TIN TÀI TRỢ.

Nên cai sữa mẹ hẳn cho bé từ khi nào? cách nào?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 44.4K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Các mẹ ui, tình hình là Mây 25,5 tháng rồi ạ. Mẹ Mây dù đi làm từ tháng thứ 2 sau khi sinh Mây nhưng mẹ vẫn duy trì sữa mẹ cho Mây mỗi ngày, cho đến... bây giờ Mà mình cũng biết là giờ chắc sữa hem còn chất dinh dưỡng gì hết, nhưng có đôi ba lần cai, nhưng con nó đeo bám quá nên toàn thất bại.
    Bà Nội thì bảo, con nó muốn bú khi nào thì bú, có sao?
    Bà Ngoại thì bảo, em Út của mình bú mẹ đến 5 tuổi cũng có sao?
    Còn mình, mình muốn con ngưng bú vì để con ít bám mẹ, và vì mình biết có bú mẹ cũng hem có dinh dưỡng gì (một bên ngực của mình còn sữa)
    Các mẹ tư vấn giúp mình khi nào nên cho con ngưng sữa mẹ? Có phương pháp nào hữu hiệu hem ạ?
    Cám ơn các mẹ rất nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bé hơn 2 tuổi cai được rồi. Bé có uống sữa công thức kèm theo không bạn? Nếu chưa thì trước tiên bạn tập cho con uống sữa công thức đã.

Bạn cai sữa dần dần, ví dụ lúc trước cho con bú 4 cữ thì giảm 3, rồi 2, 1 cữ. Bạn ngủ riêng với con 1 thời gian nhé, không cần cách ly con hoàn toàn đâu.

Theo mình thấy cai sữa vào mùa thu và mùa xuân là thích hợp nhất vì mùa đông thời tiết lạnh và mùa hè nóng sức đề kháng của con không tốt bằng.

Còn những phương pháp dân gian thì nhiều lắm nhưng mình chẳng rành, bạn thử tìm hiểu thêm xem sao. Chúc bạn cai sữa thành công cho con, 2 mẹ con vui khỏe nhé!
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

bé nhà em hồi gần 2 tuổi là em cho bé cai sữa. Nói chung cũng tùy bé mà cai sữa. Chủ yếu là con chịu ăn cháo, cơm chưng. Lúc tập ăn cho con, bữa nào em cũng cho con ngồi vô ghế vào bàn chung với cả nhà. Thế là vừa ăn vừa "nghe" cả nhà trò chuyện, con cũng thích lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Em nghe nói cho con bú dủ 6 tháng là người mẹ về dáng đẹp lắm. Con vừa có sức đề kháng mẹ lại đẹp em chả biết em còn mấy tháng nữa mới sinh. Mong con quá các mẹ có mẹ nào sắp sinh hồi hộp như em không
    5oYJp7
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangChuChi Xem bài viết
    Em nghe nói cho con bú dủ 6 tháng là người mẹ về dáng đẹp lắm. Con vừa có sức đề kháng mẹ lại đẹp em chả biết em còn mấy tháng nữa mới sinh. Mong con quá các mẹ có mẹ nào sắp sinh hồi hộp như em không
    Chính xác con gà ác cái khoản dáng đẹp em ạ. Tuy nhiên có lẽ chị cho nhiều quá, đến tận bi giờ 25,5 tháng òi nên cái dáng nó không được đẹp nữa
    Mẹ nào khi mang thai mà không hồi hộp em, mong gặp mặt thiên thần lắm lắm. Em sang nhà mang thai tâm sự, bên đó các chị cùng hoàn cảnh dễ mà tám tám tám
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    bé nhà em hồi gần 2 tuổi là em cho bé cai sữa. Nói chung cũng tùy bé mà cai sữa. Chủ yếu là con chịu ăn cháo, cơm chưng. Lúc tập ăn cho con, bữa nào em cũng cho con ngồi vô ghế vào bàn chung với cả nhà. Thế là vừa ăn vừa "nghe" cả nhà trò chuyện, con cũng thích lắm.
    Con gái mình cũng ăn cơm ngoan lắm, ngồi bàn đấy, bú bình luôn, nhưng chiều mẹ đi làm về là đón mẹ bằng cái bản mặt thèm thuồng lắm, bú mẹ 1 cữ chiều và tối trước khi ngủ.
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Mình thấy bé hơn 2 tuổi cai được rồi. Bé có uống sữa công thức kèm theo không bạn? Nếu chưa thì trước tiên bạn tập cho con uống sữa công thức đã.

