TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho trẻ bú khi ngủ không

• 40 Lượt chia sẻ
  • 53.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Ngủ là giai đoạn các tế bào của cơ thể phục hồi, chỉnh sửa tổn thương nếu có, và sinh sôi nảy nở (phân bào) tốt nhất. Chắc bạn cũng đã từng nghe về chuyện trẻ dài ra và não trưởng thành hơn trong khi ngủ sâu, vì vậy giấc ngủ của bé quan trọng không kém gì bữa ăn. Khi cho bé bú lúc ngủ, não không được nghỉ tuyệt đối, máu phải chia cho hệ tiêu hóa để tiêu hóa sữa làm giảm lượng máu đến xương và đến não, dạ dày căng làm hạn chế sự giãn nở của phổi khiến lượng khí lưu thông giảm đi, … và rốt cuộc lại từ hệ tiêu hóa đến não đến xương và nhiều cơ quan khác như nội tiết, gan thận… chẳng nơi nào có thể nhận đủ phần oxy và chất dinh dưỡng cần thiết cho hoạt động của mình cả. Điều này dẫn đến việc các cơ quan hoạt động không được nghỉ ngơi lại ở trong điều kiện thiếu hụt chất dinh dưỡng và oxy cần thiết, là một tình trạng hoàn toàn không tốt cho cơ thể.

Ngoài ra, ăn hay bú đều là chuyện cần phải học với bé. Bé cần được dạy một cách có trình tự để bé có thể nhận biết vai trò và tác dụng của chuyện ăn hay bú sữa. Nếu bạn lợi dụng phản xạ bú khi trẻ ngủ (đây là phản xạ thần kinh sơ khai có ở mọi sinh vật trong giai đoạn não chưa phát triển tốt, sẽ mất dần khi trẻ lớn hơn) thì có thể cho được ít sữa vào dạ dày của bé một cách vô thức (bé không biết mình đang bú), nhưng lại chẳng dạy được cho bé về cảm giác đói hay khát, về tác dụng của việc bú sữa làm giảm cảm giác khát hay đói… này. Khi bé không học được sự cần thiết của chuyện bú sữa đương nhiên sẽ không thích bú, các vùng trung khu thần kinh nhận cảm giác đói, khát, vị giác, khứu giác… cũng không thể phát triển tốt được do không được tập luyện.

Chưa kể, cho bé bú lúc ngủ, nguy cơ sặc sữa sẽ cao hơn; bé bú ở tư thế nằm ngang làm cổ dạ dày hạ thấp dễ gây hiện tượng trào ngược acid dạ dày lên thực quản; thoát lưu sữa qua dạ dày chậm hơn làm trẻ no lâu hơn, ảnh hưởng đến bữa ăn sau đó; còn hình thành thói quen không tốt là thích ngậm núm vú khi ngủ, không thể đảm bảo được vệ sinh răng miệng, dễ bị viêm họng và ảnh hưởng đến sự phát triển bình thường của răng, khung hàm sau này.

Nói chung, cho bé bú khi ngủ có nhiều điều bất lợi hơn là ích lợi, vì vậy nên tập cho bé ăn ra ăn, ngủ ra ngủ.

ThS - BS Đào Thị Yến Phi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 371 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

vấn đề nan giải của bé nhà e ạ. Bé nhà e dc 9 tuần rồi. Rất hay gắt ngủ về tối. Mà bé chỉ ngủ khi đc ti. Nếu bế trên tay mà cho ti thì sẽ ngủ trên tay. Nhưng đặt xuống sẽ khóc gắt ngủ kinh hơn. Thế nên e k có cách nào đành cho ti nằm để bé ngủ. Các mẹ giúp e vấn đề này với ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,045 Bài viết

• 5,042 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    THực ra theo mình không pahỉ cái gì cũng theo sách vở nhưng riêng vấn đề ăn và ngủ phải có khoa học và quy củ. Ví dụ ko phải cứ cho bé bú là mẹ phải ngồi dậy bế cho con bú, mình thì thỉnh thoảng vẫn cho con bú nằm vì cảm giác khi con bú nằm sẽ dễ ngủ hơn nhưng mình ko cho bé bú cả đêm, bé cựa mình là nhét ngay ti vào đâu, cách 2 tiếng mình mới cho bé bú 1 lần, đêm con ọ oẹ, mình sẽ để yên xem con ngọ ngậy là vì sao? Vì ướt, vì lạnh hay chỉ là thói quen...Chính vì ko hay cho con bú vặt và rèn con ăn ngủ đúng giờ nên mình thấy nuôi và chăm con thực sự ko có gì là vất vả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 371 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

