TIN TÀI TRỢ.

Hăm tả - khi làn da con lên tiếng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.98K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đã mở topic phòng tránh hăm, nay mình muốn mở topic về vấn để “nóng hổi” này để cũng thảo luận với các mẹ vì hầu như các bé nào cũng ít nhiều bị hăm cả. Con mình hiện đang bị hăm dù rất kỹ càng, mình đang rối bờ chẳng biết sao? Mình đang sắp có baby thứ hai nên càng quan tâm về vấn đề này.

Mình mô tả 1 chút xíu về bé nhà mình con gần 1 tuổi nặng hơn 12kg. Thời gian gần đây bé rất thích uống nước và uống nhiều nước. Khi khuya khoảng 2h dậy là tu một bình nước mới chịu ngủ lại cơ. Phải nói rằng trước đó con mình trước đây ít khi bị hăm. Chẳng hiểu tại sao lúc này con lại bị dù mình cẩn thận vệ sinh kỹ càng cho con hic hic... Da con mấy ngày nay đang bị hăm, thấy thương con vô cùng. Vùng da bị hăm đỏ ửng cả lên, nổi vài nốt sần đỏ có vài nốt có bóng nước nữa. Mấy ngày nay mình cuổng trời cho con vào ban ngày chẳng dám mặc gì (may mà ở SG thời tiết không lạnh), còn buổi tối thì phải đóng tả con vì không có cách nào khác. Thấy con ngủ cứ xoay tới xoay lui, lâu lâu lại é lên trong cơn mớ ngủ mà thương vô hạn.

Trước khi mặc tả mình cũng vệ sinh mông và vùng kín rồi lau khô cho con Tại sao mình rất kỹ càng như thế mà con vẫn bị hăm hở các mẹ? Mình thấy đểnh đoảng quá, chẳng biết làm sao, cầu cứu các mẹ trên đây :-(

