TIN TÀI TRỢ.

Bé hay quấy khóc và giật mình về đêm, làm sao đây?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 29K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Bạn thử kiểm tra theo chỉ dẫn của mẹ neko83 xem sao, mình thấy cũng khá cụ thể và chi tiết đấy. Giúp bé cải giấc ngủ sớm ngày nào hay ngày đấy để ổn định giấc ngủ cho mẹ và tốt cho sức khỏe của bé nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi neko83 Xem bài viết
    Mình thấy bạn để bé ăn bột muộn quá sẽ khiến bé đầy bụng, cũng là 1 nguyên nhân gây khó ngủ. Thứ 2 là việc bé mọc răng cũng là một nguyên nhân nữa. Và thứ 3 bạn kiểm tra có thể con tè nhiều, bỉm nặng hoặc đóng loại bỉm không phù hợp với bé, gây uớt, bé sẽ lạnh, khó chịu hoặc bé bị hăm, ngứa ngáy. 3 nguyên nhân trên đều gây ra tình trạng bé ngủ không ngon.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top đâu mất tiêu rồi nhỉ????
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng là nhiều lúc tả nặng quá hoặn tràn ra ngoài gây khó chịu cho bé, ngứa ngáy làm bé ko ngon giấc
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Hồi xưa con mình bị hăm tã cũng hay mất ngủ, bứt rứt.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mặc tã quá cứng, thấm hút không tốt cũng là nguyên nhân làm bé khó ngủ bạn à. bạn xem lại tã bé đang dùng có "siêu mềm mại, siêu thấm hút , siêu khô thoáng" hông, nếu chưa thì bạn nên chuyển sang những loại tã này cho bé mặc thử có cải thiện tình hình không. chớ để kéo dài chứng khó ngủ có bé như vậy cũng rất ảnh hưởng đến sức khỏe của con.
    • 1,008 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Ôi y chang bé nhà mình nè. Cứ khuya là ngồi dậy chơi, lấy tay đánh khều ba mẹ dậy chơi cùng. Còn nếu không thì ngủ ngọ ngọe quay tới lui 360 độ luôn, hoặc lâu lâu é é 1 cái. Từ khi có con khó có 1 giấc ngủ tròn, có con rồi mới thấy thương ba mẹ nhiều hơn. Mình đang tập lại giấc ngủ cho con đây, hi vọng sẽ thành công. Khi con thức thì cứ mặc kệ, không ai chơi thì tự con sẽ ngủ lại. Và mình cũng đang tìm 1 loại tả nào mềm và khô thoáng vì con mình lúc này thích uống nhiều nước, có thể tả không hút kịp, bé khó chịu nên giấc ngủ không yên chăng!
    Híc, giống bé nhà mình quá. 5 tháng đầu không có đêm nào là đêm mình ngủ ngon. Con toàn thức và có ngủ thì chỉ ngủ tầm 1 tiếng rồi lại é è. Rồi gắt ngủ cũng cả xóm nghe thấy, nghĩ mà sợ. Hihi, trộm vía dạo này Gấu nhà mình ko gắt ngủ nữa cơ mà tối vâã dậy 3, 4 lần. À, mà mình đổi bỉm cho con con ngủ ngon hơn. Chắc là thế vì sang tháng thứ 6 này mình chẳng làm thêm gì cả. Mà cũng có thể con lớn nên biết hơn nhỉ. Nhưng mình vẫn nghĩ do mình đổi bỉm cho con
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Vấn đề tã bỉm rất là quan trọng đối với các con các mẹ nhỉ? Mình ngày trước đau đầu về vấn đề này lắm đấy, từ khi tìm được cho con loại bỉm phù hợp giúp con ngủ ngon và yên giấc là mình mới thở phào nhẹ nhõm như trút được gánh nặng trên vai đấy, hihi....

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Hồi xưa con mình bị hăm tã cũng hay mất ngủ, bứt rứt.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chà. vậy ai bảo "tã giấy không quan trọng trong việc chăm sóc bé " các mẹ nhỉ? . rất ảnh hưởng đến việc chơi, ngủ, ... của bé đấy chứ?
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Chà. vậy ai bảo "tã giấy không quan trọng trong việc chăm sóc bé " các mẹ nhỉ? . rất ảnh hưởng đến việc chơi, ngủ, ... của bé đấy chứ?
    rất quan trọ g ấy chứ, tối bé ngủ cần thoải mái khô ráo chứ ko bé ngứa ngáy, bức rứt và nhiều khi ướt dra gối gây lạnh và bệnh nữa thì mệt
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H&B Xem bài viết
    Vấn đề tã bỉm rất là quan trọng đối với các con các mẹ nhỉ? Mình ngày trước đau đầu về vấn đề này lắm đấy, từ khi tìm được cho con loại bỉm phù hợp giúp con ngủ ngon và yên giấc là mình mới thở phào nhẹ nhõm như trút được gánh nặng trên vai đấy, hihi....
