TIN TÀI TRỢ.

Bé hay quấy khóc và giật mình về đêm, làm sao đây?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 29K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Chào các mẹ, có mẹ nào cũng bị giống tình trạng như em không?
    Ban đêm , Bé hay ngọ nguậy, hết quay bên này lại quay bên kia, thậm chí còn lồm cồm bò dậy , rồi bi bô.
    Ban ngày em không dám để con ngủ nhiều, tối trước khi đi ngủ lại lau qua người, thay quần áo cho con thoải mái. Bữa bột tối em cũng lùi giờ đến 8 giờ, rồi 9 giờ trước khi đi ngủ để đêm con không quằn quại vì đói... Thế nhưng tình hình cũng không cải thiện là mấy.
    Ban đêm, cứ ngủ khoảng hơn một tiếng là bé lại dậy trằn trọc, rồi ngủ tiếp, sáng 6 giờ đã dậy. em vừa mất ngủ lại vừa lo không hiểu con có mắc bệnh hay thiếu chất gì không mà lại thế.
    Có hôm cả đêm nó thức chơi đến 6 giờ sáng thì lăn ra ngủ còn em thì mắt nhắm mắt mở chuẩn bị đi làm. Đưa con đi khám thì bác sĩ bảo không sao, không có biểu hiện còi xương hay thiếu chất gì cả.
    Xin các mẹ cho lời khuyên với.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lvtuongvy179 Xem bài viết
    Ban đêm , Bé hay ngọ nguậy, hết quay bên này lại quay bên kia, thậm chí còn lồm cồm bò dậy , rồi bi bô.
    Ban ngày em không dám để con ngủ nhiều, tối trước khi đi ngủ lại lau qua người, thay quần áo cho con thoải mái. Bữa bột tối em cũng lùi giờ đến 8 giờ, rồi 9 giờ trước khi đi ngủ để đêm con không quằn quại vì đói... Thế nhưng tình hình cũng không cải thiện là mấy.
    Ban đêm, cứ ngủ khoảng hơn một tiếng là bé lại dậy trằn trọc, rồi ngủ tiếp, sáng 6 giờ đã dậy. em vừa mất ngủ lại vừa lo không hiểu con có mắc bệnh hay thiếu chất gì không mà lại thế.
    Có hôm cả đêm nó thức chơi đến 6 giờ sáng thì lăn ra ngủ còn em thì mắt nhắm mắt mở chuẩn bị đi làm. Đưa con đi khám thì bác sĩ bảo không sao, không có biểu hiện còi xương hay thiếu chất gì cả.
    Bé được bao nhiêu tháng tuổi Bạn nhỉ???
    Ăn no trước khi ngủ cũng làm cho Bé khó chịu đấy Bạn ơi. Thường thì cho Bé ăn bột vào buổi chiều, tối đến khoảng 7,8 giờ cho Bé bú một cữ sữa nữa rồi khoảng sau nửa tiếng hoặc 1 tiếng thì cho Bé đi ngủ, Bé nào còn uống sữa giấc khuya thì Bé dậy cho Bé uống tiếp một lần nữa và ngủ tới sáng, không biết Bé nhà Bạn được bao nhiêu tháng tuổi nên khó chia sẻ với Bạn.
    Với lại đêm đến Bạn có mặc tã cho con không? Mẹ nên chọn loại tã siêu mềm và thoáng để con ngủ được ngon giấc hơn, không bị giật mình thức giấc vì tè ướt quần,...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Bé nhà bạn được bao nhiêu tháng tuổi rồi hả bạn? Vì ở đây bạn ko đề cập đến tháng tuổi của bé nên mình cũng chưa biết cách nào để có thể tư chia sẻ được kinh nghiệm với bạn được vì còn phải phụ thuộc vào tuổi của bé nữa. Vậy bạn cung cấp thông tin về tuổi của bé để mình có thể chia sẻ kinh nghiệm với mẹ nó nhé.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ 8-9 giờ bạn cho bé ăn bột như vậy nhiều khi bé khó ngủ là do ăn bột trễ, hệ tiêu hóa hoạt động nhiều làm bé khó ngủ. Bạn thử đổi cho bé ăn khoảng 5 giờ xem và trước khi đi ngủ bạn cho bé uống sữa. Chúc bé ngu ngon.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Công nhận là thiếu thông tin quá bạn ơi, mỗi lứa tuổi có một bước phát triển khác nhau, do đó nói chung chung vậy thì khó tư vấn quá.
