Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bao nhiểu tuổi thì có thể nằm võng?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em 1 đứa 3 tuổi, 1 đứa 4 tháng mà giờ đây em rã rời chân tay trong việc bế con, nào thì khóc đòi bú, nào thì khóc đòi ngủ cứ trên tay mẹ suốt, mẹ không làm được gì cả. Mẹ chồng em nói là mua cái võng để đong đưa con sẽ ngủ sâu hơn nhưng trộm vía em lại sợ con bị còng lưng, không biết ở độ tuổi nào cho con nằm võng thì được nhỉ? Mùa hè đến mà con nằm được võng còn mát mẻ chứ cứ ôm nhau thế này là không chịu được mất ah !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 225 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

cho chị tư vấn này nhé !Với nhiều lý do khác nhau nhưng phần lớn vẫn là trường hợp các bé không chụi nằm nôi hoặc nằm giường, nhưng khi bỏ lên võng đưa là ngũ ngay và ngũ rất ngon.

Chúng ta không thể có con số chính xác là bao nhiêu tháng thì nên nằm võng vì điều này phụ thuộc vào từng bé, điều quan trọng ở đây là các mẹ nên biết cho trẻ nằm võng thế nào là hợp lý.

+ Mẹ chỉ nên cho bé ngủ võng vào những giấc ngắn ban ngày. Nếu để bé ngủ ở đó cả đêm thì không tốt cho bé.

+ Để bé đỡ bị cong lưng và so vai, mẹ có thể mua một cái chiếu lót xuống võng hoặc bà/mẹ nằm võng, cho bé nằm trên người. Như thế, cột sống của bé sẽ phát triển tốt hơn.

+ Nếu em bé dưới 5 tháng tuổi các mẹ nên cho bé nằm ngang.

+ Không nên đưa mạnh quá sẽ tạo thói quen cho bé, nên đưa chậm với tốc độ đều nhau.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

thê thì chuẩn rồi nhỉ. nếu thế này mình sẽ luyện cho con nằm võng vào ban ngày, và mai sẽ sắm chiếu cho con, có khi như thế giúp con đỡ còng lưng còn về việc đưa võng, thì các mẹ chú ý là đưa võng nhẹ thôi chứ mình nghe thấy ở quê võng đưa mạnh quá mà con còn bị tật nữa cơ, hixx!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở nhà em cho bé nằm võng ngủ vào ban ngày, mẹ nó có thể làm 2 thanh gỗ dài để căng 2 đầu võng ra, như vậy võng sẽ phẳng hơn, sau đó mua cái chiếu bé lót vào, cho bé nằm, thế không sợ bé bị cong lưng thôi, còn về việc đưa võng, mình chỉ đưa cho bé ngủ thôi, bé nhắm mắt ngủ là khỏi đưa nữa.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

các mẹ nói đầy đủ quá rồi. mình góp thêm ý này. Bạn nên trãi tấm nệm mỏng, hay mền cũng được xuống dưới nền nhà, ngay dưới võng phòng khi bé khóc hay thức giấc mà lăn qua rơi xuống. mới 4 tháng thì bé chưa lật, nhưng lớn hơn là phải lót thế.
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Chuyện võng: Nhà mình cũng định cho Mây nằm võng từ nhỏ nhưng khổ cái nếu nằm võng là phải có người thay phiên đưa con, ngoài ra cũng lo cái vụ còng lưng, hix, mình nghĩ như các mẹ chia sẻ cách hạn chế cho con còng lưng thế là okie lắm rồi. Mình thì nghĩ mẹ nó lưu ý thêm việc con nằm võng quen đưa thì tối nằm giường mẹ sẽ cực đó.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Ở nhà em cho bé nằm võng ngủ vào ban ngày, mẹ nó có thể làm 2 thanh gỗ dài để căng 2 đầu võng ra, như vậy võng sẽ phẳng hơn, sau đó mua cái chiếu bé lót vào, cho bé nằm, thế không sợ bé bị cong lưng thôi, còn về việc đưa võng, mình chỉ đưa cho bé ngủ thôi, bé nhắm mắt ngủ là khỏi đưa nữa.
    ah thế cũng hay nhi? Các mẹ có nhiều cách hay ghê co, mình lúc đầu căng thẳng suốt nên cứ phải hỏi các mẹ. Đúng là có những việc chỉ mẹ mới hiểu các chị nhỉ. Cảm ơn thông tin của mẹ nó nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethong011079 Xem bài viết
    các mẹ nói đầy đủ quá rồi. mình góp thêm ý này. Bạn nên trãi tấm nệm mỏng, hay mền cũng được xuống dưới nền nhà, ngay dưới võng phòng khi bé khóc hay thức giấc mà lăn qua rơi xuống. mới 4 tháng thì bé chưa lật, nhưng lớn hơn là phải lót thế.
    hihi, cảm ơn chị nha, em sẽ chú ý đặt đệm cho con, bình thường em dùng miếng lót cho con đỡ tè nhưng nằm võng là em đã đóng bỉm cho con vì con cựa quậy là miếng lót xộc xệch lắm! Mùa hè này là con e noa lớn rồi chứ nó ko chịu nằm im đâu chị ah. Có lẽ treo võng hơi thấp và kê đệm nữa là an toàn rồi
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Chuyện võng: Nhà mình cũng định cho Mây nằm võng từ nhỏ nhưng khổ cái nếu nằm võng là phải có người thay phiên đưa con, ngoài ra cũng lo cái vụ còng lưng, hix, mình nghĩ như các mẹ chia sẻ cách hạn chế cho con còng lưng thế là okie lắm rồi. Mình thì nghĩ mẹ nó lưu ý thêm việc con nằm võng quen đưa thì tối nằm giường mẹ sẽ cực đó.
    dẫu biết như thế nhưng sẽ phải cho con quen dần thôi, hoặc khi con ngủ say thì mẹ bế về giường vậy ah! Cha mẹ sinh con trời sinh tính có khi con quấy thì lại phải nghĩ mọi biện pháp để thích hợp với con mà. Đúng là phải chăm sóc và nghiên cứu con từng chút 1 mới hy vọng có những cách chăm sóc con tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

