TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ thông thái tư vấn giúp em có nhiều sữa cho bé bú với ah

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Lần đầu tiên làm mẹ thật là hạnh phúc biết bao, sau 9 tháng 10 ngày chờ mong thì con iu bé bỏng cũng chào đời, hạnh phúc là thế nhưng cũng có nhiều nỗi lo, nhiều vụng về khi lần đầu ôm con trên tay. Nhất là khi không có mẹ mình hay chị gái bên cạnh...
    Một trong những nỗi lo lớn của em là là làm cách nào cho con có nhiều sữa mẹ để bú, các mẹ cùng em chia sẻ vấn đề này nha. Do bé con nhà em chỉ thích ti mẹ thôi, mà em ít sữa quá, thành ra bé cứ quấy khóc suốt, thương lắm luôn á.
    GPsqp7
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Còn một vấn đề này mình băn khoăn mãi, là sắp tới thời gian mình đi làm rồi, muốn duy trì nguồn sữa mẹ cho con thì làm cách nào vậy các mẹ hen.
    Mình muốn con bú tới 18 tháng luôn á, nghĩ tới cảnh đi làm thương con bé bỏng quá các mẹ ơi.
    GPsqp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

hồi trước sinh xong mình cũng có sữa cho con bú bình thường, mẹ mình hay nấu giò heo hầm cho ăn, còn phải ăn thêm đầu hành luộc nữa, mà mình thì không ăn được hành, ăn vào là ói. Nhưng mẹ bảo ăn cho sữa thơm con bú mới nhiều..hic.. nhắm mắt mà chẹp chẹp ..khổ lắm..nhưng vì con phải ráng mà nuốt.Giờ thì mình ăn được ráo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tsnuna Xem bài viết
    hồi trước sinh xong mình cũng có sữa cho con bú bình thường, mẹ mình hay nấu giò heo hầm cho ăn, còn phải ăn thêm đầu hành luộc nữa, mà mình thì không ăn được hành, ăn vào là ói. Nhưng mẹ bảo ăn cho sữa thơm con bú mới nhiều..hic.. nhắm mắt mà chẹp chẹp ..khổ lắm..nhưng vì con phải ráng mà nuốt.Giờ thì mình ăn được ráo
    Cảm ơn mẹ nó nhen, để về mình áp dụng thử xem sao, hy vọng duy trì dc nguồn sữa cho con ti.
    Vì con thân iu, e sẽ làm hết mọi cách để có sữa nhiều và chất lượng ah.
    GPsqp7
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn ăn thêm ra lang luộc, mỗi lần mình ăn món này là sữa "lại về nhiều" lắm.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây cũng là nỗi niềm của mình... Nhớ ngày ấy, sinh xong con cứ rúc tìm ti mẹ mà mẹ thì sữa chưa về. Hồi bé lớn thì cu cậu chịu ti bình, em này nhất quyết không. Mình cũng làm đủ mọi cách để sữa về mà sao khó quá. Mình may mắn hơn bạn là mình có mẹ đẻ và mẹ chồng tư vấn cho. Mẹ chồng mình xào dừa cho nóng rồi bọc trong khăn chườm lên ngực mình, phài chườm thật mạnh nữa kìa, hơi đau nhưng vì con mà cố thôi. Rồi sữa cũng về, mình mừng ghê lăm nhưng sữa lại chẳng có là bao.Rồi mẹ cũng hầm chân giò đậu đen, canh cá trê rau răm... kết hợp với dùng thuốc thì sữa mình có khá hơn tí. Nhưng rốt lại theo mình thì khi nào mình ăn uống đầy đủ, uống nước ấm nhiều, ngủ đủ giấc thì sữa về khá hơn. hy vọng với vài chia sẽ của mình giúp bạn ít nhiều thông tin . Đến nay bé hơn 8 tháng rồi mình vẫn còn cho bú mẹ, có gì tụi mình trao đổi với nhau để thêm kinh nghiệm nhe các mẹ.
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Khi chị của em mới sinh thì có đọc sách, dinh dưỡng là quan trọng lắm nên mẹ của em hay làm giò heo hầm đu đủ xanh cho chị ăn, với lại bắt uống nhiều nước nữa. Buổi tối thì mát xa bầu ngực để sữa chảy đều. Hàng xóm của em thì kêu dùng Bokimilk - cốm lợi sữa gì ấy, nhưng chị em ăn uống đều, có sữa nhiều và tốt nên không dùng đến thuốc.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có rất nhiều món lợi sữa cho mẹ nó như ăn cháo móng giò hầm đu đủ, chân chó đen, gỏi mít non, canh mướp chân giò heo, canh tôm rau đay, rau lang luộc, quả sung nấu chân giò heo...ôi nhiều lắm. Mặt khác mẹ nó phải tích cực ăn và tích cực cho con bú thì sữa mới mau về nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    bạn ăn thêm ra lang luộc, mỗi lần mình ăn món này là sữa "lại về nhiều" lắm.
