TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc và vui chơi với bé 1 tuổi (các mẹ tư vấn giúp ạ)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.99K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ của WTT.
    Bé nhà mình hôm nay tròn 1 tuổi. Mình được biết đây là giai đoạn đánh dấu mốc quan trọng của con. Giai đoạn con cần biết nhiều thứ, cần tiếp xúc mọi vật xung quanh. Mình đang băn khoăn không biết chọn đồ chơi thế nào để phù hợp với độ tuổi của con đồng thời giúp con phát triển trí não cũng như tư duy. Mình ghét những đồ chơi bạo lực như súng, kiếm hay siêu nhân. Nhiều lúc thấy con ngồi chơi với đống đồ xung quanh cũng dạy con một vài điều nhưng không thấy phản ứng của con mấy, mình đâm lo. Mình đang không biết chọn đồ chơi và chơi những trò chơi gì để giúp mẹ và con có thể giao lưu cùng nhau. Mình mong sao con mình sẽ là một cậu bé nhanh nhẹn, hoạt bát và sáng tạo.
    Khi chưa có con cũng nghĩ ra nhiều thứ dành cho con lắm nhưng đến khi bắt đầu làm mẹ mới thấy thật khó: chọn đồ chơi sao cho phù hợp và an toàn cho con trong từng giai đoạn phát triển thật không dễ chút nào. Một tuổi con trẻ thường chơi những trò chơi gì nhỉ các mẹ nhỉ, khi chọn đồ chơi cho con các mẹ thường chú ý tới những điều gì?
    Mẹ nào biết thì trả lời giúp mình nhé. Mình cảm ơn
    Mẹ BingBong
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Chị ơi, bé tròn 1 tuổi là giai đoạn bắt đầu biết chơi và nghịch những trò chơi phức tạp hơn hồi 8, 9 tháng rất nhiều rồi đấy. Em rất hay cho bé chơi đùa với những quả bóng, loại bóng nhỏ nhiều màu sắc để phát triển các giác quan cho bé, hơn nữa bé cũng rất thích trò chơi 2 mẹ con tung bóng qua lại cho nhau vừa giao lưu tình cảm mẹ con vừa giúp bé vận động tập đi nữa... Chọn loại bóng to mềm mại cũng dễ chơi nữa chị ạ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn mẹ nó nhé, bóng nhựa có an toàn với con không các mẹ nhỉ? Mà khi chọn bóng có phải ngửi mùi nhựa không? Mình thấy một số đồ chơi có mùi nhựa rất khó chịu nên chẳng dám mua cho con vì sợ không an toàn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Chị ơi, bé tròn 1 tuổi là giai đoạn bắt đầu biết chơi và nghịch những trò chơi phức tạp hơn hồi 8, 9 tháng rất nhiều rồi đấy. Em rất hay cho bé chơi đùa với những quả bóng, loại bóng nhỏ nhiều màu sắc để phát triển các giác quan cho bé, hơn nữa bé cũng rất thích trò chơi 2 mẹ con tung bóng qua lại cho nhau vừa giao lưu tình cảm mẹ con vừa giúp bé vận động tập đi nữa... Chọn loại bóng to mềm mại cũng dễ chơi nữa chị ạ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    cảm ơn mẹ nó nhé, bóng nhựa có an toàn với con không các mẹ nhỉ? Mà khi chọn bóng có phải ngửi mùi nhựa không? Mình thấy một số đồ chơi có mùi nhựa rất khó chịu nên chẳng dám mua cho con vì sợ không an toàn
    Chị ơi em vừa chọn bóng da vừa chọn cả bóng nhựa nữa. Bóng da em chọn loại nhỏ mua ở Big C ấy, 35k/quả bé nhất, nhỏ nhỏ xinh xinh mà ko có mùi đâu, tầm tuổi này bé chơi rất thích. Còn lại em mua loại bóng mà thổi được ấy, hình dạng màu sắc phong phú: quả dưa hấu, siêu nhân, quả địa cầu... nó hay treo ở những hàng đồ chơi di động hát nghêu ngao ngoài đường ấy, loại này to mà nhẹ hơn, bé tung thoải mái mà ko sợ bị va đạp vào mặt hay chui vào gầm giường hihi!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 294 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

đúng là trò này rất tốt cho bé, nhưng đúng là dạo này đồ chơi trẻ con cái gì cũng cần qua kiểm duyệt, hàng của cậu hồ cẩm đào lúc thì phát hiện chì. lúc thì phát hiện chất này kia. Các mẹ nên cẩn thận chọn đồ chơi uy tín cho bé nha.
