Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những cái đầu tiên của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.53K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Những cái đầu tiên bao giờ cũng dễ để lại ấn tượng nhất.
    Với mẹ và với con cũng thế, mẹ con mình có rất nhiều nhiều nhiều cái đầu tiên, con nhỉ?

Lần đầu tiên mẹ nhìn thấy con, con vẫn còn dính liền với mẹ qua dây rốn, toàn thân con màu tím, rồi nhanh chóng chuyển ngay sang màu đỏ. Cảm xúc an lòng đầu tiên là con của mẹ có đầy đủ chân tay, không bị dị tật nào.
    Con quá bé nhỏ để nhớ cảm xúc đầu đời khi rời bụng mẹ. Mẹ sẽ kể cho con biết những cái đầu tiên đó nhé. Con không biết khóc, cô y tá phải vỗ vào mông con mấy cái. Bị đòn đau thế là con e e lên mấy tiếng, rồi cứ thế e e như muốn tìm sự vỗ về của mẹ.

Con được đưa đi tắm rửa, tút lại dung nhan. Mẹ được đưa xuống phòng. Gần một tiếng sau thì mẹ con mình hội ngộ. Lần đầu tiên mẹ nhìn con trong bộ quần áo màu xanh, chiếc khăn quấn cũng màu xanh. Đáng yêu quá! Bộ quần áo đầu tiên của con, nhỏ xíu, xinh xinh. Ngày đầy tháng của con, bộ đồ đầu tiên này mẹ xếp lại cho vào hộp để làm kỉ niệm.

Lần đầu tiên mẹ bế con trên tay, đặt nằm bên cạnh mẹ. Ôi, con trai bé bỏng của mẹ đấy ư. Mẹ chưa thể tưởng tượng được con như thế này.
    Con bắt đầu khóc vì đói, sữa mẹ đã rỉ ra ướt chút áo. Những giọt sữa mẹ đầu tiên , lần đầu tiên mẹ nhìn thấy sữa mẹ, nó màu vàng nhạt con ạ. Hai mẹ con mình vật lộn nhau với đầu vú mẹ, con ngậm được vào một chút, mút chưa ra sữa thì nhả ra rồi khóc, ngậm vào chút rồi lại nhả ra, rồi khóc. Con đang đói, con trai mẹ rất háo đói, tính nóng như Trương Phi, sữa mẹ xuống chưa đều, con tức tưởi khóc, mặt lại càng đỏ thêm. Baba phải pha chút sữa bột cứu đói cho con. Bú no có vẻ con thoải mái rồi, nằm ngủ. Vầng trán vẫn nhăn nheo như đang suy nghĩ gì dữ lắm.

Trưa hôm ấy, mẹ nằm nhìn con: sao con trai đỏ hoe, đầu trọc lóc, xấu xí hơn trí tưởng tượng của mẹ vậy kia? Hay tại mẹ quen nhìn hình các baby lớn hơn chút, tròn trịa, đẹp hơn nhiều, quen mắt. Mẹ tự mỉm cười. Con trai cũng nhoẻn miệng cười. Ôi, nụ cười đầu tiên của con.

Các Mẹ cùng nhau chia sẻ những cái đầu tiên của chính mình với con nhé. Rảnh thì mình cũng sẽ kể chuyện tiếp. Mỗi cái đầu tiên đều là một kỉ niệm, không ghi lại có khi sẽ bị lãng quên.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 138 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

ôi, bài viết àny mà tham gia dự thi cuộc thi viét, mình sẽ vote cho mẹ liền nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betosu Xem bài viết
    ôi, bài viết àny mà tham gia dự thi cuộc thi viét, mình sẽ vote cho mẹ liền nhé
    Mình thấy thông báo 3/12 bắt đầu cuộc thi, mình cũng háo hức lắm. Viết về con là mình thích ngay. Lúc đó bạn nhớ ủng hộ mình nha.
    Cám ơn bạn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GIADINHHAOHAO Xem bài viết
    Những cái đầu tiên bao giờ cũng dễ để lại ấn tượng nhất.
    Với mẹ và với con cũng thế, mẹ con mình có rất nhiều nhiều nhiều cái đầu tiên, con nhỉ?