    Nhưng trẻ nhỏ (dưới 1 tuổi) thì khóc thường do : đói, ướt, lạnh, buồn ngủ.

Nếu là do đói, bạn có thể cho con uống thêm 1 bình sữa buổi đêm.
    Còn nếu do ướt, bạn kiểm tra lại bỉm con đang dùng xem có nặng không, có thấm hút tốt không, vì ẩm ướt dễ làm bé khó chịu. Nếu là do bỉm thì đổi loại nào thấm hút tốt và mềm mại cho bé, xem có cải thiện gì không nhé.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • 8 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ nó à, đừng lo lắng qua nhé. Có rất nhiều nguyên nhân khiến bé đêm thức dậy ý kiến ý cò. Để bé ngủ ngon giấc trước tiên mẹ nó đừng cho bé ăn bột lúc 8h nữa nhé. Đầy bụng, bé ngủ không ngon giấc đâu. Nếu con ngủ lúc 10h thì mẹ nó cho con ăn bột lúc 6h30 và uống bình sữa trước khi đi ngủ khoảng 30p. Về ánh sáng và chiếc giường của bé mẹ nó cũng nên để ý nhé, ko để đèn sáng hay đèn ngủ để bé quen giấc, đệm và giường ngủ cũng phải sạch sẽ và thoáng (bé tí mà khó tính hơn mình đấy mẹ nó)
    Ngoài ra, bé đang ăn bột tức là đang tuổi mọc răng đúng không mẹ nó. Các con mọc răng thường hơi khó chịu vào đêm, nên ngủ không ngon giấc đâu. Nếu bé trằn trọc dậy ý kiến này kia mẹ nó đừng bắt nhời nhé để con hiểu rằng chả ai hóng hớt giờ ấy cả. Vài hôm bé sẽ quen thôi.
    Hơn nữa, nếu mẹ nó thấy con có dấu hiệu rụng tóc hình vành khăn ấy có nghĩa là bé thiếu caxi mẹ nó ạ. Vì mùa này không có nắng nên không hấp thụ D3 được vì thế mà caxi cũng khó hấp thụ hơn. Mẹ nó khoan hãy cho bé uống caxi nhé, trước tiên hay cho bé uống bổ xung liều D3 (120k/liều thì phải) để có thể hấp thụ caxi tốt hơn từ rau củ quả. (Cho uống caxi nếu không hấp thụ được sẽ ảnh hưởng tới thận của bé đấy mẹ nó ạ)
    Hii một chút kinh nghiệm truyền đạt cho me nó và chúc bé ngủ ngoan, hay ăn chóng nhớn nhá
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mẹ nó cho con vận động nhiều vào thì ban đêm bé sẽ ngủ ngon hơn, đồng thời tăng cường tắm nắng, bổ sung canxi cho bé nữa.
    Tối trước khi ngủ thoa dầu gang bàn chân và trên trán 2 bên thái dương ý, giúp bé giữ ấm người sẽ ngủ ngon.
    Ah, bạn kiểm tra xem bé có ngạt mũi k nhé, nếu có dùng nước muồi sinh lý xịt mũi cho bé, đôi lúc ngạt mũi cũng làm con khó chịu hơn đó bạn ah.