    Món này cũng làm lợi sữa hả bạn ? Vậy thì mình áp dụng luôn thôi, cảm ơn bạn nhen.
    Lúc nhỏ ở quê mẹ cũng hay luộc món này cho mình ăn nè, mà mình hok biết.
    Để chiều nay xã đi làm về mình bảo ghé chợ mua về luộc ăn.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Đây cũng là nỗi niềm của mình... Nhớ ngày ấy, sinh xong con cứ rúc tìm ti mẹ mà mẹ thì sữa chưa về. Hồi bé lớn thì cu cậu chịu ti bình, em này nhất quyết không. Mình cũng làm đủ mọi cách để sữa về mà sao khó quá. Mình may mắn hơn bạn là mình có mẹ đẻ và mẹ chồng tư vấn cho. Mẹ chồng mình xào dừa cho nóng rồi bọc trong khăn chườm lên ngực mình, phài chườm thật mạnh nữa kìa, hơi đau nhưng vì con mà cố thôi. Rồi sữa cũng về, mình mừng ghê lămnhu7ngsu74a lại chẳng có là bao.Rô2i mẹ cũng hầm chân giò đậu đen, canh cá trê rau răm... kết hợp vớidu2ng thuốc thì sữa mình có khá hơn tí. Nhưng rốt lại theo mình thì khi nào mình ăn uôd9a62y đủ, uống nước ấm nhiều, ngủ đủ giấc thì sữa về khá hơn. hy vọng với vài chia sẽ của mình giúp bạn ít nhiều thông tin . Đến nay bé hơn 8 tháng rồi mình vẫn còn cho bú mẹ, có gì tụi mình trao đổi với nhau để thêm kinh nghiệm nhe các mẹ.
    Bé con nhà mình cũng chỉ thích ti mẹ thôi, sữa mình về rất ít nên bé cứ quấy khóc mà hok chịu ti bình, nên ráng tìm mọi cách để có sữa cho bé ti mới dc.
    Một phần mình không có mẹ bên cạnh nên rất vất vả trong cách chăm bé, cũng may có các mẹ trên mạng vào chia sẻ kinh nghiệm với mình.
    cảm ơn bạn nhé, thông tin này thật là bổ ích với mình. Tặng hoa cho bạn này
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    có rất nhiều món lợi sữa cho mẹ nó như ăn cháo móng giò hầm đu đủ, chân chó đen, gỏi mít non, canh mướp chân giò heo, canh tôm rau đay, rau lang luộc, quả sung nấu chân giò heo...ôi nhiều lắm. Mặt khác mẹ nó phải tích cực ăn và tích cực cho con bú thì sữa mới mau về nhé
    Ấy da mẹ nó nêu toàn món ngon không hà, mình sẽ áp dụng mỗi ngày một món mới dc.
    Cảm ơn mẹ đã chia sẻ cùng mình nha.
    Mình cũng hay cho bé ti lắm, cứ cách 1.5-2h là ti, hy vọng thời gian tới cải thiện được sữa cho con.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi the_fox_and_me Xem bài viết
    Khi chị của em mới sinh thì có đọc sách, dinh dưỡng là quan trọng lắm nên mẹ của em hay làm giò heo hầm đu đủ xanh cho chị ăn, với lại bắt uống nhiều nước nữa. Buổi tối thì mát xa bầu ngực để sữa chảy đều. Hàng xóm của em thì kêu dùng Bokimilk - cốm lợi sữa gì ấy, nhưng chị em ăn uống đều, có sữa nhiều và tốt nên không dùng đến thuốc.
    Mình cũng ăn chân giò hầm đu đủ xanh mà không cải thiện dc mấy bạn ah, để mình mua cốm Bokimilk bạn giới thiệu về uống xem sao. Có bệnh thì vái tứ phương vậy, hy vọng kết quả thành công mỹ mãn
    GPsqp7
    • 1,597 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Mình thì thấy thế này, muốn có nhiều sữa bạn phải uống nhiều nước, sữa, nước cam. Nước cam thì kinh nghiệm của mình là tiết ra nhiều sữa nhất. Mình đi làm buổi sáng sau khi cho con bú đều vắt sữa lại cho bà nội để con ko phải uống sữa ngoài đến khi bé 6 tháng đấy. Cả 2 bé nhà mình đều vậy.
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Ccơ thể mẹ tiết sữa đủ cho con bú, nhiều sữa quá mà con bú ko hết thì cơ thể mẹ sẽ tự điều chỉnh để ít đi, còn ít thì sẽ điều chỉnh nhiều hơn để con bú.

