TIN TÀI TRỢ.

Làm sao xi tè và tập con ngồi bô

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.42K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình đã được 16 tháng, mình đang tập bỏ tả ban ngày cho con. Điều mình đang gặp khó khăn là tập con ngồi bô. Bé không chịu ngồi và rất khó chịu đứng dậy ngay. Khi mình đưa 1 số đồ chơi con yêu thích thì con ngồi được 1 lát chứ không chịu tè/ị hic.. Mặc quần vào thì bé tè ngay trong quần. Mình tập mấy tháng nay vẫn không lần nào thành công cả. Chiếc bô mới tinh mua vài trăm ngàn nằm chổng chơ chưa "được" xài đến. Nói thêm với các mẹ là mình chỉ tập thứ bảy/chủ nhật thôi vì ban ngày mình bận đi làm nên nhờ mẹ mình trông cháu giúp hic.

Các mẹ có cách nào không, giúp mình với. Cảm ơn các mẹ
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Hix, hơi khó nghe mẹ Gà, vì mình đang muốn tạo cho con thói quen, mà chỉ có 2 ngày thì hơi khó, vì 2 ngày bị huấn luyện, sang ngày tiếp theo thì trở lại, cứ như thế thì con cũng mệt, mà mẹ cũng mệt chứ nhỉ?

Hay là mẹ nó nhờ Bà được không, có sự tiếp tay của Bà chắc con sẽ mau quen hơn hén.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cứ khoảng 5-10' lại tè. Trời nóng nên bé uống nước suốt, ngày bé uống hơn nửa lít nước. Bà ngoại thì nhiều việc không ở bên bé suốt được. Mình đang đau đầu chẳng biết tập con sao đây huhu
    • 1,662 Bài viết

• 4,553 Được cảm ơn

Tập dần thôi bạn, chăm con thì phải sắp xếp thời gian khi muốn luyện gì đó cho bé, các bé tầm này đi tè nh, ban đầu bạn cứ căn khoảng 1h rồi cho xi cho bé, bé k tè cũng cứ xi để tập phản xạ, các bé sẽ ưỡn ra k chịu đâu, nhg m phải kiên trì, tập dần rồi bé sẽ quen phản xạ.
    Tập ngồi bô cũng vậy, bạn mua bô về, cho con chơi với cái bô đó trc, giải thích với con đây là cái bô, con sẽ tè và ị vào đây, blah blah, mình có thói quen làm gì cũng trao đổi với con từ khi con còn bé, sau đó cho bé tập ngồi lên đó, đưa cho bé đồ khác chơi để bé chịu ngồi, ngày trc m cho con tí nước vào cái gáo rồi cho con cái que hay cái gì đó cho con nghịch, m ngồi bên cạnh nói chuyện với con, cũng phải kiên trì mới có kq đc.

Vả lại, 16m mới luyện 2 kỹ năng này là hơi muộn nha mẹ, nhg cứ tập thôi, rồi sẽ có kq, chủ yếu là ng luyện cho bé phải kiên trì.
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi
    aMrpp7
    PUrap7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 678 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em nhỏ quá, vẫn dùng tã thôi. Mấy hôm trước nóng nóng, em cũng định bỏ tã ra, nhưng cái chân bé xíu, bế xi tè em sợ bé bị đau
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congchua4mat Xem bài viết
    Bé nhà em nhỏ quá, vẫn dùng tã thôi. Mấy hôm trước nóng nóng, em cũng định bỏ tã ra, nhưng cái chân bé xíu, bế xi tè em sợ bé bị đau
    Bé nhà mẹ nó mí tháng òi? Nếu còn nhỏ quá chưa tự ngồi thì khoan (chứ cũng có mẹ tập con xi tè từ 3 tháng) nhưng nếu hơn 1 tuổi thì có thể cho con làm quen với bô được rồi đó. Con quen sớm thì sẽ tự ý thức tốt hơn.
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

con mình hồi đó 20 tháng biết tự đi tè rồi, lúc đó bé biết nói nên muốn tè là nói rồi có người dắt đi. hồi đó mình cũng đi làm suốt, ở nhà ông bà ngoại và chị giúp việc vừa buôn bán vừa giữ nên ko rãnh tập ngồi bô, sau đó 16 tháng đi học thì các cô trong lớp tập nên 20 tháng là bé biết vệ sinh đúng chỗ luôn...hi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé giỏi quá à. Con mình khi tè cũng kêu mình nhưng mà...khi tè xong cơ hic. Con kêu ""Đái, đái" mình chạy đến nơi thì con đã ướt quần rồi.