E cũng như c 2 tiếng cho bé ăn.nhất quyết k cho ăn v
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì hay nằm võng cho con bú lắm, con bú rồi con ngủ luôn. Mẹ nằm võng, con nằm trên bụng mẹ bú nên con toàn "chổng mông" lên lúc bú thui . Đêm bé nhà mình ngủ rất ngoan (trộm vía), không gắt ngủ, đêm ọ ọe là mình cho ngậm ti, con ti một trận rồi lăn ra ngủ lun, " rất êm thắm, không ầm ĩ" (trừ ngày bé bệnh nhé) các mẹ.
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Bé nhà mình k bú mẹ mà bú bình hoàn toàn nhưng mình cũng cố gắng tạo thói quen cho bé ăn theo giờ,2 tiếng 1 lần, nhiều lúc bé gắt ngủ chưa đến giờ ăn cũng đòi ti bình,nếu cho ăn bé sẽ ngủ ngay khi ngậm đc vào bình nhưng mình cố ru cho bé ngủ để đảm bào cho bữa sau đủ lượng.
    • 918 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình cũng đồng quan điểm với bài viết trên. Tất cả đều là thói quen, nên tập cho bé ăn ra ăn, ngủ ra ngủ. Nhiều mẹ hàng xóm vẫn hay khoe với mình: bé chỉ bú khi ngủ, khi ngủ rồi thì nhét bình sữa vào là bú hết, còn khi thức thì chẳng thể nào mở miệng cho bình sữa vào. Mình nghĩ cũng là do mẹ tập cho bé trở nên như vậy thôi. Thay đổi vẫn tốt hơn.
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi còn ti mẹ cũng toàn ti nằm. Đến lúc bé ngủ là dừng ti luôn chứ ko có chuyện vừa ngủ vừa ti. Bây giờ ăn bình cũng thế, nhất quyết k ăn khi ngủ
    • 1,597 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Mình cho con bú theo nhu cầu, nên khi con ngủ dí ti vào miệng mà con vẫn bú thì cứ kệ con thôi . Trộm vía cả hai thằng đều rất okie với cái khoản ăn uống. Mình cũng hay nằm võng cho con bú, cả mẹ và con đều lăn ra ngủ.
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Tùy từng bé các mẹ ạ. Đối với những bé, mà nhất quyết không chịu ăn khi thức, thì mẹ phải lừa cho con ăn khi ngủ thôi. Mẹ nào chả xót con. Thấy 5-6 tiếng đồng hồ con không ăn, thì mẹ nào có thể cầm lòng mà rèn luyện con theo quy củ được chứ
    Những mẹ làm được như vậy, mình nghĩ là các bé cũng ăn ngủ tốt rồi, mẹ không phải lo lắng về dinh dưỡng của con, thì mới thực hiện cho con ăn theo giờ giấc được. Còn với mình (Và với một số mẹ có con lười ăn) thì chắc là sẵn sàng làm đủ mọi cách, miễn là bụng con không rỗng.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Đồng ý với ý kiến mẹ này. Hồi đó con mình lười ăn lắm. con mà thức thì phải đánh vật với bình sữa, nhưng lúc con buồn ngủ thì đưa bình sữa con làm ột ột tý hết rồi quăng bình sữa lăn ra ngủ ngon lành. Có đêm mò dậy giữa chừng sờ soạng tìm bình sữa nhét vào miệng, thấy bình trống rỗng là quăng ra rồi khóc.Thôi thì cố gắng khoa học đến đâu tốt đến đó, còn lại cũng phải dựa vào sở thích của mỗi bé nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Miluxinhdep Xem bài viết
    Tùy từng bé các mẹ ạ. Đối với những bé, mà nhất quyết không chịu ăn khi thức, thì mẹ phải lừa cho con ăn khi ngủ thôi. Mẹ nào chả xót con. Thấy 5-6 tiếng đồng hồ con không ăn, thì mẹ nào có thể cầm lòng mà rèn luyện con theo quy củ được chứ
    Những mẹ làm được như vậy, mình nghĩ là các bé cũng ăn ngủ tốt rồi, mẹ không phải lo lắng về dinh dưỡng của con, thì mới thực hiện cho con ăn theo giờ giấc được. Còn với mình (Và với một số mẹ có con lười ăn) thì chắc là sẵn sàng làm đủ mọi cách, miễn là bụng con không rỗng.
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Mình cũng giống mẹ nó, mình sẵn sàng làm đủ mọi cách để con ăn đc @.@ Biết là ko nên tập thói quen xấu cho bé nhg thấy con bụng rỗng mình k chịu nổi T__T
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Em đồng ý với mẹ này. Với những bé lười ăn thì em sẵn sàng làm mọi cách. Mà em xin khẳng định rằng em cũng là một bà mẹ khá nghiêm khắc. Đứa lớn của em khi ăn thường phải ngồi im một chỗ không nhảy nhót, ăn một lèo, ăn không ngoan là em cho nhịn. Nhưng em chỉ rèn cho con khi con ngoài 2 tuổi. EM nghĩ là con còn nhỏ thì khó "rèn" lắm. Nhất là khi con còn bé. Các mẹ cứ nói là khi con ngủ không nên cho con bú. Nhưng con nhà em ru ngủ đã khó, đang đêm con rúc rúc đòi ti mà mẹ chưa đút ti vào kịp thì khóc ăn vạ không ai mà giỗ được. Mà cả đêm khôg cho con bú thì em lo con đói lắm
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • 71 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng nghĩ như chị, tùy từng bé thôi. Con em cũng đc 10.5 tháng rùi, hồi còn bé thì ngủ hay bú lắm, một đêm 3,4 bình. Mấy tháng nay hết bú đêm rùi, đưa sữa cho cũng ko bú nữa, ngủ một mạch đến sáng rồi dậy bú.
    Bé Phạm Lập Thằng
    Sinh ngày 5/2/2012
    IMG_0512_zpsd908177f
    • 42 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