    @ em có mua mua cây đàn bé xíu,, bé ấn vào thì nhạc kêu vang. Thích lắm cơ
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Hihi mình thi cho bé nhà mình chơi đồ chơi gỗ. Đồ chơi gỗ nhiều độ tuổi chơi được. Con mình rất thích chiếc đàn có bánh xe có thể kéo đi từ phòng này sang phòng khác. Trên thân đàn có 8,9 phím gõ keng keng rất hay. Hoặc món đồ chơi rèn luyện màu sắc và hoạt động của bé. Như bộ đập bóng : 1 bộ có 4 quả bóng bằng gỗ với 4 màu khác nhau, bạn giúp bé đặt bóng vào lỗ đúng màu rồi dùng 1 cái búa nhỏ xinh xinh gõ cho nó rơi xuống.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tròn 1 tuổi là giai đoạn Bé bắt đầu tập nói, tập đi, bắt đầu khám phá thế giới xung quanh bằng những trò nghịch phá, những bé chập chững bước đi sớm thì Mẹ bắt đầu theo Bé mỏi chân nhé.
    Mình nghĩ những trò chơi như: những quả bóng nhiều màu sắc thì bé rất thích, Mẹ có thể cầm quả bóng trước mặt bé và gọi để Bé tập bước tới lấy hoặc Mẹ cầm những khối hình tròn, hình vuông và cho vào hộp để bé bắt chước Mẹ làm theo giúp cho đôi tay của Bé linh hoạt hơn hoặc Mẹ và Bé cùng nắm tay bước đi và nhún nhảy theo điệu nhạc,...Nhưng với lứa tuổi này thì Mẹ phải để mắt tới con và chơi cùng con, đồ chơi phải được rửa sạch nhé. Và một phần không kém quan trọng là Mẹ phải chọn loại tã nào phù hợp với bé, thật mềm mại và thật khô thoáng để những khám phá của bé không bị gián đoạn vì tè hay bị gián đoạn vì thô cứng khó chịu, ngứa ngáy,...
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé 1 tuổi có nhiều trò chơi giúp bé phát triển ngôn ngữ và tư duy lắm. Mình hay cho con chơi một số trò như: nu na nu nống, nhong nhong nhong, tập tầm vông, chi chi chành chành....Ngoài ra có trò chơi với quả bóng rất hay đó là mẹ cầm quả bóng nhựa tung lên và nói "tung lên này, tung lên này" con sẽ rất thích thú và năng động. Hoặc mẹ vừa cầm bóng vừa tung nhẹ lên rồi hát bài "quả bóng tròn tròn"... vừa giúp bé có thể học được từ "bóng" vừa giúp bé quen với bài hát đó và dần hát thuộc bài này khi biết nói.
    Để mình nghĩ thêm có gì sẽ chia sẻ tiếp với mẹ nó nha!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồ chơi gỗ được đánh giá tốt, an toàn với bé bởi không có mùi nhựa nhưng với bé 1 tuổi có được không nhỉ, với lại đồ gỗ chẳng may va đập cũng sợ bươu đầu nhỉ mà hình như đồ chơi gỗ cũng max nữa. hiiiiiii nhưng nếu an toàn thì đắt cũng không sao phải không mẹ nó
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhvy3110 Xem bài viết
    Hihi mình thi cho bé nhà mình chơi đồ chơi gỗ. Đồ chơi gỗ nhiều độ tuổi chơi được. Con mình rất thích chiếc đàn có bánh xe có thể kéo đi từ phòng này sang phòng khác. Trên thân đàn có 8,9 phím gõ keng keng rất hay. Hoặc món đồ chơi rèn luyện màu sắc và hoạt động của bé. Như bộ đập bóng : 1 bộ có 4 quả bóng bằng gỗ với 4 màu khác nhau, bạn giúp bé đặt bóng vào lỗ đúng màu rồi dùng 1 cái búa nhỏ xinh xinh gõ cho nó rơi xuống.