Lần đầu tiên mẹ nhìn thấy con, con vẫn còn dính liền với mẹ qua dây rốn, toàn thân con màu tím, rồi nhanh chóng chuyển ngay sang màu đỏ. Cảm xúc an lòng đầu tiên là con của mẹ có đầy đủ chân tay, không bị dị tật nào.
    Con quá bé nhỏ để nhớ cảm xúc đầu đời khi rời bụng mẹ. Mẹ sẽ kể cho con biết những cái đầu tiên đó nhé. Con không biết khóc, cô y tá phải vỗ vào mông con mấy cái. Bị đòn đau thế là con e e lên mấy tiếng, rồi cứ thế e e như muốn tìm sự vỗ về của mẹ.

Con được đưa đi tắm rửa, tút lại dung nhan. Mẹ được đưa xuống phòng. Gần một tiếng sau thì mẹ con mình hội ngộ. Lần đầu tiên mẹ nhìn con trong bộ quần áo màu xanh, chiếc khăn quấn cũng màu xanh. Đáng yêu quá! Bộ quần áo đầu tiên của con, nhỏ xíu, xinh xinh. Ngày đầy tháng của con, bộ đồ đầu tiên này mẹ xếp lại cho vào hộp để làm kỉ niệm.

Lần đầu tiên mẹ bế con trên tay, đặt nằm bên cạnh mẹ. Ôi, con trai bé bỏng của mẹ đấy ư. Mẹ chưa thể tưởng tượng được con như thế này.
    Con bắt đầu khóc vì đói, sữa mẹ đã rỉ ra ướt chút áo. Những giọt sữa mẹ đầu tiên , lần đầu tiên mẹ nhìn thấy sữa mẹ, nó màu vàng nhạt con ạ. Hai mẹ con mình vật lộn nhau với đầu vú mẹ, con ngậm được vào một chút, mút chưa ra sữa thì nhả ra rồi khóc, ngậm vào chút rồi lại nhả ra, rồi khóc. Con đang đói, con trai mẹ rất háo đói, tính nóng như Trương Phi, sữa mẹ xuống chưa đều, con tức tưởi khóc, mặt lại càng đỏ thêm. Baba phải pha chút sữa bột cứu đói cho con. Bú no có vẻ con thoải mái rồi, nằm ngủ. Vầng trán vẫn nhăn nheo như đang suy nghĩ gì dữ lắm.

Trưa hôm ấy, mẹ nằm nhìn con: sao con trai đỏ hoe, đầu trọc lóc, xấu xí hơn trí tưởng tượng của mẹ vậy kia? Hay tại mẹ quen nhìn hình các baby lớn hơn chút, tròn trịa, đẹp hơn nhiều, quen mắt. Mẹ tự mỉm cười. Con trai cũng nhoẻn miệng cười. Ôi, nụ cười đầu tiên của con.
    Ngày đầu tiên của con khi rời khỏi bụng mẹ, con trai rất ngoan, bú no rồi ngủ suốt, khi đói thì e e vài tiếng, được cho bú rồi lại ngủ. Con cũng khéo biết điều, cho mẹ được nằm nghỉ ngơi sau khi vận hết nội công đẩy con ra khỏi dạ con.
    Hình ảnh của con lúc 12 giờ tuổi nè
    Ngày đầu tiên nắm ngủ cạnh mẹ trong bệnh viện. Con xem mẹ kể đâu có sai, nhìn con xấu xí hơn mẹ tưởng tượng đúng không nào?

8232639582_2d561e720b_z
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Con được 3 ngày tuổi, nhà mình chuẩn bị đón con từ bệnh viện về nhà.