Thêm 1 vấn đề muốn bàn luận cùng các mẹ. Thường thì ban ngày mình xài tả dán, ban đêm mới xài tả quần thôi. Tả dán loại mình đang xài khi dán chật quá sáng dậy ngay chỗ lằn dán hằn lên da con đỏ vùng da ngay đó, còn lỏng quá thì bị tràn ngay. Có mẹ nào bị vấn đề này giống mình không?
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Bạn ơi, con bị hăm, bạn kiểm tra xem có khi nào con không hạp với tã ấy không, vì nếu bé hăm đít, mông... là mình nghĩ do tã rồi, bạn có thể đổi sang 1 hiệu khác xem con có còn bị vấnđề như bạn kễ trên không.
    - Về việc tã tràn: thường thì tã khi mặc nếu đúng là vừa khít bắp chân của con, nếu không khít bắp chân, hoặc lưng thì sẽ tràn, bạn xem có khi nào chưa ôm không và cái nữa là tã ôm và mềm mại, chứ làm da tổn thương da con, coi chừng tã k đúng size hoặc chỗ dán quá cứng rồi.
    Chúc bé của bạn "hài lòng" với tã của mẹ chọn.
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dori Xem bài viết
    Bạn ơi, con bị hăm, bạn kiểm tra xem có khi nào con không hạp với tã ấy không, vì nếu bé hăm đít, mông... là mình nghĩ do tã rồi, bạn có thể đổi sang 1 hiệu khác xem con có còn bị vấnđề như bạn kễ trên không.
    - Về việc tã tràn: thường thì tã khi mặc nếu đúng là vừa khít bắp chân của con, nếu không khít bắp chân, hoặc lưng thì sẽ tràn, bạn xem có khi nào chưa ôm không và cái nữa là tã ôm và mềm mại, chứ làm da tổn thương da con, coi chừng tã k đúng size hoặc chỗ dán quá cứng rồi.
    Chúc bé của bạn "hài lòng" với tã của mẹ chọn.
    Mình cũng đang bối rối và "nghi ngờ" không biết phải do tả không nữa. Vì như mình nói con mình dạo này uống nước rất nhiều, có khi nào tả không thấm kịp rồi con bị hăm không nhỉ? Cảm ơn lời khuyên của bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay con mình nổi thêm vài nốt sần đỏ mới. Thấy bé gãi trầy cả da mà thương lắm. Mình đang xài trà xanh cho con. Hi vọng con mau khỏi
    • 1,597 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Hôm nay con mình nổi thêm vài nốt sần đỏ mới. Thấy bé gãi trầy cả da mà thương lắm. Mình đang xài trà xanh cho con. Hi vọng con mau khỏi
    Bạn không nên đóng bỉm cho bé ban ngày nhiều, nên để cho bé thông thoáng. Chỉ nên đóng ban đêm thôi. Nhà tớ thì chỉ khi nào con đi chơi mới đóng bỉm, còn thì cho con tè thoải mái, tè xong lại thay quần . À, con tớ cứ tè hoặc ị là tớ cho luôn vaò vòi xả sạch chứ ko dùng giấy ướt để lau đâu. Bé Tun bị đúng 2 ngày là khỏi, còn Tin thì vì có kinh nghiệm từ trước rồi nên bé rất okie . Pampers tớ thấy nó mềm và hút tốt, bạn thử dùng loại này xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ do tả không hợp với con rồi mẹ nó ah, bé uống nhiều nước và cũng ..tè nhìu nên tã chưa thấm hút tốt, thấm ngược vào làm con ngứa và gãi nhiều=> có nhiều mụt nhỏ nhỏ, khiến bé khó chịu.
    Bạn chịu khó thay tả mới cho con xem sao, chọn loại nào thấm hút tốt, mềm , nhẹ, ôm sát mông con đó.
    Bạn tăng cường rửa nước chè xanh hoặc khổ qua cho con nhé.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun-hue Xem bài viết
    Bạn không nên đóng bỉm cho bé ban ngày nhiều, nên để cho bé thông thoáng. Chỉ nên đóng ban đêm thôi. Nhà tớ thì chỉ khi nào con đi chơi mới đóng bỉm, còn thì cho con tè thoải mái, tè xong lại thay quần . À, con tớ cứ tè hoặc ị là tớ cho luôn vaò vòi xả sạch chứ ko dùng giấy ướt để lau đâu. Bé Tun bị đúng 2 ngày là khỏi, còn Tin thì vì có kinh nghiệm từ trước rồi nên bé rất okie . Pamper tớ thấy nó mềm và hút tốt, bạn thử dùng loại này xem sao.
    Cảm ơn bạn, để mình thử dùng loại tả bạn giới thiệu xem có đỡ không, thấy nhiều mẹ trên đây dùng loại này nhiều. Vì bé ở cùng bà ngoại, mình không muốn ba cực phải giặt giũ thêm nữa nên mình bắt buộc phải đóng tả cả ngày bạn à.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean_Bon Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ do tả không hợp với con rồi mẹ nó ah, bé uống nhiều nước và cũng ..tè nhìu nên tã chưa thấm hút tốt, thấm ngược vào làm con ngứa và gãi nhiều=> có nhiều mụt nhỏ nhỏ, khiến bé khó chịu.
    Bạn chịu khó thay tả mới cho con xem sao, chọn loại nào thấm hút tốt, mềm , nhẹ, ôm sát mông con đó.
    Bạn tăng cường rửa nước chè xanh hoặc khổ qua cho con nhé.
    Mình vệ sinh con kỹ lắm mà chẳng biết sao hăm hic. Thấy con bị hăm mà thương ghê. Bởi vậy chọn tả nào hợp với con quan trọng ghê luôn. Chắc phải mua loại tả khác xem có khắc phục tình trạng này không. Mình đang rửa trà xanh, hi vọng con mau khỏi
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ nó ơi trước tiên rất chia sẻ với mẹ nó, mẹ nào mà chẳng xót xa làn da của con khi bị hăm phải không? Cũng dễ dàng thôi mẹ nó ah, mẹ nó cũng không nên lo lắng quá:
    Mình xin gửi tới mẹ nó một cách trị hăm rất tốt theo kinh nghiệm dân gian, kinh nghiệm này mình cũng đã thử cho con và thấy hiệu quả lắm;
    Lá chè tươi mua về rửa sạch, đun sôi lấy nước chè đặc vệ sinh vùng bẹn, mông cho con. Ngày làm 2 lần chỉ hôm trước hôm sau là con sẽ đỡ và hết hăm thôi.
    Mẹ nó nói dùng tã và bỉm quần chật nên con bị lằn mông, mẹ nó mau đổi size cho con ngay nhé, mua loại rộng một chút vì đóng chật quá ảnh hưởng tới phần phụ của con.
    Mẹ nó nên chọn loại bỉm phù hợp. Bây giờ trên thị trường có rất nhiều loại bỉm tốt giá thành phải chăng mẹ nó ah. Với kinh nghiệm nuôi con và đã đang dùng bỉm mình chia sẻ với mẹ nó nên dùng thử bỉm pampers nhé. Mình dùng thấy tính năng khô thoáng, mềm mỏng và siêu thấm tốt. Mẹ nó dùng thử xem
    Chúc bé nhà mẹ nó mau khỏi
    Đã mở topic phòng tránh hăm, nay mình muốn mở topic về vấn để “nóng hổi” này để cũng thảo luận với các mẹ vì hầu như các bé nào cũng ít nhiều bị hăm cả. Con mình hiện đang bị hăm dù rất kỹ càng, mình đang rối bờ chẳng biết sao? Mình đang sắp có baby thứ hai nên càng quan tâm về vấn đề này.

