TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc và vui chơi với bé 1 tuổi (các mẹ tư vấn giúp ạ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.96K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình hay chơi với con khi ở giai đoạn này trò chơi trốn tìm. Trốn tìm chỉ với 2 mẹ con thôi, khi đang chơi mẹ nấp vào chỗ nào đó gần con rồi nói "Con đi tìm mẹ nào. Đố biết mẹ ở đâu...". Rồi để cho bé tự đi/bò tìm mẹ giúp bé nhận dạng giọng nói của mẹ, đồng thời cũng rèn luyện cho bé mạnh mẽ hơn, không sợ hãi khi phải ở một mình.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

MÌnh nghĩ món đồ chơi nào cũng ko = trò chơi của bố mẹ với con. Vợ chồng mình thường hay chơi cùng bé với 1 số trò chơi đơn giản.
    Trò 1: bố là ngựa cho con trai cưỡi và bò quanh mẹ. Con trai ngồi vững chắc trên lưng bố cười khanh khách cả nhà cùng cười vang vô cùng vui vẻ.
    Trò 2: Mình và con trai cùng xem những quyển sách màu với những hình phương tiện giao thông hàng ngày, các con vật, các loại quả.Con trai mình còn chỉ: máy bay của mẹ, trực thăng của bố, xe đạp của con và em Tý

Trò 3: là trò chơi ú tìm. Mẹ trốn con đi tìm và ngược lại con trốn mẹ đi tìm.
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Giang.Meo Xem bài viết
    Mẹ nó mua trò chơi mà nó xếp chồng hình tháp, các vòng tròn xếp chồng lên nhau ấy, để rèn luyện khả năng nhớ, sắp xếp đồ của bé, tỉ mỉ , khéo léo, đòi hỏi bé biết phán đoán cái nào chồng lên cái nào thì vừa
    Mình cũng cho Bé chơi trò này, bé rất thích, bé có thể chọn hình nào lớn xếp dưới, hình nhỏ xếp trên và đồng thời cho Bé nhận biết màu sắc luôn, cũng thú vị lắm nhưng là đồ nhựa nên Mẹ cần phải rửa kỹ trước khi cho con chơi nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Con mình giai đoạn này "cực" thích xem nhạc nhiếu nhi Xuân Mai, mở lên là bé xem "chăm chú như bất động" lun, không thích quảng cáo nhắm . Tùy bà, các mẹ phải cho con xem thử mới biết con thích gì. Và các mẹ biết hông, 18 tháng bé mình đã thuộc lòng tất cả các bài hát mình mở cho nghe đó, 20 tháng từ hát "rào rào" - xem như con cũng luyện được trí nhớ.
    Bé mình cũng rất thích xem clip Xuân Mai và bây giờ thì thuộc rất nhiều bài hát và cũng rất có khiếu về môn này.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thỉnh thoảng cũng mua đĩa nhạc cho con nghe nhưng cũng chỉ cho con nghe ít thôi vì thấy bảo xem nhiều cũng không tốt con cũng chóng chán lắm. Học hỏi được các mẹ cũng lắm chiêu trò quá. mình đang chơi cùng con đây.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME unBON Xem bài viết
    Mình cũng cho Bé chơi trò này, bé rất thích, bé có thể chọn hình nào lớn xếp dưới, hình nhỏ xếp trên và đồng thời cho Bé nhận biết màu sắc luôn, cũng thú vị lắm nhưng là đồ nhựa nên Mẹ cần phải rửa kỹ trước khi cho con chơi nhé.

Bé mình cũng rất thích xem clip Xuân Mai và bây giờ thì thuộc rất nhiều bài hát và cũng rất có khiếu về môn này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Mình chia sẻ với các mẹ bài hát này, các con chắc chắn sẽ rất thích và thời gian chơi với con sẽ thêm thú vị nhé. "Taxi, taxi, đi vòng quanh thế giới. Bao nhiêu? Bao nhiêu? 5 đồng thôi nhé. Đắt quá, đắt quá, 2 đồng thôi nhé. Ok, Ok xin mời anh lên xe. Hết xăng, hết xăng, xin mời a xuống nhé. Ô hay, Ô hay a này vô duyên ghê". Khi hát mình làm các động tác tay và biểu hiện cử chỉ nét mặt, các con sẽ rất thích và cười như nắc nẻ ấy. Vui lắm
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Con mình giai đoạn này "cực" thích xem nhạc nhiếu nhi Xuân Mai, mở lên là bé xem "chăm chú như bất động" lun, không thích quảng cáo nhắm . Tùy bà, các mẹ phải cho con xem thử mới biết con thích gì. Và các mẹ biết hông, 18 tháng bé mình đã thuộc lòng tất cả các bài hát mình mở cho nghe đó, 20 tháng từ hát "rào rào" - xem như con cũng luyện được trí nhớ.
