TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc và vui chơi với bé 1 tuổi (các mẹ tư vấn giúp ạ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.96K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lvtuongvy179 Xem bài viết
    Giai đoạn này, do bắt đầu học đi nên có thể bé thích chạy nhảy, di chuyển và dùng đồ chơi cưỡi được. Đồ chơi phù hợp giúp bé hoàn thiện kỹ năng cân bằng, phối hợp lại khiến tâm trạng của bé vui vẻ. Xe đẩy, thú nhún hay ôtô tự lái, xe ba bánh tự lái… rất hợp với bé đấy chị.Tuy nhiên em nghĩ còn phụ thuộc vào mục đích sử dụng nữa, cũng rất quan trọng. Có khi vì 1 món đồ chơi mẹ mua, bé chơi hoài thì cả cá tính và con người bé sau này lớn lên cũng ảnh hưởng không kém ạ.
    Ui, chết rồi. Bé gái nhà tớ thích chơi với anh 2 mà anh toàn đánh võ, đi bắt quái vật, em lẽo đẽo chạy theo, làm sao đây?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Ui, chết rồi. Bé gái nhà tớ thích chơi với anh 2 mà anh toàn đánh võ, đi bắt quái vật, em lẽo đẽo chạy theo, làm sao đây?
    Con nhà tớ ngược lại, là con trai nhưng toàn chơi nấu ăn, chơi gấu bông vì nó có chị mà
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chia sẻ cùng cả nhà bài hát "1,2,3" và cách dạy bé, giúp bé học số đếm rất tốt nè:
    Bài hát thiếu nhi “1,2,3”
    Mục đích:
    Thông qua học bài hát thiếu nhi, bồi dưỡng khả năng biểu đạt ngôn ngữ của bé.
    Chuẩn bị:
    Tấm thẻ có in bài hát thiếu nhi.

Người mẹ thông minh
    (1) Mẹ và bé cùng vỗ tay đọc bài hát thiếu nhi trước:
    1,2,3, ta leo núi
    4,5,6 đập bóng nào
    7,8,9 kiễng chân lên
    Giơ hai tay lên đầu
    10 ngón tay thật xinh
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    tuổi này chơi các trò chơi tạo ra âm thanh thì bé sẽ rất thích, màu sắc cũng góp phần quan trọng...bé mình 2 tuổi là biết màu hết rồi đó. cứ cho bé chơi và hát cho bé nghe, xong chỉ màu dần dần bé sẽ nhớ. Mình cũng mua mấy tấm dán tường hình mấy con thú, đồ dùng trong nhà và cho bé nhìn, mình sẽ chỉ..riết rồi bé nhớ được nhiề thứ lắm
    Đúng rồi, em cũng nghĩ là thông qua các bài hát thiếu nhi quen thuộc, đơn giản và dễ nhớ như vậy sẽ giúp bé rất nhiều để tăng cường khả năng tập trung, quan sát và học theo. Những đồ chơi có hình con vật cũng giúp bé tăng cường khả năng ghi nhớ rất tốt... Túm lại là cũng phải kiên trì và khá vất vả đấy các mẹ nhỉ!
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Đúng rồi, em cũng nghĩ là thông qua các bài hát thiếu nhi quen thuộc, đơn giản và dễ nhớ như vậy sẽ giúp bé rất nhiều để tăng cường khả năng tập trung, quan sát và học theo. Những đồ chơi có hình con vật cũng giúp bé tăng cường khả năng ghi nhớ rất tốt... Túm lại là cũng phải kiên trì và khá vất vả đấy các mẹ nhỉ!
    các bé mỗi đứa một tính nết, đứa thí thích hát múa, đứa thì thích chạy nhảy...nên mình nghĩ các mẹ cứ theo tícnh cách con mà dạy chứ đừng ép buộc con học theo cái mình muốn là ko được. Như con mình nó thích vận động hơn là ngồi xem ca hát nên mình dạy cho nó theo cái kiểu vận động, hình mình dán khắp nhà rồi kêu nó chạy đi tìm, bé gái nhỏ thì có khuynh hướng ngồi nghe mẹ hát hơn là bò lung tung, mới 8 tháng mà mẹ hát con đã biết vỗ tay theo đó...