Mình mô tả 1 chút xíu về bé nhà mình con gần 1 tuổi nặng hơn 12kg. Thời gian gần đây bé rất thích uống nước và uống nhiều nước. Khi khuya khoảng 2h dậy là tu một bình nước mới chịu ngủ lại cơ. Phải nói rằng trước đó con mình trước đây ít khi bị hăm. Chẳng hiểu tại sao lúc này con lại bị dù mình cẩn thận vệ sinh kỹ càng cho con hic hic... Da con mấy ngày nay đang bị hăm, thấy thương con vô cùng. Vùng da bị hăm đỏ ửng cả lên, nổi vài nốt sần đỏ có vài nốt có bóng nước nữa. Mấy ngày nay mình cuổng trời cho con vào ban ngày chẳng dám mặc gì (may mà ở SG thời tiết không lạnh), còn buổi tối thì phải đóng tả con vì không có cách nào khác. Thấy con ngủ cứ xoay tới xoay lui, lâu lâu lại é lên trong cơn mớ ngủ mà thương vô hạn.

Trước khi mặc tả mình cũng vệ sinh mông và vùng kín rồi lau khô cho con Tại sao mình rất kỹ càng như thế mà con vẫn bị hăm hở các mẹ? Mình thấy đểnh đoảng quá, chẳng biết làm sao, cầu cứu các mẹ trên đây :-(

Thêm 1 vấn đề muốn bàn luận cùng các mẹ. Thường thì ban ngày mình xài tả dán, ban đêm mới xài tả quần thôi. Tả dán loại mình đang xài khi dán chật quá sáng dậy ngay chỗ lằn dán hằn lên da con đỏ vùng da ngay đó, còn lỏng quá thì bị tràn ngay. Có mẹ nào bị vấn đề này giống mình không?
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

mẹ nó tăng cường rửa cho bé bằng trà xanh nhé, rất tốt để chống hăm cho bé đấy, bây giờ trà xanh bán cũng nhiều mà nên ra chợ là có ngay. mà lưu ý thử xem hay là tã giấy bạn chọn chưa được mềm mại khô thoáng nên dễ gây hăm đó. bây giờ thị trường tã giấy cũng tràn lan khó lường lắm, tốt nhất là nên tìm đến những nhãn hàng uy tín được các mẹ tin dùng!
    • 6,397 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mẹ nó đang dùng tã của hãng nào?
    Nếu trước đây ít bị hăm mà giờ tự nhiên bị thì có khả năng là dị ứng tã giấy.
    Bỉm Papers đóng ban đêm cho bé rất phù hợp, viền bỉm co giãn, mềm, khít, không lo tràn bỉm đâu nhé. Bạn thử dùng bỉm đó cho con đi.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mình chia sẻ với các mẹ clip mình tìm đươc trên youtube, bị cái nói tiếng anh nhưng được cái có phụ đề tiếng việt và chỉ dẫn rõ ràng lắm. Mình thấy cách mặc tã quan trọng lắm. không khéo sẽ làm đau, hăm phần bẹn của bé đấy. Hồi trước mình chưa có kinh nghiệm, toàn mặc không khéo làm phần tã nhăn lại nơi bẹn, thấy con ư ư mà có biết đâu, sau này bà ngoại la quá chừng mới biết..khóc mà xót cho con..
    http://www.youtube.com/watch?v=N894hb9mrto
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo như mẹ Gà tả thì là do mẹ nó đã mặc tã quá chật cho con nên mới bị hăm đỏ và nổi mụn như vậy đó. Trường hợp này thực tế mình đã gặp rồi. Lần đó mình mặc cho con 1 chiếc tã giấy rất dày và hơi chật nên con cũng bị hăm và nổi mẩn đỏ lên như thế nhưng sau đó mình quyết định đổi sang dùng tã giấy Pampers vì hôm đó mình được tặng 1 bịch dùng thử. Mình thấy chiếc tã này rất mỏng nên ban đầu cũng lo con tè sẽ bị ướt ra ngoài nhưng ko ngờ khi dùng ko những bé ko bị hăm nữa và nốt mẩn đó cũng dần hết nên mình mê loại tã này luôn và đổi sang dùng tã này từ đó. Mẹ nó kiểm tra lại tã và thử đổi tã cho con xem sao nhé!
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Híc híc, đúng là chủ đề nóng hổi và đáng quan tâm đối với không chỉ mẹ nó mà đối với các mẹ trên này trong đó có mình đấy mặc dù mình sắp qua giai đoạn đó rồi nhưng vẫn muốn chia sẻ với mẹ nó . Về khoản hăm tã này con mình cũng không ngoại lệ mẹ nó ạ tuy nhiên sau khi nghiên cứu chán chê thì thủ phạm chính vẫn là bỉm của con, mình phải tìm loại phù hợp với con thì mới hết hiện tượng này đấy mẹ nó ạ vì riêng khâu vệ sinh thì mình tin là mẹ nào cũng cẩn thận với con mà thôi thế nên mẹ nó thử nghiên cứu loại bỉm khác cho con xem tình hình có cải thiện hơn không nhé. Còn vấn đề tràn ra khỏi bỉm thì lại phụ thuộc vào cách đóng tã hay bỉm của mẹ nó, nếu mình ko biết cách điều chỉnh đúng thì sẽ tràn ngay mẹ nó ạ nên khi mặc cho con mẹ nó thử chú ý một tý thì sẽ tránh ngay được hiện tượng này mẹ nó nhé.

