé đi tiêu (hoặc đi tiểu).

- Bạn không nên dùng phấn rôm xoa lên vùng da hăm vì sẽ khiến lỗ chân lông của bé bị bít lại, không thoáng mồ hôi, dễ kích ứng.

- Nếu tình trạng hăm da ở bé dễ tái phát, bạn thử thay đổi loại bỉm, dung dịch vệ sinh mông cho bé. Nếu vết hăm ngày một trầm trọng hơn, bạn nên đưa bé đi khám.

Thông tin thêm về chứng hăm ở bé

- Biểu hiện của bé bị hăm tã là xuất hiện những vùng da mẩn đỏ quanh mông, bụng dưới, đùi trên… (vùng da bị quấn tã). Nếu chuyển sang triệu chứng cấp, các mảng đỏ sẽ trở nên đau rát, bong vảy.

- Phân biệt hăm tã với viêm da do nấm và viêm da mặt, chân tay.

+ Viêm da do nấm: Thường xuất hiện vào tuần thứ 2 sau sinh. Nguyên nhân là do bé bị nhiễm nấm từ mẹ khi sinh. Bé nổi mẩn đỏ ở vùng quấn tã, có thể kèm theo mụn mủ. Ngoài ra, các nốt đỏ còn xuất hiện quanh miệng bé.

+ Viêm da mặt, chân tay: Bé bị viêm da vùng mặt và quanh miệng. Ngoài ra, những nốt trợt da còn xuất hiện trên nếp gấp bàn tay bé. Chứng bệnh này thường gặp ở bé suy dinh dưỡng, thiếu kẽm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ với mình. Bé nhà mình mới hơn 5 tháng, chưa xi tè được, mà nhất là trời lại lạnh như thế này muốn xi tè cũng phải mất 15' thì lạnh con quá. Nên mẹ đành đóng bỉm. Cái vụ rửa lá chè xanh mình quên mất đấy. 2 tháng đầu ở nhà mình toàn lau chùi rửa cho con bằng lá chè xanh nhg lâu nay mẹ....lười nên k đun cho con rửa ráy.
    Mình cũng đang tìm loại bỉm nào khô thoáng, mềm mịn cho con. Là con gái mấy vụ này càng phải để ý quan tâm cẩn thận haizzz
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ 1 số cách chống hăm cho bé mà mình st đc

Bạn nên thay tã (bỉm) cho bé thường xuyên (khoảng 2 giờ đồng hồ bạn nên kiểm tra tã, bỉm cho bé một lần). Tránh để bé phải đeo một cái tã (bỉm) ướt hoặc bẩn trong thời gian dài.

- Bạn nên vệ sinh mông cho bé bằng nước ấm sạch. Bạn cũng nên nhớ lau rửa phần bẹn, các nếp gấp ở đùi, háng cho bé. Tuy nhiên, bạn không nên lau chùi nhiều nếu việc này có thể gây kích thích da bé.

- Đợi đến khi mông bé khô hoàn toàn, bạn mới nên đóng tiếp bỉm (tã) cho bé. Nên chọn loại bỉm chất lượng tốt, thấm hút nhanh.

- Bạn nên tránh dùng dung dịch có mùi thơm khi làm vệ sinh mông cho bé vì dễ gây dị ứng. Có thể bôi kem hoặc thuốc mỡ để làm dịu và bảo vệ da bé nhưng bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ. Không nên cho bé dùng những loại kem chứa axit boric, phenol, salicylate, benzoin, long não… vì chúng sẽ khiến các vết hăm trầm trọng hơn.
    Đợi đến khi mông bé khô hoàn toàn, bạn mới nên đóng tiếp bỉm (tã) cho bé. Nên chọn loại bỉm chất lượng tốt, thấm hút nhanh

- Nếu bạn dùng tã vải, nên ngâm tã trong nước sôi khoảng 15 phút trước khi đem phơi. Cách này giúp tiêu diệt vi khuẩn và loại bỏ xà phòng có trong tã – tránh cho bé nguy cơ hăm vì nhạy cảm với xà phòng. Bạn cũng nên tránh sử dụng nước xả vải khi giặt tã cho bé. Chỉ nên dùng những loại tã thật sạch sẽ và khô ráo khi đóng cho bé.

