TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc và vui chơi với bé 1 tuổi (các mẹ tư vấn giúp ạ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.96K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Mình cũng thấy rằng nếu không có đồ chơi, chỉ cần 2 mẹ con ngồi chơi với nhau thôi, thì bé cũng rất thích.
    Bé nhà mình thích nhất trò chơi ú òa, mẹ giấu mặt đi, rồi bất ngờ thò mặt ra òa một cái, bé cười khanh khách, chỉ thế thôi mà 2 mẹ con chơi với nhau cả buổi tối được. Lúc mẹ mệt quá, mỏi mồm nữa, thì mắt hắn cứ tròn xoe, chờ đợi mẹ "òa". Nhìn cái vẻ mặt trông ngóng của hắn tội lắm.
    Trò mẹ ném bóng xuống đất cho nó nảy lên bé cũng thích nè
    Chi chi chành chành cũng thích nè, hắn thích nhất động tác mình chụp lấy tay của hắn, cái đoạn ù òa ù uập ấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn các mẹ nhé, hôm qua về cho con chơi chò chi chi chành chành ấy, sáng dậy mẹ mới xòe tay ra con cho luôn cả bàn tay vào rồi. Nhưng cả nhà mình ơi, trẻ một tuổi cho xem ti vi đĩa nhạc suốt có ảnh hưởng không nhỉ? cũng không phải 24/24 nhưng mình muốn hỏi trẻ xem tv khoảng mấy tiếng một ngày thì đủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Bạn hãy mua những hình ảnh trái cây, hoặc con vật có nhiều màu sắc sặc sỡ cho bé chơi, kích thích giác quan tốt hơn nè.
    Cả những hình khối bằng gỗ giúp bé tập trung và tư duy hơn nữa nhé.
    GPsqp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvy3110 Xem bài viết
    trẻ con tuy ko nói ra nhưng các bé rất thông minh, học nhanh biết nhanh lắm nhé. Khi con chơi việc ngã đau, hoặc kẹt là bình thường nhé nhưng các bé chỉ bị 1 lần thôi, lần sau là biết rồi lên đừng bao bọc con kỹ quá và đừng lo lắng các con luôn biết rút kinh nghiệm.
    Mình đồng ý với mẹ hanhvy quá, trẻ con bây giờ khôn khiếp, bé nhà mình cũng đã 2 tuổi rưỡi, nói thì lâu lâu vui vui con mới nói nhưng ôi cái gì cũng biết. Mình cũng hay mua đồ gỗ cho con chơi, mình mua trong cty gỗ trên đường Công Hòa ấy, mua cho 2 mẹ con chơi luôn. Mình thích chơi xếp hình Vp bằng gỗ 3D các mẹ ạ hihi, còn con thì thích những xếp hình màu sắc. Mình cho con chơi yên tâm lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ nhé, hôm qua về cho con chơi chò chi chi chành chành ấy, sáng dậy mẹ mới xòe tay ra con cho luôn cả bàn tay vào rồi. Nhưng cả nhà mình ơi, trẻ một tuổi cho xem ti vi đĩa nhạc suốt có ảnh hưởng không nhỉ? cũng không phải 24/24 nhưng mình muốn hỏi trẻ xem tv khoảng mấy tiếng một ngày thì đủ.
    Ở trường mẫu giáo của con mình thấy có bán mấy đĩa vừa học vừa chơi cho Bé từ 1-3 tuổi, nhưng một số thông tin cho rằng Bé dưới 2 tuổi không được xem ti vi nhỉ???
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình mua cho cháu mình cái lục lạc gỗ, trẻ em hay thích mấy thứ đồ chơi phát ra tiếng kêu mà. Với lại bóng nhựa nữa, không phải mua bóng TQ đâu, độc lắm, chịu khó mua hàng nhập ấy, một quả cũng chừng 5 mươi mấy nghìn, nhưng mà an toàn, bé hay chơi tung bóng với dì, thích lắm.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    được tư vẫn của các mẹ mình cũng mua một loạt đồ chơi mới, con thích lắm. Thế khi mua các mẹ có thường xem kỹ hướng dẫn sử dụng không?HÌnh như đồ chơi của trẻ cũng được quy định theo độ tuổi để đảm bảo an toàn cho bé thì phải
    Trích dẫn Nguyên văn bởi the_fox_and_me Xem bài viết
    Mình mua cho cháu mình cái lục lạc gỗ, trẻ em hay thích mấy thứ đồ chơi phát ra tiếng kêu mà. Với lại bóng nhựa nữa, không phải mua bóng TQ đâu, độc lắm, chịu khó mua hàng nhập ấy, một quả cũng chừng 5 mươi mấy nghìn, nhưng mà an toàn, bé hay chơi tung bóng với dì, thích lắm.
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