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó ơi, bài này bé 1 tuổi đã chơi được chưa ạ. Bé nhà mình cũng đã đi được vài bước rồi. Có vẻ hơi khó với bé 1 tuổi nhỉ. Còn trò nào nữa không mẹ nó share cho mình biết với. Dạo này bận rộn chẳng có thời gian tìm hiểu. tối về toàn cho con đi ngủ sớm không chơi được với con là mấy. hic hic. mẹ nó giúp mình nhé. thanks mẹ nó nhiều
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Xin chia sẻ cùng cả nhà bài hát "1,2,3" và cách dạy bé, giúp bé học số đếm rất tốt nè:
    Mục đích:
    Chuẩn bị:

Người mẹ thông minh
    1,2,3, ta leo núi
    4,5,6 đập bóng nào
    7,8,9 kiễng chân lên
    Giơ hai tay lên đầu
    10 ngón tay thật xinh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, bài này bé 1 tuổi đã chơi được chưa ạ. Bé nhà mình cũng đã đi được vài bước rồi. Có vẻ hơi khó với bé 1 tuổi nhỉ. Còn trò nào nữa không mẹ nó share cho mình biết với. Dạo này bận rộn chẳng có thời gian tìm hiểu. tối về toàn cho con đi ngủ sớm không chơi được với con là mấy. hic hic. mẹ nó giúp mình nhé. thanks mẹ nó nhiều
    Bé 1 tuổi mẹ vẫn có thể chơi cho bé xem và mẹ vừa bế bé vừa chơi cũng tốt lắm. Những trò như: nu na nu nống, tập tầm vông, nhong nhong nhong...đều rất phù hợp đó. Ngoài ra, mẹ có thể chơi trò này cũng hay nè. Mẹ lấy 1 tờ giấy trắng và 1 chiếc bút màu rồi để trước mặt bé. Tay mẹ vẽ ông mặt trời và hát "cháu vẽ ông mặt trời, miệng ông cười thật tươi như miệng của cô giáo, dạy cháu hát dạy cháu chơi..." bé cũng sẽ rất thích và học thêm được từ "ông mặt trời" đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Bé con nhà mình rất thích ca nhạc nhen, mở nhạc lên là con lắc lư và hát lí nh1i trong miệng, đôi lúc biểu cảm ra ngoài mặt nữa, nhìn iu ơi là iu
    Mẹ nên dành nhìu thời gian chơi và nói chuyện với con, giúp bé an tâm và phát triển ngôn ngữ rất tốt
    GPsqp7
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mục đích:
    Chuẩn bị:

Người mẹ thông minh
    1,2,3, ta leo núi
    4,5,6 đập bóng nào
    7,8,9 kiễng chân lên
    Giơ hai tay lên đầu
    10 ngón tay thật xinh
    học thêm được 1 bài nữa về dạy con...hi
    con mình bây giờ đang học hình vuông, tam giác...và những chữ cái cơ bản. Mình cũng không mong nó vượt trội gì mà chỉ mong con biết chút đỉnh để theo kịp bạn bè thôi. Nhiều bé giỏi quá, mới 5 tuổi đã biết tiếng anh, viết chữ..haizzzko biết ông tướng nhà mình có được vậy ko
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Bé 1 tuổi mẹ vẫn có thể chơi cho bé xem và mẹ vừa bế bé vừa chơi cũng tốt lắm. Những trò như: nu na nu nống, tập tầm vông, nhong nhong nhong...đều rất phù hợp đó. Ngoài ra, mẹ có thể chơi trò này cũng hay nè. Mẹ lấy 1 tờ giấy trắng và 1 chiếc bút màu rồi để trước mặt bé. Tay mẹ vẽ ông mặt trời và hát "cháu vẽ ông mặt trời, miệng ông cười thật tươi như miệng của cô giáo, dạy cháu hát dạy cháu chơi..." bé cũng sẽ rất thích và học thêm được từ "ông mặt trời" đó.
