TIN TÀI TRỢ.

Bất đồng quan điểm trong việc chăm bé giữa Mẹ chồng- nàng dâu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.72K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Mai mốt e có làm mẹ chồng hay mẹ vợ em cũng sẽ cố dặn lòng: đừng có lanh chanh! hihi

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Ờ ờ, mai mốt chị cũng làm mẹ chồng. Chắc chị âm thầm chăm cháu nếu "nó" cần, chứ can thiệp vào chi hen em, vì mình đã vất vả chăm "chồng" nó rồi. hihi... Phụ "nó" bằng cách mua cho cháu mình những món cần thiết như bỉm, sữa, đồ chơi thôi..

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Mai mốt e có làm mẹ chồng hay mẹ vợ em cũng sẽ cố dặn lòng: đừng có lanh chanh! hihi
    Nói vậy chứ nhiều khi thấy con nó làm gì nhìn không hạp ý là thế nào tính lanh chanh cũng nổi dậy hà. Mỗi thời có mỗi cách chăm con và quan niệm khác nhau. Không phải cứ những quan điểm của người xưa lúc nào cũng đúng. Giả sử như việc nằm phòng kín xông hơ than, nếu phòng kín thật mà than đốt sản sinh khí CO2, mẹ chịu đựng còn được, em bé không đủ O2 thở còn nguy hiểm hơn.

Mình cũng xông hơ, nhưng phòng rộng thoáng nhưng tránh gió lùa vào, em bé nằm phòng riêng. Ai có điều kiện thì xông hơ, không thì đành chịu.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hihi, k lanh chanh chắc là khó nhưng chịu khó lắng nghe và nhìn hiệu quả vc làm của con cái chị nhỉ? Như mẹ e cũng k vote cho bỉm lắm đâu. Nhưng bít con nhìu vc, dùng bỉm giải phóng đc sức lao động, cháu thì vẫn thoải mái dễ chịu nô đùa, khô thoáng cả đêm nên cũng ok rồi. Vừa rồi mợ e sinh thêm em út, cũng đòi không dùng bỉm chính mẹ e còn xui dùng Pamper active baby.

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Nói vậy chứ nhiều khi thấy con nó làm gì nhìn không hạp ý là thế nào tính lanh chanh cũng nổi dậy hà. Mỗi thời có mỗi cách chăm con và quan niệm khác nhau. Không phải cứ những quan điểm của người xưa lúc nào cũng đúng. Giả sử như việc nằm phòng kín xông hơ than, nếu phòng kín thật mà than đốt sản sinh khí CO2, mẹ chịu đựng còn được, em bé không đủ O2 thở còn nguy hiểm hơn.

Mình cũng xông hơ, nhưng phòng rộng thoáng nhưng tránh gió lùa vào, em bé nằm phòng riêng. Ai có điều kiện thì xông hơ, không thì đành chịu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn thử in sách báo, tài liệu có liên quan về chăm bé đưa bà đọc, rồi nhờ người khác (chồng, cô, dì,..) tác động thêm nữa thì bà sẽ hiểu thôi. Chăm con là cả 1 quá trình lâu dài, bạn im lặng hoài chẳng những ức chế, xì trét mà còn hại đến con nữa.

Hình như nhà nào cũng ít nhiều bất đồng việc chăm/dạy con với bà các mẹ nhỉ? Nhà mình cũng không ngoại lệ. Ở nhà mình mẹ chồng không cho dùng tả, sợ con khó chịu, sợ hăm, sợ dáng con xấu bla bla..Mà mình không có thời gian, không dùng tả thì ôi thôi dọn dẹp, giặt giũ còn mệt hơn. Mình thuyết phục bà, chọn loại tả thấm hút tốt, mềm mại. Bà thấy cháu ngủ ngon hơn, sáng ra bé vẫn khô ráo thì hết cằn nhằn hì hì..

Đó chỉ là chuyện nhỏ như cái...tả thôi mà còn vậy. Còn nhiều vấn đề khác mình cũng bức xúc như bà dạy cháu đánh chó (hức), can thiệp khi mình dạy con,...Mình nói thẳng với bà luôn ngay từ đầu
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Bạn thử in sách báo, tài liệu có liên quan về chăm bé đưa bà đọc, rồi nhờ người khác (chồng, cô, dì,..) tác động thêm nữa thì bà sẽ hiểu thôi. Chăm con là cả 1 quá trình lâu dài, bạn im lặng hoài chẳng những ức chế, xì trét mà còn hại đến con nữa.

