TIN TÀI TRỢ.

Chân con gái tôi 16 tháng bị cong các chị ạ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.56K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 318 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Con gái tôi được 16 tháng tuổi. Bàn chân cháu hơi bị cong và chị tôi khuyên tôi nên mua giày hoặc ủng để nắn thẳng chân cho cháu. Bản thân tôi nghĩ phải chăng do cháu mặc bỉm thường xuyên?!?? Các chị nghĩ sao về chuyện này? Tôi cám ơn rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Đổ thừa tại bỉm thì tội cái bỉm quá. Mẹ nó khi cho bé ăn sữa thì chịu khó nắn chân bé, hoặc khi uống sữa xong thì cũng nắn chân. Dân gian bảo như thế là giúp bé tránh có đôi chân vòng kiềng đó mẹ.

Mình thấy phần lớn các bé sẽ tự thay đổi dáng đi khi lớn lên dần. Cũng có thể vì mẹ cho bé ngồi xe chòi chân nhiều quá cũng dễ bị có đôi chân vòng kiềng lắm đó.
    • 853 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ hình như ở ngoài Bắc? Ở trong Nam thì bạn đưa bé đến trung tâm chấn thương chỉnh hình để khám, ở đó người ta sẽ chỉ những bài tập để nắn chân cho bé rất hay. Con trai của bạn mình bị lật bàn chân không thể đi được mà người ta vừa bó vừa chỉ những bài tập vật lý trị liệu đến năm 2 tuổi thì bé chạy nhảy tứ tung luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAGIAQUAY Xem bài viết
    Mẹ hình như ở ngoài Bắc? Ở trong Nam thì bạn đưa bé đến trung tâm chấn thương chỉnh hình để khám, ở đó người ta sẽ chỉ những bài tập để nắn chân cho bé rất hay. Con trai của bạn mình bị lật bàn chân không thể đi được mà người ta vừa bó vừa chỉ những bài tập vật lý trị liệu đến năm 2 tuổi thì bé chạy nhảy tứ tung luôn.
    Lật bàn chân là như nào vậy bạn? Bé út nhà tớ hơn 13 tháng cũng chưa chịu đi làm mẹ sốt ruột ghê, ngày trc chị lớn 11 tháng là đi đc rồi, 12 tháng là đi nhanh luôn rồi cơ
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Lật bàn chân là như nào vậy bạn? Bé út nhà tớ hơn 13 tháng cũng chưa chịu đi làm mẹ sốt ruột ghê, ngày trc chị lớn 11 tháng là đi đc rồi, 12 tháng là đi nhanh luôn rồi cơ
