TIN TÀI TRỢ.

Lại khổ vì chuyện mới nhập ngũ các mẹ ạ, giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.05K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Khổ ghê các mẹ ơi, bé nhà em mới đi học được vài tuần thôi, thế mà đã phải nghỉ học vì cứ ăn vào là ói ra, thậm chí có đêm đang ngủ cũng dậy ói, ban ngày thì lười ăn dù có món ngon. bố mẹ mệt mỏi với em lắm, đi khám thì BS bảo bị rối loạn tiêu hóa, cho uống một đống thuốc, mà em í lại cực khó uống thuốc nữa mới khổ. Thế là mẹ cũng phải nghỉ làm để chăm nom em chứ nhà chẳng có ai.Hic. Có con nhỏ khổ thiệt đó, mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này share cho em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đúng là rõ khổ thiệt, hồi bé nhà mình mới đi học cũng thế, hết sổ mũi rồi táo, lúc đầu chưa quen với thức ăn ở trường còn bị tiêu chảy nữa cơ đấy. Nhớ lại thời gian đó sợ thiệt, đi học mà vẫn phải mang cả bỉm.
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chả hiểu ở lớp cô cho ăn những gì, hỏi ra thì toàn đồ ăn cũng giống ở nhà mà lại thành rối loạn tiêu hoá, chả hiểu sao nữa
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanghoalan Xem bài viết
    Đúng là rõ khổ thiệt, hồi bé nhà mình mới đi học cũng thế, hết sổ mũi rồi táo, lúc đầu chưa quen với thức ăn ở trường còn bị tiêu chảy nữa cơ đấy. Nhớ lại thời gian đó sợ thiệt, đi học mà vẫn phải mang cả bỉm.
    Rùi sau mẹ nó làm thế nào mà con thích nghi với môi trường mới?
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Giadinhhanhphuc84 Xem bài viết
    Chả hiểu ở lớp cô cho ăn những gì, hỏi ra thì toàn đồ ăn cũng giống ở nhà mà lại thành rối loạn tiêu hoá, chả hiểu sao nữa
    Ko thể kết luận vậy được, khi bé đến môi trường mới do chưa quen thôi chẳng hạn nguồn nước, hoặc do tâm lý bé bi căng thắng. Bé mình cứ mỗi lần đi chơi xa là tiêu chảy, ngại ghê luôn.
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em bần cùng lắm mới phải cho con đi lớp đây, chứ như thế này xót lắm ạ, cu cậu tọp hẳn đi
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanghoalan Xem bài viết
    Ko thể kết luận vậy được, khi bé đến môi trường mới do chưa quen thôi chẳng hạn nguồn nước, hoặc do tâm lý bé bi căng thắng. Bé mình cứ mỗi lần đi chơi xa là tiêu chảy, ngại ghê luôn.
    EM cho bé uống thuốc mà chả thấy cải thiện gì. Chả biết nên làm sao nữa. Mấy bữa nay ở nhà trông con, nản ghê
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Rùi sau mẹ nó làm thế nào mà con thích nghi với môi trường mới?
    Điều chỉnh chế độ ăn uống ở nhà, cho con uống nhiều nước, với lại lúc đó có cho con đi khám thì thấy BS có kê bổ sung men tiêu hóa đấy. Nhờ đó mà tiêu chảy cũng ngưng, chứ lúc nào cũng kè kè bỉm ở bên, vất vả cho cô, tội cho trò. Cũng may cô giáo cũng là người quen nên đỡ. Mà tình trạng này hầu như bé nào cũng bị á
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em thấy bác sĩ kê cho lắm loại lắm, chả biết đằng nữa, con cứ nhìn thấy thìa với chén là biết sắp uống thuốc, khóc như cháy đồi
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé bị rối loạn tiêu hóa thì mẹ nó bổ sung men tiêu hóa cho con, để hệ vi sinh đường ruột được cân bằng, bé nhà cũng thế, đợt trước cũng hay bị nhưng bổ sung vài lần là dứt ngay.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Cũng có thể do chưa quen môi trường đó Mẹ nó...con mình mới đầu đi học cũng bị RLTH....ngày nào cũng cho uống củ cà rốt luộc đến vàng cả da...hic..Chứ vụ đó mà đóng bỉm hoài hăm ít con thì chết!
