TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé ngủ giấc dài?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.76K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 407 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

các mẹ thông thái cho mình hỏi, bé nhà mình được hơn 6 tháng nhưng bé ngủ rất ít, ban ngày bé chỉ ngủ say được 30phút thôi là tỉnh rồi.Buổi trưa cũng vậy, nếu có mẹ nằm ôm bé ngủ và cho ti thì bé ngủ tiếp còn người khác trông là bé cũng dậy. dạo này đêm mới ngủ giấc dài, chứ mấy tháng đầu cứ 2 tiếng là bé dậy đòi ăn rồi. không biết bé nhà các mẹ ban ngày ngủ nhiều không? Các mẹ có cách nào để bé có thể ngủ 1 giấc dài khoảng 1,2 tiếng vì bé ngủ ngắn quá e chẳng làm được việc gì mà đi đâu cũng không yên tâm vì bé nhà e khó tính khóc ghê lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tổng số giờ bé ngủ
    - Giấc ngủ ban đêm: 11 giờ đồng hồ.

- Giấc ngủ ban ngày: 3-4 giờ đồng hồ.

- Tổng thời gian ngủ: 15 giờ đồng hồ.
    Nếu bé không ngủ được nhiều có thể do một số nguyên nhân như bé thiếu canxi hoặc bú chưa đủ no, bé tè dầm ướt quần áo. hiện tượng thiếu ngủ thường xuyên xảy ra nên cho bé đi khám.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi cho bé ngủ mẹ kiểm tra xem bé ăn no chưa, mặc đồ có thoải mái không, người bé có cảm thấy khó chịu gì không. Trong lúc bé ngủ có thể cho bé nghe nhạc không lời du dương, nhẹ nhàng để bé ngủ sâu và ngon giấc, ...
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhsongngu Xem bài viết
    các mẹ thông thái cho mình hỏi, bé nhà mình được hơn 6 tháng nhưng bé ngủ rất ít, ban ngày bé chỉ ngủ say được 30phút thôi là tỉnh rồi.Buổi trưa cũng vậy, nếu có mẹ nằm ôm bé ngủ và cho ti thì bé ngủ tiếp còn người khác trông là bé cũng dậy. dạo này đêm mới ngủ giấc dài, chứ mấy tháng đầu cứ 2 tiếng là bé dậy đòi ăn rồi. không biết bé nhà các mẹ ban ngày ngủ nhiều không? Các mẹ có cách nào để bé có thể ngủ 1 giấc dài khoảng 1,2 tiếng vì bé ngủ ngắn quá e chẳng làm được việc gì mà đi đâu cũng không yên tâm vì bé nhà e khó tính khóc ghê lắm
    Ngoài các lời khuyên trên của các mẹ, mẹ nó kiểm tra thêm ánh sáng trong phòng nhé, mẹ nó có thể đóng cửa, kéo rèm cửa sổ cho dịu lại để con được ngủ ngon hơn. Mẹ nó cũng nên kiểm tra tã, vì nếu không thấm hút nhanh, khô thoáng thì con cũng khó chịu lắm đó
    y7An0PO4IN0ny7Anp7mcpjjrYiKjIymcpjp7jJAup7
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Ban ngày bé ngủ ít mà ngủ nhiều lần thì cũng k đến nỗi nào. Cháu trai mình 9 tháng cũng mỗi lần ngủ có hơn 30p chút thôi hà. Bé mình thì trộm vía còn nhỏ nên ngủ được 1 tiếng, đó là khi bé ăn no và không ồn ào nhé.

Đối với cháu mình, để ngủ ngon thì mẹ bé hay cho bé nghe nhạc không lời, bé ngủ sâu hơn và không lăn lộn.

