TIN TÀI TRỢ.

Bé chậm nói?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.13K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình gần 17 tháng mà chỉ nói lèo tèo vài từ : ba, bà, má (nhất định không kêu mẹ), cá, bông, măm,bay,...nói chung là chỉ từ đơn thôi, còn con chỉ dùng ngôn "chân tay", chỉ trỏ và ơ ơ là chính . Mình thấy sốt ruột quá đỗi. Mấy bé con hàng xóm kế bên cũng bằng tuổi đã líu lo và nói được rất nhiều từ rồi. Con mình vậy có chậm nói không các mẹ? Ở nhà bà ngoại hay cho xem ti vi (khoảng 30-60phút/mỗi ngày), việc này có ảnh hưởng đến khả năng nói/giao tiếp của bé phải không các mẹ? Mình dạy con nói và trò chuyện với bé rất nhiều nhưng mình thấy vẫn không cải thiện mấy. Các mẹ có con độ tuổi này thì bé nói nhiều chưa ạ?
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Ko sao đâu mẹ ơi, bé nhà mình 2 tuổi mới chịu nói chuyện, khi mà nó nói rồi thì vừa nói vừa hát cho mẹ nghe nhé!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Xem tivi chương trình gì thế mẹ Gà? ngày trước Mây mình 15 tháng cũng nói bi nhiêu, mình lo lắm, trong khi mẹ nó nói nhiều ghê gớm, chịu khó trò chuyện với nó lắm, mình thử tìm cací clip Baby enstein, tutitu cho con xem, vừa kích thích ngôn ngữ, vừa tăng cường khả năng nhận diện màu sắc, phù hợp với con lắm.
    Cũng có thể con nó hiểu hết nhưng ít thể hiện, thường thế này thì khi đi nhà trẻ con sẽ phải dùng ngôn ngữ và sẽ mau nói hơn
    Mẹ Gà thử cách này trước: khi bé có nhu cầu thứ gì, đừng vội thực hiện cho bé, mà ráng gợi ý cho bé tự nói ra, cách này mình đã được chia sẻ từ 1 mẹ rất tâm đắc trong các PP giáo dục con của nước ngoài. Mình thực hành và thấy tình hình rất chi là cải thiện.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trước hết mẹ xem bé có giống ai trong gia đình ko, ít nói cũng là 1 di truyền đó, bé lớn của mình giống bố ít nói, nhưng bé nhỏ của mình giống mẹ nói nhiều và hay hát nữa...là...la...lá...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Đúng là xem tivi không tốt cho các bé đâu mẹ Gà ạ, đặc biệt là các bé nhỏ. Chương trình tivi dù có mang tính giáo dục cao cũng chỉ là tương tác 1 chiều, không thể kích thích khả năng nói cho bé được. Nhà mình không cho bé xem tivi nhiều, mỗi lần chỉ chừng 15-20 phút và thường là mẹ ngồi cạnh để giải thích và hỏi ngược lại bé để khuyến khích bé nói. Mình cũng áp dụng chiêu "ép" con nói như mẹ đậu đậu vậy, mỗi lần con đòi gì là mình kiên trì nói từng từ để con bắt chước nói theo rồi mới đáp ứng. Bé nhà mẹ Gà vốn nhõng nhẽo, chắc khó mà áp dụng chiêu này nhưng mẹ thử kiên trì và kêu gọi tất cả mọi người trong nhà cùng tập cho bé thế xem có KQ gì không nhé!

