TIN TÀI TRỢ.

bé ngủ muộn, nên làm gì?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 407 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà em được 7 tháng. Bé nhà em từ đợt 2,5 tháng đã ngủ được giấc dài ban đêm, trộm vía. Nhưng em chỉ chán mỗi một nỗi giờ đi ngủ của con bé muộn quá, thường là phải 10h tối mới ngủ. Độ 1 tuần gần đây còn ngủ muộn hơn, 11 rưỡi 12h đêm cơ Con bé thì trộm vía vẫn ăn uống chơi bời tốt nhưng bố mẹ thì oải quá. Em đã thử áp dụng khoảng một tuần việc cắt giấc ngủ chập tối nhưng không ăn thua. Bạn í chơi một mạch tới tận tối muộn mới đi ngủ. Các mẹ các bố thông thái có cách nào điều trị mấy trường hợp ngủ muộn này không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

nhà mình cũng rèn ngủ sớm từ bé. thật ra thì mình thấy giấc ngủ của con bị ảnh hưởng khá nhiều bởi bố mẹ. bố mẹ ngủ muộn thì conk hó ngủ sớm được. bạn hãy cho con 1 không gian ngủ riêng, tưong đối kín và cách ly vói các hoạt động gia đình. cho đèn sáng thật yếu. cho con nằm chơi, nói chuyện , hát ru con v.v.v. giờ ngủ của con sẽ sớm dần lên. cu tý nhà mình từ hồi 4 tháng, mẹ bắt đầu đi làm là tập ngủ như vậy. mình cho con ngủ riêng trên tầng 2, ông bà bó mẹ xem tivi , haotj động ở tầng 1 thôi. chỉ bật đèn ngủ sáng mờ thôi. yên tĩnh. cho con lên giường từ đúng 9h, đảm báo ngày nào cũng vậy. sau đó cho con nằm chơi, dần dần con ngủ quen mắt. từ đó dén giờ ( 2 tuổi) vẫn cứ đúng 9h là lên giường ngủ, và thường sau 30phuts là con ngủ ngon lành rồi. con ngủ quen mắt thì đến giờ đó là ngủ thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này phải tập bạn à. Ban ngày bạn đừng cho con ngủ quá nhiều. Ban đêm đến giờ ngủ của con bạn phải tắt mọi tiếng ồn trong phòng con, tắt đèn, chỉ để đèn ngủ. Mình thường vào nằm chung với con 1 lát nhưng không chơi gì với con cả, nằm im lặng giả vờ ngủ, bé tự chơi 1 mình chán sẽ tự ngủ thôi.

Con mình thì thường ngủ từ 7g30-8g, bé được 16 tháng.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trước mình cũng không lo chuyện ngủ muộn (Mây cũng toàn theo cha mẹ đến tận 11h tối) nhưng sau đọc được tài liệu là ngủ từ 10h-12h tối là thời khắc vàng để tạo canxi cho bé cao (hèn chi con mình nó lùn )
    Giờ mỗi tối, tầm 9h là bắt đầu thay quần áo, mặc bỉm, xong thì chuẩn bị phòng ốc cho gọn gàng, xong thì ôm cuốn sách kể chuyện lên giường, và con nó lên theo
    Bé mẹ nó 7 tháng, vẫn có thể tập được, như các mẹ chia sẻ đó, quan trọng là cha mẹ cũng phải "im lặng" để con nó ngủ sớm, mình mà thức lướt net hoài là con không chịu ngủ sớm đâu.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhìu nha. Bé con nhà mình cũng 11-12h mới chịu đi ngủ, giờ phải tâp cho bé ngủ đúng giờ thui để bé còn cao hơn 1 chút chứ. Bé cũng có nguy cơ khiêm tốn chiều cao do gen giống bố mà...hihi
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Còn cái này nữa, nếu trước giờ ngủ mà mình bày nhiều đồ chơi quá thì con mải mê chơi lắm, hem chịu ngủ đâu, dù có vô mùng cũng lâu dỗ giấc lắm, trước giờ ngủ mẹ nó cho con thư giãn mí trò nhẹ nhàng thui, nằm coi treo nôi là dễ ngủ nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi con ngủ, đừng chơi, giỡn, cười quá nhiều, con sẽ ham vui, không chịu ngủ, khó ngủ và giật mình nữa. Hôm nào tối mình và con mà giỡn cười ầm ĩ là y như rằng khuya hôm đó con ngủ giật mình và khóc dậy mấy lần
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Bé nhà mình mà để chơi thả ga cũng có thể chơi đến 11g đêm mới dụi mắt và gắt ngủ. Nhưng nếu mình cho bé lên giường lúc 9g thì cũng tầm 30 phút sau là bé ngủ được rồi. Mà mẹ phải vào giường cùng với con luôn, đợi con ngủ xong rồi mẹ chui ra chứ nếu không có mẹ thì bé chả chịu nằm yên trên giường đâu. Mẹ nó nên chịu khó rèn cho bé ngủ sớm để con có thể phát triển chiều cao tối ưu nhé!
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,075 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Mình hỏi nè, đến giờ nhà mẹ nó có tắt đèn đi ngủ không? Hay con thức bố mẹ cũng thức coi ti vi hết phim này đến phim khác? Cứ thử 1 tuần liền đến giờ tắt đèn đi ngủ coi nó thức với ai? Tất nhiên là trẻ con cũng có hôm này hôm khác, nhưng cứ thử làm theo cách của mình xem.