Bạn cai sữa dần dần, ví dụ lúc trước cho con bú 4 cữ thì giảm 3, rồi 2, 1 cữ. Bạn ngủ riêng với con 1 thời gian nhé, không cần cách ly con hoàn toàn đâu.

Theo mình thấy cai sữa vào mùa thu và mùa xuân là thích hợp nhất vì mùa đông thời tiết lạnh và mùa hè nóng sức đề kháng của con không tốt bằng.

Còn những phương pháp dân gian thì nhiều lắm nhưng mình chẳng rành, bạn thử tìm hiểu thêm xem sao. Chúc bạn cai sữa thành công cho con, 2 mẹ con vui khỏe nhé!
    Cám ơn mẹ Gà nhé, Mây ti bình + ti mẹ luôn, ti mẹ 2 cữ thui, chiều và tôi trước ngủ. Mẹ làm sao ngủ riêng hở mẹ nó? Phòng có cha mẹ và con, mẹ ngủ riêng thì hem biết ngủ ở mô? Mà ở chung với Ông bà, con mà không mẹ nó khóc hét lên thì Ông bà hem có ngủ nghê gì được hết
    Còn cái vụ mùa, mẹ nó giỏi quá, mình sẽ lưu ý vấn đề này.
    Để mình tìm xem, cách nào hay hay chia sẻ lên đây luôn. Hix, hem biết có mẹ nào giống mình hông?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Mây ngủ chung phòng với con cũng được nhưng kê cái nệm kế bên í, để Mây ngủ chung với ba rồi vào ngủ sau

Mình tìm hiểu 1 ít thông tin về các phương pháp cai sữa theo dân gian, post lên cho mẹ Mây tham khảo nhé:

1. Dùng son bôi lên ti: Nếu bé đòi ti, mẹ sẽ nói: “Ôi, ti mẹ đau quá, chảy máu rồi”. Bé sẽ thương mẹ mà không đòi bú nữa. Cứ như thế khoảng vài hôm, mẹ cương quyết không cho bé bú là sẽ cai được ngay.

2. Buộc tóc rối hoặc dán băng dính đen vào đầu ti: Buộc/ dán tóc rối hoặc cắt băng dính đen, dán vào đầu ti thành hình chữ thập. Mỗi lần bé muốn ti, mẹ hãy nói với bé: “Ti mẹ bị đau, nên mẹ phải băng vào. Con có thương mẹ không?” Một số bé thương mẹ sẽ gật đầu quay đi.

3. Bôi quả mướp đắng/dầu gió/thuốc cloxit lên đầu ti: Bé bú thấy đắng/cay, sẽ không đòi ti nữa
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

trời ơi, bà chị mình con 3 tuổi rồi mà còn cho bú nữa kìa. Ai khuyên cũng ừ, à rồi thương con cứ cho bú hoài, dứt không nỡ.
    • 88 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

E cũng công nhận cho con bú hoàn toàn rất nhanh về dáng.
    E bầu lên 20kg vậy mà giờ bé nhà em 11 tháng thì em xuống 28kg ( xuống dốc không phanh, mọi người còn nghi em bị hậu sản , huhuhuhu).
    Khổ nỗi bé nhà em k chịu bú sữa ngoài, chỉ thích ti mẹ . E thì lại nhiều sữa. Ăn được bn thì vào sữa hết nên trộm vía bé bụ bẫm và cứng cáp lắm .

