TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ thông thái tư vấn giúp em có nhiều sữa cho bé bú với ah

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 279 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

khi có bầu, ngày e ăn 1 trứng gà, tuần 3-4 trứng vịt lộn, đẻ em Bill em được cho ăn nhiều canh đu đủ hầm xương giờ heo. trộm vìa là con ti tốt lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Đúng là do cơ địa từng người đó các mẹ. Có mẹ ăn uống nhiều nhưng không có sữa mấy, có mẹ thì chỉ cần ăn chút cơm nóng là sữa Đa tràn trề. Thôi thì để có nhiều sữa cho con ty, các mẹ chịu khó ăn uống theo kinh nghiệm của các mum trên này vậy, nếu chẳng may ít sữa thì cũng an ủi là mình đã làm hết cách rồi, tại cơ địa của mình chứ không phải mình chưa cố găng vì con. Nhỉ!
    • 261 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 3 tháng rùi. Giờ vẫn phải vắt sữa đầu bỏ đi vì nhiều sữa quá. Mình ăn uống bình thường nhé. Nhưng từ khi sinh bé ra ngày nào mình cũng uống chè vằng. Hiện mình đang uống nước lá chè vằng phơi khô, còn hai tháng trước mình uống thuốc cô từ chè vằng có tên " tiên thảo chè vằng" trộm vía sữa tốt bé nhà mình output đều và lên cân tốt. Bé đầu mình cũng cho bé ti tới 18 tháng. Chúc bạn chọn được cách để có nhiều sữa ... Hi hi
    x_3d57b398
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thấy nhiều người cứ bảo sữa ít là do tuyến sữa nên thấy con lười bú là đi pha sữa bột luôn. Mình ban đầu cũng vậy, đầu ti vừa to vừa ít tia con chẳng chịu bú vì sữa ra ít. Mình rất lo vì nghĩ nếu nuôi bộ vừa tốn kém mà con lại không tốt bằng sữa mẹ. Mình kiên trì ăn nhiều cho con bú nhiều, những món lợi sữa ai bảo mình cũng ăn nên không nhiều sữa nhưng cũng đủ nuôi con. Đừng tự ti mà hãy kiên trì cho con bú mẹ nó ah.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Miluxinhdep Xem bài viết
    Đúng là do cơ địa từng người đó các mẹ. Có mẹ ăn uống nhiều nhưng không có sữa mấy, có mẹ thì chỉ cần ăn chút cơm nóng là sữa Đa tràn trề. Thôi thì để có nhiều sữa cho con ty, các mẹ chịu khó ăn uống theo kinh nghiệm của các mum trên này vậy, nếu chẳng may ít sữa thì cũng an ủi là mình đã làm hết cách rồi, tại cơ địa của mình chứ không phải mình chưa cố găng vì con. Nhỉ!
    • 201 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hic, em thì có bé được hơn 6 tháng rùi, thời gian đầu cũng nhiều sữa lắm, nhưng em ko vắt sữa nên dần dẫn sữa ít đi, con em thì không chịu bú bình nữa, chán lắm các mẹ ạ, giờ em uống cốm rồi các loại thuốc lợi sữa để thêm sữa cho con mà cũng ko cải thiện mấy ạ. Em đã ăn các loại như móng giò, đồ nếp, đều ko có hiệu quả, đang uống thuốc mother love mà cũng ko ăn thua, em uống zentomum nó còn về nhiều hơn chút. chán quá các mẹ ạ, mẹ nào có kinh nghiệm hay thì chia sẻ cho em với. mấy tháng nay con nhà em ko lên được lạng nào, còi quá, buồn kinh khủng ý.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là. Trước tiên mẹ phải ăn uống tốt, không kiêng cữ gì cả. Ăn càng đầy đủ, đa dạng món càng đầy đủ chất. Uống nhiều nước và sữa. Cho con bú càng nhiều càng ra nhiều sữa.
    Bản thân mình chỉ nặng có 38k, cao 150 cm. Gần sinh chỉ lo không có sữa cho con bú. Vậy mà khi có con thì sữa mình lại rất nhiều. Mình cho bé bú đến 14 tháng mà lúc nào cũng dư sữa, nhiều khi con bú không hết chảy ướt chèm bẹp phải vắt ra bỏ đi. Hic, tiếc mà không làm sao được. Các mẹ đừng nghĩ ngực mình bự nha. Nói như Hoài Linh thì gạt từ trên xuống dưới chỉ rớt ra 2 con ốc.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

hiih, mẹ looky vui tính ghê, trộm vía mẹ có nhiêu sữa cho con ti thích quá, mình thì cứ ước hoài, ước mãi làm sao có sữa nhiều cho con ti đây.
    Mình ăn uống nhiều lắm đó, bây giờ cân đã 70 kg rùi, ăn nhìu vào mẹ hết trơn, hok ra sữa gì sất. Lo quá lo quá àh.