Mẹ nó cũng năng thay tả cho bé trước khi ngủ để bé không bị khó chịu khi nước tè nhiều mà nếu mình thay giữa chừng giấc ngủ sẽ làm bé khó chịu và tỉnh giấc ngay. Bé đói bụng, không gian ồn ào cũng là nguyên nhân làm bé ngủ không thẳng giấc nữa đó mẹ.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đôi khi vì chiếc bỉm quá dày và cứng khiến bé khó chịu không ngủ được đâu mẹ nó ah. Nên lựa chọn loại bỉm mềm, mỏng, thấm hút tốt. thun hông cõ giãn giúp cử động dễ ràng. Mình chọn tã bỉm pampers cho con dùng đấy bây giờ là pampers active baby có nhiều cải tiến hơn nên không thấy bé khó chịu khi ngủ. Giấc ngủ luôn sâu. Cữ ngủ của bé theo đúng chuẩn luôn nha. Ngoài giấc ngủ phụ bé còn ngủ theo đúng nếp của người lớn luôn. Khoản chăm con về giấc ngủ mình sướng vô cùng. Mình chia sẻ giấc ngủ con mình thế này nhé:
    Sáng con dậy lúc 6h ti mẹ hoặc uống sữa
    8h con ngủ giấc phụ đến 9h30 rồi dậy uống sữa
    Buổi trưa con uống sữa hoặc ti mẹ rồi ngủ từ 12h đến 2-3 h chiều.
    Con dậy ti mẹ hoặc uống sữa
    Con chơi tầm 5h mẹ tắm rồi con ngủ khoảng 30 phút
    Tối ăn uống và có khi 8h con đã đi ngủ rồi. Con ngủ một mạch đến sáng luôn.
    Đấy giờ con ngủ khi con khoảng 7-10 tháng.
    Trộm vía con mình ngoan lắm
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Mẹ nó nhớ là kiểm tả và thay tả cho bé trước khi bé ngủ để bé đừng bị đánh thức vì thay tả.

Thêm nữa là buổi chiều tối tắm thì bé sẽ có giấc ngủ sâu và ngon hơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thường bật đĩa nhạc giao hưởng cho bé nghe lúc thức để nhạc to vừa, lúc bé ngủ để nhạc nhỏ. Thông thường bé ăn no sẽ ngủ, có thể bé chưa bú đủ no, cũng có thể mẹ chọn bỉm chưa phù hợp với bé. Bé nhà mình mấy tháng đầu cũng ngủ 2 tiếng lại dậy đòi ăn, như thế là bình thường mẹ nó ạ, bé dậy đòi ăn theo nhu cầu của bé thôi. Bé được hơn 6 tháng rồi mà ngủ chập chờn, không sâu giấc thì mẹ kiểm tra kỹ xem: ví như tiếng ồn hoặc tiếng động gần bé, bé có thích ứng với bỉm bạn chọn không, hoặc có thể bạn có mặc nhiều áo cho con cũng làm bé không thoải mái, hoặc liên quan đến da của bé, côn trùng, hoặc có khi do bé thiếu vitamin D thì mẹ tăng cường tắm nắng cho bé, cho bé đi khám để uống Vit D theo hướng dẫn... Bé nhà bạn quen có mẹ thì bạn nên chiều bé mà nằm cạnh lâu hơn chút, chờ con ngủ sâu rồi mình dậy. Chúc bé nhà bạn khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có tham khảo một số thông tin trên báo dành cho bé khó ngủ và cần tạo cho bé một giấc ngủ dài, ngủ sâu mẹ chỉ cần để ý tới các vấn đề sau:
    Ngủ chung với bé
    Cho bé ăn đủ
    Kiểm tra bệnh lý
    Đặt giờ ngủ nhất định
    Mặc thoáng
    Tắt đèn
    Massege
    Luôn để tã khô thoáng
    Nhận biết dấu hiện bé buồn ngủ
    Kể chuyện cho bé
    Để âm thanh nhạc vừa phải
    Hôn con trước khi ngủ
    Bạn thử thực hiện các bước này xem nhé. Biết đâu một trong những lý do trên sẽ giúp bé ngủ ngon hơn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Các cách của mẹ phamphuongquy đều dể làm cả, mẹ nó tham khảo và áp dụng thử nha.