Có nhiều thứ lợi sữa, chân giò, thông thảo, cốm lợi sữa. Nhưng quan trọng nhất là mẹ phải nghỉ ngơi đủ, uống nhiều nước và phải tin là mẹ đủ sữa cho con bú, đừng lo lắng quá.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun-hue Xem bài viết
    Mình thì thấy thế này, muốn có nhiều sữa bạn phải uống nhiều nước, sữa, nước cam. Nước cam thì kinh nghiệm của mình là tiết ra nhiều sữa nhất. Mình đi làm buổi sáng sau khi cho con bú đều vắt sữa lại cho bà nội để con ko phải uống sữa ngoài đến khi bé 6 tháng đấy. Cả 2 bé nhà mình đều vậy.
    Đây là điều mình sợ nhất khi chuẩn bị đi làm đó mẹ nó ah, vì con hok chịu ti bình, nên mình phải tìm mọi cách để cho con ti mẹ trong khi vẫn đi làm được.
    Cảm ơn mẹ nó chia sẽ kinh nghiệm với mình nha.
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Ccơ thể mẹ tiết sữa đủ cho con bú, nhiều sữa quá mà con bú ko hết thì cơ thể mẹ sẽ tự điều chỉnh để ít đi, còn ít thì sẽ điều chỉnh nhiều hơn để con bú.

Có nhiều thứ lợi sữa, chân giò, thông thảo, cốm lợi sữa. Nhưng quan trọng nhất là mẹ phải nghỉ ngơi đủ, uống nhiều nước và phải tin là mẹ đủ sữa cho con bú, đừng lo lắng quá.
    Bạn đã thông tư tưởng cho mình rùi đó, lúc nào cũng lo sợ k đủ sữa nên càng lo lắng mà càng lo lắng thì càng mất sữa, 1 vòng lẩn quẩn, từ giờ mình sẽ cố gắng nghĩ ngơi, thoải mái đầu óc mới dc.
    Cảm ơn bạn nhiều nhen
    GPsqp7
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

- Thứ nhất, mẹ cố gắng ăn nhiều đủ chất. những món như: đu đủ xào, bí hầm sườn, rau ngót thịt nạc, cháo móng giò... ăn cơm nhiều cũng là 1 ưu điểm lớn. ăn cơm nhiều tinh bột nên sữa cứ gọi là ào ào...
    - Thứ hai, uống nhiều nước, vừa mát vừa tăng cường sữa (ko sợ bị loãng sữa đâu nhé)
    - Thứ ba, cố gắng cho bé bú thật nhiều, nếu sữa ra ít, càng cần cho bé bú nhiều hơn, để kích thích tuyến sữa mà!
    - Thứ tư, tăng cường mát xa bầu ngực nhé các mẹ
    - Thứ năm, tư tưởng thoải mái, dễ chịu, cười như hoa nở suốt ngày... nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 172 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

vote 1 phiếu cho món giò heo hầm đu đủ xanh mẹ nó nhé, chúc bạn có thật thật nhiều sữa
    Con là niềm tự hào của mẹ
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó trước khi sinh nhà mình đã trồng 4 cây đủ đủ trước nhà, hay thiệt đến lúc sanh, 4 cây trái "chùm chùm" lun. Mình ăn đu đủ " đã đời" còn con có sữa bú "vu vi", ti hổng hết còn chảy "từa lưa" áo mình nữa đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi nếu đi làm mà không về nhà được vào buổi trưa cho con ti thì bạn vắt sữa ra nhé. Chứ không sữa sẽ ít đi đấy. Bạn phải chú ý ăn uống - ăn chín uống sôi vì ăn gì sữa sẽ như thế đấy. Như các mẹ tư vấn như trên bạn ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, ngủ, nghỉ ngơi thoải mái. Chúc bạn duy trì được nguồn sữa quý giá nhé.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4