TIN TÀI TRỢ.

Dạy trẻ biết tự bảo vệ mình.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, bé mình là con gái nên mình đang rất suy nghĩ không biết dạy bé tự bảo vệ mình trước những nguy hiểm, xâm phạm bằng cách nào để bé hiểu và làm tốt khi gặp "chuyện". Mong các mom chia sẻ cùng mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,168 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái mấy tuổi rồi mẹ nó ơi ? tùy theo độ tuổi mà mình có hướng dạy con khác nhau. Và từ nhỏ các bậc như ba mẹ nhất là mẹ như chúng ta phải biết hướng cho con để con quen dần và có nhiều hiểu biết hơn trong khi va chạm thực tế
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé gái nhà mình cũng được hơn 3 tuổi rồi mẹcusing hà, mình đang rất lo lắng về vấn đề này vì nhiều khi mình thấy bé chơi rất gần và thân thiện với người khác (mới gặp lần đầu và sau 1 lúc chơi quen) như cho ẵm, bế, nựng mặt, ... rất lo lắng và không biết phải nói sao để con hiểu để hạn chế những hành động quá thân với người khác (không phải ruột thịt) hic.
    • 332 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

2 bé nhà mình mình đọc tên các thành viên ruột của gia đình . dặn bé cho thơm má . còn lại chỉ cho thơm tay . có lúc cũng hơi ngại vì có người quen bế bé thơm má bé thế là bé ra mách ; mẹ ơi con không thích ai thơm má con ,nói chung mọi người ai cũng yêu quý trẻ em nhưng đôi khi có những người bế trẻ là thơm chùn chụt , có khi còn cắn trẻ nữa mình thấy rất không thích .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình cũng có con gái nên cũng quan tâm đến vấn đề này đây. Bé đi học luôn phải dặn con là không được đi theo ai (ngoài những người đón bé như bố mẹ, ông bà), ai cho gì cũng không được lấy không được ăn, không được ra cổng trường chơi. Mình hay nhắc nhở bé như vậy, hy vọng con nhớ dần dần
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để phòng ngừa con lạc thì mình cũng đã dậy con nhớ số điện thoại của ba, rất may là bé đã nhớ và đọc rõ số điện thoại của ba. Nhưng còn chuyện quá gần và biện pháp tự bảo vệ mình của bé thì mình còn lo lắng quá, mong các mom chia sẻ với mình.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn cần suy nghĩ đến các trường hợp xấu có thể xảy ra và dạy bé đối phó với từng trường hợp (chắc cần phải dạy lặp đi lặp lại cho bé hiểu và nhớ).

Ví dụ nhất thiết phải dạy bé không cho ai được sờ vào chỗ kín (trừ lúc mẹ tắm cho thôi), nếu có người làm thế thì bé cần phải chạy ra và hét lên thật to rằng "Chú (...) không được sờ vào ... của cháu". Như thế nếu có người nào gần đó họ sẽ chú ý đến và kẻ kia không dám làm gì nữa. Và nói với bé nếu ai làm thế thì về nói với mẹ ngay.

Theo mình thì dạy bé trước để bé biết cách phòng tránh là điều vô cùng quan trọng vì không phải lúc nào mẹ cũng ở bên cạnh bé được.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu3984 Xem bài viết
    Theo mình thì bạn cần suy nghĩ đến các trường hợp xấu có thể xảy ra và dạy bé đối phó với từng trường hợp (chắc cần phải dạy lặp đi lặp lại cho bé hiểu và nhớ).

Ví dụ nhất thiết phải dạy bé không cho ai được sờ vào chỗ kín (trừ lúc mẹ tắm cho thôi), nếu có người làm thế thì bé cần phải chạy ra và hét lên thật to rằng "Chú (...) không được sờ vào ... của cháu". Như thế nếu có người nào gần đó họ sẽ chú ý đến và kẻ kia không dám làm gì nữa. Và nói với bé nếu ai làm thế thì về nói với mẹ ngay.

Theo mình thì dạy bé trước để bé biết cách phòng tránh là điều vô cùng quan trọng vì không phải lúc nào mẹ cũng ở bên cạnh bé được.
    Điều mình lo lắng nhứt đấy bạn ah, mỗi lần mang bỉm pampers cho con mình đều nói đây là "của quý" của mẹ nên con không cho ai đụng, ai đụng vào phải la lớn lên và méc mẹ liền nhưng thấy bé rất dễ thân thiện với nhiều người, cho người khác ẵm làm mình lo lắng lắm
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy nhiều bé cũng hạng tuổi con mình nhưng rất khó gần, nắm tay cũng không cho. Nhìn lại con mình rất hay giỡn với người khác dù mới gặp lần đầu mà lo quá, các mom cùng chia sẻ với mình nhé.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình nghĩ bạn cứ dạy bé dần dần là bé sẽ quen nhanh thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Với các bạn nhỏ này đúng là phải dùng chiêu "mưa dầm thấm lâu" chứ nói 1 vài lần các bạn í không nhớ đâu. Có thể dạy con thông qua các hoạt động hàng ngày như khi tắm dạy con biết bảo vệ thân thể, khi ăn dạy con không được ăn của người lạ, khi cho con đi chơi dạy con cách xử lý nếu bị đi lạc...
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Đồng nghiệp của mình, dạy con gái hay lắm. Bé k bao giờ cho ng khác thay quần, xi tè chỉ có ba mẹ mà thôi ( đương nhiên đi học là có cô), và mẹ bé dạy con bằng những lúc tắm cho con gái, thủ thỉ con về việc giữ gìn. Kệ thà mang tiếng ít hoà đồng còn hơn gặp ai cũng dạn dĩ
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa giờ, ngày nào tắm mình cũng dạy bé phải la lớn khi có người đụng vào 'của quý", về méc mẹ. Kêu bé nhắc lại và bé đã thuộc. Tuy nhiên cái "tật" dễ thân thiện với người khác thì vẫn vậy hic. ai mà gặp 1 lần, giỡn quen quen 1 chút là cho ẵm hà. hic
    • 1,171 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Hóng chia sẻ của các mẹ, chứ mình thấy bé nhà mình ko cần biết lạ hay quen, chỉ cần nói đi chơi là bé theo đi ngay, bế vào lại thì khóc quá trời luôn. Đến nản cái tật ham chơi của con
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh con ra đã khó mà dạy dỗ con còn muôn phần khó hơn, đặc biệt là dạy con cách tự bảo vệ mình nữa. Đó là lo lắng chung của người làm cha làm mẹ, mình phải dạy con từ trong cuộc sống hằng ngày, từ những việc nhỏ nhất để con biết cái gì con nên làm cái gì ko nên.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Ko chỉ có con gái như mẹ chủ top mới lo đâu, tất cả chúng ta làm cha làm mẹ đều phải biết cách bảo vệ con mình trước mọi cám dỗ của cuộc sống. Mình thấy bây giờ hiện tượng lạm dụng con trẻ nhiều quá mà phát hoảng, cả bé trai lẫn bé gái nhất thiết đều nên được bố mẹ trang bị và dạy cho những cách phòng thân đơn giản mà cần thiết nhất! ví dụ như đi đâu cũng phải bám lấy bố mẹ, kể với bố mẹ, rồi dặn bé thuộc lòng số điện thoại bố mẹ, địa chỉ nhà nữa... làm được như vậy cũng bớt lo đấy!