Bé nhà em ăn cháo cũng tốt, ăn gì cũng ham, mỗi tội k chịu sữa ngoài
    Em muốn hỏi các mẹ có kn là e có nên cai sữa cho bé khi bé 1 tuổi không? Vì e nghĩ sữa giờ chắc cũng chả có chất gì nữa . Hơn nữa cứ đà này chắc e còn bộ xương khô mất
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabanglang4455 Xem bài viết
    trời ơi, bà chị mình con 3 tuổi rồi mà còn cho bú nữa kìa. Ai khuyên cũng ừ, à rồi thương con cứ cho bú hoài, dứt không nỡ.
    Ôi, đến tận 3 tuổi cơ à, thế thì tớ cũng chẳng vội gì nhỉ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatnga87 Xem bài viết
    E cũng công nhận cho con bú hoàn toàn rất nhanh về dáng.
    E bầu lên 20kg vậy mà giờ bé nhà em 11 tháng thì em xuống 28kg ( xuống dốc không phanh, mọi người còn nghi em bị hậu sản , huhuhuhu).
    Khổ nỗi bé nhà em k chịu bú sữa ngoài, chỉ thích ti mẹ . E thì lại nhiều sữa. Ăn được bn thì vào sữa hết nên trộm vía bé bụ bẫm và cứng cáp lắm .

Bé nhà em ăn cháo cũng tốt, ăn gì cũng ham, mỗi tội k chịu sữa ngoài
    Em muốn hỏi các mẹ có kn là e có nên cai sữa cho bé khi bé 1 tuổi không? Vì e nghĩ sữa giờ chắc cũng chả có chất gì nữa . Hơn nữa cứ đà này chắc e còn bộ xương khô mất
    Mình thì vẫn mong có thể dành nhiều thời gian để còn sữa cho con ti, nếu không đi làm thì chắc cho con ti đến khi nào con chán thì thôi vậy
    Bé 1 tuổi thì okie để từ giã ti òi, tuy nhiên độ này mọc răng, thôi ti mẹ mà chuyển sang bình (trong khi trước giờ không ti bình) thì có vẻ tội bé nhỉ? Quan niệm cá nhân, cảm giác của mình, ti mẹ con mau tiêu hơn, những khi con bệnh ti mẹ vẫn an toàn hơn
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

mình thấy mấy bé cai từ khoảng 12-18 tháng thì dễ hơn các bé lớn vì giai đoạn đó bé chưa biết nhiều. ko thấy mẹ thì khóc thôi chứ ko như các bé lớn chạy đi tìm, vẫy vùng cho bằng được.
    Mình cũng có quen một chị, con chị ấy hơn 3 tuổi mà vẫn bú mẹ nhưng từ khi đi học bị cô giáo ghẹo còn ti mẹ là về bỏ ngay...chắc do mắc cỡ...mẹ nó thừ tìm ai ghẹo cho Mây mắc cỡ đi
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mình thấy mấy bé cai từ khoảng 12-18 tháng thì dễ hơn các bé lớn vì giai đoạn đó bé chưa biết nhiều. ko thấy mẹ thì khóc thôi chứ ko như các bé lớn chạy đi tìm, vẫy vùng cho bằng được.
    Mình cũng có quen một chị, con chị ấy hơn 3 tuổi mà vẫn bú mẹ nhưng từ khi đi học bị cô giáo ghẹo còn ti mẹ là về bỏ ngay...chắc do mắc cỡ...mẹ nó thừ tìm ai ghẹo cho Mây mắc cỡ đi
    Chà chà, mẹ nó hay quá đi, cô giáo là 1 trong những "trợ thủ đắc lực" mà nhỉ? Có lần kia Mây nó hay tè trong quần vì lười ngồi bô, ham chơi nữa, mẹ nói mãi không xong, vậy mà có lần kia nàng bảo, "tè trong quần là xấu, không ngoan" thế là không tè nữa, hỏi ra mới biết, cô la các bạn trong lớp
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Chà chà, mẹ nó hay quá đi, cô giáo là 1 trong những "trợ thủ đắc lực" mà nhỉ? Có lần kia Mây nó hay tè trong quần vì lười ngồi bô, ham chơi nữa, mẹ nói mãi không xong, vậy mà có lần kia nàng bảo, "tè trong quần là xấu, không ngoan" thế là không tè nữa, hỏi ra mới biết, cô la các bạn trong lớp
    . hì hì thằng nhóc mình nói cũng biết mắc cỡ đấy mà khôn lắm. Có bà ngoại sang chơi mà nhóc ta nghiền ti liền kéo mẹ vào phòng "mẹ vào đây với con chút xíu nhé", mẹ không cho thì năn nỉ "con bú chút xíu thôi rồi con ra bú sữa kia". Nghe chịu nổi không
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    . hì hì thằng nhóc mình nói cũng biết mắc cỡ đấy mà khôn lắm. Có bà ngoại sang chơi mà nhóc ta nghiền ti liền kéo mẹ vào phòng "mẹ vào đây với con chút xíu nhé", mẹ không cho thì năn nỉ "con bú chút xíu thôi rồi con ra bú sữa kia". Nghe chịu nổi không