Mình dự tính sẽ gởi bé đi học, nghe nói ở trường các cô tập cho bé tự đi vệ sinh rất hay. Hi vọng con sẽ tập được
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

khi bé Hà Minh nhà chị tròn 2 tuổi, chị bắt đầu tập bô cho con, “trộm vía” công việc này rất suôn sẻ, 1 tuần sau bé đã biết chủ động ngồi rất ngoan.

Chị bật mí: “Giống như khi con còn bé xíu, mình cứ ‘xì xì’ thì bé đi vệ sinh. Khi con lớn hơn, mình chọn bài ‘chú ếch xanh’. Thế là cứ khi nào con đòi ‘bô bô’, mình lại ca bài này thế là bé hoàn thành tốt nhiệm vụ”.
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    khi bé Hà Minh nhà chị tròn 2 tuổi, chị bắt đầu tập bô cho con, “trộm vía” công việc này rất suôn sẻ, 1 tuần sau bé đã biết chủ động ngồi rất ngoan.

Chị bật mí: “Giống như khi con còn bé xíu, mình cứ ‘xì xì’ thì bé đi vệ sinh. Khi con lớn hơn, mình chọn bài ‘chú ếch xanh’. Thế là cứ khi nào con đòi ‘bô bô’, mình lại ca bài này thế là bé hoàn thành tốt nhiệm vụ”.
    hi...vui nhỉ, con tè mẹ hát. Bé nhà mình lớn rồi mà mỗi lần đi ị là vừa ị vừa hát...mẹ cứ dắt con vô toalet ngồi rồi bảo con chừng nào xong kêu mẹ, vừa bước chân ra là tiếng hát vang lên liền..hi
    • 327 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Con cháu gái em bây giờ được 5 tháng mẹ nó bỏ tã ra từ hồi 3, 4 tháng rồi. Vì dùng tã đóng bỉm nhiều quá nó bị hăm phải có lúc bỏ ra cho nó thoáng. Trẻ con mình cứ phải làm trò cho nó là nó ngoan ngoãn làm theo ngay
    5oYJp7
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con thì cần tập cho trẻ một thói quen, khi có thói quen rồi thì các bà mẹ sẽ đỡ cực hơn, bé nhà em 3 tháng đã bắt đầu tập cho bé tè theo giờ để k "tè dầm", sau đó tập cho bé ngồi bô thường xuyên là được, nhưng cũng cần có thời gian các mẹ ạ.
    • 3,168 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình ở nhà với bà ngoại, bà cứ canh 15-20 phút là bà cho xi 1 lần, thế là con thành thói quen nên ngồi bô tự nhiên luôn. Cái gì cũng thành thói quen nếu cố gắng dần dần và thường xuyên mẹ Gà à.
    Chỉ có điều là tối thì phải mặc tã thôi, chứ k con theo thói quen cứ tè mà k gọi là mẹ đuối luôn
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui,bé nhà mình mới chán cơ,ngày trước bé mới được 1 tuổi đã bắt đầu ngồi bô,sạch sẽ lắm,vậy mà giờ được 17 tháng,khoảng 2 tháng nay be đi vs không chịu ngồi bô mà cứ ngồi xổm,rồi chạy quanh khắp sân,mỗi chỗ lại thả 1 tí rồi kêu "mìn",eo ôi,cả nhà thi nhau kêu bẩn quá,mà mình làm đủ mọi cách cũng không ăn thúa,kể cả đánh vào đít vẫn vậy,bó tay quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mẹ Gà mua cho con cái bô có hình thù ngộ nghĩnh rồi cho bé ngồi bô. Ban đầu có thể lấy thứ gì đó mà bé thích để chơi cùng bé, nói chuyện với bé, cái bô có hai tai cầm hướng dẫn con chơi trò lái ô tô, lái máy bay, chắc bé sẽ thích đấy.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Như mình thì tập cho con ngồi bô rất dễ. Trước khi ngồi bô thì mình hay cầm 2 chân con dạng ra để xi mà, làm như vậy cũng đau nên chắc cậu ta cũng khó chịu. Khi chuyển sang cho ngồi bô thì có vẻ thoải mái hơn nên cậu ta chấp nhận ngay. Nhưng nhiều khi chưa ị xong đã đứng lên rồi, khi ấy lại phải nịnh nọt cho cậu ta ngồi xuống ị cho xong mới được đứng lên, bùn cười lắm!
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Như mình thì tập cho con ngồi bô rất dễ. Trước khi ngồi bô thì mình hay cầm 2 chân con dạng ra để xi mà, làm như vậy cũng đau nên chắc cậu ta cũng khó chịu. Khi chuyển sang cho ngồi bô thì có vẻ thoải mái hơn nên cậu ta chấp nhận ngay. Nhưng nhiều khi chưa ị xong đã đứng lên rồi, khi ấy lại phải nịnh nọt cho cậu ta ngồi xuống ị cho xong mới được đứng lên, bùn cười lắm!
    Con mình hồi lúc nhỏ có chịu ngồi bô đâu, tự dưng lớn lên là tự động mắc tè là kiếm cái bô. Tụi nhỏ khó hiểu thiệt
    • 249 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