được tư vẫn của các mẹ mình cũng mua một loạt đồ chơi mới, con thích lắm. Thế khi mua các mẹ có thường xem kỹ hướng dẫn sử dụng không?HÌnh như đồ chơi của trẻ cũng được quy định theo độ tuổi để đảm bảo an toàn cho bé thì phải
    Đồ chơi thì thường quy định theo lứa tuổi để phù hợp với sự phát triển của các bé.
    Chị chú ý chọn lựa đồ chơi phù hợp nếu ko bé sẽ ko chơi đc nếu đồ chơi quá khó so với tuổi, hoặc bé sẽ chán nếu đồ chơi quá dễ so với lứa tuổi.
    MÌnh ví dụ đơn giản nhé: với bé 2 tuổi thì bạn có thể chọn những đồ chơi mang tính giải trí kèm 1 chút gọi là đố vui học tập như ghép hình, đếm số vui từ 1-9. phân biệt các phương tiện giao thông nè. Nếu bạn chọn những bộ ghép hình quá phức tạp hoặc các những trò chơi yêu cầu tính khéo léo thì bé chưa biết chơi bé sẽ bỏ ko chơi.
    Còn nếu bạn chọn những đồ chơi đơn giản quá dành cho bé 1t thì bé chơi 1 tý sẽ chán và bỏ.
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trò chơi cho bé 1 tuổi thì mình thấy nhiều lắm, thật đấy. Nhưng quan trọng là phải có người cùng chơi với bé chứ ko bỏ bé 1 mình.

Mình thì thường lưu ý các vấn đề này khi mua đồ chơi cho con
    1 là, chất liệu có an toàn không ? Đồ chơi gỗ thì an toàn hơn đồ chơi nhựa, nhưng nếu gỗ có sơn thì cũng phải chú ý xem sơn có chì không. Đồ chơi nhựa thì nên mua nhựa PVC, không mùi và ít độc. Không mua bóng xốp (con mình có kinh nghiệm thưong đau là chàng thấy bóng xốp nhỏ nhỏ, mềm mềm nên cho vào miệng cắn nát bươm, huhu)
    Đồ chơi thú bông thì phải chọn loại lì, tốt nhất = vải như vải cara vì sẽ ko bị ra lông, làm bé bị ho hoặc tắc đừong thở.

2 là, hình dáng kích thước có dễ gây hại cho bé không ? Mình không bao giờ mua đồ chơi dạng dây dài quá 30 cm (dễ quấn vào cổ bé gây ngạt), có góc cạnh sắc (gây chảy máu hoặc bé ngã đập vào thì rất nguy hiểm), quá bé (cỡ đồng xu nhỡ bé bỏ vào miệng gây ngạt), quá ồn ào (gây ảnh hưởng đến thính giác - mình mua mấy cái đàn về toàn phải dùng băng dính dán hết loa lại để giảm volumme)

Sơ sơ thế đã, từ từ mình nghĩ tiếp :P
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

