TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ cách vệ sinh mũi họng cho bé vào mùa đông

• 7 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Hồi Cua mình cũng ko có nhìu kinh nghiệm vụ xử lý khi con chớm hắt hơi sổ mũi, dẫn đến nước mũi xuống họng thành ho, viêm phế quản.

Lần này với em Cún cũng vậy, mình đã được hướng dẫn cách hút, rửa mũi rất đơn giản và sạch sẽ

Cách này cũng là cách mà các bs Viện Nhi TW và Nhi Việt Pháp hướng dẫn, bạn mình cũng đã theo rất rất nhìu bs trg suốt 1 năm qua và đã chỉ lại cho mình.

Cách rửa như sau:
    - Quy trình rửa mũi cho bé sơ sinh đến khoảng 2, 3 tháng tuổi: 2 lọ nước muối sinh lý cỡ 10ml mua sẵn ở ngoài hiệu thuốc (sau mua loại cỡ 100ml rồi bơm vào các lọ nhỏ này cho kinh tế), 1 khăn tã bông. - Cho bé nằm nghiêng hoàn toàn, đầu, thân và chân đều nghiêng hết như 1 đường thẳng. - Giữ đầu bé nghiêng gần sát với nền nhà
    - Bơm thật nhanh nước muối sinh lý vào mũi của bé, ko bơm nhẹ, ko bơm nửa vời, có nghĩa là làm động tác lúc bơm nước muối thì thật nhanh. Bé ko bị đau đâu, để nước xối mạnh cho sạch hết dịch. Rồi cho bé lẫy luôn (với bé nào biết lẫy rồi), hoặc úp luôn bé lại (nếu bé chưa biết lẫy) Để nước muối ra cùng với dịch ra đầy luôn cái khăn bông đó. Dịch mũi và nước muối ở trong mũi sẽ ào ạt ra. Tóm lại như kiểu cống rãnh đang tắc, mình dùng vòi nước xối mạnh vào để nó đi ý.
    Sau đó mẹ lấy khăn thấm sạch mũi cho bé, dùng tăm bông ngoáy mũi bé.

Khi nào cần rửa mũi và rửa bao lần/ngày??
    Khi trg nhà có ng có dấu hiệu cúm thì mẹ phải rửa ngay cho bé để đề phòng. Còn lúc bt thì đừng rửa. Trong trường hợp bé đã bị cúm rùi thì ngày rửa 3-4 lần, ko nên rửa nhìu hơn. Khi bé đã khỏi thì rửa 2 lần/ngày cho sạch hẳn nhé.

Nếu bé vẫn ngạt quá thì mẹ cho bé nhỏ mỗi mũi 1 giọt Otrivin 0.05% ngày tối đa 3 lần và ko quá 7 ngày. Cái này cực hiệu quả, bé đỡ ngạt luôn nhg mình rất hạn chế dùng cho cả Cua, ngày mình chỉ dám dùng 1 lần lúc đi ngủ. Vậy nên nếu đi khám bs kê Otrivin các mẹ cũng đừng lạm dụng quá nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cách này hay đó, cảm ơn mẹ nó nha. Mình sẽ tích lũy cho tập 2 tới đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 545 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình tuần trước bị khò khè, đi khám BS bảo viêm tiểu phế quản. Uống thuốc kháng sinh cả tuần, thấy bé khỏe nên mình ngưng uống và cũng ko tái khám lại. Hai hôm nay lại thấy bé cứ hay khịt khịt, tối ngủ cứ khịt hoài, chắc là bị nghẹt mũi khó chịu rồi. Mình cũng đang dùng nnước muối sinh lý để hút mũi cho bé dễ thở, nhưng hút xong thì thấy bé vẫn còn khịt, ko hiểu sao nữa, lâu lâu lại thấy bé nnổi da gà dù trời nực, có phải bé bị cảm ko? Mình đang định chiều nay cho bé đi khám, nhưng ngại cho bé uống thuốc quá, mỗi lần thấy bé uống thuốc thấy thương gì đâu. Mình sẽ làm thử cách vệ sinh mũi của bạn cho bé xem tình hình có thuyên giảm chút nào ko rồi đi BS. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ thêm cho mình với nhé.
    8vTXp7
    • 6,397 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài cách rủa mũi ở trên, thỉnh thoảng các mẹ xông mũi cho bé cũng tốt lắm. Lấy một cốc nước nóng, để trước mũi bé, hơi nước nóng bốc lên xộc vào mũi cũng giúp bé thoải mái hơn đấy nhưng cẩn thận kẻo bé bị bỏng. Nếu bé bị nghẹt mũi các mẹ cho thêm 1 giọt tinh dầu chám nữa nhé.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Ngoài cách rủa mũi ở trên, thỉnh thoảng các mẹ xông mũi cho bé cũng tốt lắm. Lấy một cốc nước nóng, để trước mũi bé, hơi nước nóng bốc lên xộc vào mũi cũng giúp bé thoải mái hơn đấy nhưng cẩn thận kẻo bé bị bỏng. Nếu bé bị nghẹt mũi các mẹ cho thêm 1 giọt tinh dầu chám nữa nhé.
    mẹ nó có thể cho 1 viên cảm xuyên hương vào xông mũi rất tốt đấy

