TIN TÀI TRỢ.

Nhật ký mẹ ít sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.56K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Con gái yêu vừa ty xong đã nằm ngủ rất ngoan rồi, mẹ đặt con xuống, đắp chăn ấm cho con và tranh thủ ghi cho con vài dòng nhật ký.

Mới đấy mà con gái yêu đã được hơn bốn tháng rồi. Con đã được 10 kg và trộm vía cứng cáp lắm. Mẹ có thể tự hào và hãnh diện khoe rằng con là thành quả của mẹ vì mẹ đã cố gắng rất rất nhiều để con có thể được ăn sữa mẹ hoàn toàn. Vì cơ địa mẹ không thật nhiều sữa, còn con thì trộm vía khá háu ăn.

304574_385111421560517_1670648574_n
    548348_388793177859008_1495903026_n

Tháng đầu con ty mẹ ít, "còm" thế này thôi này.

Sinh mổ, mẹ chậm có sữa đến lúc có sữa non thì lại trong và loảng nên con không chịu ty. Con đã quen với sữa ngoài, đặc và chóng no. Mẹ cứ hít ngửi sữa mình mãi, chẳng có mùi vị gì. Mẹ sợ sữa mình tệ con không chịu ty. Mẹ bắt đầu nản, định cho con ăn luôn sữa ngoài. Thấy nhiều mẹ sữa “hoi” nuôi con bằng sữa mẹ, con mãi không chịu lớn nên mẹ sợ. Với mẹ, sự phát triển của con là điều quan trọng nhất.

304414_395667273838265_1326443628_n

30987_400118673393125_2033350643_n

Con ty mẹ được 1 tháng

Mà sao sữa non của mẹ lâu quá, những 14 ngày. Từ ngày thứ 10 trở ra, mẹ sốt ruột vô cùng, suốt ngày vào nhà tắm vắt sữa kiểm tra, sữa vẫn trong. Mẹ street nghiêm trọng chuyện này. Ngày thứ 13, cô Minh đến nhà, mang theo quả tim quả cật. Cô nói chắc nịch: “Ăn không chất thì lấy đâu ra mà sữa đặc?!” Chẳng biết là nhờ quả tim ấy của cô Minh hay là đến lúc sữa đặc mà hôm sau, sữa bắt đầu ra trắng đục. Không từ nào nói hết niềm vui của mẹ khi ấy. Còn con, vừa nếm sữa xong thì ra sức rúc vào ngực mẹ và quyết định nói “không” với sữa ngoài.

Con ty mẹ được một thời gian ngắn thì mẹ bắt đầu không đủ sữa. Con đẩy mình, mẹ lại đút thìa. Nhưng dù mẹ có bón cho con từng giọt một con cũng nhè đủ một giọt, còn chút nào trong miệng con “quyết tâm” thổi bong bóng nốt để buộc mẹ phải lau cho con. Con không đủ no, không ngủ được, nằm cười với bố mẹ và quyết tâm chờ từng giọt sữa mẹ về. Mẹ cho con ty rất nhiều lần, hết bên này tới bên kia con mới tạm đủ no để đi ngủ. Đêm ấy, gần 1h khuya con mới ngủ. Mẹ ứa nước mắt vì thương.

396730_412071572197835_30168954_n

Ty mẹ hai tháng nè

Mẹ vội vàng nghe theo lời bà ngoại là ăn cháo móng giò. Ngày nào mẹ cũng ăn, ngán không thể chịu nổi. Cứ gần nôn ra mẹ lại nuốt lại. Mặc kệ mẹ rùng mình khi nhìn thấy bát cháo, mặc kệ việc mẹ lại phát phì trở lại, mẹ vẫn ăn. 1 tô cháo, 1 bình nước, mẹ phải uống nước cho trôi cháo. Khó mấy cũng phải ăn, vì con yêu của mẹ.

Mẹ tìm đến viên lợi sữa. Ngay cả loại lợi sữa được nhiều người tin dùng và có phản hồi rất tốt mẹ cũng không dám mạo hiểm. Uống lợi sữa mẹ vẫn ăn cháo, ăn khoai tây, khoai sọ đầy đủ, mẹ sợ lắm, sợ con gái mẹ thiếu sữa, không đủ no, không ngủ được. Mẹ thiếu sữa, con vẫn rất ngoan, chỉ không ngủ được. Con càng ngoan, lòng mẹ càng đau như xé.

536085_430140470390945_1880654207_n

Con 4 tháng

Trộm vía tỷ lần, giờ mẹ đã đủ sữa cho con hàng ngày, lại không phải ăn cháo móng giò, không phải trường kỳ chinh chiến với khoai sọ, khoai tây. Mẹ mừng biết bao nhiêu. Nhưng mẹ vẫn chưa bỏ được thói quen thỉnh thoảng kiểm tra ngực mình xem có căng sữa không, mẹ vẫn không thôi hồi hộp mỗi ngày. Mong sao mẹ đủ sữa cho con ty hoàn toàn 6 tháng và sau một năm con mới phải ăn thêm sữa ngoài.