    Con trai mình 14m mới biết vịn giường đứng lên và chập chững cũng phải lần mò tủ giường ghế bàn mà đi, 15 tháng mới đi ào ào. Mẹ nó cứ từ từ, đừng ép con tội nghiệp. Nếu sau tháng 15 mà mẹ nó chưa thấy đi thì mẹ giúp bé tập đi nha.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Em nghĩ k phải tại bỉm đâu. Nước ngoài họ đóng bỉm quanh năm ngày tháng ý, mà chân họ thẳng tắp à. Dĩ nhiên mình lựa cho con loại bỉm mỏng mỏng thôi, nó bớt to, con bớt khó chịu mà cũng đỡ ảnh hưởng đến chân con. Pamper active baby em thấy cũng mỏng.
    • 2,016 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nghĩ là do cháu thiếu canxi mẹ nó ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn, bé nhà mình đeo bỉm suốt ngày chân có bị sao đâu bạn ơi. Chân cong là do cấu tạo xương của bé chứ ạ. Với lại bạn nên massage chân đồng thời nắn chân nắn tay nhẹ nhàng cho bé nhanh lớn và thẳng. Phương pháp này cải thiện được ít thôi. Bé nhà bạn 16 tháng xương vẫn đang mềm, bạn đừng làm gì dại dột mà ảnh hưởng đến sức khỏ cả đời con sau này nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_beo_u Xem bài viết
    Con gái tôi được 16 tháng tuổi. Bàn chân cháu hơi bị cong và chị tôi khuyên tôi nên mua giày hoặc ủng để nắn thẳng chân cho cháu. Bản thân tôi nghĩ phải chăng do cháu mặc bỉm thường xuyên?!?? Các chị nghĩ sao về chuyện này? Tôi cám ơn rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị oi nên mang bé tới vật lý trị liệu rồi ngta sẽ đưa ra kết luận và chỉ cách nắn. cách nắn dân gian k đúng đâu chị àh làm cong chân bé hơn í. con em bị bó bột từ lúc mới sinh,bó cả bàn chân và phần cẳng do bé bị khá nặng. tiaafn nao cũng tập vật lý trị liệu cả, mình nắn chân con bằng cách bắt tay chéo r hãy nắn mới đúng. 1 thời gian sau e đi khám ở Phap Viet bsi bảo là sau này sẽ hết, trẻ lúc đầu đi chân kiềng, 2 tuôi đi kieu dấu ngoặc và 6tuooi chân mới thẳng đúng chuẩn dc nha
    Shin : Võ Phạm Đăng Khôi
    Nb 3kg2, 50 cm
    1 mth : 4kg6
    2 mth : 6kg3
    2 m12d: 6kg8 64 cm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Con trai mình 14m mới biết vịn giường đứng lên và chập chững cũng phải lần mò tủ giường ghế bàn mà đi, 15 tháng mới đi ào ào. Mẹ nó cứ từ từ, đừng ép con tội nghiệp. Nếu sau tháng 15 mà mẹ nó chưa thấy đi thì mẹ giúp bé tập đi nha.
    bé nhà tớ thì đứng vịn đi men lâu rồi, nhg đứng 1 mình chắc chỉ đc 10 giây là lại ngồi xuống. Hôm rồi cho bọn trẻ con đi chơi, có con chị bạn, hơn 20 tháng mà vẫn chưa dám bỏ tay đi 1 mình cơ, chỉ vịn vào tường mới dám đi
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

