TIN TÀI TRỢ.

Đau đầu ông bà nội chăm cháu quá các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.75K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, em cho con về quê 1 tuần, cuối tuần vừa rồi về thăm con thấy con bị đi ngoài, em đoán là con bị rối loạn tiêu hoá vì quan sát thấy ông bà cho cháu ăn rất tuỳ tiện. Cháu đi ngoài mà không mua thuốc gì hết, cho uống búp ổi. Em hỏi uống lâu chưa kêu uống 5 ngày rồi Hic..hic... Về quê có 7 ngày mà đi ngoài 5 ngày vẫn chỉ có búp ổi thôi. Hic...hic... Nhìn con tọp hẳn đi em xót quá. Làm thế nào giúp con hồi phục nhanh bây giờ các mẹ nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

mùa này các con rất dễ bị đi ngoài, bởi vì thời tiết nắng nóng, thức ăn dễ bị nhiễm khuẩn, cộng thêm sức đề kháng các con cũng giảm. khi bé bị đi ngoài rồi, cần chú y s nhất là bổ sung nước. việc cầm đi ngoài = thuốc ko quan trọng bằng việc bổ sung thêm nước cho con đâu. bạn bảo ông bà cho con uông snhiều nước. con bị tọp đi 1 phần do ăn kém đi, 1phần do mất nước đấy. tránh để con bị thiếu nước nhé. cần thì bổ sung oresol. uống búp ổi nếu ko cầm, bạn cho cond di khám. mình thì thường ko cho uống thuốc cầm đi ngoài mà mình hay cho uống men tiêu hóa ( loại của pháp, ống nhựa, tên là entergominar), mình thấy thgờng 3-5 ngày là con đi ngoài bth. khi con đingoài, vẫn nên cho an sữa chua nhé. mình thấy nhiều người thương kiêng quá mức khi con bị đingoài, làm con ăn uốgn càng khó. sữa chua cũng là 1 dạng men tiêu hóa nhẹ, nên cho con ăn thêm. cho con ăn uống loãng, bổ sung nuớc nhiều nhé. chúc bé mau khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 117 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ông bà nào cũng muốn tốt cho cháu mẹ nó ạ.Mẹ cần phải bình tĩnh, nhiều khii khiến ông bà buồn đó
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyet271087 Xem bài viết
    mùa này các con rất dễ bị đi ngoài, bởi vì thời tiết nắng nóng, thức ăn dễ bị nhiễm khuẩn, cộng thêm sức đề kháng các con cũng giảm. khi bé bị đi ngoài rồi, cần chú y s nhất là bổ sung nước. việc cầm đi ngoài = thuốc ko quan trọng bằng việc bổ sung thêm nước cho con đâu. bạn bảo ông bà cho con uông snhiều nước. con bị tọp đi 1 phần do ăn kém đi, 1phần do mất nước đấy. tránh để con bị thiếu nước nhé. cần thì bổ sung oresol. uống búp ổi nếu ko cầm, bạn cho cond di khám. mình thì thường ko cho uống thuốc cầm đi ngoài mà mình hay cho uống men tiêu hóa ( loại của pháp, ống nhựa, tên là entergominar), mình thấy thgờng 3-5 ngày là con đi ngoài bth. khi con đingoài, vẫn nên cho an sữa chua nhé. mình thấy nhiều người thương kiêng quá mức khi con bị đingoài, làm con ăn uốgn càng khó. sữa chua cũng là 1 dạng men tiêu hóa nhẹ, nên cho con ăn thêm. cho con ăn uống loãng, bổ sung nuớc nhiều nhé. chúc bé mau khoẻ.
    Khổ ghê đó mẹ nó ơi, vì vợ chồng bận bịu, con lại nghỉ hè những 1 tháng, nên mới gởi về cho ông bà chăm, mới được mấy ngày đã báo con đang bị vầy nè, mấy hôm nay phải nghỉ làm, vác đi bệnh viện, giờ đang nằm ở nhà, hic. Chắc là do thức ăn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 48 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mùa hè nóng bức, trẻ con hay bị mắc bệnh về đường tiêu hoá lắm. Mùa đông chỉ cần ăn no mặc ấm, chứ mùa hè thf bao nhiêu là bệnh tật
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 117 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_ngau7 Xem bài viết
    Khổ ghê đó mẹ nó ơi, vì vợ chồng bận bịu, con lại nghỉ hè những 1 tháng, nên mới gởi về cho ông bà chăm, mới được mấy ngày đã báo con đang bị vầy nè, mấy hôm nay phải nghỉ làm, vác đi bệnh viện, giờ đang nằm ở nhà, hic. Chắc là do thức ăn rồi.
    Mình ko cho con ở với ông bà để tránh va chạm. Mình nghĩ nếu chỉ đi ngoài, rối loạn tiêu hoá bình thường thì chỉ cần uống thuốc chống mất nước, uống thuốc cầm ỉa chảy như smecta và bổ sung men tiêu hoá như Lactomin là ổn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 48 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ phải đưa bé đi bác sĩ trước, để bác sĩ kê đơn đã. 5 ngày chỉ búp ổi thôi mà ông bà ko thấy xót ruột sao?
    • 428 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tongcong Xem bài viết
    Mùa hè nóng bức, trẻ con hay bị mắc bệnh về đường tiêu hoá lắm. Mùa đông chỉ cần ăn no mặc ấm, chứ mùa hè thf bao nhiêu là bệnh tật
    Thấy con cái thế này làm mình cũng mệt mỏi theo, cứ đà này sụt cân nữa, mấy hôm nay biếng ăn,có muốn ăn uống gì đâu chị. CŨng may là ko đến nỗi nghiêm trọng lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 114 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_ngau7 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em cho con về quê 1 tuần, cuối tuần vừa rồi về thăm con thấy con bị đi ngoài, em đoán là con bị rối loạn tiêu hoá vì quan sát thấy ông bà cho cháu ăn rất tuỳ tiện. Cháu đi ngoài mà không mua thuốc gì hết, cho uống búp ổi. Em hỏi uống lâu chưa kêu uống 5 ngày rồi Hic..hic... Về quê có 7 ngày mà đi ngoài 5 ngày vẫn chỉ có búp ổi thôi. Hic...hic... Nhìn con tọp hẳn đi em xót quá. Làm thế nào giúp con hồi phục nhanh bây giờ các mẹ nhỉ?
    Con đi ngoài nhiều lần thì mẹ nó cho đi khám để BS cho uống thuốc cầm, chứ dùng đọt ổi chẳng có hiệu quả đâu. Nhớ cho con uống nhiều nước kẻo bị mất nước nhé, đừng cho ăn uống đồ chua nha chị. Mùa này nắng mưa thất thường nên bé dễ bị rối loạn tiêu hóa lắm đó.