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanasuri Xem bài viết
    Bé nhà mình tuần trước bị khò khè, đi khám BS bảo viêm tiểu phế quản. Uống thuốc kháng sinh cả tuần, thấy bé khỏe nên mình ngưng uống và cũng ko tái khám lại. Hai hôm nay lại thấy bé cứ hay khịt khịt, tối ngủ cứ khịt hoài, chắc là bị nghẹt mũi khó chịu rồi. Mình cũng đang dùng nnước muối sinh lý để hút mũi cho bé dễ thở, nhưng hút xong thì thấy bé vẫn còn khịt, ko hiểu sao nữa, lâu lâu lại thấy bé nnổi da gà dù trời nực, có phải bé bị cảm ko? Mình đang định chiều nay cho bé đi khám, nhưng ngại cho bé uống thuốc quá, mỗi lần thấy bé uống thuốc thấy thương gì đâu. Mình sẽ làm thử cách vệ sinh mũi của bạn cho bé xem tình hình có thuyên giảm chút nào ko rồi đi BS. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ thêm cho mình với nhé.
    tập 1 mình k biết cách này, nên lúc con sụt sịt ko biết cách xử lý ngay để nó xuống họng, hic VPQ triền miên
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ thử "xông" không khí bằng dầu khuynh diệp thử xem, mình rất hay làm khi có có vần đề về mũi họng. Các nấu 1 nồi nước nóng, nước đang sôi thì cho vài giọt dần khuynh diệp vào. Cho 2 mẹ con vào phòng, đóng kín cửa rồi mở nắp ra. Bé hít vào sẽ thấy thông mũi và rất dễ chịu, đồng thời còn có tác dụng sát khuẩn không khí trong phòng nữa.
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Các mẹ thử "xông" không khí bằng dầu khuynh diệp thử xem, mình rất hay làm khi có có vần đề về mũi họng. Các nấu 1 nồi nước nóng, nước đang sôi thì cho vài giọt dần khuynh diệp vào. Cho 2 mẹ con vào phòng, đóng kín cửa rồi mở nắp ra. Bé hít vào sẽ thấy thông mũi và rất dễ chịu, đồng thời còn có tác dụng sát khuẩn không khí trong phòng nữa.
    Bé nhà mình mới gần 6 tháng liệu có dùng dầu đc k mẹ nó nhỉ???
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanasuri Xem bài viết
    Viêm tiểu phế quản về cơ bản không cần phải uống kháng sinh, trừ khi bội nhiễm. Nhưng viêm tiểu phế quản dễ làm bé khó thở nên thường phải dùng các thuốc nhỏ mũi có corticoid hoặc xông bằng thuốc có corticoid, nếu không chữa kịp thời có thể có nhiều biến chứng ko tốt. Việc vệ sinh mũi là cần thiết nhưng chỉ có tác dụng hỗ trợ, mình nghĩ bạn nên cho con đi khám lại thì tốt hơn.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    Bé nhà mình mới gần 6 tháng liệu có dùng dầu đc k mẹ nó nhỉ???
    Dầu khuynh diệp dùng được cho trẻ sơ sinh bạn ạ.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi chút. Bé nhà em hôm nay tròn 3 tháng.
    Hôm qua bé bị sổ mũi và ho. Em đã dùng cách rửa mũi như Mẹ Sushi Cua nói ở trên nhưng vẫn chưa biết xử lý họng của bé thế nào.
    Mũi thì bé đỡ ngay rồi nhưng họng thì vẫn ho quá. Nghe tiếng con ho mà mẹ xót hết cả ruột. Liệu có cho con uống gì được ko ạ?