    Trời, trong 1 năm đầu thì quan trọng nhất với bé chỉ là bỉm và sữa thôi, mà sữa thì nếu cho bú mẹ thì gần như không cần thiết, nhưng bỉm thì bé nào cũng cần.
    Thế nên các mẹ cố gắng chọn loại nào thấm hút tốt để mông bé được khô thoáng, thế bé mới ngủ ngon và lớn nhanh được.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Mặc tã quá cứng, thấm hút không tốt cũng là nguyên nhân làm bé khó ngủ bạn à. bạn xem lại tã bé đang dùng có "siêu mềm mại, siêu thấm hút , siêu khô thoáng" hông, nếu chưa thì bạn nên chuyển sang những loại tã này cho bé mặc thử có cải thiện tình hình không. chớ để kéo dài chứng khó ngủ có bé như vậy cũng rất ảnh hưởng đến sức khỏe của con.
    Mẹ huyen0062 nói chuẩn luôn. Kinh nghiệm đầy mình nè. Có một dạo mình dùng loại tã giấy thô và ráp ráp nên sau đó con bị tã cò cưa vào đùi đỏ lên chắc là đau lắm nên con cứ ngọ nguậy mãi. Thương con mà mãi sau mới để ý nên mình thay cho con loại tã giấy mỏng hơn nhưng mềm mại, thấm hút tốt hơn và con ko bị đau nữa cũng đỡ ngọ nguậy hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Phải công nhận một năm đổ lại thì sữa và bỉm là quan trọng mất, việc tốn hay không tốn cũng không quan trọng bằng sức khỏe của con mình, con mà không thoải mái về bữa ăn giấc ngủ là mẹ nào cũng đau đầu, vắt óc tìm cách giải quyết cho con. Một trong những nguyên nhân giúp bé lớn nhanh trong giai đoạn này ngoài bữa ăn đủ dinh dưỡng còn là giấc ngủ của bé, bé mà không ngủ yên và đủ giấc thì cũng không thể phát triển hoàn thiện được thế nên mình luôn ưu tiên khoản này của con, chính vì vậy mà giai đoạn này mình phải tìm loại bỉm thích hợp để đóng cho con, bỉm luôn phải thấm hút tốt, giúp mông bé khô ráo, thoáng mát chính vì vậy mà con luôn ngủ yên giấc và không quấy khóc về ban đêm đấy.

Trời, trong 1 năm đầu thì quan trọng nhất với bé chỉ là bỉm và sữa thôi, mà sữa thì nếu cho bú mẹ thì gần như không cần thiết, nhưng bỉm thì bé nào cũng cần.
    Thế nên các mẹ cố gắng chọn loại nào thấm hút tốt để mông bé được khô thoáng, thế bé mới ngủ ngon và lớn nhanh được.
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm, em không kịp thời gian trả lời các mẹ nữa, chỉ làm theo răm rắp xem như thế nào, bé nhà em 18 tháng các mẹ ạ, thấy các mẹ quan tâm và chia sẻ nhiều quá, em thật lòng cảm ơn. Tình trạng bé nhà em đã thay đổi nhiều, ban ngày em cũng không để bé thức nhiều nữa, do có mẹ khuyên em phải cho bé ngủ đủ giấc. Hiện bố nó cao kiến đổi tả bỉm cho bé nhà em, có vẻ yên hơn nhưng vẫn còn gặp một số vấn đề rắc rối,mong các mẹ giúp em:
    - Bé vẫn bị giựt mình , hay ngọ nguậy vào đêm, mặc dù em cũng canh để thay tả cho bé.
    - Bé ít quấy khóc nhưng ngủ không đủ giấc nên bé hay mệt mỏi và khó chịu trong ăn uống, chơi đùa.
    Mong các mẹ cho em thêm lời khuyên.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Mẹ huyen0062 nói chuẩn luôn. Kinh nghiệm đầy mình nè. Có một dạo mình dùng loại tã giấy thô và ráp ráp nên sau đó con bị tã cò cưa vào đùi đỏ lên chắc là đau lắm nên con cứ ngọ nguậy mãi. Thương con mà mãi sau mới để ý nên mình thay cho con loại tã giấy mỏng hơn nhưng mềm mại, thấm hút tốt hơn và con ko bị đau nữa cũng đỡ ngọ nguậy hơn.