Cho đi học cũng là một cách để bé chịu nói nhiều hơn đó mẹ Gà. Cháu nhà mình hơn 2 tuổi cũng chả nói được từ gì (nhưng cái gì cũng hiểu và biết hết), đi học vài ngày là nói được luôn, mà nói thành câu ngắn hẳn hoi chứ không nói từ đơn như mấy bé mới tập nói đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 646 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Mình nghĩ chậm nói cũng không sao đâu mà. Bé có nói và phản ứng lại với tiếng động xung quanh là tốt rồi. Con mình 18 tháng nói líu lo và bé đối diện nhà 22 tháng cũng như con bạn, chỉ yếu là ơ ơ chỉ tay thôi. Nhưng bé đó rất thông minh, nhanh nhẹn lắm. Chỉ là do bé lười nói mà thôi.
    Bạn nên thường xuyên nói chuyện với con, chỉ con xem hình ảnh con này con kia, gặp cái gì cũng nói, chỉ dạy cho bé. Không nên xem tv nhiều bé sẽ chậm nói đấy.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Xem tivi chương trình gì thế mẹ Gà? ngày trước Mây mình 15 tháng cũng nói bi nhiêu, mình lo lắm, trong khi mẹ nó nói nhiều ghê gớm, chịu khó trò chuyện với nó lắm, mình thử tìm cací clip Baby enstein, tutitu cho con xem, vừa kích thích ngôn ngữ, vừa tăng cường khả năng nhận diện màu sắc, phù hợp với con lắm.
    Cũng có thể con nó hiểu hết nhưng ít thể hiện, thường thế này thì khi đi nhà trẻ con sẽ phải dùng ngôn ngữ và sẽ mau nói hơn
    Mẹ Gà thử cách này trước: khi bé có nhu cầu thứ gì, đừng vội thực hiện cho bé, mà ráng gợi ý cho bé tự nói ra, cách này mình đã được chia sẻ từ 1 mẹ rất tâm đắc trong các PP giáo dục con của nước ngoài. Mình thực hành và thấy tình hình rất chi là cải thiện.

Mình cũng thỉnh thoảng cho bé xem chương trình Brainy Baby mà thấy bé thờ ơ lắm nên thôi. Bé muốn cái gì cứ ơ ơ chỉ tay chứ không chịu nói, mình thường dạy bé trong tình huống đó thì nói thế này đừng chỉ tay nữa , mà chẳng ăn thua hic. Chắc mình phải gởi con vào nhà trẻ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lolafam Xem bài viết
    Đúng là xem tivi không tốt cho các bé đâu mẹ Gà ạ, đặc biệt là các bé nhỏ. Chương trình tivi dù có mang tính giáo dục cao cũng chỉ là tương tác 1 chiều, không thể kích thích khả năng nói cho bé được. Nhà mình không cho bé xem tivi nhiều, mỗi lần chỉ chừng 15-20 phút và thường là mẹ ngồi cạnh để giải thích và hỏi ngược lại bé để khuyến khích bé nói. Mình cũng áp dụng chiêu "ép" con nói như mẹ đậu đậu vậy, mỗi lần con đòi gì là mình kiên trì nói từng từ để con bắt chước nói theo rồi mới đáp ứng. Bé nhà mẹ Gà vốn nhõng nhẽo, chắc khó mà áp dụng chiêu này nhưng mẹ thử kiên trì và kêu gọi tất cả mọi người trong nhà cùng tập cho bé thế xem có KQ gì không nhé!