Hihi mình đọc mà không nhịn được cười. Cu cậu lém lỉnh vừa dễ thương quá. Tầm này vậy bé khoảng hơn 2 tuổi rồi, cai sữa cho con được rồi bạn ơi
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

nói thế thì mẹ nào mà chịu nổi....hi...bé càng lớn càng khó cai vì nó ko ghiền sữa mà là ghiền vú mẹ
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Chính xác, con gái mình nói thía đó, bú mẹ chút thui rồi bú Milk (Milk là sữa công thức á), nghe iu thế thì mẹ nào không xìu lòng chứ
    Nhưng mí hum nay, nàng bịnh nên uống thuốc, có lẽ vì vậy tối ngủ sâu lắm, hem có nửa đêm đòi ti mẹ nữa, rồi hệ quả là ti mẹ cũng ít sữa dần...
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Chính xác, con gái mình nói thía đó, bú mẹ chút thui rồi bú Milk (Milk là sữa công thức á), nghe iu thế thì mẹ nào không xìu lòng chứ
    Nhưng mí hum nay, nàng bịnh nên uống thuốc, có lẽ vì vậy tối ngủ sâu lắm, hem có nửa đêm đòi ti mẹ nữa, rồi hệ quả là ti mẹ cũng ít sữa dần...
    vậy mẹ nó sẵn dịp cai sữa cho con luôn đi..hi, nhà chị mình cũng đang cai sữa cho con, bé vật vả thương lắm, mẹ thì tránh ra xa, bà nội với ba nó đang cố giữ vài ngày cho nó quên cái ti nè, cả nhà nhốn nháo cả lên, mắc cười mà tội tội sao í
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    vậy mẹ nó sẵn dịp cai sữa cho con luôn đi..hi, nhà chị mình cũng đang cai sữa cho con, bé vật vả thương lắm, mẹ thì tránh ra xa, bà nội với ba nó đang cố giữ vài ngày cho nó quên cái ti nè, cả nhà nhốn nháo cả lên, mắc cười mà tội tội sao í
    Cám ơn mẹ Khanh_Khue nhé, hi vọng đây, tuy nhiên tối qua có search thông tin vấn đề này thì thấy có ý kiến cho rằng con nó cứ ti đến khi nào cũng được, biết là không còn dinh dưỡng nhưng gắn kết tình mẹ con, hem biết phải không nữa?
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Khanh_Khue nhé, hi vọng đây, tuy nhiên tối qua có search thông tin vấn đề này thì thấy có ý kiến cho rằng con nó cứ ti đến khi nào cũng được, biết là không còn dinh dưỡng nhưng gắn kết tình mẹ con, hem biết phải không nữa?
    đúng rồi, thật ra thì bé ti đến khi nào bé muốn bỏ cũng được, sữa mẹ bổ như vậy thì ti thêm một ít cũng tốt. Chị mình cho bé nhưng là do muốn bé đi học thôi chứ như bé Mây ti buổi tối thì cũng ko sao...hi..
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2