Trích dẫn Nguyên văn bởi looky812003 Xem bài viết
    Kinh nghiệm của mình là. Trước tiên mẹ phải ăn uống tốt, không kiêng cữ gì cả. Ăn càng đầy đủ, đa dạng món càng đầy đủ chất. Uống nhiều nước và sữa. Cho con bú càng nhiều càng ra nhiều sữa.
    Bản thân mình chỉ nặng có 38k, cao 150 cm. Gần sinh chỉ lo không có sữa cho con bú. Vậy mà khi có con thì sữa mình lại rất nhiều. Mình cho bé bú đến 14 tháng mà lúc nào cũng dư sữa, nhiều khi con bú không hết chảy ướt chèm bẹp phải vắt ra bỏ đi. Hic, tiếc mà không làm sao được. Các mẹ đừng nghĩ ngực mình bự nha. Nói như Hoài Linh thì gạt từ trên xuống dưới chỉ rớt ra 2 con ốc.
    GPsqp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

chúng ta cùng cố gắng lên thôi mẹ muxinh ơi, có bệnh vài tứ phương mà , cũng may nhờ các mum trên này chỉ bảo nên sữa của mình cũng cải thiện dc nhiều rồi. Cơ mà mình vất vả quá, chả có mẹ bên cạnh nên phải tự làm mọi việc, không có thời gian nghĩ ngơi nên người càng mệt và chất lượng sữa cũng k dc tốt cho lắm.
    Nhìn con còi lòng mình đau xót lắm mẹ nó ah.

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuxinh9183 Xem bài viết
    Hic, em thì có bé được hơn 6 tháng rùi, thời gian đầu cũng nhiều sữa lắm, nhưng em ko vắt sữa nên dần dẫn sữa ít đi, con em thì không chịu bú bình nữa, chán lắm các mẹ ạ, giờ em uống cốm rồi các loại thuốc lợi sữa để thêm sữa cho con mà cũng ko cải thiện mấy ạ. Em đã ăn các loại như móng giò, đồ nếp, đều ko có hiệu quả, đang uống thuốc mother love mà cũng ko ăn thua, em uống zentomum nó còn về nhiều hơn chút. chán quá các mẹ ạ, mẹ nào có kinh nghiệm hay thì chia sẻ cho em với. mấy tháng nay con nhà em ko lên được lạng nào, còi quá, buồn kinh khủng ý.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Nhìn chữ ký của mẹ ankhanh thích quá đi àh,trộm vía sữa mẹ tốt quá nên bé tăng cân cũng tốt. Sữa mẹ nhiều quá phải vắt bỏ bớt đi, còn con mình thì mong có từng giọt sữa để ti. Đúng là kẻ ăn k hết, người lần chả ra hen.
    Mẹ cố găng duy trì cho con bú nhìu vào nhé. Càng lâu càng tốt. Không gì quý bằng sữa mẹ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ankhanhbaby Xem bài viết
    Bé nhà mình được hơn 3 tháng rùi. Giờ vẫn phải vắt sữa đầu bỏ đi vì nhiều sữa quá. Mình ăn uống bình thường nhé. Nhưng từ khi sinh bé ra ngày nào mình cũng uống chè vằng. Hiện mình đang uống nước lá chè vằng phơi khô, còn hai tháng trước mình uống thuốc cô từ chè vằng có tên " tiên thảo chè vằng" trộm vía sữa tốt bé nhà mình output đều và lên cân tốt. Bé đầu mình cũng cho bé ti tới 18 tháng. Chúc bạn chọn được cách để có nhiều sữa ... Hi hi
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miluxinhdep Xem bài viết
    Mĩnh cũng nghĩ do cơ địa từng người ah, như mình nè, ăn uống cũng nhiều mà cứ vào mẹ, nên khi sinh con ra nó còi cọc nhìn thương lắm, mà mình thì lại ít sữa nữa, nên càng lo lắng hơn, tự trách bản thân mình nhiều lắm á.
    Mình cũng làm đủ mọi cách vì con thôi, hihi
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 172 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