Sáng hôm đó Papa ở nhà đi chợ, ninh 1 nồi chân giò thật ngon cho mẹ, mua hoa tươi, trái cây cúng ông bà, còn cắm thêm trên bàn 1 bình hoa tươi thật to cho con trai.
    Từ sáng Papa đã nhóm 1 bếp than rực hồng, nói mẹ khi ẵm con về nhà thì bước qua bếp than trước cửa để xua đuổi tà khí

Từ bệnh viện, bước vào xe, con trai vẫn ngủ ngon lành. Suốt chặng đường về nhà, con vẫn ngủ. Xuống xe, bước qua bếp than vào nhà, con vẫn ngủ. Khi vào phòng, đặt con nằm xuống giường thì con mới mở mắt dậy.
    Cái nhìn đầu tiên của con khi về nhà nè. Mọi thứ lạ quá, mặc dù từ vài tháng nay hằng đêm mẹ con mình vẫn nằm ở đây, khi con ở trong bụng mẹ phải không nào?

8232639394_4975b58595_z
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những cái đầu tiên của 2 Mẹ con iu quá, lần đầu tiên nhìn thấy con, nghe con khóc, cho con bú, bồng con, thay tã cho con, tắm cho con,...đều là những kí ức không thể quên và chỉ Mẹ mới hiểu.
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó viết hay quá. Có rất nhiều lần đầu tiên, lần đầu tiên mẹ được bế con của mẹ, lần đầu tiên mẹ được vuốt ve làn da non nớt còn đỏ hỏn của con, lần đầu tiên mẹ bón cháo cho con, lần đầu tiên mẹ dắt con tập đi những bước chân đầu đời...Nhiều lắm, mẹ sẽ làm rất nhiều nhiều không chỉ lần đầu mà sẽ rất nhiều điều mẹ làm dành cho con
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Mẹ nó viết hay quá. Có rất nhiều lần đầu tiên, lần đầu tiên mẹ được bế con của mẹ, lần đầu tiên mẹ được vuốt ve làn da non nớt còn đỏ hỏn của con, lần đầu tiên mẹ bón cháo cho con, lần đầu tiên mẹ dắt con tập đi những bước chân đầu đời...Nhiều lắm, mẹ sẽ làm rất nhiều nhiều không chỉ lần đầu mà sẽ rất nhiều điều mẹ làm dành cho con
    Đúng là nhiều cái đầu tiên mẹ làm cho con, rồi làm nhiều lần, rồi thêm nhiều cái đầu tiên khác nữa. Rất rất rất nhiều đều mẹ làm dành cho con kể hoài không thể hết..
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mẹ nhớ lần đầu tiên ăắm cho con, con thật bé bỏng trong đôi làn bàn tay mẹ. mặc dù đã nhìn tâấy bà ngoại tắm cho con rồi, đã tự rút kinh nghiệm nhiều lắm rồi nhưng không hiểu sao mẹ cứ lúng ta lúng túng thế nào ấy.Hihi, đến giờ mẹ vẫn còn nhớ cái cảm giá lùa nhẹ làn nước vào da con, con nhoẻn miệng cười nhìn mẹ..còn bây giờ thì con yêu cua mẹ đã có thể tự tắm được rồi. hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    Mẹ nhớ lần đầu tiên ăắm cho con, con thật bé bỏng trong đôi làn bàn tay mẹ. mặc dù đã nhìn tâấy bà ngoại tắm cho con rồi, đã tự rút kinh nghiệm nhiều lắm rồi nhưng không hiểu sao mẹ cứ lúng ta lúng túng thế nào ấy.Hihi, đến giờ mẹ vẫn còn nhớ cái cảm giá lùa nhẹ làn nước vào da con, con nhoẻn miệng cười nhìn mẹ..còn bây giờ thì con yêu cua mẹ đã có thể tự tắm được rồi. hihi
    Bé nhà tsnuna khoảng 2 tuổi rưỡi đúng không? vậy mà bé có thể tự tắm được, chẳng bù cho bé con nhà mình, nếu để cho con tự tắm thì không biết khi nào con mới ra khỏi phòng tắm. Mà Mẹ tsnuna ơi, phải để ý tới con khi con tắm đấy nha.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Bé nhà tsnuna khoảng 2 tuổi rưỡi đúng không? vậy mà bé có thể tự tắm được, chẳng bù cho bé con nhà mình, nếu để cho con tự tắm thì không biết khi nào con mới ra khỏi phòng tắm. Mà Mẹ tsnuna ơi, phải để ý tới con khi con tắm đấy nha.