Cho đi học cũng là một cách để bé chịu nói nhiều hơn đó mẹ Gà. Cháu nhà mình hơn 2 tuổi cũng chả nói được từ gì (nhưng cái gì cũng hiểu và biết hết), đi học vài ngày là nói được luôn, mà nói thành câu ngắn hẳn hoi chứ không nói từ đơn như mấy bé mới tập nói đâu.
    Bé thích xem chương trình ca nhạc thiếu nhi, hay các chương trình liên quan đến thiếu nhi và quảng cáo (hình như bé nào cũng thích xem quảng cáo nhỉ). Mình đi làm suốt ngày và cũng không thể nào bắt mọi người trong nhà tắt không xem tivi được hic.. Chắc gởi bé vào nhà trẻ là cách hay nhất.
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Con mới 17 tháng mà gửi đi thì cũng hơi sớm, nên nếu có gửi thì mẹ nó ngâm cứu nhà trẻ kỹ nhé, vì cũng có 1 số nhà trẻ vẫn dụ con ăn, dụ con ngồi ngoan bằng cách mở các chương trình nhạc Xuân Mai hay thiếu nhi... Thế thì cũng nguy!
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ mẹ nó cũng nên hạn chế cho con xem tivi mà hãy nói chuyện với bé nhiều hơn, cho bé cảm nhận sự tương tác trong giao tiếp, khi bé có nhu cầu gì thì phải nói ra vài từ rồi dần dần bé sẽ quen giao tiếp hơn và nói nhiều hơn .
    • 3,321 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Bạn nên cho bé ra ngoài chơi nhiều hơn với các bé khác và người lớn. Khi được gặp mọi người, bé sẽ bạo dạn hơn và sẽ học nói từ việc nghe mọi người nói chuyện.
    Nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá, 17 tháng thì nhiều bé khác cũng chưa nói được nhiều đâu.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Con mình hồi 17 tháng thì cũng nói in ít vậy thôi, nói những từ những câu ngắn đơn giản... , thấy con nhà người khác nói ầm ầm mình cũng lo lắm chứ nhưng đùng 1 cái khoảng 18,19 tháng cu cậu lại nói nhiều hẳn lên, nói rành rọt hẳn và càng ngày càng tiến bộ trông thấy. Cho nên mẹ nó cũng đừng lo lắng quá, đúng như các cụ nhà ta vẫn nói đấy: trẻ con mà, thay đổi từng ngày từng giờ, nhanh chóng lắm!
    • 1,171 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Bé bạn là bé trai hay bé gái thế? thường bé trai nói chậm hơn bé gái đấy.
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con trai em gần 21 tháng mà bé gần như chưa nói được mấy, bé bà bà từ khi 14 tháng, gần đây nói bà khá rõ, thêm được từ ập( ù à ù ập 1 trò mình dậy bé) hắt xì, ạ . mình thật sự rất lo lắng vì gần đây quá nhiều bé bị tăng động giảm chú ý, rồi tự kỷ. con nhà mình sinh non 16 ngày bé dc 2,5kg giờ thì 21 tháng bé được 12,7kg,88cm về ngoại hình thì mình nghĩ không có vấn đề gì nữa nhưng đúng là ngôn ngữ thì m hoang mang thật, cả nhận biết bé cũng không nhận biết nhiều lắm, nhưng chỉ đầu đâu hay bảo làm mắt đẹp thì bé biết từ khi khoảng 9thangs gi đó, khi được tầm 6 tháng là bé biết vẫy tay khi bố về giờ thì k chịu làm nữa,bắt tay cũng làm dc, hay chân đẹp bé biét tầm 10 tháng, giờ mình dậy thêm được bảo cõng là chạy ra liền, cũng biết cầm điều khiển bật tivi nhưng không biết nút nào bật, biết uống nước và tự xúc cho vào miệng, nhưng mình giao tiếp được với bé rất ít nên mình rất sợ không hiểu bé có bị bệnh về tâm lý không?
    rất mong các mẹ đã nuôi con chia sẻ kinh nghiệm thêm hoặc cho em lời khuyền để em tham khảo ah
    • 219 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cu Khoai nhà mình 15 tháng rồi, cháu nói được 2 từ rồi, ông ơi, bà ơi, bác Hương, ba ơi, ... mà ko nói bố, mẹ. Chắc vì toàn được ông bà cho đi chơi

Trước có gọi bố sau thôi luôn. Bé rất nghịch và khi dạy thì biết những thứ xung quanh. Ở nhà khi ăn thì bà bật video Xuân Mai, Gangnam style để xem. Muốn gì thì đòi chỉ, i,a hay dắt tay ông bà bố mẹ vào. Mình cũng ko rõ có chậm ko nữa, nên hóng tiếp các mẹ tư vấn.