    con mình cũng vậy, 2tuổi là đọc thơ hát múa mấy bài hát xuân mai hết
    mình dạo này hay mua đồ chơi gỗ cho con, nó ít độc và nhiều trò giúp bé tư duy, sắp xếp tốt lắm. ngoài ra cũng đầu tư mấy trò vận động như cầu tuột, bập bênh, xích đu....nhà mình y như nhà trẻ rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    con mình cũng vậy, 2tuổi là đọc thơ hát múa mấy bài hát xuân mai hết
    mình dạo này hay mua đồ chơi gỗ cho con, nó ít độc và nhiều trò giúp bé tư duy, sắp xếp tốt lắm. ngoài ra cũng đầu tư mấy trò vận động như cầu tuột, bập bênh, xích đu....nhà mình y như nhà trẻ rồi
    Ôi đầu tư mấy cái trò chơi như nhà trẻ thì tốn tiền lắm mẹ nó nhỉ. hì hì. Nhà mình có trường mầm non gần nhà, đi đón cô chị là cho cô em đi luôn, 2 chị em nó lon ton, chơi hết trò ở sân trường mới chịu về. Còn việc xem ca nhạc cũng tốt nhưng nên tránh lúc ăn ra các mẹ nhé. Vì nếu cho con vừa ăn, vừa xem sẽ rất có hại đó
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi neko83 Xem bài viết
    Ôi đầu tư mấy cái trò chơi như nhà trẻ thì tốn tiền lắm mẹ nó nhỉ. hì hì. Nhà mình có trường mầm non gần nhà, đi đón cô chị là cho cô em đi luôn, 2 chị em nó lon ton, chơi hết trò ở sân trường mới chịu về. Còn việc xem ca nhạc cũng tốt nhưng nên tránh lúc ăn ra các mẹ nhé. Vì nếu cho con vừa ăn, vừa xem sẽ rất có hại đó
    Đúng là đầu tư đồ chơi cho con rất tốn, mình cũng không có điều kiện. Nhà bạn thích ghê, gần trường mấm non thì con tha hồ chơi, chạy nhảy, như vậy cũng tốt lắm rùi.
    • 1,597 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Mình thì lại hay mua đĩa tiếng Anh về cho con xem, bé rất thích chú khủng long Barney và đĩaThe Wheel on the bus..
    Mình hay nói chuyện với con, hàng ngày cứ nằm võng rồi hát cho con nghe...
    Mình cũng hay đưa bé đi chơi công viên, dắt con đi, rồi bế con cho con xem các con vật để con khám phá thế giới động vật...Tầm hơn một tuổi con rất thích khám phá thế giới bên ngoài, với lại cái cảm giác hai bố mẹ hai bên dắt tay con đi chơi thích lắm ấy...nên mình hay cho bé đi chơi công viên.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng là có tốn kém nhưng đứa này chơi xong là đến đứa khác, rồi mấy đứa cháu còn trong bụng cũng đặt cọc cho mượn luôn nên chỉ đầu tư lúc đầu thôi, xài đến mòn mới hư í mà.
    mình cũng ko cho bé xem ca nhạc lúc ăn, chỉ những lúc nào mẹ cần có time rãnh để dọn dẹp, nấu cơm thì con mới xem để ngồi yên thôi
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hiiiiiii đúng là những trò này nhà mình cũng hay chơi, con cũng thích lắm. Bố chuyên làm ngựa cho con. Chỉ cần thấy bố nằm xuống với tư thế bò kiểu gì con cũng bò lại gần bố chèo chèo lên. Trò trực thăng mình chưa chơi vì con còn nhỏ quá. với lại sợ con lên cao xuống thấp thế sợ nôn. Mẹ nó ơi xem những quyển sách mình tưởng phải lớn chút chứ nhỉ. Công nhận mỗi mẹ kể một vài trò tính nhẩm cũng nhiều nhiều rồi đấy
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvy3110 Xem bài viết
    MÌnh nghĩ món đồ chơi nào cũng ko = trò chơi của bố mẹ với con. Vợ chồng mình thường hay chơi cùng bé với 1 số trò chơi đơn giản.