    Em thấy bài hát Chú ếch con có 2 mắt tròn, bài Con cò be bé, bài Meo meo meo rửa mặt như mèo cũng rất dễ để dạy các bé nhớ đấy. Mình hát kèm múa minh hoạ nữa thì đảm bảo các bé sẽ rất thích thú và vỗ tay theo ngay! Mỗi lần như thế mình lại hoan hô khuyến khích bé để bé hào hứng hơn đúng ko các mẹ!
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì khi thằng nhóc nhỏ 1 tuổi mình chỉ hát những bài thật ngắn để con dễ tiếp thu như :em tập lái ô tô, cả nhà thương nhau....đến 18 tháng là hát được hết bài cả nhà thương nhau rồi
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình cũng vậy, con cực thích nghe và xem nhạc Xuân Mai hát nên mình thường mở đĩa nhạc Xuân mai cho con nghe, đến 18 tháng con đã hát được bài hát Xuân Mai rùi. Xem ra nghe nhạc rất tốt cho trí nhớ của bé đó bạn vì bé đã lắng nghe và ghi nhớ nên nên đã thuộc các bài hát.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    học thêm được 1 bài nữa về dạy con...hi
    con mình bây giờ đang học hình vuông, tam giác...và những chữ cái cơ bản. Mình cũng không mong nó vượt trội gì mà chỉ mong con biết chút đỉnh để theo kịp bạn bè thôi. Nhiều bé giỏi quá, mới 5 tuổi đã biết tiếng anh, viết chữ..haizzzko biết ông tướng nhà mình có được vậy ko
    Bé 5 tuổi biết tiếng Anh giờ là chuyện quá bình thường rùi nhé. Các mẹ nên cho con học tiếng Anh càng sớm càng tốt. Mới đầu chỉ học từ, học bài hát thôi. Ví dụ như bài hát "head, shoulders, knees and toes" chẳng hạn. Mẹ có thể dạy bé từ khi bé 1 tuổi luôn. Mẹ vừa hát vừa chỉ tay vào các bộ phận trên cơ thể rồi có thể mẹ cầm tay bé chỉ vào bộ phận cơ thể bé cũng được nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cho con vui chơi nhưng cơ bản nhất vẫn là giúp bé thoải mái khi vận động trước đã
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,376 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna2 Xem bài viết
    Cho con vui chơi nhưng cơ bản nhất vẫn là giúp bé thoải mái khi vận động trước đã
    Em cũng đồng ý với chị tsnuna2, Cho con vui chơi, cho nghe nhạc để giúp phát triển khả năng nhớ của trẻ, Nhưng các mẹ nên chú ý, Nên chỉ cho con nghe nhưng bài hát nội dung ý nghĩa, ví dụ như các bài hát thiếu nhi, hay các bài về gia đình, về mẹ...Do em thấy tình trạng hiện nay khi có nhiều các bé biết và hát theo nhiều của người lớn mà nội dung rất không phù hợp với bé. Hôm vừa rồi, Em có sang nhà một người thân chơi, nhà có bé gần 4t, bất ngờ hơn bé hát bài gì mà có đoạn """ Nói chung là yêu đó""" nghe xong bất ngờ luôn...Nên các mẹ chú ý nhé, hãy để con phát triển một cách thoải mái, nhưng theo chiều hướng tốt.
    9c7fe698-3ee0-4e98-a78a-6ba12cc23817_zps08e6f671
    • 667 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé còn nhỏ nên vui chơi chủ y6e1u là nhẹ nhàng, thoải mái neên iệc chọn bỉm cho bé đúng là rất quan trọng. Thoải mái vui chơi thì con mới phát triển thể chất và trí não được. ^^
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4