TIN TÀI TRỢ.

Quan niệm mặc tả nhiều chân bé bị cong có đúng không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.91K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quan niệm này thú thật là mình không tin mấy. Mình nghĩ là truyền miệng mọi người nói với nhau hay các bà hù doạ thôi. Nhưng bỗng 1 ngày đẹp trời nọ, ngắm con gái thấy chân con hơi cong cong thật (mình mặc tả cho con suốt đên giờ bé gần 17tháng) nên đâm hoang mang và lo lắng. Các mẹ nghĩ sao về vấn đề này ạ, cho mình ý kiến với. Cảm ơn các mẹ
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Ko phải mặc tả nhiều là bị chân cong đâu mẹ ơi, bé nhà cũng thế lúc bé mới biết đi mình đã thấy chân bị cong rồi, thế là mỗi tối và sáng mình phải năng bóp chân cho bé khoảng 15p, đến 3 tuổi là chân bé ngay và thẳng nhìn đẹp lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamemisu Xem bài viết
    Ko phải mặc tả nhiều là bị chân cong đâu mẹ ơi, bé nhà cũng thế lúc bé mới biết đi mình đã thấy chân bị cong rồi, thế là mỗi tối và sáng mình phải năng bóp chân cho bé khoảng 15p, đến 3 tuổi là chân bé ngay và thẳng nhìn đẹp lắm.
    Khi nào mình bóp chân được mẹ nó? con còn nhỏ quá sờ cái gì cũng mềm mỏng
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

bên Tây người ta mặc bỉm cho con suốt ngày cho tới 4,5 tuổi có sao đâu. mình mặc bỉm cho bé về bên chồng cứ bị cự nự là hầm bí, đi hai hàng...mà ai có biết cái cảnh khổ của 2 đứa sinh đôi, tối xi tè cho 2 đứa chắc mẹ khỏi ngủ. Mà bỉm bây giờ cũng thoáng mát, mỏng nhẹ chứ có nặng nề gì đâu, còn hơn cứ để nó tè ướt nhẹp rồi bệnh thêm, mình quan niệm con cứ ngủ cho ngon là tốt chứ nửa đêm cứ giật nó dậy xi tè mấy lần thì nó sẽ ngủ ko ngon
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

hihihi nếu bị vòng kiềng thì nó từ trong trứng rồi mẹ nó ạ, chứ không do mặc tả gây ra đâu ạ. Nếu mặc tả mà vòng kiềng thì hãng tã giấy biết bán cho ai?? vì ai cũng sợ con bị vòng kiềng mà hen. Bằng chứng là người nước ngoài đấy ạ, mình thấy họ cho con mặc tã ko chỉ đêm mà cả ngày nữa cơ, mà đâu có sao đâu. Không nói đâu xa, con gái mình cũng mặc tã giấy đến giờ 26 tháng rồi biết đi và đi bình thường như những bé khác mẹ nó ạ. Yên tâm nha!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chân con mình lúc nhỏ thì không có cong đâu, đến giờ mới thấy hơi cong cong. Mình cũng nghĩ là không phải do mặc tả nhưng bà cứ nói là do mặc tả hic..Mà mình nghĩ chắc là do di truyền thôi vì chân mình cũng cong vòng hehe..Vậy giờ mình phải năng bóp chân cho bé mới được. Hi vọng chân con thẳng lại
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hi hi nếu mặc bỉm mừ bị chân cong thì oan uổng cho các hãng bỉm quá mẹ nó nhỉ.Còn vụ nắn chân cho bé thì mình nghe nói chỉ có tác dụng trong 3 tháng đầu thôi cũng như kiểu để bé nằm nghiêng 1 bên nhiều thì bên đó hơi dẹt ý. Với cả nhiều cụ vẫn nghĩ đóng bỉm nóng cứ đóng tã vải như ngày xưa cho mát cái lít thì chết tụi mình thay quần áo xoành xoạch ôi nghĩ đến đã thấy sợ rồi ý
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Khi nào mình bóp chân được mẹ nó? con còn nhỏ quá sờ cái gì cũng mềm mỏng