Hình như nhà nào cũng ít nhiều bất đồng việc chăm/dạy con với bà các mẹ nhỉ? Nhà mình cũng không ngoại lệ. Ở nhà mình mẹ chồng không cho dùng tả, sợ con khó chịu, sợ hăm, sợ dáng con xấu bla bla..Mà mình không có thời gian, không dùng tả thì ôi thôi dọn dẹp, giặt giũ còn mệt hơn. Mình thuyết phục bà, chọn loại tả thấm hút tốt, mềm mại. Bà thấy cháu ngủ ngon hơn, sáng ra bé vẫn khô ráo thì hết cằn nhằn hì hì..

Đó chỉ là chuyện nhỏ như cái...tả thôi mà còn vậy. Còn nhiều vấn đề khác mình cũng bức xúc như bà dạy cháu đánh chó (hức), can thiệp khi mình dạy con,...Mình nói thẳng với bà luôn ngay từ đầu
    Đồng ý với ý của mẹ Gà. Rằng rất khó góp ý giữa mẹ chồng và con dâu, nhưng khó nữa là mình và bà không cùng chuyến tuyến. May mắn là mẹ chồng mình thuộc tuýp người tiến bộ (mình đã áp dụng được ăn dặm kiểu Nhật mừ) nhưng vẫn có những bất đồng khác.
    Chia sẻ với mẹ nó, chứ thực sự mỗi nhà mỗi cảnh, tuỳ chồng mẹ nó, rồi tuỳ cách cư xử, mối quan hệ giữa 2 mẹ chồng trước khi có bé nữa "khi thương trái ấu cũng tròn"
    Chỉ là mẹ nó đừng stress, chăm con đã mệt, lo nghĩ chuyện cư xử sao cho đẹp lòng người còn mệt hơn. Túm lại, cái gì mình nhịn được thì nhịn, cái gì không phải thì mình nói cho tốt lên, quan trọng là THÁI ĐỘ KHI NÓI thui à.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 545 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thiệt là khổ khi gặp MC như vậy! Nếu anh chị có điều kiện thì ra riêng và mướn người chăm, MC e không đến nỗi như vậy nhưng mà nhiều khi còn thấy khổ đây.
    • 652 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng-nàng dâu bất đồng quan điểm luôn là vấn đề muôn thuở ở mọi thời đại mà các chị. Ko ai có thể tránh khỏi, chỉ ít hay nhiều thôi ạ. Nếu ở chung nhà với mẹ chồng thì chắc chắn sẽ có nhiều mâu thuẫn ko thể tránh khỏi, ở riêng thì ít nhiều cũng bị ngó tới ngó lui nhưng cái gì cũng có lý do cả, cũng vì MC lo cho chồng và con của mình thôi có mất gì đâu mà lo các chị ơi, cố hòa nhập mà sống thôi.

P/s: Sống đơn giản cho đời thanh thản
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kim_aan202 Xem bài viết
    Mẹ chồng-nàng dâu bất đồng quan điểm luôn là vấn đề muôn thuở ở mọi thời đại mà các chị. Ko ai có thể tránh khỏi, chỉ ít hay nhiều thôi ạ. Nếu ở chung nhà với mẹ chồng thì chắc chắn sẽ có nhiều mâu thuẫn ko thể tránh khỏi, ở riêng thì ít nhiều cũng bị ngó tới ngó lui nhưng cái gì cũng có lý do cả, cũng vì MC lo cho chồng và con của mình thôi có mất gì đâu mà lo các chị ơi, cố hòa nhập mà sống thôi.

P/s: Sống đơn giản cho đời thanh thản
    Nghĩ như bạn thì đơn giản, nếu ở trong hoàn cảnh vậy, thì sao..? còn sống như chủ topic mà có mc như vậy chắc mình phải cho con ra ngoài siệu thị suốt quá.
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Hihi, k lanh chanh chắc là khó nhưng chịu khó lắng nghe và nhìn hiệu quả vc làm của con cái chị nhỉ? Như mẹ e cũng k vote cho bỉm lắm đâu. Nhưng bít con nhìu vc, dùng bỉm giải phóng đc sức lao động, cháu thì vẫn thoải mái dễ chịu nô đùa, khô thoáng cả đêm nên cũng ok rồi. Vừa rồi mợ e sinh thêm em út, cũng đòi không dùng bỉm chính mẹ e còn xui dùng Pamper active baby.
    Cái vụ dùng bỉm này là do nhiều bà cứ sợ cháu bị nóng nên không cho dùng.
    Thật ra ban đêm thì vẫn cần phải dùng, trẻ nhỏ mà không dùng bỉm đêm thì lại quấy khóc mỗi khi tè, còn mệt hơn ý chứ.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình mà như vậy thì mình cãi nhau suốt ngày quá vì tình mình ko nói ko chịu được, mà tính mẹ chồng mình cũng thế cũng nóng nảy ko kém và cũng ko nói thì không chịu được. Cho nên 2 mẹ con toàn bất đồng quan điểm thôi, như mặt trăng với mặt trời ấy. Nhiều lúc mình cũng thử cố gắng dung hoà nhưng làm sao ấy, quan điểm cứ đá nhau bôm bốp! Chán!
    • 3,168 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thuở, nhà mình bất đồng quan điểm rất nhiều khi chăm sóc bé, nhất là khi bé bệnh, mình thì muốn cho đi bác sỹ để kiểm tra khám cho an toàn, còn bà thì nói không, cứ theo dân gian truyền lại
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 63 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Mình thấy chuyện bất đồng quan điểm giữa MC- ND thì nhiều lắm, như mình nè, lúc bà nội lên chăm cháu, bà cứ nói cho con ăn dặm sớm cho cứng cáp, giống như ngày xưa nuôi chồng mình vậy, nhưng mình nói không được, ăn sớm thì ko tốt cho hệ tiêu hóa của con...với lại lúc đó nhà cũng có kết nối internet, mình mở các bài báo nuôi con ra cho bà đọc, thế là quan điểm được thay đổi ngay.