    • 6,397 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì hay mua tranh ản nhiều mầu sắc, hình dáng về cho bé chơi, vửa chơi vừa học luôn.
    Tuy nhiên về đồ chơi thì các mẹ không nhất thiết là phải có đồ chơi xịn cho các con, nhiều khi chỉ cần 1 cái chai nhựa và 1 cái cốc con cỏ thể ngồi chơi cả buổi. Với những bạn trong khoảng 1 tuổi rất dễ chơi, lớn hơn chút thì chơi xếp hình.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ nó là bé trai à? Đúng là mỗi giai đoạn phát triển của các con lại có những nhu cầu khác nhau. Bé tầm 1 tuổi là bắt đầu học nói, học chơi, bắt đầu tò mò khám phá mọi thứ. Vì vậy để tìm hiểu các trò chơi, đồ chơi phù hợp và có ích cho con không phải là dễ. Mẹ muốn cho con chơi món gì mà vừa an toàn, vừa phát triển tư duy trí tuệ cho con. Mình thấy có thể mua cho bé nhiều quả bóng con con vừa nắm tay của con, nhiều màu sắc rồi cả mẹ và con chơi trò tung, ném bóng. Đảm bảo bé sẽ cười suốt đấy
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình là bé trai nên nhiều lúc cũng thấy hiếu động nhưng mình lại không thích đồ chơi bạo lực, ra cửa hàng đồ chơi toàn thấy đồ chơi ấy thấy không thích. Mình thích đồ chơi phát triển tư duy hoặc đồ chơi khơi gợi suy nghĩ tìm tòi của con ấy. Mà con mình cả thèm chóng chán lắm, đồ chơi mua về chỉ được mấy bữa rồi lại vất lăn lóc ra nhà cơ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Mình thì lúc bé 1 tuổi mua đầy hình ảnh con vật, hoa quả, đồ dùng về dán ở nhà. Rồi mình chỉ từng đồ vật nói cho con biết, vừa là dạy bé nói luôn, bé nhà mình rất hào hứng với cách chơi này. Song song với đó mình mua quả thật về ăn thì cho con cầm xem luôn. Đồ chơi khác thì mình mua những quả bóng nhỏ hai mẹ con ném qua ném lại với nhau, lúc đó con chưa biết đi thì mình ẵm giữ nách cho con đứng và đá những quả bóng đó. Mỗi lần đá được bé thích lắm và cười khanh khách ấy
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồ chơi bằng các con vật ngộ nghĩnh, nhiều màu sắc, di chuyển được sẽ gây được sự chú ý của bé và giúp bé năng động khi chạy theo đồ chơi thì sao ha - Mẹ nó "cân nhắc" xem.
    Mình thấy tuồi này bé vẫn đang mọc răng, rất ngứa lợi nên hay ngậm, cắn đồ gì cầm tay hay thấy được. Mẹ nó phải chú ý chất lượng đồ chơi nhé. Bây giờ nhiều em "Made in China" độc hại lắm.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì hay chơi với bé như một cách tập thể dục của mình. Ví dụ như để bé lên hai chân mình và đưa lên xuống, bế con đi nhanh rượt theo bé lớn... Có khi hai mẹ con chơi ú òa nữa.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồ chơi made in Trung Quốc nhan nhản các mẹ ah. thế muốn chọn đồ chơi Việt Nam thì mua ở đâu. Mình vào cửa hàng đồ chơi thấy ít đồ Viêt Nam lắm. Thế đồ chơi Trung Quốc nào cũng không tốt phải không các mẹ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Đồ chơi bằng các con vật ngộ nghĩnh, nhiều màu sắc, di chuyển được sẽ gây được sự chú ý của bé và giúp bé năng động khi chạy theo đồ chơi thì sao ha - Mẹ nó "cân nhắc" xem.
