TIN TÀI TRỢ.

Bé hay tưởng tượng và nói dối, nên răn đe hay khuyến khích?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Bé nhà mình 29 tháng, dạo gần đây hay nói với mẹ nhiều chuyện không có thật, nhiều khi là do bé tưởng tượng ra, có lúc lại do bé bịa ra để đổ lỗi cho người khác. Bé kể rất lưu loát, có đầu đuôi và hợp lý nghe cứ như thật í. Đã có lần mình kể cho bé nghe chuyện cậu bé Pinochio, có xem cả phim cổ tích VN nữa nên hiện giờ bé rất tin vào việc nói dối sẽ làm cái mũi dài ra. Bé cũng nhận thức được là đang nói thật hay nói dối vì có lần mình hỏi gặng lại là có thật không thì bé giơ tay ấn cái mũi lại rồi mới bảo là thiệt, sau đó mình nói "khỏi giữ, con nói xạo thì cái mũi nó dài ra ngay, có giữ cũng không được", thì bé mới thú nhận là đã nói sai (nói sai thôi nhé, không bao giờ chịu là nói xạo đâu). Lúc trước mình cũng có đọc một bài báo, nói là trẻ em độ tuổi này hay tưởng tượng nên nói dối là điều đương nhiên, cha mẹ không nên bắt con không được nói dối vì sẽ làm thui chột sự tưởng tượng của trẻ. Nhưng mình lại sợ nếu cứ để mãi thì liệu lớn tí nữa bé có thành "nói dối như cuội" không?

Các mẹ có kinh nghiệm, tư vấn giúp mình nên ứng xử thế nào trong trường hợp này nhé! Thanks các mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 327 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Ôi cũng là hiện tượng con cháu em lúc 2 tuổi rưỡi cũng nói linh tinh, kể chuyện đâu đâu không có thật mà lại rất lưu loát. Nhà em cứ kệ thôi chứ không mắng cũng không nghe nhiều chuyện của nó. Đến bây giờ 4 tuổi rồi không còn tình trạng đấy nữa
    5oYJp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangChuChi Xem bài viết
    Ôi cũng là hiện tượng con cháu em lúc 2 tuổi rưỡi cũng nói linh tinh, kể chuyện đâu đâu không có thật mà lại rất lưu loát. Nhà em cứ kệ thôi chứ không mắng cũng không nghe nhiều chuyện của nó. Đến bây giờ 4 tuổi rồi không còn tình trạng đấy nữa
    Chắc là tình trạng chung của lứa tuổi này nhỉ? Mà nhỏ cháu nhà mình cũng tầm tuổi này, nói cũng nhiều mà không thấy bịa linh tinh như bé nhà mình. Chắc cũng phải xài chiêu lơ như nhà bạn với bé nhà mình thêm một thời gian nữa xem sao. Thanks bạn đã chia sẻ nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì hay cầm điện thoại đồ chơi và tưởng tượng đang nói chuyện với bạn bè hay bố khi vắng nhà trông rất dễ thương, nhưng tuyết đối mình ko để bé nói xạo hoặc đổ lỗi cho người khác như vậy sẽ thành thói quen xấu tính lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 778 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chamemisu Xem bài viết
    Bé nhà mình thì hay cầm điện thoại đồ chơi và tưởng tượng đang nói chuyện với bạn bè hay bố khi vắng nhà trông rất dễ thương, nhưng tuyết đối mình ko để bé nói xạo hoặc đổ lỗi cho người khác như vậy sẽ thành thói quen xấu tính lắm.
    ôi bé nhà em thì cứ đt cho mẹ suốt, mẹ ngồi ngay trước mặt mà vẫn cứ "alo, chừng nào mẹ về?- Dạ. Dạ - mẹ về mua bánh chấm cho con nhé". ôi cười đau ruột
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamemisu Xem bài viết
    Mình cũng chả làm lơ được với những chuyện nói xạo "xấu" của bé! Rèn một thời gian thì bây giờ bé đã biết nhận lỗi của mình, không đổ lỗi cho người khác nữa. Thường thì khi bé nhận lỗi mình không bao giờ phạt nặng bé, chỉ khuyên bảo bé không nên làm thế nữa thôi để khuyến khích bé
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con thì như vậy đó bạn ơi, bé nào cũng hay tưởng tượng hay bắt chước theo cách nói của người lớn, nhưng nên chỉ dạy bé ko nên nói dối, nói chuyện với bé nhiều hơn để hiểu con hơn và hướng con theo những điều tốt.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình thì không có hiện tượng nói dối như vậy nhưng mà hỏi thì đủ thứ, hỏi tới cùng lun. Gần nhà mình có bé 4 tuổi, nói chuyện như thiệt nhưng khi mình gặp mẹ bé hỏi lại thì mẹ bé nói là đâu có đâu, nó xạo đó. Khi có lỗi làm bạn khóc, bé này cũng quanh co và nói dối đổ thừa này kia mà không tự nhận lỗi. Mình thì không thìch điều này, mình sợ bé sẽ thành nếp khi lớn lên sẽ không trung thực
    • 1,171 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangChuChi Xem bài viết
    Lớn sẽ tự hết hả mẹ nó, bé mình đang trong giai đoạn nói nhiều nên cũng đang lo có ngày cũng có hiện tượng này
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khuyến khích trí tưởng tượng và răn đe tính nói dối của bé . Thực ra hồi bé mẹ mình kể mình cũng rất hay tưởng tượng nhưng lớn lơn thì hết nên mẹ nó yên tâm