Mình nghĩ mẹ nó cũng nên dùng chiêu này đi, cho bà tham khảo các thông tin hiện nay, chắc chắn sẽ khác thôi.
    Tùy từng mẹ thôi chị ạ. Có mẹ mình nói đến bác sĩ bảo,giáo viên mầm non bảo cũng gạt phắt đi. Con trai cụ bảo chắc cụ còn xem xem bsi nói gì. Mà trông chờ lsao được sự khéo nói của đàn ông? Em này, mới ở với mẹ chồng đc hơn tuần mà con gái em từ đứa biết xúc ăn ngon lành (cơm, thịt cá,rau- bé 20 tháng) giờ thích đi rong với bà ăn. Từ đi bộ ngon lành( đc gần cây số) mà giờ đc bế quen cứ phải tót lên ng mới chịu,k chịu đi đứng gì. Trước ngã phát đứng dậy phủi tay,giờ ngã phát ngồi ỉ ôi kêu đau quá.... Rầu quá k lj đc lên xem các bác có ai khổ như em!hic
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 63 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em đang rất rầu lòng.hic. Mà vẫn p chịu, chứ cứ nói là mẹ lại chê bai hay gạt đi. Mẹ trông hộ cháu mấy tháng,thấy nó dễ đang nhăm nhe đưa về nuôi.hĩ.(tât nhiên là k đc r). Nó cũng béo hơn vì đc nhồi nhét nh,nên bà càng tự tin, toàn chê thẳng mặt mình thui.bùn.Trừ những lúc ấy ra mình cũng quý. Vì con em đi trẻ toàn ốm dặt dẹo,đành p nhờ bà trông ít bữa cho cứng cáp nên cũng quý trọng công bà. Mà bà chả khéo j, chả động viên nhau thì thui,toàn chê mẹ cháu,mất hết cả tinh thần,vợ chồng cũng buồn nhau vì mẹ là mẹ của chồng,chả dám nói. Mình rút kinh nghiệm cũng chả động viên khen bà nữa k bà kiêu tới số. Nhìn bà cho nó ăn nó chạy trốn, khóc thét r vẫn lừa lừa reo hò,hù dọa đủ kiểu đút cho miếng,r lại lừa,mình còn sợ,nhìn nó khóc mà k làm đc. Vừa chơi vừa ăn vừa xem ti vi, k biết sau mấy tháng,bà về nó có quay lại nếp cũ đc k, mà k biết bà có thích nó mà ở lại đến tết k?huhu. Bất công ở chỗ mình thương bà như mẹ đẻ mình, thế mà thấp thoáng đâu đó bà chả quý mình như chồng mình hay cgai bà. Ngu nhỉ, đi so mình với con đẻ.hì. Nên có chăng khoảng cách là do người trong cuộc nghĩ ra chứ vốn dĩ mối qhe nó k mặc định sẵn. Mình cũng tự biết mình còn vụng,nhìn bà cũng học hỏi đc 1 số thứ,nhưng sau này là mẹ chồng chắc sẽ để con dâu chăm cháu. k ai thương con bằng bố mẹ! Già r em cũng chả thích tham gia nhiều,nghỉ ngơi đi chơi với chồng già cho sướng thân. Giờ thì p tự động viên mình đc cái nọ thì mất cái kia.huhu. Đang tâm trạng e nói hơi nhiều mong các mẹ thông cảm ạ
    • 1,908 Bài viết

• 2,197 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tớ chỉ sợ sau 1 thời gian nữa bà cho ăn thế con nhìn thấy cái thìa là không muốn ăn rồi í, vừa ăn vừa khóc khổ thân con lắm mẹ nó ah
    ubUVp7
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2