    Trò 1: bố là ngựa cho con trai cưỡi và bò quanh mẹ. Con trai ngồi vững chắc trên lưng bố cười khanh khách cả nhà cùng cười vang vô cùng vui vẻ.
    Trò 2: Mình và con trai cùng xem những quyển sách màu với những hình phương tiện giao thông hàng ngày, các con vật, các loại quả.Con trai mình còn chỉ: máy bay của mẹ, trực thăng của bố, xe đạp của con và em Tý

Trò 3: là trò chơi ú tìm. Mẹ trốn con đi tìm và ngược lại con trốn mẹ đi tìm.
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    hiiiiiii đúng là những trò này nhà mình cũng hay chơi, con cũng thích lắm. Bố chuyên làm ngựa cho con. Chỉ cần thấy bố nằm xuống với tư thế bò kiểu gì con cũng bò lại gần bố chèo chèo lên. Trò trực thăng mình chưa chơi vì con còn nhỏ quá. với lại sợ con lên cao xuống thấp thế sợ nôn. Mẹ nó ơi xem những quyển sách mình tưởng phải lớn chút chứ nhỉ. Công nhận mỗi mẹ kể một vài trò tính nhẩm cũng nhiều nhiều rồi đấy
    hihi mình nhầm 1 chút, xem sách màu thì phải hơn 1 tuổi rồi
    Nhưng mình thích nhất là chơi với con, cảm thấy ko còn gi bằng nữa rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mình thấy bé trên 1 tuổi thường được cai sữa, lúc này bé mọc răng nhiều nên sức đề kháng cũng íu đi,hay bị bệnh, mẹ chú ý chăm sóc bé thật tốt để tăng sức đề kháng cho con nha.
    Mấy trò chơi vận động ngoài trời cũng thật tốt cho con đó mẹ ưi.
    GPsqp7
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chia sẻ với các mẹ bài hát này, các con chắc chắn sẽ rất thích và thời gian chơi với con sẽ thêm thú vị nhé. "Taxi, taxi, đi vòng quanh thế giới. Bao nhiêu? Bao nhiêu? 5 đồng thôi nhé. Đắt quá, đắt quá, 2 đồng thôi nhé. Ok, Ok xin mời anh lên xe. Hết xăng, hết xăng, xin mời a xuống nhé. Ô hay, Ô hay a này vô duyên ghê". Khi hát mình làm các động tác tay và biểu hiện cử chỉ nét mặt, các con sẽ rất thích và cười như nắc nẻ ấy. Vui lắm
    Thanks Bạn nhé! mình sẽ thử xem, vừa hát vừa làm động tác theo chắc con sẽ thích, Bé mình rất thích mấy trò này.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi mẹ nó nhắc tới bài hát này mình mới nhớ ngày bé cũng đã hát nhưng quên mất rồi. cảm ơn mẹ nó nhé. Bài này vui nhộn lắm mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Thanks Bạn nhé! mình sẽ thử xem, vừa hát vừa làm động tác theo chắc con sẽ thích, Bé mình rất thích mấy trò này.
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Hihi, đúng là tuổi này các con rất thích các bài hát có múa minh họa, làm động tác ngộ nghĩnh. Mình góp thêm một số bài hát như bài "Một con vịt", "Kìa con bướm vàng", hoặc "Meo meo meo rửa mặt như mèo"

Thời gian này, mình thường chú ý cho con chơi các trò chơi phối hợp để phát triển kỹ năng vận động cho con.