- Tránh đóng tã hoặc mặc quần chất liệu nhựa tổng hợp cho bé. Bạn nên chọn loại cotton mềm mại và có khả năng thấm hút ẩm cao. Trên thị trường hiện có nhiều loại tã giấy khác nhau, bạn có thể chọn loại phù hợp cho bé. Loại tã màng đáy dạng vải khá phổ biến. Kích thước tã cũng nên phù hợp để chúng không gây sức ép lên vùng bụng, mông và đùi bé.

- Nếu có điều kiện, bạn nên để mông bé hở một lúc, để không khí lưu thông và làm thoáng mát vùng da mông của bé. Mùa hè, bạn nên hạn chế đóng bỉm (tã) cho bé. Bởi vì, thời tiết nóng bức sẽ tăng nguy cơ hăm tã cho bé. Nếu phải dùng, bạn nên thay tã cho bé thường xuyên hơn hoặc ngay sau khi bé đi tiêu (hoặc đi tiểu).

- Bạn không nên dùng phấn rôm xoa lên vùng da hăm vì sẽ khiến lỗ chân lông của bé bị bít lại, không thoáng mồ hôi, dễ kích ứng.

- Nếu tình trạng hăm da ở bé dễ tái phát, bạn thử thay đổi loại bỉm, dung dịch vệ sinh mông cho bé. Nếu vết hăm ngày một trầm trọng hơn, bạn nên đưa bé đi khám.

Thông tin thêm về chứng hăm ở bé

- Biểu hiện của bé bị hăm tã là xuất hiện những vùng da mẩn đỏ quanh mông, bụng dưới, đùi trên… (vùng da bị quấn tã). Nếu chuyển sang triệu chứng cấp, các mảng đỏ sẽ trở nên đau rát, bong vảy.

- Phân biệt hăm tã với viêm da do nấm và viêm da mặt, chân tay.

+ Viêm da do nấm: Thường xuất hiện vào tuần thứ 2 sau sinh. Nguyên nhân là do bé bị nhiễm nấm từ mẹ khi sinh. Bé nổi mẩn đỏ ở vùng quấn tã, có thể kèm theo mụn mủ. Ngoài ra, các nốt đỏ còn xuất hiện quanh miệng bé.

+ Viêm da mặt, chân tay: Bé bị viêm da vùng mặt và quanh miệng. Ngoài ra, những nốt trợt da còn xuất hiện trên nếp gấp bàn tay bé. Chứng bệnh này thường gặp ở bé suy dinh dưỡng, thiếu kẽm.
    ôi, kiến thức hay đây, nhưng em thấy bé nào cũng bị hăm tả, nhìn cái mông đỏ âu mà nóng cả ruột
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Single-Mo0m Xem bài viết
    ôi, kiến thức hay đây, nhưng em thấy bé nào cũng bị hăm tả, nhìn cái mông đỏ âu mà nóng cả ruột
    bé nhà mình k những bị mông mà còn cả bẹn nữa bạn ah, thương lắm cơ
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn mẹ nó nhé, bài này hay quá. phải copy lại để phòng trừ sau này còn có cái đề phòng mới được
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Single-Mo0m Xem bài viết
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mỗi lần con bị hăm hoặc nóng trong người là e hay cho con tắm nước khổ qua, sau đó lau sạch người rồi thoa bepathen, khoảng 1,2 ngày là triệu chứng hăm sẽ đỡ rất nhiều, bé không còn khó chịu nữa.
    Bạn thử áp dụng xem nha
    GPsqp7
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ cách chống hăm bằng lá trà xanh mình st nè

Trị hăm tã cho bé bằng trà xanh:

Các mẹ mua lá trà xanh, cất vào tủ lạnh.

Hàng ngày, đun một ấm nước trà xanh, đổ vào phích để giữ nhiệt.

Sau khi bé đi ngoài và đi tè, bố mẹ lấy nước trà xanh trong phích, pha với nước lạnh. Dùng nước trà xanh đã pha để thay bỉm và vệ sinh cho bé.

Một ngày, bố mẹ thay rửa cho bé 3 lần bằng nước trà xanh, bé sẽ hết hăm tã và rôm sảy. Vì trong trà xanh, có chất tannin, có tác dụng trị ghẻ, lở, rôm sảy, bị hăm rất tốt mà không sợ bé bị kích ứng da hay dị ứng.