bạn đóng tã cho bé hơi lâu đấy. bé nhà mình hơn tháng đã tập xi rồi và chỉ đóng bỉm buổi tối. Nếu bé chưa quen ngồi bô thì bạn bế bé xi vậy, khi nào bé quen thì sẽ cho ngồi bô sau vậy. Bé nhà mình mà không hợp tác thì người cứ ưỡn ra và khóc. Còn hôm nào mà xi đc thì chỉ phải giặt có 1-2 cái quần.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 156 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Con mình đã được 16 tháng, mình đang tập bỏ tả ban ngày cho con. Điều mình đang gặp khó khăn là tập con ngồi bô. Bé không chịu ngồi và rất khó chịu đứng dậy ngay. Khi mình đưa 1 số đồ chơi con yêu thích thì con ngồi được 1 lát chứ không chịu tè/ị hic.. Mặc quần vào thì bé tè ngay trong quần. Mình tập mấy tháng nay vẫn không lần nào thành công cả. Chiếc bô mới tinh mua vài trăm ngàn nằm chổng chơ chưa "được" xài đến. Nói thêm với các mẹ là mình chỉ tập thứ bảy/chủ nhật thôi vì ban ngày mình bận đi làm nên nhờ mẹ mình trông cháu giúp hic.

Các mẹ có cách nào không, giúp mình với. Cảm ơn các mẹ
    Mẹ để con tới 16 tháng mới bỏ tả hả? như vậy có quá lâu không? nhóc mình hầu như ko mặc tả lúc chơi từ khi ra tháng, 3-4 tháng là mình tập si bé đi tiểu rồi, mua quần trắng chục về mặc cho bé, mình mua 30-40 chục quần để sẵn.
    Tập cho con thích nghi phải kiên nhẫn và làm đều đặn mẹ ah, chỉ tập 2 ngày/ tuần thì không thể giúp bé làm quen được. Bô ngồi của bé cũng phải thích hợp tùy độ tuổi, chứ ko phải mua loại mắc tiền là được đâu bạn, cái này mình rút ra từ nhóc mình và đứa cháu.
    Nhóc mình lúc qua thôi nôi đã ngồi bô nhưng tới 15-16 tháng bé ko chịu ngồi nữa, lý do bô nhỏ so với bé, mẹ mua bô lớn về là bé ngồi tới giờ đó. Còn nhỏ cháu mình mua cái loại bộ mấy trăm ngàn về ko chịu ngồi, chị mình mua loại bô tròn hơn 10k thôi mà bé chịu ngồi tới giờ luôn đó.
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Con mình cứ khoảng 5-10' lại tè. Trời nóng nên bé uống nước suốt, ngày bé uống hơn nửa lít nước. Bà ngoại thì nhiều việc không ở bên bé suốt được. Mình đang đau đầu chẳng biết tập con sao đây huhu
    Mình nghĩ là để tập được cho bé thì mẹ phải kiên nhẫn và đầu tư được thời gian, trước mắt chưa thể tập được cho bé thì mẹ cứ cho bé mặc tã quần cho sạch và thoải mái đồng thời kết hợp cho bé "chơi" với cái bô, đầu tiên là cho bé ngồi làm quen (ngồi nguyên cả bỉm chơi thôi), khi bé ngồi quen bô với tâm lý thoải mái rồi thì khi mẹ bỏ bỉm bé có nhu cầu tè sẽ chịu ngồi bô tè. Thêm nữa ngày mẹ bận nhưng sáng dậy tập cho con ngồi bô vào buổi sáng khi mới ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ như vậy cũng tạo được thói quen tốt cho bé sau này.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2