Massage cũng là một liệu pháp giúp bé ngủ ngon đó mẹ, nhất là sau khi bé tắm xong đó mẹ.

Một giấc ngủ sâu và ngủ dài sẽ làm chiều cao và cân nặng của bé thay đổi rõ rệt đó. Mẹ thử đi nha.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

vụ ngủ chắc con e là vô địch...trộm vía ngàn lần e cứ thả con thoải mái...k ôm ấp bé gì cả...chỉ cần no bụng, nơi ngủ yên tĩnh, có nhạc bài " Ru con"...quan trọng là đóng bỉm vừa vặn là anh chàng quất cả 3 tiếng..k kêu khỏi dậy ăn uống luôn...bi h cũng thế...Sáng nào khi ngủ dậy Ba cũng massage cho bé..trước lúc ngủ cũng vậy...trước lúc ngủ cả nhà còn ngâm chân nước muối nhạt nữa đấy!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanbangtatca Xem bài viết
    vụ ngủ chắc con e là vô địch...trộm vía ngàn lần e cứ thả con thoải mái...k ôm ấp bé gì cả...chỉ cần no bụng, nơi ngủ yên tĩnh, có nhạc bài " Ru con"...quan trọng là đóng bỉm vừa vặn là anh chàng quất cả 3 tiếng..k kêu khỏi dậy ăn uống luôn...bi h cũng thế...Sáng nào khi ngủ dậy Ba cũng massage cho bé..trước lúc ngủ cũng vậy...trước lúc ngủ cả nhà còn ngâm chân nước muối nhạt nữa đấy!
    Vụ ngâm chân này chị ấp ủ hoài luôn đó em. Hồi có 1 mình Tom thì chị còn bày vẽ lấy nước ấm cắt vài lát gừng và tắc bỏ vào ngâm chân, trộm vía 2 vợ chồng và Tom ngủ ngon cực kỳ. Chị nghĩ là do mình tận hưởng nên thấy thoải mái và ngủ ngon em ạ. Hihi.

TOm giờ lớn rồi, thèm ngủ nướng giống mẹ, hihi. Ba TOm sáng nào cũng kêu Tom dậy hết, trừ chủ nhật, Tom dậy sớm nhất nhà, gọi ba dậy nữa chứ, ba ngạc nhiên lắm. Hihi..
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vụ ngâm chân mình nghĩ chỉ bé lớn hoặc người lớn thôi chứ nhỉ, bé 1-2 tuổi sao chịu ngồi ngâm chân như mình chứ. Mẹ nó massge cho con đi ngủ. Khi massge thì massege từ vùng lưng xuống chân, nắn chân nắn tay cho bé khoảng 15 phút bé sẽ vào giấc ngủ nhanh thôi.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    vụ ngâm chân mình nghĩ chỉ bé lớn hoặc người lớn thôi chứ nhỉ, bé 1-2 tuổi sao chịu ngồi ngâm chân như mình chứ. Mẹ nó massge cho con đi ngủ. Khi massge thì massege từ vùng lưng xuống chân, nắn chân nắn tay cho bé khoảng 15 phút bé sẽ vào giấc ngủ nhanh thôi.
    Đúng rồi mẹ ơi, bé trai mình hơn 3 tuổi rồi mới chịu ngồi, vậy chứ cũng nghịch làm nước bắn tung tóe đó chứ.. nhưng cu cậu có vẻ thích thú lắm.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