mẹ nó sợ bé bị còm lưng thì mua cái thúng nhé - con mình cũng nằm trong thúng rồi đặt thúng lên võng - bảo đãm ko sao đâu - có 1 ví dụ dang dùng bên này nè
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh0701 Xem bài viết
    dẫu biết như thế nhưng sẽ phải cho con quen dần thôi, hoặc khi con ngủ say thì mẹ bế về giường vậy ah! Cha mẹ sinh con trời sinh tính có khi con quấy thì lại phải nghĩ mọi biện pháp để thích hợp với con mà. Đúng là phải chăm sóc và nghiên cứu con từng chút 1 mới hy vọng có những cách chăm sóc con tốt
    trộm vía - con mình khi đi học là cắt võng cái cụp - ko la ó gì hết - giờ ngủ trên nệm bình thường
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xem trong kênh O2 TV thì thấy nói trẻ dưới 2 tuổi ko nên rung lắc, nằm võng bạn ạ.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

đúng thế, nếu con dễ thì sao cũng được. con khó thì tìm đủ cách miễn sao tốt nhất cho con.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methinho Xem bài viết
    mẹ nó sợ bé bị còm lưng thì mua cái thúng nhé - con mình cũng nằm trong thúng rồi đặt thúng lên võng - bảo đãm ko sao đâu - có 1 ví dụ dang dùng bên này nè
    ôi trời ơi, yêu quá mẹ nó ơi, lại còn thêm 1 cái thúng nữa cơ ah, em nghĩ cái chiếu thôi, cái thúng nó cứ tròn tròn có vẻ ít an toàn quá, huhu, có khi phải chụp lưu lại các khoảnh khăc tuổi thơ con, nào thúng. nào chiếu, nào mẹt các mẹ nhỉ?
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibebu Xem bài viết
    Mình xem trong kênh O2 TV thì thấy nói trẻ dưới 2 tuổi ko nên rung lắc, nằm võng bạn ạ.
    Theo mình biết thì chưa có con số chính xác cho việc bé bao nhiêu tháng tuổi được nằm võng.
    Hệ thần kinh của trẻ đang trong quá trình hoạn thiện nên rất linh động. Nếu ta đặt trẻ nằm võng, mật độ rung lắc của võng sẽ ảnh hưởng xấu đến quá trình phát triển hệ thần kinh của trẻ. Mặt khác, cột sống của trẻ còn rất mềm, chưa được vôi hoá vì vậy chiều cong của võng sẽ làm cong vẹo cột sống và đó cũng là một bệnh tương đối phổ biến của trẻ em nước ta. Tác hại hơn, trẻ đã gù lưng thì lồng ngực sẽ không thể nở được và do đó tim, phổi cũng không thể hoạt động tốt được.
    Nếu nhà cần thiết phải cho bé ngủ võng, vì thực tế đa phần bé ngủ võng các mẹ thấy ngủ sâu hơn bé ngủ giường, thì mình lưu ý làm sao cho con có thể tránh được các lưu ý trên.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

ôi trời ơi, yêu quá mẹ nó ơi, lại còn thêm 1 cái thúng nữa cơ ah, em nghĩ cái chiếu thôi, cái thúng nó cứ tròn tròn có vẻ ít an toàn quá, huhu, có khi phải chụp lưu lại các khoảnh khăc tuổi thơ con, nào thúng. nào chiếu, nào mẹt các mẹ nhỉ?
    Con trAi mình nằm thúng ngủ, hehe, rất ok và an toàn nhé bạn ơi. Quan trọng là các bạn phải có lưới võng thật to như hiệu Duy Lợi, kế đến nhờ thợ may cái áo giống áo nệm, xong lót chiếu lên. Mà cái thúng hình oval, và dài dài hình chữ nhật.
    Bé mình ngủ đến gần 2t luôn hihi
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dori Xem bài viết
    Con trAi mình nằm thúng ngủ, hehe, rất ok và an toàn nhé bạn ơi. Quan trọng là các bạn phải có lưới võng thật to như hiệu Duy Lợi, kế đến nhờ thợ may cái áo giống áo nệm, xong lót chiếu lên. Mà cái thúng hình oval, và dài dài hình chữ nhật.
    Bé mình ngủ đến gần 2t luôn hihi
    gửi cho em hình tham khảo để em đặt may đi, mùa hè đên rồi, em cho con bé thứ 2 nhà em với, cứ nghĩ cái thúng hình tròn như xưa nên mới nghĩ là nó dễ lật, có khi có cái oval như nhà mẹ nó thì lại tuyệt vời quá, con bé nhà em thích nằm võng, ngủ say em mới cho vào cũi nên cũng muốn tìm cho con 1 chỗ nằm tuyệt vời trên võng !