    Mình thấy tuồi này bé vẫn đang mọc răng, rất ngứa lợi nên hay ngậm, cắn đồ gì cầm tay hay thấy được. Mẹ nó phải chú ý chất lượng đồ chơi nhé. Bây giờ nhiều em "Made in China" độc hại lắm.
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Đồ chơi gỗ được đánh giá tốt, an toàn với bé bởi không có mùi nhựa nhưng với bé 1 tuổi có được không nhỉ, với lại đồ gỗ chẳng may va đập cũng sợ bươu đầu nhỉ mà hình như đồ chơi gỗ cũng max nữa. hiiiiiii nhưng nếu an toàn thì đắt cũng không sao phải không mẹ nó
    Mẹ nó đánh giá con mình hơi thấp rồi, trẻ con tuy ko nói ra nhưng các bé rất thông minh, học nhanh biết nhanh lắm nhé. Khi con chơi việc ngã đau, hoặc kẹt là bình thường nhé nhưng các bé chỉ bị 1 lần thôi, lần sau là biết rồi lên đừng bao bọc con kỹ quá và đừng lo lắng các con luôn biết rút kinh nghiệm.
    Còn đồ chơi gỗ thì ko đắt lắm mà chơi lại bền, như con trai mình có bộ đập chuột hình cánh cam chơi từ lúc biết 7,8th đến giờ hơn 2t vẫn còn , bé chỉ ít chơi đi thôi. Với số tiền hơn 100k là các mẹ có thể sắm đc 1 món đồ chơi thú vị rồi.
    Mình nói cái này ko phải ko yêu nước cũng ko phải vì mình bán hàng TQ mà nói hay nhưng ko phải tất cả đồ chơi Trung Quốc đều là đồ độc hại nhé. Các mẹ lên có cách nhìn công bằng 1 chút vì nói thật trên thị trường VN đồ Trung Quốc vẫn chiếm tỷ lệ khá lớn. Các mẹ chỉ cần chú ý chọn lựa là được. Vì vẫn có nhiều đồ chơi TQ được sx cho cả trẻ em TQ chơi mà. Ko lẽ họ đầu độc cả trẻ em nước mình.
    Đồ chơi gỗ Việt Nam cũng nhiều mẫu mã và giá cả phong phú.
    • 6,397 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình là bé trai nên nhiều lúc cũng thấy hiếu động nhưng mình lại không thích đồ chơi bạo lực, ra cửa hàng đồ chơi toàn thấy đồ chơi ấy thấy không thích. Mình thích đồ chơi phát triển tư duy hoặc đồ chơi khơi gợi suy nghĩ tìm tòi của con ấy. Mà con mình cả thèm chóng chán lắm, đồ chơi mua về chỉ được mấy bữa rồi lại vất lăn lóc ra nhà cơ.
    Mình cũng vậy đấy, chưa bao giờ bỏ tiền ra mua kiếm, súng... những đồ bạo lực cho ton. Nếu con có đều là do được chơi. Chơi để học, để phát triển, nếu mình cho con chơi lành mạnh thì con sẽ phát triển đúng hướng.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy trò này vui nè, 2 Mẹ con ngồi đối diện nhau, Mẹ nắm bóng qua cho con chụp và bắt con ném lại cho Mẹ, Mẹ giả vờ chụp trật, con cười khanh khách.
    Nói chung với lứa tuổi lên 1 thì khi chơi phải có người lớn chơi cùng, không để Bé chơi một mình được. Mẹ nó đừng quá lo lắng, cứ cho con tự do khám phá những gì con thích và theo dõi chơi cùng con.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

(Đồ chơi gỗ được đánh giá tốt, an toàn với bé bởi không có mùi nhựa nhưng với bé 1 tuổi có được không nhỉ, với lại đồ gỗ chẳng may va đập cũng sợ bươu đầu nhỉ mà hình như đồ chơi gỗ cũng max nữa. hiiiiiii nhưng nếu an toàn thì đắt cũng không sao phải không mẹ nó)
    nói thế thôi ở ngoài thị trường mình cũng thấy rất nhiều trò chơi bằng nhựa an toàn đấy mà ko độc hại gi bạn có thể tìm hiểu và mua cho con mình trò chơi thích hợp nhất nhé!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4