    GPsqp7
    • 4,710 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mẹ nó mấy tháng tuổi rồi? Mình thấy có bữa bột mẹ nó nên cho con ăn vào lúc 6,7h tối rồi 8,9h cho bé ti mẹ hoặc uống sữa nóng thì bé đi ngủ sẽ ngon giấc hơn đó vì bé ăn bột 8,9h tối là hơi muộn, bé no quá cũng khó chịu nên khó ngủ. Còn nữa, mẹ nó có đóng bỉm cho con không? Để bé ngủ ngon mẹ hãy đóng bỉm cho con phòng khi con tè ướt cũng khó ngủ. Mà hơn nữa đóng bỉm cũng phải chọn loại bỉm với size phù hợp cũng như loại bỉm đó phải mềm mại và thấm hút tốt, ko bị trào nước tè ra ngoài...bé nhà mình trước đây cũng gặp tình trạng như vậy và sau đó mình phát hiện ra loại bỉm mình đang dùng thô quá nên nó cọ vào da con làm con ngừa rát thành ra con khó chịu khi nằm ngủ. Cuối cùng mình chọn bỉm Pampers vì thấy nó mềm mại, mỏng nhưng thấm hút rất tốt thế là con ngủ ngon hơn hẳn đó.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,375 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

ở nhà, buồi tối khi đến giờ ngủ là mình không cho con chơi gì nữa kẻo vui quá, con cười nhiều quá sẽ khó ngủ. sau khi chà răng cho con, mình cho con lên giường nằm, tâm sự hay hát ru, có lúc mở nhạc rồi vỗ nhè nhẹ ôm con. Tới lúc con ngủ rồi thì mình để 2 cái gối ôm 2 bên con, 1 phần vì để con an tâm vì sẽ có cảm giác như mẹ kế bến, 1 phần cũng cho con năm im không lăn lóc 360 độ ^^.
    Con có bệnh đau thì chỉ cần bố/ mẹ kế bên vổ về là bé ngoan thôi mẹ. Mẹ thử xem nhé
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Vừa đọc lại, thì đập vào mắt dòng này của mẹ nó.
    Mẹ nó ơi, không phải bé ngủ ít ban ngày thì sẽ ngủ nhiều vào ban đêm đâu. Bé càng nhỏ càng cần phải ngủ nhiều, nếu không sẽ gây ra hiện tượng thiếu ngủ, ban đêm càng lằn nhằn nhiều nhé. Bé ngủ càng nhiều vào ban ngày thì đêm càng ngủ ngon. Đến 1 tuổi bé vẫn phải ngủ khoảng 12-14h/24h mới là đủ.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi y chang bé nhà mình nè. Cứ khuya là ngồi dậy chơi, lấy tay đánh khều ba mẹ dậy chơi cùng. Còn nếu không thì ngủ ngọ ngọe quay tới lui 360 độ luôn, hoặc lâu lâu é é 1 cái. Từ khi có con khó có 1 giấc ngủ tròn, có con rồi mới thấy thương ba mẹ nhiều hơn. Mình đang tập lại giấc ngủ cho con đây, hi vọng sẽ thành công. Khi con thức thì cứ mặc kệ, không ai chơi thì tự con sẽ ngủ lại. Và mình cũng đang tìm 1 loại tả nào mềm và khô thoáng vì con mình lúc này thích uống nhiều nước, có thể tả không hút kịp, bé khó chịu nên giấc ngủ không yên chăng!
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mình thất bữa bột 8-9h tối đó bạn thay bằng bữa sữa cho con, hoặc là cho ăn sớm 1 chút (6-7h) chẵng hạn, do hệ tiêu hóa bé còn non yếu, chưa thể tiêu ngay dc, đôi khi bé bị chướng bụng hay khó tiêu cũng làm bé khó chịu và quấy khóc đấy.
    Tối trước khi ngủ bạn lau nước ấm cho bé, sau đó lấy dầu khuynh diệp thoa vào bụng cho con , và maxa nhẹ nhàng từ đầu đến chân, giúp cơ thể bé thư giản và dễ di vào giấc ngủ hơn đấy
    GPsqp7
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháo có tinh bột, tinh bột rất khó tiêu hóa nên cho bé ăn gần giờ ngủ, hệ tiêu hóa hoạt động nhiều sẽ làm bé ngủ không ngon giấc.