Yêu con lắm, con biết không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hum qua gái iu trớ một chút ra áo mẹ lười không thay, hôm nay áo thơm lừng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 716 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Mình cũng thiếu sữa cho con bú phải cho bé bú sữa ngoài mà thấy tội quá vì bé ko thích bú bình lần nào bú bình bé cũng khóc và bú bình xong phải nhay ti mẹ 1 lúc bé mới chịu ngủ
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Chị ơi, chị thử dùng lợi sữa và kích sữa xem sao ạ. Để bé phải ty bình tội quá.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongminh86 Xem bài viết
    Mình cũng thiếu sữa cho con bú phải cho bé bú sữa ngoài mà thấy tội quá vì bé ko thích bú bình lần nào bú bình bé cũng khóc và bú bình xong phải nhay ti mẹ 1 lúc bé mới chịu ngủ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

trộm vía bé yêu quá! nhưng sao lại 1 năm sau mới uống sữa ngoài hả mẹ nó ơi! Bác sỹ khuyên chỉ uống sữa mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu thôi, còn tiếp theo thì phải uống thêm sữa ngoài chứ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Mẹ Chị Yêu Cún Lắm ơi,

Bái dự thi của mẹ thật sinh động , các hình ảnh của con thật dễ ghét. Cám ơn mẹ đã tham gia bài dự thi với những kinh nghiệm thật hay về việc có sữa cho con bú. Trộm vía con bụ bẫm đáng yêu quá phải không cả nhà
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hipi Xem bài viết
    trộm vía bé yêu quá! nhưng sao lại 1 năm sau mới uống sữa ngoài hả mẹ nó ơi! Bác sỹ khuyên chỉ uống sữa mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu thôi, còn tiếp theo thì phải uống thêm sữa ngoài chứ!
    Dạ, em hy vọng đủ lượng sữa cho con. em vẫn uống đầy đủ thuốc bổ, sắt, canxi để con có đủ chất mà. Con em chả chịu sữa ngoài, huhu
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_ChiMeMoiHieu Xem bài viết
    Mẹ Chị Yêu Cún Lắm ơi,

Bái dự thi của mẹ thật sinh động , các hình ảnh của con thật dễ ghét. Cám ơn mẹ đã tham gia bài dự thi với những kinh nghiệm thật hay về việc có sữa cho con bú. Trộm vía con bụ bẫm đáng yêu quá phải không cả nhà
    Cám ơn BTC......................... ạ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Chị ơi, chị thử dùng lợi sữa và kích sữa xem sao ạ. Để bé phải ty bình tội quá.
    Mình cũng ít sữa mà bé thì háu ăn. Bạn uống viên lơi sữa gì vậy?
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Em trường kỳ hơn 3 tháng ăn cháo móng giò nấu với gạo nếp + tẻ + ý dĩ (tỉ lệ như nhau). Uống lợi sữa mother love ạ. Uống kết hợp cho bé ty nhìu, uống nhìu nước, ăn nhìu cơm, ngủ đủ giấc, k "xì chét", hì hì

Trích dẫn Nguyên văn bởi him280907 Xem bài viết
    Mình cũng ít sữa mà bé thì háu ăn. Bạn uống viên lơi sữa gì vậy?
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì rất nhiều sữa, con ti 1 bên là no căng lăn ra ngủ, còn 1 bên căng cứng cứ chảy ra ào ào. Nhưng mà con mình bị chứng trào ngược thì tháng thứ 2, cứ bú vào ói ra nên từ tháng thứ 2 mình không đủ sữa cho con nữa và cũng ra sức ăn đến phát ù lên 60kg để có đủ sữa con bú, thương con lắm vì cứ ói hoài.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hic, thương con quá. Giờ thì bé ty mẹ hay ty bình hả chị?

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Mình thì rất nhiều sữa, con ti 1 bên là no căng lăn ra ngủ, còn 1 bên căng cứng cứ chảy ra ào ào. Nhưng mà con mình bị chứng trào ngược thì tháng thứ 2, cứ bú vào ói ra nên từ tháng thứ 2 mình không đủ sữa cho con nữa và cũng ra sức ăn đến phát ù lên 60kg để có đủ sữa con bú, thương con lắm vì cứ ói hoài.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Dạ, em hy vọng đủ lượng sữa cho con. em vẫn uống đầy đủ thuốc bổ, sắt, canxi để con có đủ chất mà. Con em chả chịu sữa ngoài, huhu
    Vậy mẹ nó ko phải đi làm hả??? Ko thì làm thế nào??? Mà mẹ nó đã cho con ăn dặm chưa vậy???
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 294 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

ôi, bài này có đạt giải ko nhỉ? hay quá chị àh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hihi, cám ơn chị đã khen, không đc giải ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi chihiro09 Xem bài viết
    ôi, bài này có đạt giải ko nhỉ? hay quá chị àh
    • 44 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đọc bài này của mẹ nó thích quá. Mình cũng k đủ sữa cho con, sưã loãng, va con bi đói, thương con quá mẹ k bít làm thế nào, đành nhắm mắt chén 4 bát cơm nguội chan ...nc sôi, sau mỗi bữa chính. Kết quả mẹ nhiều ssuwa, rất đặc. Mừng quá.