1 tuổi mình thấy nhìu mẹ hay dẫn con đi chơi công viên hay đi Gym (những trò chơi của người nước ngoài đó bạn), mình thấy rất hữu ích và kích thích bé tập trung và bắt chước làm theo một hành động nào đó.
    Đồng thời cũng cần có người chơi với bé nhiều hơn, vì lúc này bé bắt đầu tập đi và khám phá thế giới xung quanh mình.
    Bạn cũng cần chú ý những đồ chơi hay trái cây (nhãn, chôm chôm...)bé có thể nuốt được nha, rất nguy hiểm đó bạn ah.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc nhiều sách báo thì được khuyên là không nên cho trẻ xem tivi khi trẻ dưới 3 tuổi. Nhưng mình thấy trên thị trường có bán rất nhiều đĩa DVD dành cho trẻ 3 tháng trở lên giúp các bé phát triển tư duy, trí tuệ, tập nói,..nên thắc mắc và phân vân nhiều lắm. Các mẹ có ai rành về vấn đề này không ạ?

Về trò chơi cho bé 1 tuổi, mình mua các trò chơi phát ra âm thanh cho con thấy con rất thích chơi vì tuổi này thích tìm tòi và nghịch phá là nhiều. Mình cũng hay tìm mua sách vải tuy mắc hơn sách giấy 1 chút nhưng an toàn cho con tha hồ cắn xé. Mình dạy con được nhiều từ, nhiều thứ mới từ sách lắm, mong sẽ tạo thói quen ham học hỏi, mê đọc sách sau này của con
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi mẹ nó cẩn thận quá. Mình mới làm mẹ nên chưa rành khoản này lắm. cảm ơn mẹ nó. nhưng cho mình hỏi mua đồ chơi nhựa có PVC khoảng bao nhiêu phần trăm nhỉ vì mình thấy trên sản phẩm nhựa cũng có ghi chất PVC mà. Khó chọn quá cơ. Tầm này con hay cho đồ chơi vào miệng mà có khi chỉ thú bông là an toàn nhỉ chứ đồ gỗ con lại ném lung tung rồi trúng vào ai chắc cũng đau nhỉ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Trò chơi cho bé 1 tuổi thì mình thấy nhiều lắm, thật đấy. Nhưng quan trọng là phải có người cùng chơi với bé chứ ko bỏ bé 1 mình.

Mình thì thường lưu ý các vấn đề này khi mua đồ chơi cho con
    1 là, chất liệu có an toàn không ? Đồ chơi gỗ thì an toàn hơn đồ chơi nhựa, nhưng nếu gỗ có sơn thì cũng phải chú ý xem sơn có chì không. Đồ chơi nhựa thì nên mua nhựa PVC, không mùi và ít độc. Không mua bóng xốp (con mình có kinh nghiệm thưong đau là chàng thấy bóng xốp nhỏ nhỏ, mềm mềm nên cho vào miệng cắn nát bươm, huhu)
    Đồ chơi thú bông thì phải chọn loại lì, tốt nhất = vải như vải cara vì sẽ ko bị ra lông, làm bé bị ho hoặc tắc đừong thở.

2 là, hình dáng kích thước có dễ gây hại cho bé không ? Mình không bao giờ mua đồ chơi dạng dây dài quá 30 cm (dễ quấn vào cổ bé gây ngạt), có góc cạnh sắc (gây chảy máu hoặc bé ngã đập vào thì rất nguy hiểm), quá bé (cỡ đồng xu nhỡ bé bỏ vào miệng gây ngạt), quá ồn ào (gây ảnh hưởng đến thính giác - mình mua mấy cái đàn về toàn phải dùng băng dính dán hết loa lại để giảm volumme)

Sơ sơ thế đã, từ từ mình nghĩ tiếp :P
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Chủ đề này rất là hay, rất đáng để quan tâm đấy mẹ nó à. Với con ở giai đoạn này mình thường bắt đầu cho bé tập làm quen với đồ chơi thông minh bạn à, mặc dù tầm này bé chưa biết gì mấy nhưng mình thường hay ngồi cùng, chơi cùng con để cho bé gọi là làm quen dần thôi, được cái đồ chơi thông minh này an toàn và dùng lâu dài thì ko bị hại cho bé, kể cả sau này bé đến giai đoạn biết thì vẫn dùng được mẹ nó à. Mình chọn đồ chơi cho con thường chú ý đến độ an toàn của đồ chơi đối với trẻ nhỏ, còn các mẹ thì cho ý kiến nhé.