    Đi khám bác sĩ mà không sao, Hay bạn kiểm tra lại xem tã giấy có làm bé khó chịu hun. Trẻ con da rất mềm và nhạy cảm, mẹ bé phải chọn tã giấy sao cho thật mềm mại như cotton í và phải siêu thấm, siêu khô thoáng thì mới giúp bé yêu được bảo vệ đúng nghĩa mẹ bé ah.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

đúng là ở độ tuổi nào thì mới có phương pháp thích hợp được. theo mình ban ngày không nên cho bé ngủ quá nhiều, trứoc khi đi ngủ cũng ko nên cho bé vận động tưng bừng quá sẽ dễ gây trạng thái hưng phấn ở bé dễ tác động đến giấc ngủ ko sâu. nên làm 1 chút sữa ấm cho bé uống trước khi đi ngủ khoảng 1 tiếng cũng có tác dụng đấy mẹ nó!
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn ơi bé nhà bạn mấy tháng rồi. Theo mình bạn thử ấp con ngủ xem sao, giai đoạn đầu mình vẫn ôm con ngủ nên con ngủ rất say, chẳng mấy khi giật mình đâu. Nếu bé nhà bạn lớn thì ban ngày không nên cho con xem phim bạo lực hay nô đùa quá nhiều. Trước khi ngủ nên đọc chuyện cho con hoặc hát ru cho con nghe bạn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Bạn thử xem ban ngày bé có ngủ quá nhiều không? Có đùa nghịch nhiều quá hay chơi những trò có tính bạo lực cũng ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé. Đúng là mẹ nó phải đưa thêm thông tin thì các mẹ mới cho thêm lời khuyên được. Mỗi giai đoạn phát triển của bé là khác nhau mà.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Mình đồng ý với ý kiến của mẹ Tiêu Tương vì bạn chủ top thiếu thông tin về bé quá. Nếu bạn đã cho con đi kiểm tra mà bác sỹ bảo không thiếu chất gì mà ban đêm vẫn quấy khóc thì có hai khả năng có thể xảy ra như mẹ Tiêu Tương nói. Trẻ vẫn có nhu cầu ăn đêm tầm này nên bạn nhớ bổ sung sữa cho con ban đêm, bên cạnh đó tuy bé còn bé thật nhưng bé cũng có những phản xạ rất riêng nhé và cách thể hiện cũng rất khác nhau nên tinh ý một tý là mình sẽ nhận biết được bạn à, bạn thử xem liệu loại bỉm bạn đóng cho con ban đêm có làm cho bé khó chịu hay không, xem độ thấm hút của bỉm thế nào, nếu bỉm thấm hút tốt giấc ngủ của bé sẽ được đảm bảo, còn không thì bé sẽ ngủ không ngon giấc đâu bạn à. Bạn cứ thử theo dõi xem sao nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Công nhận là thiếu thông tin quá bạn ơi, mỗi lứa tuổi có một bước phát triển khác nhau, do đó nói chung chung vậy thì khó tư vấn quá.
    Nhưng trẻ nhỏ (dưới 1 tuổi) thì khóc thường do : đói, ướt, lạnh, buồn ngủ.

Nếu là do đói, bạn có thể cho con uống thêm 1 bình sữa buổi đêm.
    Còn nếu do ướt, bạn kiểm tra lại bỉm con đang dùng xem có nặng không, có thấm hút tốt không, vì ẩm ướt dễ làm bé khó chịu. Nếu là do bỉm thì đổi loại nào thấm hút tốt và mềm mại cho bé, xem có cải thiện gì không nhé.
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Bé nhà mình dưới 3 tháng cũng vậy đấy. Nhưng sang tháng thứ 4 thì ngủ như người lớn, có điều bé ngủ hơi muộn thôi.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con mình cũng hay khóc đêm, bác sĩ bảo thiếu canxi, mình đang cho bổ sung canxi mà chưa thấy kết quả đây
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Mình thấy bạn để bé ăn bột muộn quá sẽ khiến bé đầy bụng, cũng là 1 nguyên nhân gây khó ngủ. Thứ 2 là việc bé mọc răng cũng là một nguyên nhân nữa. Và thứ 3 bạn kiểm tra có thể con tè nhiều, bỉm nặng hoặc đóng loại bỉm không phù hợp với bé, gây uớt, bé sẽ lạnh, khó chịu hoặc bé bị hăm, ngứa ngáy. 3 nguyên nhân trên đều gây ra tình trạng bé ngủ không ngon.
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3