    hihi, MEBON ơi, nói con có thể tự tắm là đang lăng-xê bé nhiệt tình đấy mẹ ạ. Con thích nghịch nuóc lắm, nên mỗi lần tắm, cho con "tự tắm" nghĩa là mẹ đã tắm xong cho con => sau đó " rồi, bây giờ con gái tự tắm nào!", thế là nàng ta nhảy tưng tưng, lấy ca nuớc múc và sối nhé. Cũng bắt chước mẹ kì kì tay chân, xòa xòa đầu này, vuốt vuốt má nữa. Mình cho con làm nhanh thôi kẻo bệnh."tự lắm" là thế đấy MEBON ạ. hihi. cưng lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết rất hay, mình đọc mà xúc động không kiềm được nước mẳt
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shin.mom Xem bài viết
    Cảm ơn bài viết rất hay, mình đọc mà xúc động không kiềm được nước mẳt
    Bạn Shin.mom có vẻ dễ xúc động nha. Thế này mà xem truyện tiểu thuyết mình viết chắc là khóc sướt mướt luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 871 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói về những cái đầu tiên bé làm được, VC mình đã có kế hoạch từ lúc mình mang bầu em bé. Hai VC mua 1 máy chụp hình chỉ cho kế hoạch này đó.
    Mình tranh thủ chụp hết thảy những gì mà lần đầu tiên đến với bé: Bé mới sinh ra nằm ngủ như con chuột con, Bé lần đầu tiên mặc đồ đẹp đi khám sức khỏe lúc 1 tháng, bé lần đầu tiên đi chích ngừa và khám (chụp tấm hình bé được bác sĩ tiêm thuốc như thế nào và khám ống nghe như thế nào), Bé lần đầu bò, rồi ngồi, rồi tập đi.... tới giờ là lần đầu tiên đi học nhà trẻ. v.v. Cái gì mình cũng thích chụp ra hình hết.
    Thỉnh thoảng nhìn lại những tấm hình gọi là kỉ niệm lần đầu tiên đó, rất nhiều kỷ niệm đẹp. Hi vọng sau này bé con lớn lên sẽ sưu tập đủ những hình ảnh này cho bé.
    "When in doubt, wear RED" - Bill Blass (Khi còn do dự, hãy mặc màu đỏ)
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Có sẵn máy mà mình lại lười chụp hình cho con. Nghĩ lại thấy cũng tiếc... Rất nhiều khoảnh khắc đáng yêu.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình lun có "máy nhòm" sẵn sàng nên " nhòm thấy gì ngộ là " chộp" ngay cho con, khổ nỗi "phó nhòm" yếu tay nghề, "máy nhòm" không "ngon" nên chất lượng hình ảnh không "nhẹp" các mẹ ơi. - giờ tiếc hùi hịu nhưng đành chịu hà.
    • 27 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trông con ghét thế không biết, mẹ haohao nhớ ghi lai từng khoảnh khắc của con chi tiết nhé. Mình thấy quá muộn mới tham gia viết cho con.
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipchipmitmit Xem bài viết
    Trông con ghét thế không biết, mẹ haohao nhớ ghi lai từng khoảnh khắc của con chi tiết nhé. Mình thấy quá muộn mới tham gia viết cho con.
    Mẹ chipchipmitmit viết cho con đi, không quá muôn đâu. Viết cho con cũng là cách thể hiện tình yêu thương con, trải nghiệm cũng thú vị khi nghĩ và viết cho con mẹ nhỉ?