    Ví dụ như chơi xếp chồng, tức là lấy 2-3 miếng gỗ cho con tự xếp chồng lên nhau. Con mình còn có bộ vòng cầu vồng của Fisher & Price, xếp vòng to ở dưới, vòng nhỏ ở trên, kết hợp luôn gọi các màu sắc, gọi "Con lấy màu xanh cho mẹ, màu đỏ cho mẹ"

Hoặc là chơi thả hình. Mình có cái ô tô thả hình, con thả hình vào đó, kết hợp học màu và hình khối, chán thì con có thể buộc dây vào kéo ô tô đi chơi.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Tầm 1 tuổi là có bé đã đi thạo có bé mới tập tễnh biết đi. Như ku nhà mình là đang tập đi lên mình với bé hay chơi trò đuổi bắt. Phòng của mình ko nằm giường lên mình hay bò đằng trước cho bé bước chậm chậm đằng sau, chơi trò đó bé nhanh đi lắm, đi rất chắc nhé.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tuổi này chơi các trò chơi tạo ra âm thanh thì bé sẽ rất thích, màu sắc cũng góp phần quan trọng...bé mình 2 tuổi là biết màu hết rồi đó. cứ cho bé chơi và hát cho bé nghe, xong chỉ màu dần dần bé sẽ nhớ. Mình cũng mua mấy tấm dán tường hình mấy con thú, đồ dùng trong nhà và cho bé nhìn, mình sẽ chỉ..riết rồi bé nhớ được nhiề thứ lắm
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Mình hay chơi với con khi ở giai đoạn này trò chơi trốn tìm. Trốn tìm chỉ với 2 mẹ con thôi, khi đang chơi mẹ nấp vào chỗ nào đó gần con rồi nói "Con đi tìm mẹ nào. Đố biết mẹ ở đâu...". Rồi để cho bé tự đi/bò tìm mẹ giúp bé nhận dạng giọng nói của mẹ, đồng thời cũng rèn luyện cho bé mạnh mẽ hơn, không sợ hãi khi phải ở một mình.
    Đối với mình thì trò trốn tìm chỉ là cho vui thôi, chứ rèn luyện thì chưa được. Có lần mình có việc phải ra khỏi phòng mấy phút, bày cho bé chơi trò trốn tìm, rồi mẹ lẻn ra ngoài. Bé ngóng lâu quá không thấy mẹ thò ra, bé khóc inh ỏi và tỏ ra rất sợ hãi. Mấy lần sau mẹ dụ chơi trốn tìm đều không chịu chơi, cứ bám chặt lấy mẹ, sợ mẹ "biến mất" như lần trước. Hic, thương quá!
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Chào các mẹ của WTT.
    Bé nhà mình hôm nay tròn 1 tuổi. Mình được biết đây là giai đoạn đánh dấu mốc quan trọng của con. Giai đoạn con cần biết nhiều thứ, cần tiếp xúc mọi vật xung quanh. Mình đang băn khoăn không biết chọn đồ chơi thế nào để phù hợp với độ tuổi của con đồng thời giúp con phát triển trí não cũng như tư duy. Mình ghét những đồ chơi bạo lực như súng, kiếm hay siêu nhân. Nhiều lúc thấy con ngồi chơi với đống đồ xung quanh cũng dạy con một vài điều nhưng không thấy phản ứng của con mấy, mình đâm lo. Mình đang không biết chọn đồ chơi và chơi những trò chơi gì để giúp mẹ và con có thể giao lưu cùng nhau. Mình mong sao con mình sẽ là một cậu bé nhanh nhẹn, hoạt bát và sáng tạo.
    Khi chưa có con cũng nghĩ ra nhiều thứ dành cho con lắm nhưng đến khi bắt đầu làm mẹ mới thấy thật khó: chọn đồ chơi sao cho phù hợp và an toàn cho con trong từng giai đoạn phát triển thật không dễ chút nào. Một tuổi con trẻ thường chơi những trò chơi gì nhỉ các mẹ nhỉ, khi chọn đồ chơi cho con các mẹ thường chú ý tới những điều gì?
    Mẹ nào biết thì trả lời giúp mình nhé. Mình cảm ơn
    Mẹ BingBong
    Giai đoạn này, do bắt đầu học đi nên có thể bé thích chạy nhảy, di chuyển và dùng đồ chơi cưỡi được. Đồ chơi phù hợp giúp bé hoàn thiện kỹ năng cân bằng, phối hợp lại khiến tâm trạng của bé vui vẻ. Xe đẩy, thú nhún hay ôtô tự lái, xe ba bánh tự lái… rất hợp với bé đấy chị.Tuy nhiên em nghĩ còn phụ thuộc vào mục đích sử dụng nữa, cũng rất quan trọng. Có khi vì 1 món đồ chơi mẹ mua, bé chơi hoài thì cả cá tính và con người bé sau này lớn lên cũng ảnh hưởng không kém ạ.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4