[QUOTE=phamhuongquy;28690485]vụ ngâm chân mình nghĩ chỉ bé lớn hoặc người lớn thôi chứ nhỉ, bé 1-2 tuổi sao chịu ngồi ngâm chân như mình chứ. Mẹ nó massge cho con đi ngủ. Khi massge thì massege từ vùng lưng xuống chân, nắn chân nắn tay cho bé khoảng 15 phút bé sẽ vào giấc ngủ nhanh thôi.[/QUOTE/]Các bé khác mình không biết chứ bé nhà mình thì thik lắm..trẻ nào mà chả thik nước nhỉ...sau khi bé ngâm chân...mình lau khô và đi vớ chân cho bé ngủ đó!ấm áp..ngủ ngon!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May quá, vậy là học thêm 1 cách giúp bé không trằn trọc vào giấc nữa. Mình học các mẹ bài ngâm chân cho bé nhà mình. Nếu bé nhà mình sáng dậy sớm như bé Tôm thì vợ chồng mình mừng lắm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Vụ ngâm chân này chị ấp ủ hoài luôn đó em. Hồi có 1 mình Tom thì chị còn bày vẽ lấy nước ấm cắt vài lát gừng và tắc bỏ vào ngâm chân, trộm vía 2 vợ chồng và Tom ngủ ngon cực kỳ. Chị nghĩ là do mình tận hưởng nên thấy thoải mái và ngủ ngon em ạ. Hihi.

TOm giờ lớn rồi, thèm ngủ nướng giống mẹ, hihi. Ba TOm sáng nào cũng kêu Tom dậy hết, trừ chủ nhật, Tom dậy sớm nhất nhà, gọi ba dậy nữa chứ, ba ngạc nhiên lắm. Hihi..
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Muốn bé ngủ giấc dài: theo e cần 2 yếu tố rất cơ bản: bụng no và dễ chịu.

1. Ăn 1 bữa thật no trc giấc đêm

2. Bé thoải mái, không nóng, không lạnh, mặc đồ thoáng, bỉm dễ chịu (e nhà e đợt đóng loại bỉm thấm hút kém em ý ngủ chán lắm).
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Hai ba bữa nay tự nhiên thằng cu của mình nó cứ thức giấc nửa đêm rồi khóc rức rức, nhè nhè, khó chịu lắm. Mình hỏi thì cu con chẳng nói j hết, sáng ra hỏi sao con khóc thì cu trả lời là "COn khóc, con khóc" vậy thôi hà. Hỏng hiểu con muốn gì mà lại như thế nữa? Chẳng biết có phải con ở trường bị cô phạt gì không nữa.?!

Ba bữa nay không bữa nào tròn giấc đến sáng hết.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Chị ơi, hay bé khó chịu ở đâu? chị kiểm tra coi con có bị đóng bỉm dày quá không? hay chặt quá. có lần bé nhà e, bố không bít đóng bỉm, lằn đau nên con ngủ không ngon giấc. không thì chị dùng bỉm quần Pamper Active Baby ý, vừa vặn, khô thoáng, không sợ lằn, đau.

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Hai ba bữa nay tự nhiên thằng cu của mình nó cứ thức giấc nửa đêm rồi khóc rức rức, nhè nhè, khó chịu lắm. Mình hỏi thì cu con chẳng nói j hết, sáng ra hỏi sao con khóc thì cu trả lời là "COn khóc, con khóc" vậy thôi hà. Hỏng hiểu con muốn gì mà lại như thế nữa? Chẳng biết có phải con ở trường bị cô phạt gì không nữa.?!

Ba bữa nay không bữa nào tròn giấc đến sáng hết.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Chị ơi, hay bé khó chịu ở đâu? chị kiểm tra coi con có bị đóng bỉm dày quá không? hay chặt quá. có lần bé nhà e, bố không bít đóng bỉm, lằn đau nên con ngủ không ngon giấc. không thì chị dùng bỉm quần Pamper Active Baby ý, vừa vặn, khô thoáng, không sợ lằn, đau.
    Uh, phải đó, mẹ nó nên kiểm tra trước khi ngủ, để bé có giấc ngủ sâu không ảnh hưởng đến sức khỏe của con. Có khi bé giật mình vì nằm mơ, cũng có khi trong quá trình mặc tã có sai lệch gì không...?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2