Chào các mẹ của WTT.
    Bé nhà mình hôm nay tròn 1 tuổi. Mình được biết đây là giai đoạn đánh dấu mốc quan trọng của con. Giai đoạn con cần biết nhiều thứ, cần tiếp xúc mọi vật xung quanh. Mình đang băn khoăn không biết chọn đồ chơi thế nào để phù hợp với độ tuổi của con đồng thời giúp con phát triển trí não cũng như tư duy. Mình ghét những đồ chơi bạo lực như súng, kiếm hay siêu nhân. Nhiều lúc thấy con ngồi chơi với đống đồ xung quanh cũng dạy con một vài điều nhưng không thấy phản ứng của con mấy, mình đâm lo. Mình đang không biết chọn đồ chơi và chơi những trò chơi gì để giúp mẹ và con có thể giao lưu cùng nhau. Mình mong sao con mình sẽ là một cậu bé nhanh nhẹn, hoạt bát và sáng tạo.
    Khi chưa có con cũng nghĩ ra nhiều thứ dành cho con lắm nhưng đến khi bắt đầu làm mẹ mới thấy thật khó: chọn đồ chơi sao cho phù hợp và an toàn cho con trong từng giai đoạn phát triển thật không dễ chút nào. Một tuổi con trẻ thường chơi những trò chơi gì nhỉ các mẹ nhỉ, khi chọn đồ chơi cho con các mẹ thường chú ý tới những điều gì?
    Mẹ nào biết thì trả lời giúp mình nhé. Mình cảm ơn
    Mẹ BingBong
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Mình thì hay mua tranh ản nhiều mầu sắc, hình dáng về cho bé chơi, vửa chơi vừa học luôn.
    Tuy nhiên về đồ chơi thì các mẹ không nhất thiết là phải có đồ chơi xịn cho các con, nhiều khi chỉ cần 1 cái chai nhựa và 1 cái cốc con cỏ thể ngồi chơi cả buổi. Với những bạn trong khoảng 1 tuổi rất dễ chơi, lớn hơn chút thì chơi xếp hình.
    Bé nhà mình cũng thích chai nhựa và cái cốc mà cứ tưởng mỗi bé nhà mình như thế cơ. Mình có một bộ 10 chiếc cốc nhựa con thích lắm nhặt cốc xếp thành hàng dài rồi chồng lên nhau. Coi như đó cũng là một trò chơi. Mẹ hãy cùng bé xếp cốc nhé.
    • 979 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Mẹ nó mua trò chơi mà nó xếp chồng hình tháp, các vòng tròn xếp chồng lên nhau ấy, để rèn luyện khả năng nhớ, sắp xếp đồ của bé, tỉ mỉ , khéo léo, đòi hỏi bé biết phán đoán cái nào chồng lên cái nào thì vừa
    MTM1ODQxMDM1OQ MTM4OTUwOTIxOQ
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Mình đọc nhiều sách báo thì được khuyên là không nên cho trẻ xem tivi khi trẻ dưới 3 tuổi. Nhưng mình thấy trên thị trường có bán rất nhiều đĩa DVD dành cho trẻ 3 tháng trở lên giúp các bé phát triển tư duy, trí tuệ, tập nói,..nên thắc mắc và phân vân nhiều lắm. Các mẹ có ai rành về vấn đề này không ạ?