trước mình cũng bị thiếu, thế là mẹ chồng bồi bổ một đống thức ăn, thế lại có lại hix
    Con là niềm tự hào của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Bill Xem bài viết
    khi có bầu, ngày e ăn 1 trứng gà, tuần 3-4 trứng vịt lộn, đẻ em Bill em được cho ăn nhiều canh đu đủ hầm xương giờ heo. trộm vìa là con ti tốt lắm
    Em sẽ note lại cái này, nếu có tập 2 thì sẽ áp dụng từ lúc mang bầu lun, hihi.
    Cảm ơn mẹ Bill đã chia sẻ với em nha.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LaMeRung Xem bài viết
    trước mình cũng bị thiếu, thế là mẹ chồng bồi bổ một đống thức ăn, thế lại có lại hix
    Bạn may mắn quá còn có mẹ chồng bồi bổ, mình chỉ có 1 thân 1 mình chăm con thôi, chồng thì đi làm xa, cũng vì hoàn cảnh cả thôi mẹ nó ah.
    Ah cho e hỏi tí, m,ấy món bổ giúp sữa nhìu là món gì vậy mẹ nó, chia sẽ giúp mình với nha. Cảm ơn mẹ nó nhìu ah
    GPsqp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng căng thẳng quá. Nhiều khi cũng do căng thẳng mà sữa ít nữa đó mẹ nó. À, mình có một kinh nghiệm nhỏ nữa không biết giờ áp dụng được không, nhưng nếu mẹ nào sắp sinh hoặc sẽ sinh thêm bé thì thử xem sao. Đó là sau khi sinh xong mà sữa chưa về thì mẹ nó lấy ít bia cho vào cái ly, rồi đổ thêm sữa đặc có đường cho ngọt vừa đủ ( sữa đặc nhớ phải luộc lên đã nhé). Mình được một người bạn cũng từng làm như thế và có nhiều sữa chia sẻ nên không biết phương pháp này khoa học hay phản khoa học nữa, chỉ thấy thực tế hiệu quả nên chia sẻ lại thôi. Các mẹ và mẹ Bean_Bon đừng ném đá mình.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean_Bon Xem bài viết
    hiih, mẹ looky vui tính ghê, trộm vía mẹ có nhiêu sữa cho con ti thích quá, mình thì cứ ước hoài, ước mãi làm sao có sữa nhiều cho con ti đây.
    Mình ăn uống nhiều lắm đó, bây giờ cân đã 70 kg rùi, ăn nhìu vào mẹ hết trơn, hok ra sữa gì sất. Lo quá lo quá àh.
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean_Bon Xem bài viết
    Bạn may mắn quá còn có mẹ chồng bồi bổ, mình chỉ có 1 thân 1 mình chăm con thôi, chồng thì đi làm xa, cũng vì hoàn cảnh cả thôi mẹ nó ah.
    Ah cho e hỏi tí, m,ấy món bổ giúp sữa nhìu là món gì vậy mẹ nó, chia sẽ giúp mình với nha. Cảm ơn mẹ nó nhìu ah
    Nếu phải tự làm hết, mình nghĩ bạn nên mua nồi ủ. Mua nhiều nhiều một chút vài chiếc móng giò, sau đó cho vào nồi ủ, khi nào mềm thì chia thành từng phần cất ngăn đá hoặc ngăn mát, đến bữa lấy từng phần ra nấu canh: đu đủ, rau ngót, hoặc nấu thuốc bắc.

Mình thì thấy móng giò ra nhiều sữa nhất. Ngoài ra ăn xôi (cơm nếp), uống nhiều sữa nóng cũng ra nhiều sữa.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Nếu phải tự làm hết, mình nghĩ bạn nên mua nồi ủ. Mua nhiều nhiều một chút vài chiếc móng giò, sau đó cho vào nồi ủ, khi nào mềm thì chia thành từng phần cất ngăn đá hoặc ngăn mát, đến bữa lấy từng phần ra nấu canh: đu đủ, rau ngót, hoặc nấu thuốc bắc.

Mình thì thấy móng giò ra nhiều sữa nhất. Ngoài ra ăn xôi (cơm nếp), uống nhiều sữa nóng cũng ra nhiều sữa.
    Em thì dùng canh đu đủ giò heo. Có thể do cơ địa mỗi người nhưng theo em , các mẹ cứ ho bé bú đều là tự động có sữa thôi. Vì đó là tự nhiên mà, tạo hóa sinh ra đã vậy.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy rau lang cũng nhiều sữa lắm á. Mỗi lần mình ăn rau lang luộc là căn sữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 47 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị đã có 3 con rồi, có chút kinh nghiệm chia sẻ với em nha.