bé nhà mình ban ngày bú bình ban đêm bú mẹ,mình cho bé bú trước lúc đi ngũ,khoảng 12h bé thức dậy nằm chơi rồi bú ngũ tiếp tới 3h 4h dậy bú rồi ngũ tiếp 1 đêm thức 2 3 lần cho bé bú đêm nào mình cũng ngũ ko ngon giấc.mình ko cho bé bú lúc ngũ bé thức cho bé bú rồi bé lại ngũ tiếp,bé nhà mình ban đêm ngũ cũng ngon ko quấy nhưng hay thức dậy đòi bú
    • 210 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình được gần 4 tháng . chừng 20h mình cho bé bú xong là bé thiu thiu ngủ , rồi khoảng 3 tiếng mình lai cho bé bú tiếp vì sợ bé đói ..nhưng đôi khi bé từ chối .quay mặt đi , ngâm miệng chặt lại . đành chịu .nhưng khi nao bé đói bé sẽ ọ ẹ ..bé bú tiếp chừng 5 -7 phút lại ngủ tiếp .Thường thì do tâm lý bé ngủ 1 đêm như thế Mẹ nào cũng sợ con đói ..cứ tranh thủ dặm thêm sữa ... chính vì thế mà 1 đêm , mình ngủ không yên giấc . chợp mắt được chừng 1 tiếng la giựt mình dậy kê ti cho con bú ... muh con đâu co nhu cầu nen đâu co thèm há miệng bú đâu ..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

2 đứa nhà mình đều đc rèn khôg ăn đêm từ lúc 10 tháng. Bây giờ e út 14m 8h30 đến 9h tối ăn thêm 180ml sữa rồi lên giườg đi ngủ. Mình thấy bé ăn đêm có nhiều tác hại về răg miệng, rhậm chí có bé nằm tu bình dễ ảnh hưởg đến tai nữa, gây viêm tai, rồi giấc ngủ đêm bị gián đoạn ảnh hưỏg tới sk và sự ptriển của con, rồi mẹ cũg mệt theo. Nếu cả ngày bé đc ăn đủ thì đêm sẽ k đói đâu. Các mẹ có thể cho con ăn sữa bữa muộn khoảg 10h30 tối là ổn mà
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Hihi, không ngờ có nhiều mẹ đồng cảm với mình thế cơ chứ. Bao giờ mới hết đau đầu vì cái sự ăn - ngủ của con nhỉ.
    May bây giờ mới chỉ là ăn - ngủ - chơi thôi đấy.
    Lớn lên chút nữa còn dạy con học, rồi ứng xử ngoài xã hội nữa...
    Hic, có vẻ chặng đường phía trước cũng gian nan ghê...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi neko83 Xem bài viết
    2 đứa nhà mình đều đc rèn khôg ăn đêm từ lúc 10 tháng. Bây giờ e út 14m 8h30 đến 9h tối ăn thêm 180ml sữa rồi lên giườg đi ngủ. Mình thấy bé ăn đêm có nhiều tác hại về răg miệng, rhậm chí có bé nằm tu bình dễ ảnh hưởg đến tai nữa, gây viêm tai, rồi giấc ngủ đêm bị gián đoạn ảnh hưỏg tới sk và sự ptriển của con, rồi mẹ cũg mệt theo. Nếu cả ngày bé đc ăn đủ thì đêm sẽ k đói đâu. Các mẹ có thể cho con ăn sữa bữa muộn khoảg 10h30 tối là ổn mà
    Bạn rèn kiểu gì vậy?