Nếu quên hoặc chưa kịp mua lá trà xanh ở chợ, các mẹ có thể pha một ấm trà mạn đặc. Mỗi lần vệ sinh và thay bỉm cho bé, bố mẹ pha nước trà mạn đặc với nước ấm rửa cho bé. Bé cũng sẽ hết bị hăm tã

Các biện pháp khác để phòng hăm tã cho bé:

- Thay tã, bỉm ướt thường xuyên cho bé, khoảng 6 lần/ngày.

- Không dùng loại tã, bỉm quá chật và quấn bỉm, tã quá chặt cho bé.

- Sau khi bé đi vệ sinh, cần lau chùi sạch sẽ và sau đó làm khô da. Chú ý các nếp gấp của đùi, háng. Chỉ rắc phấn rôm hoặc thoa các loại kem chống hăm sau khi da đã được lau khô và chỉ nên thoa một lượng vừa phải.
    - Mỗi lần thay bỉm, tã cho bé đều rửa bằng nước ấm. Bố mẹ nên nhúng cả mông bé vào chậu nước và rửa thật sạch.
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Ôi thương con quá,biết là mặc bỉm con bị hăm nhưng ko mặc thì lạnh còn sợ hơn. Tớ cũng lo như bạn nhưng chẳng biết làm thế nào. Gấu nhà tớ cũng hay bị hăm lắm. Tớ thường rửa nước trè xanh con cũng đỡ hơn và quan trọng là mình đổi bỉm luôn.
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hiểu nổi khổ khi da con bị hăm của bạn. Da con mình cũng từng bị hăm do sơ xuất của ba mẹ về vấn đề tả cho con, do đó giờ tụi mình chú ý chọn tả cho con lắm. Bạn nên xem lại tả của con có thật sự mềm mại, khô thoáng hay không, tả mà bí quá là hăm liền à.
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hic mẹ đã làm hết cách mà bé vẫn hăm tã à, thương quá. Thấy chị nhà mình cứ lau khô mông cho bé, dùng phấn rôm thôi, bé vẫn bình thường. Hay là loại tã không tốt hả mẹ nó?
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hay dùng lá canh giới hoặc lá chè xanh tắm cho con cũng không bị ngứa và bị hăm nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi the_fox_and_me Xem bài viết
    Hic mẹ đã làm hết cách mà bé vẫn hăm tã à, thương quá. Thấy chị nhà mình cứ lau khô mông cho bé, dùng phấn rôm thôi, bé vẫn bình thường. Hay là loại tã không tốt hả mẹ nó?
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Mình hiểu nổi khổ khi da con bị hăm của bạn. Da con mình cũng từng bị hăm do sơ xuất của ba mẹ về vấn đề tả cho con, do đó giờ tụi mình chú ý chọn tả cho con lắm. Bạn nên xem lại tả của con có thật sự mềm mại, khô thoáng hay không, tả mà bí quá là hăm liền à.
    cám ơn các mẹ đã chia sẻ, mình thử các cách rùi mà con vẫn hăm. Có lẽ phải đổi thử tã/bỉm cho con. Các mẹ có loại tã/bỉm nào siêu mềm mại, khô thoáng thì chia sẻ cho mình với
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình tưởng mẹ nó thay bỉm cho con rồi chứ. Thế trước mẹ nó dùng bỉm loại nào vậy? Mình dùng pampers cho con từ hồi một tuổi đến giờ thấy con chẳng bị hăm bao giờ cả. Mẹ nó dùng thử cho con đi nhé chứ để làn da mỏng manh của con bị hăm thì thương lắm
    cám ơn các mẹ đã chia sẻ, mình thử các cách rùi mà con vẫn hăm. Có lẽ phải đổi thử tã/bỉm cho con. Các mẹ có loại tã/bỉm nào siêu mềm mại, khô thoáng thì chia sẻ cho mình với
    • Khách Khách
    Đứa lớn nhà mình trước cg dùng Pampers suốt ý, đứa bé này thì mọi ng đến chơi cho nhìu bỉm quá nên dùng cố. Ngày trc dùng cho a lớn mình thấy Pampers có loại lõi thấm thông minh dùng thik lắm. Ko biết sau hơn năm pampers có thêm j cải tiến mẹ nhỉ
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Đứa lớn nhà mình trước cg dùng Pampers suốt ý, đứa bé này thì mọi ng đến chơi cho nhìu bỉm quá nên dùng cố. Ngày trc dùng cho a lớn mình thấy Pampers có loại lõi thấm thông minh dùng thik lắm. Ko biết sau hơn năm pampers có thêm j cải tiến mẹ nhỉ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2