    Lúc bé vừa mới sinh ra là mẹ phải bóp chân rồi, lúc bé đang bú đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Quan niệm này thú thật là mình không tin mấy. Mình nghĩ là truyền miệng mọi người nói với nhau hay các bà hù doạ thôi. Nhưng bỗng 1 ngày đẹp trời nọ, ngắm con gái thấy chân con hơi cong cong thật (mình mặc tả cho con suốt đên giờ bé gần 17tháng) nên đâm hoang mang và lo lắng. Các mẹ nghĩ sao về vấn đề này ạ, cho mình ý kiến với. Cảm ơn các mẹ
    Em thấy dân gian nói vậy cũng logic chứ mẹ nhỉ. cơ mà kh6ong sao đâu mẹ. mẹ đừng lo nha, Chân trẻ còn nhỏ chưa thẳng được nên bé bị cong chân là bình thường à. Nếu mẹ lo nữa thì mua loại tã chất liệu mềm thấm hút tốt là ok rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các mẹ tư vấn và giải tỏa những lo lắng giúp mình nhé. Giờ thì mình an tâm rồi hihi...Mình đang xài tả Pampers active baby, công nhận mỏng mịn, thấm hút rât tốt. Vậy là mình "đổ lỗi" oan cho tả rồi. Chứ giờ nghĩ đến chuyện hổng dùng tả nữa thì chẳng biết làm sao, giặt quần áo và giặt nệm,chăn, drag mỗi ngày mệt nghỉ luôn các mẹ nhỉ? ;-)
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ tư vấn và giải tỏa những lo lắng giúp mình nhé. Giờ thì mình an tâm rồi hihi...Mình đang xài tả Pampers active baby, công nhận mỏng mịn, thấm hút rât tốt. Vậy là mình "đổ lỗi" oan cho tả rồi. Chứ giờ nghĩ đến chuyện hổng dùng tả nữa thì chẳng biết làm sao, giặt quần áo và giặt nệm,chăn, drag mỗi ngày mệt nghỉ luôn các mẹ nhỉ? ;-)
    đúng rồi, ko mặc tả thì bé tè ra vừa dơ, vừa ướt rồi dễ bị bệnh nữa. con mình từ ngày xài pampers active baby thì thấy thoải mái lắm luôn, tả mềm, thoáng mát, dễ thay ra mặc vô, xài thích lắm mà giá thành cũng ok lắm
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Úi, hè rồi em cũng ko cho con mặc tã nữa, vì cũng thấy mẹ chồng em suốt ngày nói đóng bỉm cho con nhiều nó sẽ bị cong chân
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Úi, hè rồi em cũng ko cho con mặc tã nữa, vì cũng thấy mẹ chồng em suốt ngày nói đóng bỉm cho con nhiều nó sẽ bị cong chân
    Mình thấy mấy bé chân cong thường là cong phần dưới đầu gối, tã thì mặc ở mông, nếu nói là có ảnh hưởng thì họa may là ảnh hưởng đến dáng đi của con chứ làm sao mà cong chân được? Trẻ nhà mình hay bị cong chân hơn là do thói quen ẵm bé dạng chân và cho bé vào xe tập đi khi xương bé chưa đủ cứng đấy. Nên mấy cụ đổ lỗi cho tã thì tội nghiệp nó quá! Ngày xưa thế hệ bọn mình có xài tã đâu mà khối người chân vẫn cong vòng đấy thôi.
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolafam Xem bài viết
    Mình thấy mấy bé chân cong thường là cong phần dưới đầu gối, tã thì mặc ở mông, nếu nói là có ảnh hưởng thì họa may là ảnh hưởng đến dáng đi của con chứ làm sao mà cong chân được? Trẻ nhà mình hay bị cong chân hơn là do thói quen ẵm bé dạng chân và cho bé vào xe tập đi khi xương bé chưa đủ cứng đấy. Nên mấy cụ đổ lỗi cho tã thì tội nghiệp nó quá! Ngày xưa thế hệ bọn mình có xài tã đâu mà khối người chân vẫn cong vòng đấy thôi.