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ ghê các mẹ ơi, bé nhà em mới đi học được vài tuần thôi, thế mà đã phải nghỉ học vì cứ ăn vào là ói ra, thậm chí có đêm đang ngủ cũng dậy ói, ban ngày thì lười ăn dù có món ngon. bố mẹ mệt mỏi với em lắm, đi khám thì BS bảo bị rối loạn tiêu hóa, cho uống một đống thuốc, mà em í lại cực khó uống thuốc nữa mới khổ. Thế là mẹ cũng phải nghỉ làm để chăm nom em chứ nhà chẳng có ai.Hic. Có con nhỏ khổ thiệt đó, mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này share cho em với.
    ÔI thôi là chuyện muôn thuở và k của riêng ai. Hết rối loạn tiêu hóa rồi ho, sổ mũi, chưa kể thời tiết giao mùa, hễ bạn này ốm là cả lớp cùng ốm. Đi khám BS đến nỗi nhớ luôn cả tên. Theo mình thì con bị rối loạn tiêu hóa thì phải trị cái đã, cho hết cái ói, rồi sau đó nên bổ sung men vi sinh để cân bằng hệ đường ruột.
    Mùa này nắng nóng, chú ý ko dễ tiêu chảy lắm đó, phòng ngừa vẫn hơn.
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Uống cà rốt luộc mà cũng hết hả mẹ nó? Em đi khám lại hôm qua, bác sĩ kê 1 đống, trong đó có lactomin plus. Chả biết đổi thuốc con có đỡ không đây
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sanbangtatca Xem bài viết
    Cũng có thể do chưa quen môi trường đó Mẹ nó...con mình mới đầu đi học cũng bị RLTH....ngày nào cũng cho uống củ cà rốt luộc đến vàng cả da...hic..Chứ vụ đó mà đóng bỉm hoài hăm ít con thì chết!
    Con bị tiêu chảy hả mẹ nó, hic làm gì cho con uống đến cả vàng da thế. Còn nếu bị táo thì phải kiêng kỵ cà rốt đó nhé. Mà nhớ phải cho con uống nhiều nước nha, mùa này dễ táo bón lắm
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con bị bệnh gì khổ bệnh đó. Nhất là còn đi học ấy ạ! Tiêu chảy là ở nhà luôn nè, mẹ cũng đánh đu theo
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_ngau7 Xem bài viết
    Con bị tiêu chảy hả mẹ nó, hic làm gì cho con uống đến cả vàng da thế. Còn nếu bị táo thì phải kiêng kỵ cà rốt đó nhé. Mà nhớ phải cho con uống nhiều nước nha, mùa này dễ táo bón lắm
    Nhà mình thì đang lo tiêu chảy đây. Mùa hè sợ quá
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống cà rốt luộc mà cũng hết hả mẹ nó? Em đi khám lại hôm qua, bác sĩ kê 1 đống, trong đó có lactomin plus. Chả biết đổi thuốc con có đỡ không đây
    Chỉ có tiêu chảy mới uống nước cà rốt luộc hay đọt lá ổi non cho cầm nhé. Còn táo bón phải kiêng cử ca rốt, hồng xiêm. Bé nhà mình mấy lần cũng bị nhưng cứ bổ sung men tiêu hóa vào là ổn. Cái mẹ nói đó ko phải là thuốc trị đâu, nó là men tiêu hóa bổ sung vi khuẩn acid lactic để cân bằng hệ vi sinh đường ruột cho con đó.
    • 171 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cái như mẹ nó nói ấy, có phải loại bác sĩ kê cho bé nhà mình không? Có dùng lâu dài đc không? Có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé không vậy?