bé nhà tớ thì đứng vịn đi men lâu rồi, nhg đứng 1 mình chắc chỉ đc 10 giây là lại ngồi xuống. Hôm rồi cho bọn trẻ con đi chơi, có con chị bạn, hơn 20 tháng mà vẫn chưa dám bỏ tay đi 1 mình cơ, chỉ vịn vào tường mới dám đi
    Bởi vậy tụi nhỏ chưa đi được thì mình lo lắng thiệt, ngoài trừ những trường hợp có bệnh, tật, thì những bé bình thường chỉ đi hơi chậm thôi. Lúc bé biết đi rành rồi thì nghịch phá kinh khủng. Đụng cái gì cũng rờ. Nhất là đi đến chổ tủ lạnh mở ra, có khi nhoài cả người vào trong đó.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Chào bạn, bé nhà mình đeo bỉm suốt ngày chân có bị sao đâu bạn ơi. Chân cong là do cấu tạo xương của bé chứ ạ. Với lại bạn nên massage chân đồng thời nắn chân nắn tay nhẹ nhàng cho bé nhanh lớn và thẳng. Phương pháp này cải thiện được ít thôi. Bé nhà bạn 16 tháng xương vẫn đang mềm, bạn đừng làm gì dại dột mà ảnh hưởng đến sức khỏ cả đời con sau này nhé.
    Ngay cả mũi bé từ nhỏ chịu khó vuốt cũng cao hơn, thẳng hơn, xương mềm hoàn toàn nắn chỉnh được nhưng theo chỉ dẫn của bác sĩ. Cơ mà mẹ nó cũng cứ thay ỉm mỏng mỏng cho con cho an tâm hơn
    • 853 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bệnh lật bàn chân là khi chân không nằm ở vị trí bình thường mà lòng bàn chân hướng lên trên, khi mới đẻ là phát hiện ngay. Thường 9 tháng trở đi là BS sẽ bó lại chân cho bé và tập vật lý trị liệu nên mình nghĩ con bạn không bị bệnh này đâu, chân bé bị cong thì mình có thể nắm cho bé hoặc BS sẽ chỉ cho phương pháp điều trị. Trong xóm hồi xưa của mình có bé gái cũng bị chân vòng kiềng nặng mà nhờ đi Vật lý trị liệu đến khi lớn chân bé chỉ bị hơi cong một chút xíu thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Ngay cả mũi bé từ nhỏ chịu khó vuốt cũng cao hơn, thẳng hơn, xương mềm hoàn toàn nắn chỉnh được nhưng theo chỉ dẫn của bác sĩ. Cơ mà mẹ nó cũng cứ thay ỉm mỏng mỏng cho con cho an tâm hơn
    Vậy mà mình cứ tưởng đâu là vuốt mũi cho cao là chỉ làm phép vậy thôi chứ ai dè có vụ vuốt mũi để mũi cao và thẳng hơn hả mẹ nó. Con mình gần 8 tháng rồi, còn vuốt được k ta?
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAGIAQUAY Xem bài viết
    mẹ nói đúng nè, cứ đến trung tâm y tế cho chắc cứu đi mẹ
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ ơi đừng lo lắng quá, mỗi buổi tối trước khi đi ngủ mẹ nắn chân cho bé khoảng 15 phút và sáng trước khi bé dậy mẹ đừng quên vươn vai mau dài mau lớn và bóp chân cho bé. Đến 3 tuổi bé sẽ có đôi khỏe đẹp thôi. Chúc mẹ vui nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamemisu Xem bài viết
    Mẹ ơi đừng lo lắng quá, mỗi buổi tối trước khi đi ngủ mẹ nắn chân cho bé khoảng 15 phút và sáng trước khi bé dậy mẹ đừng quên vươn vai mau dài mau lớn và bóp chân cho bé. Đến 3 tuổi bé sẽ có đôi khỏe đẹp thôi. Chúc mẹ vui nhé!
    Mẹ chamemisu nói đúng đấy, mẹ yên tâm nhé. Vì bé nhỏ thì bé nào mà chân chả cong. Có nhiều mẹ còn nghĩ là do tã nữa cơ . Nên mẹ thường nắn và bóp chân cho bé nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Trong xóm mình có bé gái đứng thẳng thì bình thường nhưng khi chạy lại thấy chân cong. Đi vật lý trị liệu người ta cho mang đôi giày gì đó (đúng ra là miếng lót giày) đến giờ thấy khá hơn nhiều rồi. Bạn cho con đi khám thử xem sao.

Chân cong không phải do mặc bỉm đâu bạn ơi, nếu không do cấu tạo xương (sinh ra là thấy rồi) thì chủ yếu là do thiếu canxi cộng với thói quen bế em bé dạng 2 chân ra của người Việt mình hoặc cho con ngồi xe tập đi quá sớm. Bé nhà mình 6 tháng thì đã ngồi xe tập đi nhưng vì xương bé rất cứng chắc (ngày nào cũng cho bé phơi nắng) nên chả ảnh hưởng gì chứ bé con bạn mình thì lúc nhỏ không sao, đến lúc lớn tí thì chân cong thấy rõ luôn.

Nhưng nếu con bạn mặc bỉm thường xuyên thì cũng nên xài loại mỏng mỏng cho bé dễ chịu nhỉ, ví dụ như loại Active Baby của Pampers đấy!

Chúc bạn sớm tìm được giải pháp cho bé nha!
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy chân bé mà bị cong thường do bế bé quá sớm theo kiểu dang 2 chân ra, em đặc biệt ko cho ai bế bé nhà em dang 2 chân ra như vậy cho đến khi bé cứng hẳn mà tốt nhất là ko nên bế như vậy. Hoặc có thể do cấu tạo xương chân của bé cong.