    con mình ngày xưa bị vòng kiềng đây như bẩm sinh do mình mang 2 đứa, bác sĩ nói chật quá nên tư thế nằm làm chân cong chứ hoàn toàn ko do cái bỉm nào. Đúng như mẹ lolafam nói là mặc tả phần trên thôi chứ đâu ảnh hưởng gì cái chân, mà tả cũng gọn nhỏ chứ đâu có to gì...hi...các mẹ cứ mặc cho con đi đừng sợ, còn hơn bé cứ tè bậy thì dơ hết cả gối mền
    • 132 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ chồng em không bảo chuyện cong chân, chỉ bảo tốn tã quá Nhưng dù thế nào thì em cũng cứ dùng tã cho con thôi hị hị, bù đầu bù cổ thế này thì tã là một người bạn tốt để giữ gìn vệ sinh, giữ nhà thơm tho sạch sẽ, môi trường lành mạnh cho con
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    đúng rồi, ko mặc tả thì bé tè ra vừa dơ, vừa ướt rồi dễ bị bệnh nữa. con mình từ ngày xài pampers active baby thì thấy thoải mái lắm luôn, tả mềm, thoáng mát, dễ thay ra mặc vô, xài thích lắm mà giá thành cũng ok lắm
    Mẹ nó ơi Pamper mới ra loại này à? Trc con mình dùng pamper thấy cũng ổn lắm, mà sau đó mình lại theo mấy mẹ cùng nhóm đổi sang loại khác chứ. Pamper active có loại dán k nhỉ? Con mình chỉ dùng đc loại dán thôi, dùng bỉm quần hay bị hằn vết 2 bên hông lắm ý
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Bé nhà mình vẫn thường xuyên mặc tã mà chân vẫn thẳng tắp . Chân cong hay không là do sự phát triển của từng bé chứ việc mặc tã không ảnh hưởng gì đâu mẹ nó ạ. Từ hồi còn nhỏ mình rất hay nắn chân nắn tay cho con, bé rất thích khi được mẹ làm vậy, bé cứ duỗi chân tay để mẹ làm.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Bé nhà mình vẫn thường xuyên mặc tã mà chân vẫn thẳng tắp . Chân cong hay không là do sự phát triển của từng bé chứ việc mặc tã không ảnh hưởng gì đâu mẹ nó ạ. Từ hồi còn nhỏ mình rất hay nắn chân nắn tay cho con, bé rất thích khi được mẹ làm vậy, bé cứ duỗi chân tay để mẹ làm.
    Đúng rồi, các mẹ cứ hay nghe quan điểm của các cụ nhà mình doạ dẫm là mặc bỉm nhiều sẽ bị cong chân hoặc là chân vòng kiềng (thực ra các cụ sợ cháu bị hăm da là chính thôi). Đâu phải vậy đâu, mình chỉ hạn chế mặc bỉm vào những ngày nóng bức thôi, bé đi tiểu nhiều mà ko kịp thay bỉm sẽ bí hơi. Còn ban đêm nhất thiết phải mặc rồi, chứ tè dầm như mưa thì ai mà thay cho xuể nhỉ hihi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

- Thời buổi này hiện đại rồi, hơi đâu mà còn chuyện cái tã làm chân vòng kiềng chứ. Con trai mình 3 tuổi rồi, cũng xài tã đấy, mà có thấy chân vòng kiềng đâu, thằng em trai mình, có xài tã đâu mà chân cũng vòng kiềng đó thôi.
    Cái chính trong việc sử dụng TÃ là các mẹ hãy tìm ra loại tã thích hợp với con mình sử dụng với tiêu chí tã khô, thoáng , mặc đúng cách, vừa vặn tạo cảm giác thoải mái cho bé, thay tả kịp lúc..
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có đọc ở đâu đó nói rằng việc cong chân ở trẻ con có thể là do bé bị thiếu canxi từ nhỏ (có thể từ trong bụng mẹ, hoặc lúc nhỏ khi mới sinh) nên quan niệm mặc bỉm mà bị cong chân là hoàn toàn sai lầm nhé cả nhà.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2