    Nhớ lần đầu tiên dùng tã dán cho con vì sợ dùng tã giấy con khó chịu, ai dè miếng tã dán vào tã vải rồi mà nó cứ bị chạy tới chạy lui, mỗi khi bồng con lên thì chẳng thấy tã đâu mà cứ lôi từ lưng hoặc bụng xuống.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Nhớ lần đầu tiên dùng tã dán cho con vì sợ dùng tã giấy con khó chịu, ai dè miếng tã dán vào tã vải rồi mà nó cứ bị chạy tới chạy lui, mỗi khi bồng con lên thì chẳng thấy tã đâu mà cứ lôi từ lưng hoặc bụng xuống.
    lần đầu làm mẹ ai cũng vậy, chả biết gì, mình mấy ngày đầu xài tả chả hiểu sao miếng tả xê dịch hoài , nước tiểu cứ chảy ra ngoài mà chả thấm vào tả...hi. sau rút kinh nghiệm dán tả vào rồi cột tả vải chặt hơn chút, ra tháng mình xài tả quần sz nhỏ luôn
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    lần đầu làm mẹ ai cũng vậy, chả biết gì, mình mấy ngày đầu xài tả chả hiểu sao miếng tả xê dịch hoài , nước tiểu cứ chảy ra ngoài mà chả thấm vào tả...hi. sau rút kinh nghiệm dán tả vào rồi cột tả vải chặt hơn chút, ra tháng mình xài tả quần sz nhỏ luôn
    Hihi, hồi đầu mình cũng bị dán miếng tã cao quá, hoặc thấp quá nên con tè vẫn ướt nhèm nhẹp. Mình dùng tã giấy 2 tháng đầu, về sau chuyển sang dùng bỉm cho khô thoáng.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, hồi đầu mình cũng bị dán miếng tã cao quá, hoặc thấp quá nên con tè vẫn ướt nhèm nhẹp. Mình dùng tã giấy 2 tháng đầu, về sau chuyển sang dùng bỉm cho khô thoáng.
    mình cũng dùng bỉm cho con nhưng chỉ ban đêm thôi, ban ngày mình xả láng vì sợ hăm, với lại nghe nhiều người hù xài bìm thường xuyên ko tốt cho con trai...hi
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    mình cũng dùng bỉm cho con nhưng chỉ ban đêm thôi, ban ngày mình xả láng vì sợ hăm, với lại nghe nhiều người hù xài bìm thường xuyên ko tốt cho con trai...hi
    À, miền Bắc thì tã dán hay tã quần đều gọi làm bỉm cả (bỉm dán và bỉm quần), còn tã mình nói là miếng dán sơ sinh , tức là nó giống như miếng BVS của mình mà to to á . Mình dùng bỉm dán cho con đến tận 1.5 tuổi, thời gian gần đây mới dùng bỉm quần.
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ thử đổi bỉm cho bé xem tình hình có cải thiện hơn không thêm vào đó để yên tâm hơn thì bạn có thể cho con đi khám xem sao, xem liệu con có bị thiếu canxi hay thiếu chất gì không để bác sỹ bổ sung nhé vì nhiều khi cũng có nhiều nguyên nhân khiến cho trẻ khó chịu mẹ nó à.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lvtuongvy179 Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm, em không kịp thời gian trả lời các mẹ nữa, chỉ làm theo răm rắp xem như thế nào, bé nhà em 18 tháng các mẹ ạ, thấy các mẹ quan tâm và chia sẻ nhiều quá, em thật lòng cảm ơn. Tình trạng bé nhà em đã thay đổi nhiều, ban ngày em cũng không để bé thức nhiều nữa, do có mẹ khuyên em phải cho bé ngủ đủ giấc. Hiện bố nó cao kiến đổi tả bỉm cho bé nhà em, có vẻ yên hơn nhưng vẫn còn gặp một số vấn đề rắc rối,mong các mẹ giúp em:
    - Bé vẫn bị giựt mình , hay ngọ nguậy vào đêm, mặc dù em cũng canh để thay tả cho bé.
    - Bé ít quấy khóc nhưng ngủ không đủ giấc nên bé hay mệt mỏi và khó chịu trong ăn uống, chơi đùa.
    Mong các mẹ cho em thêm lời khuyên.
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H&B Xem bài viết
    Mẹ nó cứ thử đổi bỉm cho bé xem tình hình có cải thiện hơn không thêm vào đó để yên tâm hơn thì bạn có thể cho con đi khám xem sao, xem liệu con có bị thiếu canxi hay thiếu chất gì không để bác sỹ bổ sung nhé vì nhiều khi cũng có nhiều nguyên nhân khiến cho trẻ khó chịu mẹ nó à.
    Nay em lại đổi bỉm cho con nữa. Có vẻ sự chọn lựa đó là thích hợp rồi, bé ngủ yên hơn và không giật mình vào ban đêm được 3 bữa nay. Có lẽ do bỉm, nhưng em cũng sẽ xem tình hình thế nào để mà đưa Bé đi khám Bác sĩ. Cám ơn mẹ nó nhé.