Về trò chơi cho bé 1 tuổi, mình mua các trò chơi phát ra âm thanh cho con thấy con rất thích chơi vì tuổi này thích tìm tòi và nghịch phá là nhiều. Mình cũng hay tìm mua sách vải tuy mắc hơn sách giấy 1 chút nhưng an toàn cho con tha hồ cắn xé. Mình dạy con được nhiều từ, nhiều thứ mới từ sách lắm, mong sẽ tạo thói quen ham học hỏi, mê đọc sách sau này của con
    Mình nghĩ là bé dưới 3 tuổi có thể xem ti vi nhưng với điều kiện là xem phải có người lớn ở bên để giám sát và giải thích. Mỗi lần chỉ cho bé xem 15 - 20 phút thôi cũng ko ảnh hưởng tới mắt đâu mẹ nó ạ. 3 năm đầu đời được coi là 3 năm vàng (3 tuổi vàng) để kích não trẻ phát triển một cách tốt nhất nên nếu bỏ qua giai đoạn này thì thật đáng tiếc. Ngoài việc cho con xem đĩa trên ti vi mình đang áp dụng một phần phương án 0 tuổi để giúp con phát triển tốt nhất đây. Mỗi ngày mình cho con xem tranh ảnh, sách một lần và chỉ cho con đâu là con trâu, con bò, con gà... mình dùng tranh vừa tráo vừa nói tên con vật trong tranh đó...sau một thời gian con nhớ tranh lắm. Nói về vấn đề này mẹ nên nghiên cứu thêm qua tài liệu sách báo về phương án 0 tuổi mẹ sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn đó.
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Có một trò chơi rất dễ và bé nào cũng thích, là chơi ú òa và trốn tìm. Trốn tìm không có nghĩa là mình trốn đi, mà dùng một con gấu bông, hoặc là 1 con gì đó, nhét xuống dưới chăn/khăn, để lộ 1 phần để bé nhìn thấy, bé tự mở khăn và khám phá ra "A, có con gấu". Trò chơi này tập cho bé hình dung và hiểu được, đồ vật vẫn tồn tại dù bé ko nhìn thấy.

Bé 1 tuổi có thể đang ở giai đoạn tập đi tập nói, nên có thể tập cho bé vận động bằng các trò chơi ném bóng. Hoặc cho bé nhong nhong, cho bé đứng lên đùi mẹ (mẹ quỳ và giữ tay bé) rồi mẹ nhấc từng bên đùi cho bé quen với cảm giác vận động, và tập cơ cho chân bé.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Đúng là việc xem tv nhiều không tốt cho bé, nhưng mình thấy ít có mẹ nào cách ly con ra khỏi Tv được. Tầm này các bé rất thích xem Quảng cáo. Khi ăn, bé hay quay ngang quay ngửa, nhưng nếu có tý nhạc quảng cáo là bé tập trung ngay. Biết là không tốt nhưng mình vẫn lạm dụng các mẹ à.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Miluxinhdep Xem bài viết
    Đúng là việc xem tv nhiều không tốt cho bé, nhưng mình thấy ít có mẹ nào cách ly con ra khỏi Tv được. Tầm này các bé rất thích xem Quảng cáo. Khi ăn, bé hay quay ngang quay ngửa, nhưng nếu có tý nhạc quảng cáo là bé tập trung ngay. Biết là không tốt nhưng mình vẫn lạm dụng các mẹ à.
    mình lại nghĩ cứ cho bé xem tivi nhưng với 1 time nhất định chứ ko phải ngồi ôm ghì cái tivi suốt, bé dưới 1 tuổi thì xem ca nhạc, quảng cáo, kể truyện...sẽ tốt cho tu duy bé nữa, cách ly hoàn toàn với tivi là ko được đâu
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình giai đoạn này "cực" thích xem nhạc nhiếu nhi Xuân Mai, mở lên là bé xem "chăm chú như bất động" lun, không thích quảng cáo nhắm . Tùy bà, các mẹ phải cho con xem thử mới biết con thích gì. Và các mẹ biết hông, 18 tháng bé mình đã thuộc lòng tất cả các bài hát mình mở cho nghe đó, 20 tháng từ hát "rào rào" - xem như con cũng luyện được trí nhớ.
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4