    • 99 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đi học thì lắm chuyện để nói chị ơi. Nào là ho, sổ mũi, rối loạn tiêu hóa, viêm da, biếng ăn...tháng nào cũng phải đi BS một vài lần. Bé bị rối loạn tiêu hóa nếu táo bón thì massage bụng cho bé, cho uống nhiều nước, với lại nhiều khi cũng do bé mới đi học, chưa quen nên bị căng thẳng đấy.
    Còn tiêu chảy tốt nhất cho con ở nhà, mặc bỉm vào cho sạch sẽ, vệ sinh tay chân trước và sau khi tiểu tiện. Nhà cửa lau sạch sẽ nữa.
    Con mình hơn nửa năm mới đỡ đấy.
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

bé nhà mẹ nó bao nhiêu tháng tuổi rồi? đi học 1 cái là bị tiêu chảy nôn ói ngay a? hay là đi 1 thời gian rồi bị? ở nhà có hay bị như vậy trước khi đi học ko? để xem xét xem bé bị như vậy cópair cho chất lượng ở trường quá kém hay ko. đúng là bé mới đi học thì hâu như đều ốm, do bé ra môi trường mới. nhưng cũng phải xem xét xem chất lượng ở trường ntn nữa nhé.

bé đang bị đi ngoài thì việc quan trọng nhất chưa chắc đã là uống thuốc cầm đi ngoài đâu. nếu mới đi ngoài , tốt nhất và quan trọng nhất là bù nước. cho bé uống nhiều nước, ăn loãng. nếu thấy bé uống nước chưa đủ, cần bổ sung oresol. tránh tình trang bé bị mất nước. nhiêu fmej cứ thấy con bị tiêu chảy là uôgns thuốc cầm đi ngoài ngay ( tất nhiên nếu bác sĩ kê đơn thì mình miễn bàn nhé) , trong khi chưa biết con đi ngoài do làm sao, uống thuốc để làm gì, cứ muốn nhanh cầm đi ngoài là được. cu tý nhà mình cũng mới đi ngoài tuần trước , mùa hè nóng, nên thức ăn thức uống dễ nhiễm khuẩn, các bé rất hay bị. mỗi lần bị đi ngoìa mình cũng cho con uống men tiêu hóa, loại của pháp, và gửi oresol pha sẵn để cô cho uống trong ngày. trvias 5 ngày là hoàn toàn hết, ko cần dùng đến thuốc cầm đi ngoài đâu.

còn nếu con đi ngoài kéo dài, chắc chắn là nên đi khám bác sĩ rồi. bác sĩ cho thuốc, thì bắt buộc pải uống thôi. cu tý nhà mình cũng rất khó cho uống thuốc. vì đợt đầu mới đ học, con ốm triền miên, thành ra con pải uống thuốc nhiều, và đâm ra sợ hãi khi nhìn thấy đồ cho uống thuốc. kinh nghiệm là các mẹ cũng nên hỏi bác sĩ xem có thuốc nào vị dễ uống hơn ko, nếu thấy thuốc hiện tại quá khó uống. vì cùng 1 hoạt chất thuốc, có nhiều laoi thuốc và mùi vị cũng khác nhau. thủ hỏi bác sĩ xem sao. nếu bắt buộc rồi thì thôi, tính cách khác. thử dùng những dụng cụ khác để cho con uống. đừng dùng cái cốc vẫn luôn cho uống thuốc, đừng để con nhìn 1 cái là con sợ. nhiều khi thuốc vị ngọt, nhưng do con sợ theopharn xạ, nhìn thấy thìa uống thuốc là sợ rồi, nên ko dám uống và chống đối. mình thay đổi đi, để con đỡ sợ. chọn lúc con mải chơi (ví dụ có đồ chơi mới, có bạn sang nhà chơi v...v) thì vừa chơi vừa cho uống. còn nếu thật sự hết cách rồi, thì có luc spair hút vào xi lanh, đè ngửa ra mà cho con uống 1 phát xong luônt hôi. vì bắt buộc mà.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3