Khi nuôi con bằng sữa mẹ, hàng ngày chị ăn theo thực đơn dưới đây:

Buổi sáng:
    Nấu một nồi cháo chân giò heo gồm: 0.5kg giò heo, gạo tẻ, một chút gạo nếp cho dẻo thơm, đậu xanh , mè đen (bắt buộc)
    Các loại rau củ luân phiên: đu đủ xanh, củ sen, hạt sen, khoai tây, cà rốt, khoai lang, bí đỏ. Ít nhất có 2 loại trở lên.

Nấu được 2.5-3 tô cháo to đầy ụ.

7h sáng ăn cháo
    9h uống 1 ly sữa bà bầu + ăn thêm chuối luộc & đu đủ
    1130 ăn cơm trưa: 1 đĩa thịt/cá to, 1 đĩa rau luộc, 1 tô canh to (bữa ăn của chị bằng khoảng 2-3 người ăn)
    3h chiều: ăn phần cháo còn lại + chuối luộc hoặc đu đủ
    6h-6h30: ăn cơm tối, cũng thực đơn như bữa trưa
    10h tối trước khi đi ngủ: 1 ly sữa bầu để có sữa cho con bú đêm

Lúc đó, cứ đến 2 bữa cơm chính, mỗi khi mẹ bưng cơm lên, nhìn các món ăn, đặc biệt là cá kho/ thịt kho lúc vào cũng vàng khè của nghệ, chị ngán lắm, thế nào cũng nằm xuống vài phút rồi sau đó nhắm mắt nhắm mũi ăn cho xong. Nghị lực ghê gớm mới cầm cự được đấy em a.

Theo cách ăn này, con chị có nhiều sữa để bú, 3 đứa tăng 1.8-2kg trong 3 tháng đầu. Sau đó con chị hay bị ói nên bị chậm lại.

Chị có vài kinh nghiệm từ vụ ăn uống nè:
    - Ăn như vậy thì con lớn nhanh, mẹ đỡ vất vả
    - Ăn nhiều móng giò quá nên em bé thứ 3 bị đi cầu 6-7 lần/ngày một thời gian dài, đến khi chị cho ăn bột thì hết đi cầu liền. Cơ thể chị rất nóng, 2 lần sinh đầu, nấu cháo k cho nhiều rau củ như lần sinh bé thứ 3 nên 2 đứa con đầu rất hay bị táo bón, nhiều khi 7-8 ngày mà mẹ không can thiệp thì không chịu đi cầu, do đó bú ít đi hằn.
    - Cháo có nhiều chất xơ, ăn đu đủ, chuối nhiều nên lần này chị không gặp những vấn đề về đi đại tiện như 2 lần trước. Đây là điều mừng nhất về bản thân chị.
    - Quan niệm là chịu xấu để cho con mau lớn vì xác định sẽ rất mập nhưng khi thấy mình phì nhiêu quá thì cũng rất buồn. Hơi vất vả để xuống kg sau khi em bé bỏ bú.

Chị ăn như vậy là 6 tháng. Sau đó em bé bỏ bú thì mới thôi.
    Chị kể chuyện này để mọi người có thể suy nghĩ & rút kinh nghiệm nha: lúc con chị được 5 tháng, vẫn bú mẹ gần như hoàn toàn (1 bình sữa ngoài/1 ngày khi mẹ xông hơ & để con biết bú bình), có 1 cô hàng xóm vừa bị hư thai đi ngang qua nha chị, chị định né tránh nhưng không kịp vì cô ấy chào hỏi nên bắt buộc mình phải đáp. Sau đó mẹ chi la vì nói như vậy là không tốt. Ai dè sau đó vài ngày là con chị bắt đầu không chịu bú mẹ, đồng thời không chịu bú bình, bắt đầu những chuỗi ngày đút sữa bằng muỗng vô cùng vất vả...
    Một kinh nghiệm thực tế, mọi người suy ngẫm nhé.

Chúc em sớm có nhiều sữa bổ, mát lành cho em bé nha!
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Bill Xem bài viết
    Ui, Mẹ nó ăn giỏi quá, cả trứng và giò heo đều giỏi nốt, mình chỉ ăn được mấy lần thôi, sau đó ăn các loại rau luộc như rau lang chẳng hạn cho đỡ ngán.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Mình thấy rau lang cũng nhiều sữa lắm á. Mỗi lần mình ăn rau lang luộc là căn sữa.
    Mình cũng giống nhà mom này, thấy có vẻ 'cạn bầu" là lại lo đi tìm mua rau lang về luộc "măm măm". Chỉ sau 1h thui là sữa " lại về nguồn" đầy ắp cho bé " xơi" thoải mái. Mình công nhận là " cậu rau lang" cực tốt sữa đó các mom hà
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4