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Theo như mẹ Gà tả thì là do mẹ nó đã mặc tã quá chật cho con nên mới bị hăm đỏ và nổi mụn như vậy đó. Trường hợp này thực tế mình đã gặp rồi. Lần đó mình mặc cho con 1 chiếc tã giấy rất dày và hơi chật nên con cũng bị hăm và nổi mẩn đỏ lên như thế nhưng sau đó mình quyết định đổi sang dùng tã giấy Pampers vì hôm đó mình được tặng 1 bịch dùng thử. Mình thấy chiếc tã này rất mỏng nên ban đầu cũng lo con tè sẽ bị ướt ra ngoài nhưng ko ngờ khi dùng ko những bé ko bị hăm nữa và nốt mẩn đó cũng dần hết nên mình mê loại tã này luôn và đổi sang dùng tã này từ đó. Mẹ nó kiểm tra lại tã và thử đổi tã cho con xem sao nhé!
    Mình có 1 cách giúp các mẹ không mặc tã cho con chật hay rộng nè, khi mẹ dàn miếng dán ở vòng eo con, m đưa ngón tay để nói vòng bụng con ra rồi hãy dán, vậy sẽ vừa với con, không ôm sát mà cũng không rộng thênh thang
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Cách này của mẹ nó cũng hay đấy, để tránh cho con bị chật hoặc rộng tuy nhiên mình thấy cũng phải chú ý điều chỉnh cái viền bên trong làm sao cho ôm phần đấy của con, nếu là con trai thì phải để cái đấy của con xuôi xuống (vấn đề này nhiều khi đóng mà ko để ý là làm cho cái đấy quặt lên là thôi công toi đóng bỉm đấy nhé, hihi...), còn nếu là con gái thì đơn giản rồi, chả lo gì mà chỉ lo đóng làm sao vừa vặn và đúng cách thì không bao giờ lo bị tràn ra khỏi bỉm đâu.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    Mình có 1 cách giúp các mẹ không mặc tã cho con chật hay rộng nè, khi mẹ dàn miếng dán ở vòng eo con, m đưa ngón tay để nói vòng bụng con ra rồi hãy dán, vậy sẽ vừa với con, không ôm sát mà cũng không rộng thênh thang
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lúc không hiểu sao con mình ngủ dậy, bỉm thì "khô queo" - chỉ bị ướt xíu thui, vậy mà khi xem lại giường thấy một "vũng loang lỗ nước" hic hic , không biết bữa đó mình mặc bỉm cho con "kiểu gì" nữa, mình nhớ là mặc bình thường như mọi khi mà, nhưng mấy bữa " mấy em của quý" nằm gọn trong em bỉm hà, vậy mà hôm nay sao " trật lất" hết trơn vậy, chẳng hiểu sao nữa, lồm cồm dọn thui .
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhiều khi do tả bạn đang dùng cho con ko thấm hút tốt, trào ngược lài làm mông bé ẩm ướt cộng thêm dễ hăm tả đó
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Theo như mẹ Gà kể thì bé nhà bạn bị hăm có thể là do bạn chọn loại tã chưa phù hợp với con. Có những bé ban đêm tè rất nhiều, nếu lựa chọn loại tã không tốt sẽ làm mông bé ẩm ướt, bé sẽ ngứa ngáy khó chịu. Mẹ nó không nên dùng tã cả ngày và đêm, phải để cho da bé thông thoáng một vài giờ, đồng thời vệ sinh cho bé thật sạch sẽ. Mình hay dùng lá chè xanh để rửa cho con, mình thấy khô ráo, sạch sẽ lắm. Mẹ nó kết hợp với loại thuốc chống hăm cho bé mẹ nhé.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Gấu nhà mình cũng vậy. Dùng tã dán đóng hơi chật một tí là cứ mẩn đỏ hoặc bị xước thương con lắm. Cũng như các mẹ nếu con bị hăm mình cũng rửa lá trè xanh. Với cả mình thường chọn bỉm có tinh chất trà xanh và thấm hút tốt con đỡ bị hăm hơn. Chắc bỉm có màu xanh là có tinh chất trà xanh các mẹ nhỉ
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3