2 nhóc nhà mình trước cũng vậ, nhưng 9h là bố mẹ tắt đèn, con lên giường. Một lúc ko có ai chơi, chán quá nó lăn ra ngủ. Con khóc, kệ, khóc quá 15 phút thì nên dỗ dành tý, mà nó đã khóc đến lúc đó là bú ty một tý sẽ ngủ ngay. Nói chung mẹ cần quân phiệt tý là đâu vào đấy.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 138 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Trước khi con ngủ, đừng chơi, giỡn, cười quá nhiều, con sẽ ham vui, không chịu ngủ, khó ngủ và giật mình nữa. Hôm nào tối mình và con mà giỡn cười ầm ĩ là y như rằng khuya hôm đó con ngủ giật mình và khóc dậy mấy lần
    Bé nhà mình giờ đã tập ngủ lúc 9g rồi. Gần 9g là mình dẫn con đánh răng súc miệng rồi lên giường, nằm tâm sự tắt đèn rồi ôm con, con dần dần cũng ngủ
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bé nhà thì 20h uống sữa, 20h30 thì vệ sinh răng miệng và 21h lên giường. Các mẹ để đèn mờ thôi và nằm cạnh bé ko cần phải hát ru đâu vì như thế bé sẽ quen đấy.
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Các mẹ phải tập cho bé ngủ sớm thôi, vì ngủ sớm bé sẽ được phát triển chiều cao đấy, mình phải bỏ thói quen xem tivi để lên giường cùng bé và tắt tất cả ánh sáng để bé phân biệt ban ngày và ban đêm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ nhỏ thì lúc nào bạn cũng phải tập cho trẻ có đồng hồ sinh học hợp lý, chứ cứ để bé thoải mái chơi, thoải mái ngủ theo ý của trẻ thì ko ổn đâu. Trẻ con mà, lúc ham chơi rồi thì có nhớ tới ăn tới ngủ gì đâu, khi nào mòn mỏi thì mới chịu ngủ, ép con ngủ cũng như ép con ăn vậy đó.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kim_aan202 Xem bài viết
    Trẻ nhỏ thì lúc nào bạn cũng phải tập cho trẻ có đồng hồ sinh học hợp lý, chứ cứ để bé thoải mái chơi, thoải mái ngủ theo ý của trẻ thì ko ổn đâu. Trẻ con mà, lúc ham chơi rồi thì có nhớ tới ăn tới ngủ gì đâu, khi nào mòn mỏi thì mới chịu ngủ, ép con ngủ cũng như ép con ăn vậy đó.
    Mình đồng ý với mẹ kim-aanh. Bởi vậy mà mình chẳng còn được ngủ nướng ngày nào kể từ khi có bé. Sáng đúng 6h dậy, 7h ăn sáng, ... ngày nào cũng vậy, kể cả thứ 7, chủ nhật. Buổi tối thì đúng 8h là uống sữa, 9 giờ đóng bỉm pampers active baby và leo vào "ổ" nằm im ngủ, ... hì. Những mốc thời gian này chỉ xê xích từ 5-15 phút thôi.
    • 3,168 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kim_aan202 Xem bài viết
    Đúng thế, con mình mình cũng rèn giờ giấc ngủ nghỉ lắm, nếu thả tự do là không thể được. Có những hôm đi chơi là quên ngủ trưa ngay.
    Ở nhà thì trưa ăn xong là ngủ, tối 10h là bắt đầu ngủ, nhưng mẹ phải theo con thì mới được, còn nói con tự giác ngủ rất khó. Nên mình cũng ngủ sớm lắm, làm gương cho con theo giờ giấc luôn
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Nhà mình thì rèn cho con thói quen ngủ sớm từ bé, cứ tầm 8 rưỡi là phải lên giường ê a 1 lúc rồi chuẩn bị đi ngủ rồi. Hồi bằng tháng bé nhà bạn trộm vía được cái cu cậu cũng có đồng hồ sinh học rất hợp lý, ăn chơi ngủ nghì đúng giờ. Mình nghĩ ban ngày cho bé ngủ ít thôi, trước giờ đi ngủ ban đêm thì đừng nô nghịch với bé nhiều, bé mải chơi mà quên luôn ngủ đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Con mình ngủ trễ lắm, 1 phần là do mình, giờ mình đang tập dần cho cu cậu theo giờ giấc đây để còn đi học. cá nhân mình thấy các bé đi học hầu như đi ngủ sớm, vì sáng dậy sớm, ở trường cho ngủ ít, do đó tối 9h là các con đã buồn ngủ rồi.
    Ah mà các mẹ nói là ngủ sớm cũng liên quan đến chiều cao, mà con mình toàn ngủ 11h, nhưng chiều cao thì cũng k đến nỗi, 3t cao 1.05m rồi, hình như cũng hong nhùn,
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20